[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

alffa

Xe tải
Nếu Putin còn cố gắng để đưa cuộc chiến này tiếp diễn , thì ngay tại Nga ông sẽ phải đối đầu với những vấn đề chính từ dân Nga , bởi ai cũng đã chán cuộc chiến này
Một anh bạn Nga vừa nói chuyện hôm qua , anh ta rất thẳng thắn , Chúng tôi đã thua( trong cuộc cạnh tránh dài hơi với Mỹ , và Phương tây nhìn chung) và rất khó để cháp nhận thua một cách đàng hoàng , vì thế cuộc chiến này nổ ra !
Ở Nga giờ đây ai công khai nói xấu vả chê bai Putin, nói xấu về quân đội, và chính sách sẽ bị bắt đi tù !
Đất nước Nga hơn 140 triệu dân , tránh sao được các luồng tư tưởng khác nhau , nhưng thật sự là rất nhiều người Nga bắt đầu chán cuộc chiến này
còn cũng có rất nhiều người Nga họ kiếm được tiền , từ trợ cấp quân đội .....đến các hợp đồng làm ăn với quân đội thì họ ca ngợi và ủng hộ
đấy là phải nói sự thật là vậy
em gửi cụ cái hình ,em được tặng , nhìn phát cụ biết luôn , đây là anh bạn thân , chuyên xử lý kỹ thuật vũ khí vậy mà anh ấy còn thở dài khi nói về cuộc chiến , và anh ấy bảo , thôi tao đang ở Việt Nam , và đang nghỉ ngơi , chúng ta uống rượu và nói chuyện khác ! khi em hỏi anh ấy nhiều về cuộc chiến cụ ạ

z5684166197545_16faf116e5bdf2e1194ee05955947a7d (1).jpg
E cũng có nhiều bạn Nga (sống ở Nga hoặc qua VN), chưa gặp bạn nào nói thích cuộc chiến này cả và đương nhiên họ không có lý do gì phải "thích" và ủng hộ cuộc chiến vô nghĩa này, ngay từ 24/2/2022 (đặc biệt tầng lớp thanh niên từ đợt huy động 1 phần), chứ không phải đến bây giờ do chán ngán cuộc chiến kéo dài.
Chỗ đậm đậm là chính xác.
Nhưng em cũng đồng ý là Putin sẽ khó mà dừng cuộc chiến này được, đã cưỡi lên lưng hổ rồi, không xuống được, sẽ là dấu chấm hết đối với cá nhân ông.

Chỉnh sửa cuối:

Mont

Xe tải
Tàu chiến nào của Ngố ko được qua eo biển nhể
Only submarines belonging to littoral States can pass through the Turkish Straits, for the purpose of rejoining their base in the Black Sea for the first time after their construction or purchase, or for the purpose of repair in dockyards outside the Black Sea.
Cụ dẫn link nguồn đi ạ. E cũng ngồi hóng nguồn của cụ sudichat2002 xem thế nào
Nguồn bộ ngoại giao TNK cụ nhé

sudichat2002

Xe container
Truyền thông Ucraina làm việc này rất tốt , họ đánh Nga trên mọi mặt trận ....... bằng mồm !
Mấy tấm hình mờ mờ ảo ảo và những tuyên bố khoing thể kiểm chứng
Cả Nga và Ucraina đang quá sa đà vào mặt trận truyền thông , nhiều khi họ đưa ra những tin quá buồn cười !
Cuối cùng cuộc chiến này phải dừng lại thôi ,
Dù cho Trump hay bất kỳ ai khác làm tổng thống thì cũng thế thôi !
Nếu Putin còn cố gắng để đưa cuộc chiến này tiếp diễn , thì ngay tại Nga ông sẽ phải đối đầu với những vấn đề chính từ dân Nga , bởi ai cũng đã chán cuộc chiến này
Một anh bạn Nga vừa nói chuyện hôm qua , anh ta rất thẳng thắn , Chúng tôi đã thua( trong cuộc cạnh tránh dài hơi với Mỹ , và Phương tây nhìn chung) và rất khó để cháp nhận thua một cách đàng hoàng , vì thế cuộc chiến này nổ ra !
Ở Nga giờ đây ai công khai nói xấu vả chê bai Putin, nói xấu về quân đội, và chính sách sẽ bị bắt đi tù !
"Một anh bạn Nga vừa nói chuyện hôm qua , anh ta rất thẳng thắn , Chúng tôi đã thua( trong cuộc cạnh tránh dài hơi với Mỹ , và Phương tây nhìn chung) và rất khó để cháp nhận thua một cách đàng hoàng , vì thế cuộc chiến này nổ ra !
Ở Nga giờ đây ai công khai nói xấu vả chê bai Putin, nói xấu về quân đội, và chính sách sẽ bị bắt đi tù !"
Câu chốt cuối của cụ có chính xác không đấy 😣

a_m_d

Xe điện
Đất nước Nga hơn 140 triệu dân , tránh sao được các luồng tư tưởng khác nhau , nhưng thật sự là rất nhiều người Nga bắt đầu chán cuộc chiến này
còn cũng có rất nhiều người Nga họ kiếm được tiền , từ trợ cấp quân đội .....đến các hợp đồng làm ăn với quân đội thì họ ca ngợi và ủng hộ
đấy là phải nói sự thật là vậy
em gửi cụ cái hình ,em được tặng , nhìn phát cụ biết luôn , đây là anh bạn thân , chuyên xử lý kỹ thuật vũ khí vậy mà anh ấy còn thở dài khi nói về cuộc chiến , và anh ấy bảo , thôi tao đang ở Việt Nam , và đang nghỉ ngơi , chúng ta uống rượu và nói chuyện khác ! khi em hỏi anh ấy nhiều về cuộc chiến cụ ạ

z5684166197545_16faf116e5bdf2e1194ee05955947a7d (1).jpg
Nói chuyện chay thế này ai chẳng nói đc Cụ ơi
Cụ đi đc đến những đâu ở nước Nga, đại diện cho tổ chức thống kê nào mà nói số nhiều vậy ?
Khi mình ko chắc chắn về số liệu, sực việc nào đó... thì đừng ăn nói đánh đồng.
Chỉ có các Cụ là hay nói kiểu luận điệu đó thôi :))

Tolia_82

Xe tải
"Một anh bạn Nga vừa nói chuyện hôm qua , anh ta rất thẳng thắn , Chúng tôi đã thua( trong cuộc cạnh tránh dài hơi với Mỹ , và Phương tây nhìn chung) và rất khó để cháp nhận thua một cách đàng hoàng , vì thế cuộc chiến này nổ ra !
Ở Nga giờ đây ai công khai nói xấu vả chê bai Putin, nói xấu về quân đội, và chính sách sẽ bị bắt đi tù !"
Câu chốt cuối của cụ có chính xác không đấy 😣
em không điêu đâu cụ , cái này em còn ngạc nhiên khi được nghe đấy ạ

Tolia_82

Xe tải
Cụ đi đc đến những đâu ở nước Nga, đại diện cho tổ chức thống kê nào mà nói số nhiều vậy ?

cụ tin vào lều báo thì thôi em bỏ qua

Doan TS

Xe tải
Truyền thông Ucraina làm việc này rất tốt , họ đánh Nga trên mọi mặt trận ....... bằng mồm !
Cả Nga và Ucraina đang quá sa đà vào mặt trận truyền thông , nhiều khi họ đưa ra những tin quá buồn cười !
Lúc nào rảnh em post video trực tiếp em quay 1 anh chàng đã chiến ở Ucraina ,
chungs ta sẽ hiểu hơn về cuộc chiến
dù bất cứ gì chúng ta phải nhìn thẳng vào sự thật !
dù rằng , Tốt có , xấu có cụ ạ
Ngay cả trong một gia đình cũng có những quan điểm khác nhau chứ không nói đến một đất nước.
Vẫn đề là chỉ có "một anh bạn" hay hôm qua có "một ông cậu" (đã tự xóa hay bị xóa gì đó) mà các cụ khái quá lên là "ai cũng chán", "chúng tôi đã thua"...thì nó hơi hài hước. Trong quân đội cũng vậy, có nhiều kẻ phản bội, trốn chạy nên cụ có quay 1 hay 2 hoặc 3.... ông không còn được phục vụ trong quân đội nữa thì nó cũng không thẳng và chả thật được. Thẳng và thật hay nhìn vào cuộc chiến, thậm chí khi kết thúc rất lâu người ta mới biết được sự thật hoặc chẳng bao giờ biết.

a_m_d

Xe điện
cụ tin vào lều báo thì thôi em bỏ qua
Ít ra họ là những tờ báo lớn, họ đc tiếp cận và làm việc với những nhân vật có thẩm quyền, những nguồn tin cấp cao... phát ngôn của họ chính danh hơn Cụ nhiều đấy. :))

SubaruJP

Xe tải
Cụ có thể phân tích rõ hơn điểm có lợi cho Mỹ và Trung Quốc khi cuộc chiến này ngừng lại được không?

E cũng có nhiều bạn Nga (sống ở Nga hoặc qua VN), chưa gặp bạn nào nói thích cuộc chiến này cả và đương nhiên họ không có lý do gì phải "thích" và ủng hộ cuộc chiến vô nghĩa này, ngay từ 24/2/2022 (đặc biệt tầng lớp thanh niên từ đợt huy động 1 phần), chứ không phải đến bây giờ do chán ngán cuộc chiến kéo dài.
Chỗ đậm đậm là chính xác.
Nhưng em cũng đồng ý là Putin sẽ khó mà dừng cuộc chiến này được, đã cưỡi lên lưng hổ rồi, không xuống được, sẽ là dấu chấm hết đối với cá nhân ông.
Cưỡi lên lưng hổ là anh Dê & Mỹ - Nato.
Còn anh Tin giờ anh ấy có vốn lân lưng rồi, thích dừng lúc nào thì dừng, quan trọng là lợi ích anh ấy nhận được thế nào để anh ấy dừng.

a_m_d

Xe điện
Bao năm qua Israel bắn Hezbollah ở Syria thì là tấn công hay tự vệ ?
Vậy Hezbollah có quyền tự vệ Israel theo chuẩn US - Phương tây ko :))

Chỉnh sửa cuối:

Mont

Xe tải
Gớm bạn với chả bè. Nói mồm trên đây ai đánh thuế đâu cụ. Sao ko bảo bạn thân với Putin đi mà Putin bảo chán đánh nhau lắm rồi =))
Thời đại nào rồi mà còn bạn với bè ngoài đời. Clan em chơi đầy thằng Ngố suốt ngày lên discord cười hô hố với nhau.

Kasparov

Xe tăng
Nhân dân Nga thì giờ nhàn quá rồi cụ. Lãi suất ngân hàng siêu cao, chỉ cần gửi tiền vào ngân hàng lấy lãi ra ăn tiêu chả cần làm gì cả. Thật ưu việt!
Lãi cơ bản đã 18% thì ăn nhậu thoải mái.

Chịu khó vẽ vời suy diễn nhể, với nền kinh tế đang chịu 20k lệnh trừng phạt như vầy là kỳ tích rồi😎

a_m_d

Xe điện
Mỗi khi Ukr mà phản công về phía Tây là lại xuất hiện luận điệu kinh tế, lương thực, rồi là bạn tôi, ông cậu tôi :))
Về phía Nga thì đang điều chỉnh chiến thuật, tăng cường bao vây và đã chiếm 1 số Làng... ý nhầm Nóc nhà, Chòi canh mấy hôm nay ;))

sudichat2002

Xe container

Cụ ấy đi nhiều, gặp gỡ, tiếp xúc, làm ăn với người Nga rồi, thì cụ ấy có ý kiến cá nhân như vậy, chắc chắc là thực tế, gần hơn nhiều so với những người yêu nước Nga chỉ ngồi trong phòng máy lạnh, hút thuốc lào :))
Có 1 thực tế sâu sắc, rõ ràng là: có những cụ chả ưa gì Ukr, nhưng chỉ cần hó hé phản đối Nga tham gia cuộc chiến này, mặc nhiên sẽ được chụp mũ là thân Ukr, thân Mẽo, sống ở Cali, là tím... :))
Min mod làm không hết việc khi liên tục cho leo cửa sổ với những cụ cực đoan như vậy :))

SubaruJP

Xe tải
Cuộc chiến này công nhận đã cho thấy được phần nào sức mạnh của Nga, Nga có quá nhiều lính, quá nhiều tăng thiết giáp, quá nhiều motor các cụ ạ.
Clip thể hiện một cuộc tấn công của Nga vào Kurakhove với 10 tăng, 47 xe quân sự, 10 xe motor và xe địa hình.
Kết quả bị tiêu diệt 8 tăng, 12 xe quân sự, 9 xe motor và xe địa hình, 36 lính bị tiêu diệt kèm theo 32 lính bị thương.

https://x.com/IAPonomarenko/status/1818227031449948457

Doan TS

Xe tải
Gớm bạn với chả bè. Nói mồm trên đây ai đánh thuế đâu cụ. Sao ko bảo bạn thân với Putin đi mà Putin bảo chán đánh nhau lắm rồi =))
Thời đại nào rồi mà còn bạn với bè ngoài đời. Clan em chơi đầy thằng Ngố suốt ngày lên discord cười hô hố với nhau.
À, đúng đấy, nếu "ông bạn" hoặc "ông cậu" là TT Putin mà ông nói "chúng tôi chán đánh nhau rồi", "chúng tôi đã thua" thì có lẽ nước Nga đã thua thật =))

Đang trend giới thiệu tiếng nói ông bạn Nga ak các cụ. Thread này các cụ ủng hộ Nga thua vài bữa lại có trào lưu mới, kéo dài vài trang.
Trang Vk của Nga, thanh niên Nga nó ủng hộ nhiệt tình anh Tin, ủng hộ nhiệt tình tẩn Uc.
Chửa thấy trang nào thanh niên Nga phản chiến ( cả trên Vk lẫn trang khác ).
Còn vài cái miệng thanh niên Nga chém gió ngoài đời thì có ai đánh thuế đâu.

Finew

Xe tăng
Chịu khó vẽ vời suy diễn nhể, với nền kinh tế đang chịu 20k lệnh trừng phạt như vầy là kỳ tích rồi😎

Các cụ trên đang bàn đến báo cáo ảo rùi, chắc Anh bị rớt hạng cũng chỉ là 1 tờ giấy từ 1 cái tổ chức nào đó thui.