[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
50 anh lính Ukraine đang lẩn trốn ở khu vực Kursk, mà quái lạ đường phố tan hoang, không thấy anh lính Nga nào xông ra bắt mặc dù các anh lính Ukraine đang chạy lung tung trên đường.
Mời các cụ xem video clip các anh lính Ukraine quay khi đang tháo chạy trên xe quân sự.

TuanHCM

Xe hơi
Nga đã đấm vào Kharkiv từ hướng Belgorod, chắc chắn Nga sẽ đấm tiếp Sumy từ hướng Kursk. U cà phủ đầu trước để nới rộng vùng phòng thủ trước khi bị úp vào Sumy thôi.
Úi. Dân Nga phải sơ tán vì Ukraine đang tổ chức tấn công Belgorod kìa cụ ơi.

BlackWolf9474

Xe hơi
KK ! Cái này là báo của bọn Nga nó đăng chứ có phải BQP Nga nó bảo đâu. Khiếp, tây ta chém gió mí phét lác đều như nhau cả. 1 ngày toi mất 200 - 300 lính thì kinh rồi, nhẽ lính chạy như vịt trên đồng mình chỉ việc bóp cò !
Cụ lên gg map để chế độ vệ tinh mà xem, đúng là vùng này toàn đồng không mông quạnh cả.

transg1997

Xe tải
Nghe giống như cách đánh bám thắt lưng địch mà oánh nhỉ, nếu áp dụng bên đất Ukr thì quân Nga chỉ việc rút lui rồi tán cả đống pháo vô là xong, còn đất Nga thì không thể lui đc. Điều đặc nhiệm Akhmat tới tảo thanh thì qua nay đã có clip lính Akhmat bị bắt sống, 2 bên đều thiệt hại 1:1.
Còn cách đối phó thì em nghĩ cứ làm giống hệt Ukr, rút hết lực lượng ở Kharkov về đánh thẳng vô hậu phương Sumy, cắt đứt hậu cần thì các đội biệt kích sau vài ngày hết lương thực cũng phải rút. Nhưng làm thế mặt mũi đồng chí Putin biết để đâu, vừa mấy tháng trước lên truyền hình công bố mở chiến dịch Kharkov cơ mà, giờ nhận thua sao đc.
Cụ lại seeding luận điểm giả nữa rồi
Pu nó kharkov không phải hướng chính. Chứ lên truyền hình mở cái gì hướng đó ;))

BlackWolf9474

Xe hơi

UFO1

Xe hơi
Vâng cụ ơi, với các Pinker thì lịch sử bắt đầu từ ngày 06/08/2024. Nên cũng khó để họ hiểu được!
Thưa cụ, từ các thớt đầu tiên đến giờ thì các cụ đỏ luôn nói tới căn nguyên của cuộc xung đột, tức là nó bắt đầu từ trước cả 2014 để hiểu vì sao Nga mở CDQSĐB.
Chỉ có các cụ tím là muốn lịch sử chỉ bắt đầu từ ngày 24/2/2022 để lờ đi nguyên nhân cuộc chiến, hòng dễ tố cáo Nga "xâm lược", Nga "không chính nghĩa"...

Vậy mà giờ cụ loạn ngôn, nói năng bất chấp thế này thì có lẽ nhằm mục đích kích động chứ không phải xd diễn đàn rồi nhỉ?

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Em tin ban đầu cụ không theo phe nào nhưng vào đây gặp các cụ hường khiến cụ mới thành tím.
Nhưng chẳng lấy gì khẳng định niềm tin của em là đúng cả. Nên mong cụ thề độc cho câu nói của cụ để em kiên định với suy nghĩ của mình nhé.
Em không phải là tím cụ nhé, em chỉ ủng hộ thông tin đúng sự thật, lập luận nó logic, phe nào thắng thì em ủng hộ vậy thôi.:))

Chỉnh sửa cuối:
Sắp cắt tầng chưa các cụ? 😆.
Khắp các khu vực xung đột không nóng bằng trong cõi OF này, giờ mà các cụ gặp nhau ngoài đường chắc loạn 😅

Nào, em góp tí tin tức.
Đầu tiên nóng nhất vẫn là Kursk, quá nhiều thuyết âm mưu ở đây, quân bên trong thì kiểu bịt miệng oánh nhau, cấm có thấy gì tuồn ra ngoài , thế mà bên ngoài lại biết hết mới tài chứ 🤣. Bằng chứng là hầu như không có 1 tấm bản đồ có video hay ảnh chụp định vị chuẩn, toàn định vị bằng mồm hoặc là ảnh fake. Mấy ông Nga thì chỉ làm lộ vị trí là giỏi, chưa đánh đã đăng ảnh khí tài chạy lông nhông rồi đóng quân chỗ nọ chỗ kia, thế là ố ồ ô. Thông tin trinh sát thì như hạch, toàn báo cáo linh tinh, lúc đầu thì có 2-300 tay súng U, sau lên 1k, giờ thấy bẩu 20k đang ở đây. Bố khỉ, chính em cũng bị dính lừa :)). Số lượng tay súng Ukraina chính xác thì phía U ko nói nhưng tới thời điểm hiện tại chắc chắn là khá đông đảo, bao gồm kha khá lính liên âu, nhiều clip trong lúc vận động họ trao đổi với nhau bằng tiếng Anh , Pháp và Georgia. Lính U dạo này tuyển toàn hàng ngon, ngoại ngữ bắn phẳng phẳng 😅
Mấy ông Ukraina thì chịu khó làm media hơn, chụp ảnh 1 nơi rồi gắn bừa định vị ở 1 nẻo cách tới cả chục cây, riêng món này 2-3 hôm nay cõi mạng bóc fake kha khá.
Nhưng tình hình chung là có vẻ đang im im, em đoán tới đây sắp có oánh lớn khi mà lính Ukraina đang khẩn trương xây dựng vị trí phòng thủ còn phía Nga đang làm công tác di tản dân khỏi 1 số kv vùng biên + công tác điều động quân binh tới đây khá rầm rộ
Nào thì Map. Không có gì thay đổi. Hôm nay em lấy map đa phần từ Deepstate của Ukraina nhá
Kursk

Bắc Kharkov

1 chiếc T80BVM xịn sò trong tình trạng mới đét đầy đủ xăng dầu với đạn dược được lính nghĩa vụ Nga thiện trí để lại cho người anh em phía bên kia. Media dc thực hiện tại hướng ngoại thành tây bắc Sudzhi

Quay về mặt trận Donbass. Nói chung là việc ai người ấy làm, lính Nga vẫn dũi đều ở Kv này
Hướng Toretsk - New York : lính Ukraina đang rút dần ở đông bắc NY, hiện tại hiện trạng khu vực này nó ntn. Bản đồ của cả 2 phe cập nhật khá khớp nhau

Hướng đông Pokrovsk : sau khi chén xong Ivanivka, Vesele, Sehiivka, Zhelanne thì lính Nga đã đánh chậm lại, nhưng vẫn có 1 mũi đang đánh vào ngoại thành Hrodivka

Hướng Zaporozhye : cứ điểm Makarivka đang bị dội hỏa lực mạnh, em đoán sớm thôi người Nga sẽ đánh vào đây từ Staromaiors'ke và Urozhaine

transg1997

Xe tải
Nói chung là khác với truyền thông U, em thấy truyền thông phương tây đều khá dè dặt đối với cuộc tấn công vào Kursk của U. Thậm chí có nơi còn gọi hành động này "có thể báo trước sự khởi đầu của một kết thúc của Ucraine về mặt quân sự", không biết em dịch có chuẩn không.

Das Kursk-Manöver könnte das militärische Ende der Ukraine einleiten
Mặt trận 10 năm công sự hầm hào cộng vs thao diễn phòng thủ theo công sự. Mah còn mất hơn 400km2 từ đầu năm 1 mặt trận.

đằng này bị làm chủ không quân mà còn chạy nhong nhong vào vùng không có công sự. Cơ mah kiểu media quay phim chụp ảnh bất chấp thiệt hại này thì cũng đã từng.

cử lính tinh nhuệ qua sông dnipo để chụp hình bất chấp chẳng có mục đích chiến trường gì. Để rồi ăn lancet pháo mà không có đường về.

cơ mah đặt vai trò quan trọng của media lên trên xương máu nhiều như thế này cũng dễ giải thích. Tại bộ sậu diễn viên đạo diễn và xưởng phim cũng nắm vị trí quan trong bộ máy anh Ze.

quá khứ thì thủ 2 phía thì khó đánh, chứ một bên đánh tấn công vào rồi bị đẩy ngược ra và bị đẩy sâu đi luôn thì quen quen quá. Mah Kursh nữa chứ ;))

Chỉnh sửa cuối:

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Lần đầu tiên được thấy một thiết bị loa phóng thanh rất nhỏ được trang bị trên DJI drone của các anh lính Ukraine các cụ ạ.
Tuy nhỏ nhưng có võ, tiếng loa phát thanh kêu gọi các anh lính Nga đầu hàng rất to và rõ, sắc nét, át hẳn tiếng cánh quạt drone.
Mời các cụ xem video clip.
https://x.com/Gerashchenko_en/status/1822896822408429619/video/1

UFO1

Xe hơi
Vụ đột kích này như một liều giảm đau của Ukraina để quên đi thất bại thực tế tại các Don Bass.

"Quân đội Nga đang ngăn cản Lực lượng vũ trang Ukraine đưa lực lượng dự bị vào khu vực Kursk - họ đang tích cực tấn công vào các liên lạc, trung tâm hậu cần và sở chỉ huy của đối phương, Bộ Quốc phòng Nga đưa tin hôm 11/8. Theo bộ quân sự, kể từ khi bắt đầu giao tranh trong khu vực, Lực lượng vũ trang Ukraine đã mất tới 1.350 quân nhân và hơn 200 thiết bị."

Giờ Nga cứ canh tọa độ vùng biên này và dã máy giặt tủ lạnh thì Uca cũng khó mà đưa quân tiếp viện qua đc.
Cung A lửa và voi thần đón lõng thì tha hồ phê.

fallingwater

Xe tăng
50 anh lính Ukraine đang lẩn trốn ở khu vực Kursk, mà quái lạ đường phố tan hoang, không thấy anh lính Nga nào xông ra bắt mặc dù các anh lính Ukraine đang chạy lung tung trên đường.
Mời các cụ xem video clip các anh lính Ukraine quay khi đang tháo chạy trên xe quân sự.
Không liên quan đến chiến tranh: em thấy đường bên đấy làm đẹp thật.

mystery078

Xe buýt
Cuộc hội thoại giữa các anh lính🇺🇦 và bà cụ 🇷🇺 giữa Vùng chiến sự :)

Vùng Kursk 🇷🇺
Người dân địa phương gặp gỡ các binh sĩ Ukraina.
Điều thú vị là người dân địa phương nói được tiếng Ukraina
Hội thoại trực tiếp:

Bà cụ: - Này, các con chở bà đi được không, chân bà đang bị đau...
Anh lính: - Bà ơi xe chúng con đang chở đầy ắp vũ khí.
Bà cụ: - Thôi được, vậy để bà từ từ đi.
Anh lính: - Bà nói được tiếng Uka à?
Bà cụ:- Ờ, bà không phải là người Ukraine nhưng bà nói được tiếng Ukraine.
Anh lính:- Ồ vậy thì ... Slava Ukraine!
Bà cụ: - Slava....!

dạo này chuyển sang bài tẩy trắng à, dân ukr thân nga thì nã pháo từ 2014, h sang đất nga lại chuyển bài người dân ôn hoà thân thiện là sao =)))

alffa

Xe tải
Lúc đưa quân vs vũ khí vào Ukraine ko tuyên chiến ko hiểu các cậu mợ này nghĩ gì nhỉ, chắc không thể là "phi thể thao" đâu nhỉ.

Kẻ xâm chiếm tức giận vì bị xâm chiếm.
RUSSIA1, các propagandists Nga phẫn nộ.
“Hành vi của Ukraine thật hèn hạ.
Tiến vào hậu phương của Nga là nơi ko dc chuẩn bị và ko ai mong đợi là phi thể thao!”

alffa

Xe tải
dạo này chuyển sang bài tẩy trắng à, dân ukr thân nga thì nã pháo từ 2014, h sang đất nga lại chuyển bài người dân ôn hoà thân thiện là sao =)))
Vào đất người ta thì phải thân thiện tạo hình ảnh đẹp chứ cụ.

TuanHCM

Xe hơi
Cụ nghe Media Nga nói là cụ tin à ?
Còn em thấy Ukraien chẳng phải tẩy gì cả, nước nào cũng phải làm y như thế để dập tắt tự trị bị giật dây bởi ngoại bang cụ nhé. Chính NGa cũng phải làm như thế ở Chenya.

AnhRomeo

Xe hơi
Giờ Nga cứ canh tọa độ vùng biên này và dã máy giặt tủ lạnh thì Uca cũng khó mà đưa quân tiếp viện qua đc.
Cung A lửa và voi thần đón lõng thì tha hồ phê.
Chưa kịp nã thì đã bị nã lại rồi... nói mà dễ thì đã ko bị đánh sang tận đất nga. Mà nói chung nga ở cạnh nước lớn ko biết điều thì bị đánh là đúng.

UFO1

Xe hơi
Mặt trận 10 năm công sự hầm hào cộng vs thao diễn phòng thủ theo công sự. Mah còn mất hơn 400km2 từ đầu năm 1 mặt trận.

đằng này bị làm chủ không quân mà còn chạy nhong nhong vào vùng không có công sự. Cơ mah kiểu media quay phim chụp ảnh bất chấp thiệt hại này thì cũng đã từng.

cử lính tinh nhuệ qua sông dnipo để chụp hình bất chấp chẳng có mục đích chiến trường gì. Để rồi ăn lancet pháo mà không có đường về.

cơ mah đặt vai trò quan trọng của media lên trên xương máu nhiều như thế này cũng dễ giải thích. Tại bộ sậu diễn viên đạo diễn và xưởng phim cũng nắm vị trí quan trong bộ máy anh Ze.

quá khứ thì thủ 2 phía thì khó đánh, chứ một bên đánh tấn công vào rồi bị đẩy ngược ra và bị đẩy sâu đi luôn thì quen quen quá. Mah Kursh nữa chứ ;))
Qua cuộc chiến này ta thấy mặt trận truyền thông cực kỳ quan trọng. Cần gì liêm sỉ với tự trọng giờ này nữa, cứ dựng phim trường, photoshop tùm lum, bị bóc fake cũng không quan trọng, miễn là tuyên truyền được cho ae phe mình và đưa ra LHQ được là okie.
Nhiều người cứ chê ekip Zelenski, trong khi thực tế họ rất thành công, khiến các nhà tài trợ PT không ngừng dốc hầu bao cho Uca mà vẫn được dân mình ủng hộ; ICC có cớ để truy bắt Putin; LHQ có cớ để đưa Nga ra tố...
Có những thứ không tưởng như Bóng ma kiev, cuộc tổng phản công rực rỡ mùa hè 2023, vẫn khiến cho nhiều người nô nức hô hào hưởng ứng...