[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

losedow

Xe buýt
Chắc là họ đã tìm ra ai là tội đồ của cuộc phản công mùa hè thất bại? Ze vững ghế thật, Zal nắm bao nhiều quân và vũ khí mà còn phải chị lép vế; Anh Ze còn không cần bầu cử cơ mà;
Quân sự đấu đá với chính trị thì chỉ có thiệt. Nhất là chính trị lại dày dạn kinh nghiệm diễn hài và dân túy nữa, đấu sao nổi.

Patriots

Xe lăn
Các cụ trả lời khó thế. Người ta đã bảo là ko chiếm mét đất nào rồi mà các cụ cứ bảo nào là chiếm dầu mỏ, giết người, ném bomb các kiểu =))
Chiếm đất là sai còn ném bom, giết khủng bổ là đúng các cụ nhé =))
Đang chiếm đất có dầu ở Syrie

sskkb

Xe điện
.
Palestine 'hết đếm nổi' số người chết ở Gaza

Hãng tin Anadolu dẫn nguồn từ văn phòng này sáng 23.11 cho biết số người thiệt mạng tại Dải Gaza kể từ ngày 7.10 là 14.532, trong đó có hơn 6.000 trẻ em và 4.000 phụ nữ. Số bác sĩ, hộ lý và nhân viên cấp cứu thiệt mạng là 205 người. Có 64 nhà báo thiệt mạng. Số người bị thương là khoảng 35.000.
conngua280390 : 6000 trẻ em thiệt mạng, như này đã được gọi là Israel clear map Hamas theo mong muốn của cụ chưa?

Em cũng hóng các cụ dân chủ khác vào lên án Israel tàn sát trẻ em, mà ở thớt Israel-Palestine chả thấy cụ dân chủ nào lên án cả nên hỏi thử ở đây xem có ai ko?

Note: cụ lighting chuyên đi vang những bài bất đồng ý kiến mà không bao giờ phát biểu câu nào, em mạn phép hóng xem cụ ủng hộ Israel giết hại trẻ em Palestine hay không ở cmt này luôn nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Mrlinhebhp

Xe tải
Cac cụ hường có tổng kết một câu rất chính xác là: khi nào chiến trường bất lợi là người ta lại lên mạng kêu gào đạo đức và tố cáo tội ác của đối phương.
Giờ nghe các cụ lên án Mỹ và Isa thật vui tai.
Em rất mừng :))

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

phanhoanght1985

Xe tải
conngua280390 : 6000 trẻ em thiệt mạng, như này đã được gọi là Israel clear map Hamas theo mong muốn của cụ chưa?

Em cũng hóng các cụ dân chủ khác vào lên án Israel tàn sát trẻ em, mà ở thớt Israel-Palestine chả thấy cụ dân chủ nào lên án cả nên hỏi thử ở đây xem có ai ko?

Note: cụ lighting chuyên đi vang những bài bất đồng ý kiến mà không bao giờ phát biểu câu nào, em mạn phép hóng xem cụ ủng hộ Israel giết hại trẻ em Palestine hay không ở cmt này luôn nhé.
Nếu có cá nhân hay tổ chức nào di tản hay cứu giúp trẻ em khu vực này sẽ bị "ICC truy nã vì tội bắt cóc trẻ em " ngay lập tức. Đã có tiền lệ[/QUOTE]

Chỉnh sửa cuối:

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Nga phụ thuộc rất nhiều vào việc bán dầu khí, chiếm tới 1/3 doanh thu ngân sách liên bang. Thay vì bán cho châu Âu giá cao gấp 3-4 lần (400-900USD) thì nay phải lạy lục TQ xin được bán giá bán rẻ mạt 100-200USD (giá bán dự kiến 300-400USD) , coi như thu nhập từ khí đốt lõm 70%, chưa kể sản lượng xuất khẩu 2023 giảm gần 1 nửa so với 2022, lời quá đi mất =D>

Screenshot 2024-01-30 004220.jpg
Gớm,

C.Âu nào mua 900$ vậy?

Giá gas nhập khẩu 5 năm. Biểu đồ là MMBTu, muốn ra 1000m3 cứ nhân 35.

Hợp đồng dài hạn gas bán cho C.Âu rất rẻ , mà Nga nó vẫn sống tốt cả chục năm. Huống chi giờ Nga bán cho TQ cũng cao hơn bán cho C.Âu trước kia.

Mà trước kia cũng ngộ, Nga luôn hối C.Âu mua gas dài hạn cho nó rẻ.

Mà C.Âu nghe lời thầy dùi muốn mua giá giao ngay cho nó cao, C.Âu giàu mà. Nên giờ C.Âu bú gas của thầy sướng lòi mắt.

Gas giá rẻ của Nga thì cứ nhìn Hungary thì biết.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Thương thằng nhà báo dùng cái chart năm 2020-2021 minh họa cho bài viết 2024.

Ngay bài báo cũng nói giá gas 2022 cho TQ trung bình là 277 rồi mà thằng nhà báo cứ lải nhải ngụy biện.

Tưởng e Tú đã hiểu và phân biệt đc giá hợp đồng dài hạn với ngắn hạn rồi. Hợp đồng với TQ là 400 tỷ đô đấy.

Cứ băn khoăn lợn trại có 50k/kg mà chợ bán những 130k ko hiểu mà muốn bàn chuyện huề bình TG.

Các lều báo cố tình bỏ qua là 2021 Nga chỉ xuất khẩu khí đốt toàn cầu được 55.5 tỷ thoai.

Nay riêng TQ cũng đã 400 tỷ cho vài năm rồi.

Vậy mà nói Nga nó lỗ.

phanhoanght1985

Xe tải
Cac cụ hường có tổng kết một câu rất chính xác là: khi nào chiến trường bất lợi là người ta lại lên mạng kêu gào đạo đức và tố cáo tội ác của đối phương.
Em chỉ kể một số câu chuyện " cười" theo suy nghĩ của cụ thôi. Chứ có ai lên án hay tố cáo gì đâu
Hi vọng nhiều " câu chuyện cười" sẽ đến với cụ hơn nữa

phanhoanght1985

Xe tải
Đâu chiếm M2 đất nào đâu nhỉ????
View attachment 8349370
cc meo o td.png

Rủi ro với Mỹ nếu tập kích Iran
Nếu tấn công Iran, Mỹ đối mặt nguy cơ bị Tehran và lực lượng ủy nhiệm trả đũa nặng nề, lún sâu thêm vào khủng hoảng ở Trung Đông.
Cuộc tập kích hôm 28/1 của nhóm vũ trang do Iran hậu thuẫn nhằm vào một cơ sở quân sự Mỹ ở đông bắc Jordan khiến ba binh sĩ thiệt mạng đã gây ra cú sốc và làn sóng phẫn nộ tại Washington.
Khi được hỏi liệu ông có quy trách nhiệm cho Iran không, Tổng thống Joe Biden cáo buộc Tehran "cung cấp vũ khí cho những người gây ra sự việc". Ông đồng thời cho biết đã ra quyết định về cách phản ứng với cuộc tấn công song không nêu thêm chi tiết.

Chỉnh sửa cuối:

Robobk

Xe tải
Website
www.krtech.com.vn

Cả thế giới đã lên án rồi cụ ạ, những kẻ cố gắng ngụy biện cho việc giết trẻ em những người có lương tâm không cần phải tranh luận làm gì nữa, hãy cứ để họ ngụy biện và xấu hổ với những gì mình ngụy biện

CNN thông tin nhiều tổ chức quốc tế và một số nước lên án Israel xâm phạm 16 nghĩa trang dành cho người chết, không chỉ vi phạm luật pháp quốc tế mà còn vi phạm vào lương tâm con người khi đến người chết còn không được yên nghỉ.

Nam Phi tiếp tục đưa vấn đề này ra để yêu cầu xét xử, Israel thì đương nhiên phản đối.
Tôi xấu hổ thay cho cậu Conngua90

Chỉnh sửa cuối:

phohien035

Xe buýt
Cuộc chiến cứ kéo dài, đương nhiên nhân dân và nước U sẽ khổ. Nhưng nước Nga cũng chắc sung sướng gì. Sự "yếu kém" về VK mà trước đây hay được ca ngợi và nhiều nước mua sắm đã thể hiện rõ. Chưa kể cấm vận, quan hệ ngoại giao với toàn thế giới cũng bị hạn chế. Giả sử chiến tranh kết thúc liệu vị thế của Nga có trở lại được như trước kia ? Hậu quả sau chiến tranh như: thương binh, nền KT bị suy yếu do dồn toàn lực cho cuộc chiến, lòng dân ..... Rất nhiều vấn đề ko đơn giản

phanhoanght1985

Xe tải
Tổng tham mưu trưởng quân đội Ukraine không từ chức theo yêu cầu của Tổng thống Zelensky?

Tổng thống Ukraine Volodymyr Zelensky được cho đã yêu cầu Tổng tham mưu trưởng quân đội nước này là Đại tướng Valery Zaluzhny từ chức, nhưng vị tướng từ chối, làm dấy lên tin đồn ông sẽ sớm bị bãi nhiệm.

hungthien73

Xe buýt
Chẳng hay phe cụ bất lợi gì hay sao mà căng thẳng thế? Cụ nhìn lại cái biển số của cụ dùm em. Hình như nó xếp sau em mấy nghìn lượt đấy.

Hai nick mới te nhưng OF-845759 chê OF-843333 là clone mới lập. Hài quá!

:))
nick mới người cũ cụ ơi, dùng clone trị clone b-)
chả ai lấy chén sành đập chén đất cả.

yivop

[Tịch thu bằng lái]
Đùa chứ, em không ngờ trong OF vẫn có những lý lẽ thế này :))
thế là phải cướp đất, cướp lúa mì, cướp tài nguyên như Nga mới đc lý luận hả, OF thì phải như nào mới đc lý luận đây?

yivop

[Tịch thu bằng lái]
Con Tốt ấy lấy được hơm 10 làng khu vực Roboti diện tích bằng AVdipka mà Nga nay tổng phản công 5 tháng nay chưa gặm được miếng nào ra hồn.
Vấn con Tốt ấy năm 2023 ngầm hóa 20% số lượng tàu thuộc hạm đội biển đen
Nhờ Tốt ấy mà năm 2023 hàng xuất khẩu của UK qua biển đen là kỷ lục
Con Tốt ấy đã cùng binh lính UK đòi được 50% đất đai quân xâm lược chiếm đóng trong chiến dịch quân sự đặc biệt, nắm thế chủ động hoàn toàn trên biển đen mặc dù chẳng có con tàu chiến đúng nghĩa.
Truyền thông Sbunhep rất sợ con Tốt này vì nó đã sang sông. Nên liên tục xây dựng chiến dịch nhảm nhí xung quanh con tốt này lúc thì tranh tổng thống, lúc bị thương, mai đi làm đại sứ, tới ra tiền tuyến để chiến đấu...,. Blobla.
Cũng hay đấy chứ, đúng kiểu luộc ếch, Ukr tuyên bố phản công trên đất liền nhưng lại hạ ngầm cái hạm đội trên biển, làm các nhà tuyên truyền Nga hào hứng vì đã chặn đc cuộc tấn công đất liền của Ukr cơ đấy. Xong rồi thế trận giằng co ko hồi kết.
có thể nào nhận ra siêu cường Nga đang đấu cân kèo với ông hàng xóm bết bát ko các cụ, khó lắm =))

yivop

[Tịch thu bằng lái]
em bận mấy hôm ko vào OF, thấy tuần trước các cụ Hường liên tục thông báo Nga xuyên thủng tuyến phòng ngự Avidiivka, rồi vòng sau đánh úp, rồi sụp đổ các kiểu, em tưởng làm gỏi Avdiivka rồi, đến nay vào lại thấy lại lên án chuyện đạo đức của Mỹ là sao cụ nhỉ?

Trạng thái
Thớt đang đóng