[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thanhrosa

Xe buýt
Chắc là họ đã tìm ra ai là tội đồ của cuộc phản công mùa hè thất bại? Ze vững ghế thật, Zal nắm bao nhiều quân và vũ khí mà còn phải chị lép vế; Anh Ze còn không cần bầu cử cơ mà;
Zê tất nhiên là bang chủ bang ăn mày. Giờ mà thay đại diện khác đi xin xỏ khó lắm chăng. Trảm tướng giữ ngôi là chuyện bình thường.
Cái em lăn tăn là Nga đang phản công mà tăng thiết giáp bị bắn cháy nổ như pháo Tết không khác gì Ukraina hồi tháng 6. Mà nghe chừng không có anh tướng nào bị trảm cả. Chắc vẫn đang đi đúng hướng
conngua280390 : 6000 trẻ em thiệt mạng, như này đã được gọi là Israel clear map Hamas theo mong muốn của cụ chưa?

Em cũng hóng các cụ dân chủ khác vào lên án Israel tàn sát trẻ em, mà ở thớt Israel-Palestine chả thấy cụ dân chủ nào lên án cả nên hỏi thử ở đây xem có ai ko?

Note: cụ lighting chuyên đi vang những bài bất đồng ý kiến mà không bao giờ phát biểu câu nào, em mạn phép hóng xem cụ ủng hộ Israel giết hại trẻ em Palestine hay không ở cmt này luôn nhé.
Chết đi sang thế giới khác cũng tốt. Có khi nó tốt đẹp hơn
Sống ở thế giới này hơn 200 nước có thằng nào dám cấm vận phong tỏa tiền của Israel đâu :)
Đúng là đạo đức giả

BMZ_Z4

Xe điện
Cuộc chiến cứ kéo dài, đương nhiên nhân dân và nước U sẽ khổ. Nhưng nước Nga cũng chắc sung sướng gì. Sự "yếu kém" về VK mà trước đây hay được ca ngợi và nhiều nước mua sắm đã thể hiện rõ. Chưa kể cấm vận, quan hệ ngoại giao với toàn thế giới cũng bị hạn chế. Giả sử chiến tranh kết thúc liệu vị thế của Nga có trở lại được như trước kia ? Hậu quả sau chiến tranh như: thương binh, nền KT bị suy yếu do dồn toàn lực cho cuộc chiến, lòng dân ..... Rất nhiều vấn đề ko đơn giản
Nhưng mà dừng rút thì có rủi ro gì phỏng cụ?

minhquy2709

Xe hơi
Mà sao các cụ hường cú hối Ukraine phải nhanh Giải Phóng tới Moscow nhỉ. Em tưởng chiến dịch này Nga chủ động kéo dài chục năm để làm suy yếu NATO và Mỹ cơ mà. Lạ lùng nhỉ.
Ukraine mới là người bị dí deadline chứ . Nga càng đánh càng khoẻ mà.

etude

Xe hơi
Gớm,

C.Âu nào mua 900$ vậy?

Giá gas nhập khẩu 5 năm. Biểu đồ là MMBTu, muốn ra 1000m3 cứ nhân 35.

View attachment 8349326

Hợp đồng dài hạn gas bán cho C.Âu rất rẻ , mà Nga nó vẫn sống tốt cả chục năm. Huống chi giờ Nga bán cho TQ cũng cao hơn bán cho C.Âu trước kia.

Mà trước kia cũng ngộ, Nga luôn hối C.Âu mua gas dài hạn cho nó rẻ.

Mà C.Âu nghe lời thầy dùi muốn mua giá giao ngay cho nó cao, C.Âu giàu mà. Nên giờ C.Âu bú gas của thầy sướng lòi mắt.

Gas giá rẻ của Nga thì cứ nhìn Hungary thì biết.
Ko những bán rẻ 1 nửa mà còn phải quỵ luỵ xin bán tống bán tháo thêm để bù đắp tổn phí chiến tranh mà TQ nó còn dửng dưng kìa 🤭

Chỉnh sửa cuối:

con dơi 141

Xe điện
Mà sao các cụ hường cú hối Ukraine phải nhanh Giải Phóng tới Moscow nhỉ. Em tưởng chiến dịch này Nga chủ động kéo dài chục năm để làm suy yếu NATO và Mỹ cơ mà. Lạ lùng nhỉ.
Cụ cho nguồn thông tin cho nhận định của cụ đi kẻo lại mang tiếng bịa đặt nói nhảm..

Còn mục tiêu của Ukr thì em gửi cụ rõ ràng đây. Cụ nhận định hộ nào.

Ukraine đang chuẩn bị cho một cuộc phản công quyết định để giành lại những vùng lãnh thổ mất quyền kiểm soát.

Một mục tiêu chiến lược quan trọng mà Tướng Zaluzhnyi đề cập là bán đảo Crimea mà Nga đã đơn phương sáp nhập vào năm 2014.

...các mục tiêu chiến lược, gồm giành lại thành phố Melitopol do Nga kiểm soát và cắt đứt hành lang trên bộ nối bán đảo Crimea với vùng Donbass...

Robobk

Xe tải
Website
www.krtech.com.vn
thế là phải cướp đất, cướp lúa mì, cướp tài nguyên như Nga mới đc lý luận hả, OF thì phải như nào mới đc lý luận đây?
Ô kìa, trả lời phải đúng chủ đề chứ? Đang nói về 3 ông kia lại lôi Nga vào làm gì? Cứ kiểu dây cà ra dây muống thì có mà tranh luận cả năm không xong :))

Loveicily

Xe tải
Thế chiến dịch thần thánh đi vào ngõ cụt với thiệt hại khủng khiếp Adiivka thì ai sẽ là tốt thí? Em đố cụ đoán ra đấy!
Con Tốt ấy lấy được hơm 10 làng khu vực Roboti diện tích bằng AVdipka mà Nga nay tổng phản công 5 tháng nay chưa gặm được miếng nào ra hồn.
Vấn con Tốt ấy năm 2023 ngầm hóa 20% số lượng tàu thuộc hạm đội biển đen
Nhờ Tốt ấy mà năm 2023 hàng xuất khẩu của UK qua biển đen là kỷ lục
Con Tốt ấy đã cùng binh lính UK đòi được 50% đất đai quân xâm lược chiếm đóng trong chiến dịch quân sự đặc biệt, nắm thế chủ động hoàn toàn trên biển đen mặc dù chẳng có con tàu chiến đúng nghĩa.
Truyền thông Sbunhep rất sợ con Tốt này vì nó đã sang sông. Nên liên tục xây dựng chiến dịch nhảm nhí xung quanh con tốt này lúc thì tranh tổng thống, lúc bị thương, mai đi làm đại sứ, tới ra tiền tuyến để chiến đấu...,. Blobla.
Lại bài ca "A díp ca" à các cụ, nó có giống Mariupol, Bakhmut, Soledar không? Mà "Adip ca" liên quan gì đến việc phản công hơn nửa năm chưa thấy được phòng tuyến địch các cụ nhỉ ? "A díp ca" nó nằm trong tay Nga trước khi Ukr phản công à các cụ? Đọc lý luận của các cụ làm em lại phải đi tra lại "phản công" nó là gì, tưởng giờ định nghĩa nó thay đổi rồi cơ.

• Vodka
Reactions: Hrp

con dơi 141

Xe điện
Lại vấn đề giá hợp đồng dài hạn và giá trading. Nói thêm luôn là giá hồi 2020 thì giá cho 1000m3 rẻ bèo (~ giá MWh*10). Vậy giá hợp đồng dài hạn quanh 200 là hợp lý

Ko những bán rẻ 1 nửa mà còn phải quỵ luỵ xin bán tống bán tháo thêm để bù đắp tổn phí chiến tranh mà TQ nó còn dửng dưng kìa 🤭

View attachment 8349516
View attachment 8349498

Loveicily

Xe tải
Kết quả cho chiến dịch phản công mùa hè của Ukr chắc sắp có rồi các cụ ạ. Các cụ chịu khó chờ thêm chút nữa chắc sẽ có thôi.

hungthien73

Xe buýt
Thế chiến dịch thần thánh đi vào ngõ cụt với thiệt hại khủng khiếp Adiivka thì ai sẽ là tốt thí? Em đố cụ đoán ra đấy!
chiến dịch giải phóng "thành phố Robotino" với 100 tỉ $, 8 tháng tiến triển tới đâu rồi cụ, khi nào vào Tokmak, khi nào bao vây Melitopol, khi nào cắt cứt Kherson, khi nào giải phóng Cremia?
Giờ nghe lại cái plan này của anh Zê cùng đồng bọn còn giải trí hơn cả xem tấu hề cuối năm =))

yivop

[Tịch thu bằng lái]
Ô kìa, trả lời phải đúng chủ đề chứ? Đang nói về 3 ông kia lại lôi Nga vào làm gì? Cứ kiểu dây cà ra dây muống thì có mà tranh luận cả năm không xong :))
thớt này đang nói về Nga và Ukr mà cụ!

yivop

[Tịch thu bằng lái]
chiến dịch giải phóng "thành phố Robotino" với 100 tỉ $, 8 tháng tiến triển tới đâu rồi cụ, khi nào vào Tokmak, khi nào bao vây Melitopol, khi nào cắt cứt Kherson, khi nào giải phóng Cremia?
Giờ nghe lại cái plan này của anh Zê cùng đồng bọn còn giải trí hơn cả xem tấu hề cuối năm =))
100 tỷ ở đâu e ko rõ, chứ e thấy cả ngàn lính, phương tiện bị thiêu đốt ở Avdiivka rồi, mà mẩu đất lấy đc còn bé tí tẹo so với Rabotino. Nga càng đánh càng hay cụ nhỉ!

AcidS

Xe điện
100 tỷ ở đâu e ko rõ, chứ e thấy cả ngàn lính, phương tiện bị thiêu đốt ở Avdiivka rồi, mà mẩu đất lấy đc còn bé tí tẹo so với Rabotino. Nga càng đánh càng hay cụ nhỉ!
Chỗ nào chặn thì đánh tiêu hao sinh lực địch, quân Ukraine phòng thủ chỗ này thì thủng chỗ kia, căn bản là Ukraine không kiếm đâu ra thêm 500.000 lính để bổ sung cho lực lượng phòng thủ trong khi Nga tấn công trên toàn tuyến.
Cái chỗ Kupyansk nó ở đâu cụ biết không?

sskkb

Xe điện
Cả thế giới đã lên án rồi cụ ạ, những kẻ cố gắng ngụy biện cho việc giết trẻ em những người có lương tâm không cần phải tranh luận làm gì nữa, hãy cứ để họ ngụy biện và xấu hổ với những gì mình ngụy biện

CNN thông tin nhiều tổ chức quốc tế và một số nước lên án Israel xâm phạm 16 nghĩa trang dành cho người chết, không chỉ vi phạm luật pháp quốc tế mà còn vi phạm vào lương tâm con người khi đến người chết còn không được yên nghỉ.

Nam Phi tiếp tục đưa vấn đề này ra để yêu cầu xét xử, Israel thì đương nhiên phản đối.
Tôi xấu hổ thay cho cậu Conngua90

View attachment 8349395
Em hỏi mấy cụ dân chủ ở đây thôi, chứ thế giới thì em biết rồi :)

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Nga nó chả húp cả Bachmut, Marinka.
Adiivka thì húp 50% rồi, muộn nhất nó húp nốt trong tháng 4 cụ nhé. Dám cá với em ko? =))

honglong1

Xe điện

sskkb

Xe điện
Cái cụ tưởng là "kế hoạch", còn "thực tế" em thấy các cụ pro-Mẽo ca ngợi Ukraine mạnh mẽ và chê bai Nga đánh kém quá nên em cũng mong Ukraine giải phóng Moscow cho nhanh để em còn chơi bời cho sướng. Nhưng chắc là Ukraine thương dân Nga nên cứ chần chừ chưa muốn tiến nhanh.

Chỉnh sửa cuối:

Loveicily

Xe tải
Đức quả thật không thông minh bằng thằng Mẽo và Anh. Nghe lời ngon ngọt của tụi kia là bọn tao cũng cấp Tanks cho Ukr, mày cũng cấp cho nó đi, nhưng cấp xong nó bảo Ukr cho Tanks Mỹ, Anh nằm hầm nghỉ dưỡng. Vậy là chỉ có Tanks Đức chịu trận, ngoài thiệt hại về khí tài thì danh tiếng của Tanks Đức cũng đã xuống mồ cùng quyết định không khôn ngoan này của Đức

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Mới hôm qua báo và các pro Ukraine ca ngợi tình cảm thắm thiết giữa tổng thống Zelensky và Tướng Zaluzhnyi, thì hôm nay đã xảy ra chuyện.

Ukraine tuyên bố bắn hạ một máy bay Su-34 của Nga.

Trích:

Lực lượng phòng không Ukraine đã bắn hạ một máy bay ném bom Su-34 của Nga trên bầu trời khu vực Luhansk vào ngày 29/1, theo thông báo của Andrii Kovalev, người phát ngôn của Bộ Tổng tham mưu các lực lượng vũ trang Ukraine, trên truyền hình quốc gia hôm 30/1.

Trạng thái
Thớt đang đóng