[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

tuthang

Xe tăng
Có thể Ukr sẽ có hệ thống phòng không Patriot do Israel viện trợ
Nếu Israel thực sự chuyển giao thì ko rõ quan hệ với Nga sẽ thế nào nhỉ
Em nghĩ có sự trao đổi giữa Mẽo và Ích-xà thôi. Vừa rồi Mẽo bơm bao tiền đó- mà cái cần của Mẽo bây giờ là Ba-con-tót cho Ucr, cái Ích-xà cần là tên lửa tầm ngắn kiểu vòm sắt.
cho nên về danh nghĩa là Mẽo viện trợ Ba con tốt cho Ucr thôi.

Milan1899

Xe container
Hôm nay khá nhiều tin xấu cho Ucaila 😨 😰😱, mong các cụ tranh luận bình tĩnh kẻo mắc mưu bị cắt tầng phí công gõ ạ 🤭

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Cái buồn cười nhất lại không phải là cái cụ nói. Nếu có chút khả năng tư duy thì người ta sẽ thấy hai ông tổng thống già lú lẫn tranh nhau dẫn dắt một nước Mỹ sắp xuống hố nhưng vẫn lừa được vị Sa hoàng tinh anh xuất thân KGB nhiều lần mới là cái buồn cười :))
Theo bác, kể cả khi biết trước bị lừa rồi làm được gì? Chạy qua khóc ăn vạ hay dồn lực để đấm nó? Vậy nên vì "bị lừa" nên mới đánh Ukraine hoàn toàn đúng.

tuthang

Xe tăng
Đằng nào thì cũng loại biên để chuyển sang hệ thống phòng không tầm ngắn Iron Dome lại vừa nhận USD từ Mỹ. Sau Khi bị Hamat tấn công thì IS còn nể nang gì Nga nữa đâu, cung cấp patriot và hệ thống cảnh báo sớm RADA Electronic Industries, giúp Uk cũng tức là chọc thủng cái Ô trên đầu Hamat sao họ không làm.
Thì đó cụ, một quả Patriot giá tầm 4-6 củ anh Bảy, bắn ra chặn một quả rốcket của Hamas khéo trị giá vài ngàn- vài chục ngàn đô Mẽo thì lục tốn quá quá :).

Kiên Khùng

Xe điện
Em vẫn luôn có 1 thắc mắc (cũng đã vài lần hỏi trong các vol trước) là TU160 của Nga đâu không hề thấy xuất hiện trong khi rất nhiều phương tiện/thiết bị quân sự cả cũ và mới đều đã có mặt trên chiến trường Ucraina. Với tình hình căng thẳng như hiện tại lẽ ra cũng nên xuất hiện rồi chứ
Việc Mỹ và Nato điên cuồng tăng tốc leo thang bơm vũ khí cho Ukraina. Nếu là để Ucraina đánh bại Nga thì hơi vô lý, còn nếu là vì lí do tài nguyên khoáng sản của Ukraina như 1 số luồng tin gần đây đưa ra thì có vẻ cũng không hợp lý lắm thì phải.
Hay là Mỹ và Nato đang tìm kiếm điều gì đặc biệt hơn !?
Quá gần với TU160.

Kiên Khùng

Xe điện
Giữa biển đen mà tầm trinh sát vào lãnh thổ Nga xa phết nhỉ.
Nga ko có cách nào áp chế đc thì vẫn bị chỉ điểm ăn tên lửa đấy
Nga chỉ có cách gửi 1 con có người lái lên xả dầu trên thân con này thôi.

Milan1899

Xe container
Theo bác, kể cả khi biết trước bị lừa rồi làm được gì? Chạy qua khóc ăn vạ hay dồn lực để đấm nó? Vậy nên vì "bị lừa" nên mới đánh Ukraine hoàn toàn đúng.
May mà được "lừa" mới làm nên chuyện nhớn. Ở đời, "lừa" người khôn là dại rồi 🤭

xuanphuongccs

Xe điện
Theo dõi thớt từ đầu xung đột, thú thực là em méo hiểu vì sao đến giờ này mà một số cụ vẫn còn nhoẻn miệng những luận điệu Nga hiếu chiến, Nga gây chiến, Nga đánh là dại, Nga nên rút quân...
Em hỏi thật cụ, trí não các cụ có bị vấn đề gì không mà sao lại không hề nhận thức đc những cuộc tấn công thù địch của chính quyền dân tộc chủ nghĩa tân phát xít Ukraine lên đầu người dân gốc Nga ở Miền Đông Uca suốt từ 2014 đến khi cuộc chiến Nga - Uca nổ ra? Những thỏa thuận hòa bình lớn như Minsk 2, Istanbul, cả thế giới theo dõi trong nhiều năm bị Ukraine xé bỏ mà sao các cụ lại như thể người hành tinh khác nên ko biết vậy nhỉ? ...
Nga rút quân, Nga đầu hàng, để bọn tân phát xít tự do giáng đòn thù giết những người dân gốc Nga ở Miền Đông Uca như chúng làm trước đây à? Lương tri nhân bản của các cụ đâu rồi?
Không cần biết lương tri nhân bản gì cụ ạ, nhưng cũng như ở đời thôi cậy quen thằng đầu gấu này trêu ghẹo vào đầu gấu khác thì ăn vả thôi thương xót gì.

CAT63

Xe đạp
Cụ cứ bình tĩnh không nên nóng, cơ bản nhất đấy là những người được ăn bánh mỳ sản xuất năm 2014, cũng như có tinh thần dân tộc Bandera rất cao ;;)
Người bình thường có ai lại nhổ toẹt vào lịch sử, kéo đổ tượng người khai sinh ra đất nước mình như vậy đâu

https://www.lemonde.fr/en/opinion/article/2024/06/25/restructuring-ukraine-s-debt_6675675_23.html

Nhà em hóng cái miếng bánh được chia như nào khi mà hạn trả nợ 1/8 đến rất gần
Em hóng các bác giỏi chuyên môn: Điều này có nghĩa là U muốn giảm giá 60% phần gốc vay 20 tỷ, còn bên cho vay chỉ muốn giảm 20% thôi? Em dốt tiếng Anh nên không hiểu rõ đoạn này ạ. Nếu đúng vậy thì bên cho vay cũng mất kha khá tiền.

A committee representing the private creditors has just rejected Ukraine's proposal, which had been given the green light by the G7, for a 60% reduction on the value of their securities. The creditors have limited their counter-offer to 20%.

fundraiser

Xe container
Có thể Ukr sẽ có hệ thống phòng không Patriot do Israel viện trợ
Nếu Israel thực sự chuyển giao thì ko rõ quan hệ với Nga sẽ thế nào nhỉ
Nga sắp ký hiệp ước phòng thủ hay kinh tế ... gì gì đó với Iran thì xác định là ở phe đối diện với Israel rồi. Điều này ko có gì bàn cãi cả. Thực tế đòn bẩy của Israel để dọa Nga có vẻ ko có nhiều.

fundraiser

Xe container
Đơn giản, đám Hamas, Hezbollah sẽ có Iskander, TOS-1A thôi!
Không có đâu, Nga còn chả đủ để dùng nữa là đem xuất khẩu. Nhưng sẽ có theo kiểu hàng Iskander Tos phiên bản Triều tiên xuất khẩu, hoặc phiên bản Iran sản xuất.

Why4586

Xe buýt
Không có đâu, Nga còn chả đủ để dùng nữa là đem xuất khẩu. Nhưng sẽ có theo kiểu hàng Iskander Tos phiên bản Triều tiên xuất khẩu, hoặc phiên bản Iran sản xuất.
Cụ cứ đùa, nhân lực ko thiếu, nhân bản công nghệ thì bao nhiêu cũng có cụ nhé

DurexXL

Xe lăn
Lại có dòng fake 1-1 do các pháp sư chữ tượng hình sản xuất nữa thì bá cmn luôn
Chất lượng bằng 60% hàng auth nhưng số lượng đẻ như gà thì cũng ra gì đấy

Kiên Khùng

Xe điện
Lại có dòng fake 1-1 do các pháp sư chữ tượng hình sản xuất nữa thì bá cmn luôn
Chất lượng bằng 60% hàng auth nhưng số lượng đẻ như gà thì cũng ra gì đấy
Không hề fake đâu cụ. Cũng 90% đổ lên đấy. Nhất là với vũ khí thông thường.

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn
Không hề fake đâu cụ. Cũng 90% đổ lên đấy.
Em cứ tính non là 60% chất lượng real, kiểu hàng pháp sư gia công đi, nhưng số lượng thì thoải mái test

Cũng nhức răng đấy Cụ anh

dzoro

Xe điện
Lần này đến lần khác, năm này qua năm khác, lừa Nga hoài, lừa tổng thống KGB Putin hoài. Hai ông già lú lẫn ngay cả diễn hài trên CNN cũng chưa gây cười được bằng một mình tổng thống Putin :))

Em cho là anh Tin rất cần mọi người biết anh ấy bị lừa, đặc biệt là nhân dân tiến bộ Mỹ và EU để họ thấy bộ mặt thật của những lãnh đạo rao giảng tự do dân chủ nhưng lại luôn muốn leo thang xung đột trong cuộc chiến tranh này. Tính đúng sai em không bàn nhưng thực tế là nhân dân thế giới đã bắt đầu nhận ra tiêu chuẩn kép của Mỹ và Phương Tây. Ủng hộ Ukr toàn diện giờ đã không còn là trào lưu hợp thời nữa rồi.

Kiên Khùng

Xe điện
Em cứ tính non là 60% chất lượng real, kiểu hàng pháp sư gia công đi, nhưng số lượng thì thoải mái test

Cũng nhức răng đấy Cụ anh
Mỹ và Châu Âu lơ mơ tưởng hàng tàu ý ẹ nên giờ mới chết sặc với TQ đấy.
VN airline đang deal mua máy bay TQ bổ sung đội bay đấy. E bớt và bô inh nghĩ sao?

mystery078

Xe buýt

Moriarty

Xe container
Mỹ và Châu Âu lơ mơ tưởng hàng tàu ý ẹ nên giờ mới chết sặc với TQ đấy.
VN airline đang deal mua máy bay TQ bổ sung đội bay đấy. E bớt và bô inh nghĩ sao?
thì mình lại cấm vận thôi, mình cứ làm việc mình giỏi