[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

alffa

Xe tải
Ko hiểu do UAV hay do châm thuốc nhỉ.

30 tháng 7 năm 2024
Nhà máy quốc phòng lớn bốc cháy ở Nga
- điều được biết

Tại Nga, ở Yekaterinburg, một vụ hỏa hoạn đã xảy ra tại nhà máy quốc phòng NPO Avtomatiki.
Ngọn lửa bao trùm diện tích 800 mét vuông.
Truyền thông Nga đưa tin này vào thứ Ba, ngày 30 tháng 7.

Hỏa hoạn ở Nga Ngọn lửa nhấn chìm một trong những tòa nhà của nhà máy và mái nhà của xưởng sản xuất sản phẩm hóa chất đang bốc cháy. Được biết, một phần mái nhà đã bị sập.
Nhà máy NPO Automation mang tên Semikhatova là một trong những công ty hàng đầu của Nga chuyên phát triển và sản xuất hệ thống điều khiển, thiết bị điện tử cho công nghệ tên lửa, vũ trụ và các lĩnh vực công nghiệp khác. Nó là một phần của tập đoàn nhà nước Roscosmos.

Finew

Xe tăng
Cháy nổ ngoài vùng chiến sự, đồn rằng kho chứa vũ khí của Lato ở Bulgaria.

Tolia_82

Xe tải
Cụ UFO1 đi vang dạo à ?
Cụ nhắn em Nga sắp thua ?? Có giống đợt trước không cụ ? Hay các cụ vẫn mơ tưởng 1 ngày nào đó đẹp trời quân Nga phải hạ vũ khí đầu hàng , rồi Ucraina sẽ hiên ngang bắt Putin ký vào tờ bồi thường kiến thiết xây dựng lại Ucraina ? Rồi ông Zelensky sẽ được dân chúng xúm lại từng hô , và ông sẽ đi dự các cuộc mít tỉnh của tây âu và rao giảng về cách đánh , gửi quân đội đi khắp thế giới giảng dạy các nước khác vì đã trở thành nước đầu tiên đánh bại cỗ máy chiến tranh Nga trong mọi thời đại ?
Ai chê Ucraina các cụ nhảy dựng lên , nhưng thực tế thế giới này thằng nào nắm đấm to là chân lý thuộc về nó !
Nga yếu về kinh tế =đúng ! ai cũng biết , đặc biệt sau khi tiến hành CDQSĐB ở ucraina , và hứng chịu các lệnh trừng phạt liên hoàn của thế giới tư bản , nhưng đừng mơ gấu sẽ đầu hàng , và sẽ chả có đền bù gì hết , ngoài việc ucraina mất đứt mấy tỉnh duyên hải , và ucraina trở thành 1 bãi chiến trường đổ nát ,
và người dân ucraina mất mát đau thương và kiệt quệ mệt mỏi vì quyết đinh điên rồ của ông zelensky

Dù cho các cụ ko thừa nhận thì thực tế chiến trường nó vẫn vậy,

Chỉnh sửa cuối:

xetaiday

Xe buýt
Truyền thông Ucraina làm việc này rất tốt , họ đánh Nga trên mọi mặt trận ....... bằng mồm !
Mấy tấm hình mờ mờ ảo ảo và những tuyên bố khoing thể kiểm chứng
Cả Nga và Ucraina đang quá sa đà vào mặt trận truyền thông , nhiều khi họ đưa ra những tin quá buồn cười !
Cuối cùng cuộc chiến này phải dừng lại thôi ,
Dù cho Trump hay bất kỳ ai khác làm tổng thống thì cũng thế thôi !
Nếu Putin còn cố gắng để đưa cuộc chiến này tiếp diễn , thì ngay tại Nga ông sẽ phải đối đầu với những vấn đề chính từ dân Nga , bởi ai cũng đã chán cuộc chiến này
Một anh bạn Nga vừa nói chuyện hôm qua , anh ta rất thẳng thắn , Chúng tôi đã thua( trong cuộc cạnh tránh dài hơi với Mỹ , và Phương tây nhìn chung) và rất khó để cháp nhận thua một cách đàng hoàng , vì thế cuộc chiến này nổ ra !
Ở Nga giờ đây ai công khai nói xấu vả chê bai Putin, nói xấu về quân đội, và chính sách sẽ bị bắt đi tù !
Em có mấy ông bạn Nga cùng quan điểm như cmt cụ. Dân Nga cũng phát ngán lắm rồi. Nhưng mà lãnh đạo Nga ko chịu đình chiến đâu, lỡ hy sinh nhiều nhân mạng vũ khí, ko rút đc.

NualycafE

Xe buýt
Mong mỏi của nhân dân với mong ước ly khai khỏi chính phủ Mali không hợp lòng dân đã được Ukr hỗ trợ :))
Chuẩn bị thành lập nước cộng hòa tự trị Tuareg theo nguyện vọng của nhân dân Mali bằng hình thức trưng cầu dân ý ngay thôi :))
View attachment 8656505

Những tuyên bố chiến thắng của quân lực U cờ, kết quả tn các cụ tự kiểm nghiệm

2022 tuyên bố sẽ giựt lại Cờ rum :))
2023 phản công mùa hè tuyên bố sẽ rải phóng các tỉnh miền nam, mang thiết giáp ủi đến tận Meli tô pôn, chưa kể đánh gục hàng loạt giàn khoan bỏ hoang trên biển, treo cờ líp liếc đầy đủ
2024 chiến thắng Kiev trên không, giữa năm thì chiến thắng tận châu Phi
2025 đúng tiến độ thì đoàn quân của anh Ze theo em sẽ chiến thắng trên mặt trăng là ít
:))

Chỉnh sửa cuối:

Finew

Xe tăng
Ít xà tấn công thủ đô Beirut của Lebanon, 1 người chết và 16 người bị thương; đối tượng thoát được, cuộc tấn công thất bại. Quân cp Lebanon đáp trả? Ít xà bắt đầu cuộc xâm lược mới chăng?

Chỉnh sửa cuối:

Finew

Xe tăng
Em có mấy ông bạn Nga cùng quan điểm như cmt cụ. Dân Nga cũng phát ngán lắm rồi. Nhưng mà lãnh đạo Nga ko chịu đình chiến đâu, lỡ hy sinh nhiều nhân mạng vũ khí, ko rút đc.
Em thấy mới qua giai đoạn khởi động tí thôi, Nga sẽ giữ chắc vùng kiểm soát, và còn đánh mạnh; Với họ thì đây chưa gọi là ở quy mô chiến tranh toàn diện nên kg có ngừng nếu Ukr chưa đầu hàng.

transg1997

Xe tải
Volka nhầm

Nói chuyện nhìn số liệu cụ ơi
Người ta đã hơn 9x% 8x % mà cứ ngồi nhà giả định không nhìn số liệu.
Kinh tế đang tăng trưởng, thu nhập đang tăng còn chưa nói nữa.

Chỉnh sửa cuối:

transg1997

Xe tải
Thế này gọi là quay xe à? Đểu thật.
Vã qúa rồi
Quân và lực thiếu yếu quá rồi
Cần thời gian để nghĩ ngơi
Rồi lại xé rào như Minsk thôi

Ng* đã tin PT lừa đảo một lần rồi, thủ tướng Đức vs tổng thống Pháp đã thừa nhận như thế.
Giờ không lẽ bị lừa nữa.
TQ đã thể hiện quan điểm là chọn phương án lâu dài là hiểu rồi.

tuthang

Xe tăng
Bảo sao anh ze chỉ công bố có 32k lính thiệt mạng.
Như vậy thì ngoài tiền tuyến tinh thần quân lính Ucraina đang rất rối ren- còn trong nhân dân đang hoang mang khi người thân của họ bị đưa vào dạng mất tích, rồi tình trạng bắt lính vô tội vạ nữa, nhân dân Ucraina sẽ ohanr kháng sớm thôi.

.Bo My

Xe lăn
Thủ mới Anh đổ tội cho thằng trước, giờ mới phát hiện ra

baicx7

Xe buýt
đài phương tây

Bom lượn Nga khiến Ukraine ko thể chặn

patriot quá vô dụng

transg1997

Xe tải
đài phương tây

Bom lượn Nga khiến Ukraine ko thể chặn

patriot quá vô dụng
Tên lửa của dép lê hout*** mà Arap xài pat... có chặn nổi đâu.
Mỏ dầu bị phang đến mức thoả hiệp rồi đi tìm Sam... thì hiểu rồi.

Doan TS

Xe tải
Cuộc chiến ở Ucà cho thế giới mở mang những điều thú vị mà trước nay không có một quốc gia nào làm được, thay đổi cả các quy luật trong khoa học tự nhiên và khoa học xã hội:
- Nước đang bị bom đạn đập cho túi bụi, xin ăn, xin năng lượng, vũ khí từng ngày nhưng lãnh đạo nước đó lại luôn lên giọng chỉ đạo, lãnh đạo thậm chí đe dọa những nước tài trợ cho mình. :))
- Lần đầu tiên Ucà chỉ ra rằng, không chỉ có khoa học tự nhiên mới có khái niệm hằng số, mà ở ucà, thiệt hại về nhân mạng do chiến tranh cũng có thể coi là hằng số, con số 31k quân nhân thiệt mạng gần như không thay đổi trong công bố. :))
- Lần đầu tiên trên thế giới mà một bên tham chiến lại có số liệu thiệt hại chi tiết, đầy đủ về đối phương đến kinh ngạc. Mặc dù liên tục tháo chạy, rút lui chiến lược, nhường nóc nhà, chòi canh...nhưng bằng một cách kỳ diều nào đó, ucà vẫn cắt cử người quay lại đếm xác đối phương hàng ngày, các cụ lưu ý là hàng ngày nhé :)).
- Định kỳ tiêu diệt máy bay, khí tài của đối phương bằng mồm, lâu lâu lại công bố những kỷ lục cho thế giới lác mắc. Chỉ cần ở nhà tiêu diệt máy bay của đối phương ở khoảng cách một ngàn tám trăm mét, ý lộn kilomét =))=))=))=))=)). Các cụ thấy ghê chưa, chưa hết, có bằng chứng luôn nha, bằng chứng đây:
Bản tin tiếng Nga của RFE/RL ngày 30/7 đã công bố các hình ảnh vệ tinh, nhưng "không cho thấy dấu vết nào từ cuộc tấn công của Ukraine vào căn cứ không quân chiến lược". Tuy nhiên, ông Yusov cho biết hình ảnh vệ tinh "không phải là nguồn thông tin duy nhất đáng tin cậy".
Phải nóiđây là bằng chứng thuyết phục và tin cậy nhất mà thế giới đã từng biết đến qua các cuộc chiến. :D

Người anh em NguoiAuViet có ý kiến bình luận gì thêm không? Nay chưa thấy cụ mời ly 🍷lúc nửa đêm thấy hụt hẫng quá. Chúc cụ buổi sáng vui và hoàn thành tốt nhiệm vụ nhé!

Mr.Alo

Xe lăn
Truyền thông Ucraina làm việc này rất tốt , họ đánh Nga trên mọi mặt trận ....... bằng mồm !
Mấy tấm hình mờ mờ ảo ảo và những tuyên bố khoing thể kiểm chứng
Cả Nga và Ucraina đang quá sa đà vào mặt trận truyền thông , nhiều khi họ đưa ra những tin quá buồn cười !
Cuối cùng cuộc chiến này phải dừng lại thôi ,
Dù cho Trump hay bất kỳ ai khác làm tổng thống thì cũng thế thôi !
Nếu Putin còn cố gắng để đưa cuộc chiến này tiếp diễn , thì ngay tại Nga ông sẽ phải đối đầu với những vấn đề chính từ dân Nga , bởi ai cũng đã chán cuộc chiến này
Một anh bạn Nga vừa nói chuyện hôm qua , anh ta rất thẳng thắn , Chúng tôi đã thua( trong cuộc cạnh tránh dài hơi với Mỹ , và Phương tây nhìn chung) và rất khó để cháp nhận thua một cách đàng hoàng , vì thế cuộc chiến này nổ ra !
Ở Nga giờ đây ai công khai nói xấu vả chê bai Putin, nói xấu về quân đội, và chính sách sẽ bị bắt đi tù !
Nga của cụ chắc sống bên cali mới suy nghĩ thế

Honda Future Fi

Xe hơi
Nguồn

Em hầu cụ ạ, những nước có lãnh thổ trong Biển Đen đều được phép ra vào bất kể lúc nào. Chỉ trừ duy nhất là đánh nhau với Thổ thì mới bị cấm thôi. Còn những nước không có lãnh thổ trong Biển Đen thì không được ra vào nếu Thổ muốn. Thổ cũng chưa muốn đổi tên Istanbul thànhConstantinople đâu cụ ạ :))
Hình như là Tàu Sân Bay ko được đi qua !

Tolia_82

Xe tải
Nga của cụ chắc sống bên cali mới suy nghĩ thế
Đất nước Nga hơn 140 triệu dân , tránh sao được các luồng tư tưởng khác nhau , nhưng thật sự là rất nhiều người Nga bắt đầu chán cuộc chiến này
còn cũng có rất nhiều người Nga họ kiếm được tiền , từ trợ cấp quân đội .....đến các hợp đồng làm ăn với quân đội thì họ ca ngợi và ủng hộ
đấy là phải nói sự thật là vậy
em gửi cụ cái hình ,em được tặng , nhìn phát cụ biết luôn , đây là anh bạn thân , chuyên xử lý kỹ thuật vũ khí vậy mà anh ấy còn thở dài khi nói về cuộc chiến , và anh ấy bảo , thôi tao đang ở Việt Nam , và đang nghỉ ngơi , chúng ta uống rượu và nói chuyện khác ! khi em hỏi anh ấy nhiều về cuộc chiến cụ ạ

z5684166197545_16faf116e5bdf2e1194ee05955947a7d (1).jpg

Honda Future Fi

Xe hơi
Đất nước Nga hơn 140 triệu dân , tránh sao được các luồng tư tưởng khác nhau , nhưng thật sự là rất nhiều người Nga bắt đầu chán cuộc chiến này
còn cũng có rất nhiều người Nga họ kiếm được tiền , từ trợ cấp quân đội .....đến các hợp đồng làm ăn với quân đội thì họ ca ngợi và ủng hộ
đấy là phải nói sự thật là vậy
em gửi cụ cái hình ,em được tặng , nhìn phát cụ biết luôn , đây là anh bạn thân , chuyên xử lý kỹ thuật vũ khí vậy mà anh ấy còn thở dài khi nói về cuộc chiến , và anh ấy bảo , thôi tao đang ở Việt Nam , và đang nghỉ ngơi , chúng ta uống rượu và nói chuyện khác ! khi em hỏi anh ấy nhiều về cuộc chiến cụ ạ

z5684166197545_16faf116e5bdf2e1194ee05955947a7d (1).jpg
Ông ấy là quân nhân, tránh bàn chuyện chánh chị thôi bác !!! cũng như bên mình, quân đội có bàn chuyện ... đâu !!!
Bác em làm báo qđ, gặp mà lỡ hỏi là cũng chả nói gì , lảng đi chuyện khác ngay !

Tolia_82

Xe tải
Lúc nào rảnh em post video trực tiếp em quay 1 anh chàng đã chiến ở Ucraina ,
chungs ta sẽ hiểu hơn về cuộc chiến
dù bất cứ gì chúng ta phải nhìn thẳng vào sự thật !
dù rằng , Tốt có , xấu có cụ ạ