[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Mr Chun

Xe tăng
Em cần thực tế cụ ạ. Ví dụ như Israel ấy, bị hamas nó vuốt mũi tí là ngập biển gần Israel là tàu chiến, tàu sân bay của Mỹ và đồng minh. Thậm chí Iran phóng UAV và tên lửa hành trình là còn đánh chặn hộ. Rồi bơm ngập vũ khí cho Israel luôn.
Đấy mới là cái mà một đồng minh cần. Còn Nga theo cụ thì bơm gì cho Iran được? Giúp được gì cho Iran, nói chuyện với thế giới bằng cái gì sau 3 năm ngập ngụa trong cuộc chiến Ukraine, cháy nổ mấy ngàn cái tăng thiết giáp?
Đặt ở teheran mấy con tu160 và dàn tên lả mang đc hột nhãn thì bố bảo ít xà

hungthien73

Xe buýt
Nói Nga đi đầu phát kiến bảo vệ thiết giáp mà các cụ lại dỗi; Học theo xe tăng rùa, Ucra lợp mái cho Humvee; Vài tấm lưới bọc Bradley thì tính nhẹ 2 triệu $, nhiều thép thế này chắc cỡ 10 triệu $;

bốc bát họ mà cụ, mua giá trên trời cũng phải mua.

Mr Chun

Xe tăng
Cụ nói chuyện như trẻ con ấy. Nga với Iran không phải là đối tác chiến lược, không phải là đồng minh có giao kèo sẵn sàng nổ súng cùng nhau khi bị địch đánh thì mang mấy cái đồ đó tới Iran làm gì ? Mà mang tới thì Israel nó cũng có hàng trăm hàng ngàn vị trí chiến lược của Iran để mà phang tan nát, liệu Nga có sẵn sàng chết hộ Iran không?

À mà Tu160 bay đến gần biên giới Ukraine còn không dám ý cụ.
Chưa ký thì giờ ký, giấy mực sẵn mà cụ

CCM

Xe buýt
Nó đúng với vk hạt nhân đấy cụ ơi. Chớ có đùa.🤣
Chặng đường đến chiến tranh hạt nhân còn xa lắm cụ ơi. Em nghĩ F16 chỉ là một con bài để giữ hình ảnh, uy thế trong khi đã cho người sang TQ bước đầu đàm phán.

vừa đi vừa láii

Xe container
Khiếp quá, hạ được 1 chú thủ lĩnh của nhúm quân không có giá trị chiến lược gì mà cũng phấn khích ghê quá :))
Đến cả 100 chú NATO nằm trong nồi hầm cũng chẳng ồn ào như vậy :D
Nghĩ cũng tội, lâu lắm mới gặp trận mưa rào nên bò ra khỏi hang thể hiện kinh :))

Chuyện anh Ze làm cái trưng cầu ý dân về mặt đất cát để làm gì, cứ lấy kết quả của Nga tổ chức cho tiện, lại thể hiện thành ý xin thua :D

tuthang

Xe tăng
Chiến trường Ucraina để thử nghiệm vũ khí của 2 bên.
Bên Ucraina là là vĩ khí Phương tây.
Bên Bga là vũ khí của Nga và ae bạn bè.
Lợi nhất là anh Triều tiên

Mrlinhebhp

Xe tải
Iran chỉ có cờ máu, còn mấy đứa mà bạn nói thì là cả 1 băng xhđ với bàn tay dính máu của cả thế giới suốt ít nhất 5 thế kỷ nay. Bạn nên thể hiện cách khác hơn là giả ngây ngô kiểu này rất lố bịch.
Ha ha,
Em chả có gì phải giả ngây ngô cả. Em thấy rất thú vị khi lá cờ ban đầu được cho là dấu hiệu trả thù ghê gớm lắm, được tung hô suốt từ hồi ông thiếu tướng bị giết. Thế mà thằng Isr nó không coi ra gì, một năm nó cho kéo vài bận. Thế này thì giống dấu hiệu quốc tang buồn hơn là dấu hiệu trả thù =))

tuthang

Xe tăng
Đến lính Ucraina còn chống lệnh nữa là, thế này dễ quay súng tiến về Kiev lắm, họ nhận ra lsf chiến đấu không vì cái gì mà bỏ mạng vô ích- quay đầu là bờ

tuthang

Xe tăng

vừa đi vừa láii

Xe container
Chiến trường Ucraina để thử nghiệm vũ khí của 2 bên.
Bên Ucraina là là vĩ khí Phương tây.
Bên Bga là vũ khí của Nga và ae bạn bè.
Lợi nhất là anh Triều tiên
Thích nhất là PT. Lúc mang sang là thánh khí, vài bữa lại là hàng thanh lý hết date :))

a_m_d

Xe điện
Nga quan ngại thôi chứ tầm này giúp được gì cho iran ? Có tiếng nói gì trên thế giới nữa hở cụ?
Đánh nhau với Ukraine giờ tới tầm lôi xe tăng 50 tuổi ra đốt thì tiéng nói của Nga dựa vào cái gì?

Mang hàng niêm cất ra sử dụng là ko có tiếng nói hả Cụ ?
Vậy mấy hàng mà Cụ bảo là hàng thải loại của US và Phương tây thì có tiếng nói gì ko :))
Post link nhưng chưa chắc đã đọc cơ

F16 chưa chắc đã là liều thuốc thần cho Ukr

Kasparov

Xe tăng
Vấn đề là Ukraine chưa đủ năng lực dội tên lửa vào thủ đô Nga. Nên nhìn nó nhẹ nhàng. Còn Israel ấy, nếu chiến thì nó sẽ dội tên lửa san bằng hết hệ thống phòng không cũng như cơ sở quốc phòng, nhà máy dầu của Iran. Iran chỉ có nước nằm im chịu trận thôi, có bắn lại Isarel thì cũng không được lâu và không gây quá nhiều thiệt hại vì sau lưng Israel còn đám Mỹ và đồng minh nó cung cấp vũ khí liên tục nữa.
Muốn san bằng cơ sở vật chất của Iran thì cơ số tên lửa của Israel phải gấp đôi... Nga. Điều này là phi thực tế😎

gsm615

Xì hơi lốp
1 Mi-8 của Nga chở thuong binh rơi gần tp Donesk. Phi hành đoàn cùng 20 hành khách tử nạn.
Ukraine khoe dùng dron cảm tử để bắn hạ Mi-8

sskkb

Xe điện
Thủ lĩnh Hamas bị ám sát tại Tehran thì các cụ chả lạ cái tin tức này nữa, nhưng việc Israel bắn tên lửa vào tận cái phòng ngủ thì quá hãi với cái năng lực của Israel.

F-35 là thủ phạm chứ không phải là ai khác. Israel tấn công vào tận thủ đô của Iran điều này khẳng định về mặt kỹ thuật quân sự rằng, F-35 hoàn toàn là vô hình trước các radar mọi thế hệ của Liên Xô và Nga. Mức độ tinh vi, phẫu thuật chính xác của đòn đánh này phải gọi là 1 cuộc đột kích mẫu mực cho thấy sức mạnh không quân và công nghệ hàng không của Mỹ - Israel là không hề nói quá lời. Là số 2 thì không nước nào số 1. Đây như lời cảnh báo của Israel: "Tao hoàn toàn có thể xử lý các lãnh đạo của Iran ngay giữa thủ đô của mày, chỉ là tao không muốn làm".

Bọn Iran đen đủi nhỉ. Tổng thống rơi máy bay chết. Tổng thống mới được bầu lên chưa đi làm được ngày nào thì khách quý bị xử gọn giữa thủ đô trong phòng VIP.

Chỉ trong vòng 24 giờ lãnh đạo số 3 của Hezbolla và lãnh đạo số 1 của Hamas đều bị Mossad xử! 1 chú ở Beirut và 1 chú ở Tehran. Mossad vào tận thủ đô 1 quốc gia thù địch, giết người dễ như lấy vật trong túi, quả thực là làm người ta kinh sợ, quá ảo diệu.

Em nói ra đều trên để thấy F-16 đến Ukraine sẽ là cuộc chạm trán chính thức đầu tiên giữa công nghệ Mỹ (đã lỗi thời, loại biên) và công nghệ hàng không thừa kế của Liên Xô. Đây là cuộc chạm trán rất nhiều người mong chờ từ lâu. Kết quả của nó sẽ thay đổi hoàn toàn nhận thức của thế giới về không quân.

View attachment 8660176
Hồi xưa em có biết vụ B52 đã "loại biên" của Mỹ đụng độ Mig21 "tân kỳ" của Liên Xô. Trình độ vũ khí của Mẽo vẫn là 1 thứ gì đó khác bọt - đang ném bom ghê gớm bỗng tung hỏa mù biến hình thành nồi xoong rất nhanh - một năng lực không có bất kỳ loại vũ khí nào khác làm được.

Chỉnh sửa cuối:

Mrlinhebhp

Xe tải
Chính ra Iran nên vẽ lằn ranh đỏ như Nga, mỗi lần vẽ là lấn 1 tí. Chứ kéo cờ lên không có tác dụng mấy Israel nó nhờn :))
Vâng, kể ra cứ lằn ranh đỏ hay doạ vkhn liên tọi thì lại ít ai để ý vì lời nói gió bay. Chứ kéo cờ lên ai cũng thấy, ít lâu lại kéo nữa dần dần nó … nhàm.

Mrlinhebhp

Xe tải
Đến lính Ucraina còn chống lệnh nữa là, thế này dễ quay súng tiến về Kiev lắm, họ nhận ra lsf chiến đấu không vì cái gì mà bỏ mạng vô ích- quay đầu là bờ
Em nghĩ nó giống năm ngoái ai cũng tưởng anh Prigo quay đầu về bờ nhưng hoá ra là nghi binh để đưa quân sang Bela đấy. Không nên chủ quan, có thể tay chỉ huy kia định nghi binh để tiến sang Balan chăng :))

sskkb

Xe điện
Em nghĩ là các cụ 2 phe ko nên tranh cãi về việc Iran mà oánh Israel thì có thắng không vì những năm gần đây chuyện đó chưa xảy ra. Lần gần nhất Iran trả đũa vào Israel thì cũng là có báo trước nên không tính. Mà Israel cũng chưa bao giờ dám bắn tên lửa ồ ạt vào Iran.

Giờ các cụ cứ chốt 1 ngày, vd 2 hoặc 4 tuần kể từ ngày 31/7 mà Iran không làm gì tức là Iran sợ Israel. Còn nếu Iran có hành động thì lại bàn tiếp. Chứ cứ tranh cãi về 1 chuyện không bao giờ xảy ra nó vô nghĩa lắm.

Nạn nhân duy nhất của cuộc tấn công của Iran vào Israel là một cô gái người Ả Rập

Trong cuộc tấn công bằng tên lửa và máy bay không người lái trực tiếp của Iran vào Israel, một bé gái Ả Rập bảy tuổi là người duy nhất bị thương nặng. Bé gái Bedouin bị mảnh đạn bắn trúng đầu và đã phải phẫu thuật.

Em cần thực tế cụ ạ. Ví dụ như Israel ấy, bị hamas nó vuốt mũi tí là ngập biển gần Israel là tàu chiến, tàu sân bay của Mỹ và đồng minh. Thậm chí Iran phóng UAV và tên lửa hành trình là còn đánh chặn hộ. Rồi bơm ngập vũ khí cho Israel luôn.
Đấy mới là cái mà một đồng minh cần. Còn Nga theo cụ thì bơm gì cho Iran được? Giúp được gì cho Iran, nói chuyện với thế giới bằng cái gì sau 3 năm ngập ngụa trong cuộc chiến Ukraine, cháy nổ mấy ngàn cái tăng thiết giáp?
Em cũng cần thực tế luôn cụ. Israel lấy gì đánh lại Iran? Cái Iran sợ là sợ Mỹ ở sau Israel. Chứ bỏ ra đánh 1-1 thì Israel lấy gì ăn Iran? Cụ nói người ta mơ mộng, nhưng chính cụ cũng chẳng kém. Cái này không phải là công kích cá nhân ạ. Để em nhắc nhẹ số liệu cho cụ thấy nhé

Dân số Iran là 80tr người
Dân số Israel là 9,5tr người
GDP Iran là 464 tỉ đô la
GDP Israel là 525 tỉ đô la
Diện tích đất của Iran là 1.648.000 km2
Diện tích đất của Israel là 22,145km2

Rồi bây giờ có những thông số đó, chúng ta tính thực chiến nhé.
Em lấy quy cách của 1 trái GBU-31 JDAM
  • Trọng lượng: 925 kg. TNT ( 25.000 usd )
Làm chuẩn nhé ( xin lỗi em không chuyên mảng quân sự nên em không tính ra được 1 tấn TNT nổ trong phạm vi bao nhiêu mét ) cứ cho tạm 1 trái JDAM nổ bán kính 100m đi. Vậy muốn trãi thảm Iran thì ta có
( '1,6 triệu tỉ' ÷ 100m ) × JDAM 25.000 USD = 41,200,000,000 tỉ đô la

Vâng cần 41,200,000,000 tỉ đô la để trải thảm toàn bộ lãnh thổ Iran :))

Và hiện tại không quân Mỹ chỉ có 141 máy bay B52 trong biên chế. Vậy Mỹ phải tốn bao nhiêu lượt để rãi thảm toàn bộ lãnh thổ Iran?
À cái tất nhiên lãnh thổ của Iran nhiều Sa Mạc. Nên mấy chổ đó không cần rãi thảm làm gì. Chưa kể bom thì ném nhiều lần 1 chổ, chứ không phải ném xong chổ này là thôi. Mà phải ném đi ném lại nhiều lần. Vậy thì em rút gọn lại khoảng 41,200 tỉ đô thôi nhé. Vẫn nhiều quá hả cụ? Thôi em ăn bớt thêm 1 số '0' nữa nhé. Vậy là cần khoảng 4100 tỉ đô để đánh Iran.
Em chỉ mới tính tiền bom để ném thôi đấy. Chứ em chưa thèm tính lấy cái gì để mà ship bom tới Iran. Rồi chi phí đi kèm như xăng, dầu, tiền tàu sân bay, tiền lương quân nhân nữa. Tính xong mấy cái đó nữa thì giá chắc phải x3 thêm nữa.

Còn lãnh thổ ISRAEL có 22,145 km2 em lười tính quá. Thật sự nó nhỏ quá em chẳng buồn tính :))

Vậy cụ cho em hỏi thực tế ở đây là gì ạ? Ai đang mơ mộng?

lontonthonon

Xe tải
Bà hàng nước đầu ngõ bảo mấy cái 'ép' bay lên lấy le rồi lại bay sang đậu nhờ hàng xóm rồi cụ ạ
bay lên rồi hạ cánh thì Nga còn kệ cho … tốn xăng. Chứ cứ thử khai hoả đi xem, nó lại bắn cho tan luôn cùng sb nào chứa chấp cụ nhỉ 😭

Chỉnh sửa cuối: