[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.167 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

meodenminh

Xe điện
Vâng cụ ạ, nhìn những gì bọn Israel nó đang làm với dân thường Palestine em thấy ghê tởm, thế mà Mẽo và bầy đàn vẫn bơm đồ ầm ầm cho Israel thì em đánh giá chúng nó là tổ chức hẫu thuẫn khủng bố ko sai tí nào. Em giả sử mà Nga cũng giết dân thường Ukraine như thế thì chắc chúng nó tế sống hàng ngày trên khắp các trang báo thế giới rồi. :))
Cũng khó so sánh, mà
do hội Ả rập không đoàn kết thôi😅😥

con dơi 141

Xe điện
Viện nghiên cứu ASEAN ở Singapore cho thấy khối ASEAN đã ngả sang TQ nếu buộc phải chọn phe. Mong rằng không phải làm việc này.

nhuataiche

Xe container
Vâng cụ ạ, nhìn những gì bọn Israel nó đang làm với dân thường Palestine em thấy ghê tởm, thế mà Mẽo và bầy đàn vẫn bơm đồ ầm ầm cho Israel thì em đánh giá chúng nó là tổ chức hẫu thuẫn khủng bố ko sai tí nào. Em giả sử mà Nga cũng giết dân thường Ukraine như thế thì chắc chúng nó tế sống hàng ngày trên khắp các trang báo thế giới rồi. :))
Em nhớ là có đọc ở đâu đó, Bin Laden là do Mỹ đào tạo và hỗ trợ từ lúc ban đầu.

DIT

Xe điện
Vâng, cụ ở xa cả vạn cây số thì không việc gì phải "sợ".
Nhưng với những người dân ở xứ sở từng là thành trì cnxh và được hưởng hòa bình gần 80 năm qua không hề có bom rơi đạn nổ trên đầu thì rất khác đấy ạ.
Mời cụ xem thêm video phản ứng của người dân:

Chắc cu ko biết ở nga dc sử dụng súng thoải mái nhỉ, mấy vụ này đối với nó bình thường

nhuataiche

Xe container
Em có may mắn là được nghe trực tiếp từ một cụ làm trong một cái viện, mà viện đó tư vấn cho cấp cao nhất về ngoại giao cây tre, từ những năm 1990.

Nghĩa là, về mặt đu dây đỉnh cao, Ukr đi sau xứ tre quá nhiều nhiều năm, nên mới có cái kết quả như ngày hôm nay.

rasi1

Xe tải
Mà cái trò bơm tài chính, kêu gọi ủng hộ trên truyền thông ... cho các lực lượng (thường là thiểu số) đòi li khai, chống lại chính quyền sở tại thì Mẽo và PT là trùm rồi cụ nhỉ????
Vấn đề miền đông Uca, đây là ý nguyện của đại đa số người dân chứ không phải là của thiểu số và phải dựa trên lịch sử hình thành để đánh giá thay vì dựa vào các khái niệm như cụ nói.
Thực tế là gần như tuyệt đối người miền đông, Crime đều ủng hộ về Nga. Nên những từ như "lực lược li khai" là do báo chí phương tây qui vậy, còn đối với nhứng người đó, họ không coi họ là li khai, họ không đồng ý chính quyền thành lập bởi Euro Maidan, chính sách bài Nga, hạn chế tiếng Nga, văn hóa của họ từ bao đời ...... Chưa kể là còn tìm cách tiêu diệt họ bằng bom mìn, bằng thanh trừng đẫm máu bởi các lực lượng cực hữu.
Em thì không biết họ có muốn sát nhập vào Nga hay không nhưng rõ ràng nếu ở thế yếu như họ thì việc lựa chọn con đường quay lại với Nga cũng chẳng có gì là vô lí cả. Và cõ lẽ với người dân ở đó, dù cụ hay thế giới có đánh giá họ là phản quốc hay li khai thì cũng không bằng sự bình yên mà họ đang hưởng.
Tất cả những cái trò mà cụ nói Mĩ và phương tây là trùm ấy, thằng Nga nó cũng làm chả kém cạnh gì đâu cụ ah nên cụ giảng đạo ní với tôi là vô ích thôi.
Cụ bảo là nên tôn trọng ý nguyện của người dân miền đông Ukraine thế ai tôn trọng ý nguyện của người dân Chechnya. Lúc TQ đàn áp biểu tình ở Hongkong thì cụ có hô hào tôn trọng ý nguyện của người dân Hongkong không. Lúc TQ đe dọa sử dụng vũ lực với Đài Loan thì có tôn trọng cuộc sống yên bình, ý nguyện của dân Đài Loan không.
Mà ko hiểu sao tôi thấy văn cụ hơi giống cụ meotamthe. Ko biết có phải ko nhỉ

mocphatdan

Xe tải
Em có may mắn là được nghe trực tiếp từ một cụ làm trong một cái viện, mà viện đó tư vấn cho cấp cao nhất về ngoại giao cây tre, từ những năm 1990.

Nghĩa là, về mặt đu dây đỉnh cao, Ukr đi sau xứ tre quá nhiều nhiều năm, nên mới có cái kết quả như ngày hôm nay.
cái dở của anh em dân chủ ở chỗ đó đấy cụ, đường lối chính trị ko nhất quán, lâu lâu bầu trúng 1 anh yếu chính trị, thích đánh bóng tên tuổi hay ảo tưởng về sự giàu có, bị Phương Tây lôi kéo 1 phát là banh luôn đất nước.

con dơi 141

Xe điện
Mợ Vón đang bị văn phòng công tố EU điều tra về hối lộ liên quan vaccine Pfizergate. Khả năng mợ Vón lên sóng vận động gọi vốn cho Ukr sẽ thưa.

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com

Fightingman

Xe buýt
cuộc tấn công tầm xa vượt trội của Ukr vào lãnh thổ Nga cho thấy lý thuyết vùng đệm của Putin đã lạc hậu.
Thứ có thể tạo ra “vùng đệm” với 1 quốc gia chỉ có thể là:
- sức mạnh về kinh tế, chính trị, quân sự
- mối quan hệ hợp tác với các quốc gia
- kết hợp với quyền lực mềm của quốc gia, bao gồm trình độ dân trí, dân chủ, tôn trọng luật pháp quốc tế,… cho đến sức mạnh khoa học công nghệ (nắm giữ các công nghệ cốt lõi như chip, AI…)
Cụ chém như quan chức LHQ. Trong thực tế, làm lol gì có luật pháp quốc tế mà tôn trọng hả cụ? Gần 40 ngàn người Palestine vừa bị giết chết bằng bom đạn kia kìa cụ. Luật pháp ở lol đâu?

Milan1899

Xe container
Giá mà ngoài vodka và vang, diễn đàn có thêm nút hahaaaaa... thì vui phải biết, anh em 3 phe đỡ căng thẳng sau những trận phím chiến :D

Xep

Xe tăng
Cụ chém như quan chức LHQ. Trong thực tế, làm lol gì có luật pháp quốc tế mà tôn trọng hả cụ? Gần 40 ngàn người Palestine vừa bị giết chết bằng bom đạn kia kìa cụ. Luật pháp ở lol đâu?
:)) đấy là điều mà hamas muốn mà

Fat_TonySG

[Tịch thu bằng lái]
thích nói về Palestine thì có thớt riêng, tôi đã phục vụ rồi.
còn về luật pháp quốc tế là có, hiến chương là có… nhưng ko có chế tài để thực hiển, nên những thằng lớn như Mỹ, Nga, Tq… nó vẫn nhờn.
Việc Nga tấn công nước có chủ quyền là sai nhé. Đừng có vin vào lí do Mỹ thế này, nền Nga thế kia,hoặc thế giới ko có luật pháp… tiến hoá ngược ah?

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: Hrp

hope2022

Xe hơi
Ngày 31/3, binh lính thuộc Lữ đoàn số 9 của Nga đã treo cờ trên một tòa nhà phía tây bắc ở Pervomaiskoye, xác nhận quyền kiểm soát của Nga đối với hầu hết ngôi làng và đánh dấu những bước tiến xa hơn của Moscow về phía tây Avdeyevka. Theo nhà phân tích an ninh và quan hệ quốc tế Mark Sleboda, khi tình hình ngày càng trở nên tuyệt vọng hơn đối với Ukraine, việc quân đội NATO bắt đầu hoạt động 'công khai' ở nước này chỉ còn là vấn đề thời gian.

Phát biểu với hãng tin Sputnik, ông Mark Sleboda nhận định: “Tôi nghĩ khi sự tuyệt vọng của họ ngày càng gia tăng và những bước tiến của Nga trên chiến trường ngày càng nhanh hơn”, “cuối cùng, chúng ta sẽ chứng kiến quân đội các quốc gia thành viên NATO công khai hoạt động trên đất Ukraine. Tôi nghĩ đó chỉ là vấn đề thời gian thôi.”

Bình luận trên được đưa ra khi ông Sleboda và những người đồng chủ trì Jamarl Thomas và Melik Abdul thảo luận về vụ tấn công khủng bố tại phòng hòa nhạc Crocus City Hall mà Nga đổ lỗi cho tổ chức tình báo nội địa Ukraine là SBU.

Đến nay Ukraine vẫn bác bỏ lời cáo buộc này. Tuy nhiên, theo chuyên gia Sleboda, ngay cả khi SBU thành công trong việc phát động thêm nhiều cuộc tấn công như vậy, điều đó cũng không ngăn được bước tiến của Nga.

“Không có gì sẽ tồn tại vĩnh viễn. Sau Avdeyevka, họ đã mất tuyến phòng thủ đầu tiên mà họ đang gấp rút cố gắng xây dựng ở chuỗi ba thị trấn tiếp theo trong vòng vài ngày”, ông Sleboda nói và giải thích về tình hình ở khu vực Donetsk. “Xa hơn một chút, họ đã giữ được tuyến phòng thủ trong một tháng. Nhưng tất cả những thị trấn đó, ngoại trừ một thị trấn cuối cùng, tôi nghĩ họ có một vài tòa nhà ở Berdychi, khu vực phía tây Avdeyevka.”

Sau khi đề cập đến những chiến thắng khác của Nga tại các thị trấn kiên cố ở khu vực Donetsk, bao gồm Novomikhailovka và Pervomaiskoye, nhà phân tích Sleboda lưu ý rằng đã đến lúc truyền thông phương Tây không thể bỏ qua thực tế.

“‘Đã đến lúc chúng ta nói về sự sụp đổ của Kiev’ – tôi nghĩ đây là lần đầu tiên tôi nhìn thấy tiêu đề bài viết này xuất hiện trên một tờ báo in bởi một nhà báo người Anh, người có quan điểm rất chống Nga, Iain Martin”, ông Sleboda nói.

Khi được hỏi về những bình luận của Tổng thống Pháp Emmanuel Macron về khả năng triển khai quân tới Ukraine, ông Sleboda cho biết Kiev đã ký các thỏa thuận bảo đảm an ninh với Pháp, Canada, Italy, Đức, Anh và Đan Mạch.

“Họ chủ yếu bàn về việc cung cấp vũ khí, huấn luyện, tình báo và những thứ tương tự. Tuy nhiên, có tin đồn rằng những thỏa thuận này nắm giữ các điều khoản bí mật, về cơ bản phân chia trách nhiệm duy trì lãnh thổ của Ukraine ở các khu vực khác nhau của đất nước. Ví dụ, Odessa nằm trong phạm vi quyền lực của Pháp”, ông Sleboda nói.

-ST-

Trạng thái
Thớt đang đóng