[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Loveicily

Xe tải
Chuyện đời sau đánh giá đời trước là bt.
Bàn chuyện gì cũng cần tí logic: e chưa thấy thế hệ sau nào mắng thế hệ trước vì dám đứng lên bảo vệ đất nước cả, hay là chỗ cụ nó khác, gặp thằng mạnh hơn là đầu hàng?
Không ai người ta mắng những người lính ngã xuống vì tổ quốc, cũng không ai người ta đầu hàng khi gặp kẻ mạnh, từ đầu hàng này chỉ có từ mồm cụ thốt ra được thôi, đừng nhét chữ vào mồm người khác hay dân tộc khác. Người dân và lịch sử sẽ đánh giá kẻ đứng đầu, kẻ có trách nhiệm với nhân dân đất nước, những kẻ nắm chính quyền mà để đất nước, dân tộc bị đẩy vào cảnh chiến tranh, tang thương chết chóc. Đừng đánh đồng cái chính quyền vô dụng với đất nước, dân tộc Ukr cụ ạ.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Chuyện đời sau đánh giá đời trước là bt.
Bàn chuyện gì cũng cần tí logic: e chưa thấy thế hệ sau nào mắng thế hệ trước vì dám đứng lên bảo vệ đất nước cả, hay là chỗ cụ nó khác, gặp thằng mạnh hơn là đầu hàng?
Ở đời phải biết mình là ai? Biết mình biết ta trăm trận trăm thắng.
Kể cả có thằng nó ngang nhiên cướp một phần đất thì vẫn phải ngậm đắng nuốt cay đòi bằng mồm khi thời thế chưa chín muồi. Ngu gì động binh đao khi không có cửa thắng, thua thì còn mất nhiều và thảm hại hơn. Sai về đường lối chiến lược thì lãnh hậu quả thảm khốc là không thể tránh khỏi.

conngua280390

Xe điện
Vụ 2 Bradley tẩn T-90M em đã xem kỹ, theo em chính xác như thế này:
- Kíp lái Bradley cơ động tốt, lại được UAV hỗ trợ nên tấn công linh hoạt, pháo 25mm trên Bradley tốc độ bắn khá cao (20v/ph), tuy nhiên sức công phá hạn chế nên không xuyên giáp được T-90.
- Kíp T-90 năng lực dưới TB, bắn 2 phát nhưng không hạ được Bradley đầu, sau đó bị 'kẹp', khả năng cao là hệ thống quang điện tử và camera toàn cảnh của T-90 bị bắn hỏng nên sau đó T-90 không bắn thêm được phát nào, kíp lái mất phương hướng nên đâm vào cây và mắc kẹt. Xe bị vô hiệu nên kíp lái bỏ xe, tránh bị nướng cùng xe.
- UAV trinh sát Ukraine xác định T-90 bị bỏ lại nên gọi UAV mang đạn chống tăng đến giải quyết nốt.
Thêm 1 clip mới bắn trực tiếp luôn Anh, Bradley nó luon ra sau nã cho T90 từ hông chịu ko nổi, kíp lái chỉ chạy được 1 người còn lại e ko biết: Cú nổ cuối là giáp phản vệ nổ, Bradley nó cơ động bắn T90 ko làm gì được luôn, nó bắn pháo tháp mất cái hệ thống quang điện!

Chỉnh sửa cuối:

Nacutoi2

Xe tải
Tốt, lý thuyết rất hay 10 điểm! Đánh hay thế sao chạy khỏi Kharkiv, Kherson hả cụ?
Cụ nhắc đến những cái này làm em liên tưởng đến mấy đối tượng ăn mày quá khứ. Nhưng đối tượng mà phải ăn mày quá khứ thì hầu như hiện tại đều bết bát không thể tả.
Uca bây giờ đang đánh bằng niềm tin của Mr Zelensky và 1 số ít Tím.

justbenice

Xe buýt
Không ai người ta mắng những người lính ngã xuống vì tổ quốc, cũng không ai người ta đầu hàng khi gặp kẻ mạnh, từ đầu hàng này chỉ có từ mồm cụ thốt ra được thôi, đừng nhét chữ vào mồm người khác hay dân tộc khác. Người dân và lịch sử sẽ đánh giá kẻ đứng đầu, kẻ có trách nhiệm với nhân dân đất nước, những kẻ nắm chính quyền mà để đất nước, dân tộc bị đẩy vào cảnh chiến tranh, tang thương chết chóc. Đừng đánh đồng cái chính quyền vô dụng với đất nước, dân tộc Ukr cụ ạ.
Cụ hào hứng kết tội người này người kia, thành viên này thành viên kia quá cụ ạ.
Cụ vội vã kết tội anh Zel khi mà cuộc chiến chưa kết thúc, và kết tội với cái nhìn phiến diện của cụ. Thế trong trường hợp Nga quỵ, đất nước nát bét thậm chí tan rã thành nhiều nước nhỏ hơn vì quyết định làm chiến dịch quân sự đặc biệt của anh Tin thì sao hả cụ?
Em thấy nhiều cụ thích tấu hài bằng cách nhìn phiến diện rồi chửi rủa, thậm chí kết tội, thậm chí nhục mạ một nguyên thủ quốc gia khác quá đi. Nếu Nga thắng được thì thôi, thằng thua nhận tội, còn đây khổ cái là Nga đánh mãi chẳng thắng nổi, thậm chí nướng kinh hoàng vào Adiivka vẫn không đánh nổi thì kết tội vội vã làm gì?

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Thêm 1 clip mới bắn trực tiếp luôn Anh, Bradley nó luon ra sau nã cho T90 từ hông chịu ko nổi, kíp lái chỉ chạy được 1 người còn lại e ko biết: Cú nổ cuối là giáp phản vệ nổ, Bradley nó cơ động bắn T90 ko làm gì được luôn, nó bắn pháo tháp mất cái hệ thống quang điện!
Chuẩn đấy cụ, cú cuối là giáp phản vệ nổ, nhưng chắc chắn với việc tháp pháo quay vòng vòng như video clip trước đây thì chỉ huy và pháo thủ hẹo rồi.

Nacutoi2

Xe tải
Đúng là người tài năng thì có thể thay đổi thế giới.
Trong khi các nước châu Âu sắp mất ghế đến nơi thì Mr Putin có sự ủng hộ như thế này đây.
Dân Nga đồng lòng thế này thì Châu Âu với Mỹ đánh kiểu gì nhỉ???

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Hic. Em đồng quan điểm với cụ ấy. Mr Zê chính là người xóa sổ dân tộc Uca. Ông ta không những không đoán nổi ý đồ của địch, mục đích của đồng minh, bị lèo lái theo yêu cầu của người khác. Phó mặc tương lai của dân tộc cho người khác quyết định. Đẩy đất nước mình vào tình thế Nga thích bem tên lửa lúc nào thì bem, Mỹ dừng viện trợ thì chết toi.
Là lãnh đạo mà thiếu tầm nhìn chiến lược, hành động xốc nổi, dân tộc tồn tại đến ngày nào là biết ngày ấy, dựa dẫm và giao toàn bộ số phận của dân tộc mình cho ngoại bang.
2 năm qua đủ chứng minh tài năng của ổng rồi. Chẳng cần thêm thời gian kiểm chứng đâu.
Trên bàn cờ địa chính trị thì các bên tham gia đều có quyền lợi khác nhau, thắng thua thì hồi sau mới rõ

Nga, Mỹ, EU, Ucr đều có mục đích của mình trong cuộc chiến, nói bị lèo lái theo yêu cầu của người khác là phiến diện, mỗi bên đều đủ khôn hơn hầu hết cc ở đây :)

Nếu biết trước thua và ko tin mình sẽ chiến thắng thì đã ko có các cuộc chiến liên miên :)

Nacutoi2

Xe tải
Trên bàn cờ địa chính trị thì các bên tham gia đều có quyền lợi khác nhau, thắng thua thì hồi sau mới rõ

Nếu biết trước thua và ko tin mình sẽ chiến thắng thì đã ko có các cuộc chiến liên miên :)
Không cụ nhé. Bất kể hành động nào của các bên đều có tính toán rõ ràng hết. Trừ Uca. Họ thật sự bị lèo lái .
Mr Pu nhẫn nhịn 10 năm, từ 2008 đến nay, không thể chờ thêm mới quyết đánh.
Châu Âu và Mỹ thì giúp trong phạm vi nhất định, không đau không ngứa.
Nhưng Mr Ze thì chỉ cần vài câu thuyết phục của thủ tướng Anh đã xé đàm phán , bắn người chủ hòa và quyết đánh.
Sống bên cạnh 1 nước có 6000 quả hạt nhân. Thắng thì khó có cửa mà thua còn nguy hiểm hơn. Thế mà vẫn quyết đánh cho được.
Ông ấy thật sự quá non nớt so với những bên còn lại hoặc đúng kiểu bù nhìn được Mỹ dựng lên.Nếu ông ấy không phải do Mỹ và P Tây dựng nên thì Thậm chí còn chả biết mình có gì trong tay.

Chỉnh sửa cuối:

tuan_nguyen261188

Xe điện
Không cụ nhé. Bất kể hành động nào của các bên đều có tính toán rõ ràng hết. Trừ Uca. Họ thật sự bị lèo lái .
Mr Pu nhẫn nhịn 10 năm, từ 2008 đến nay, không thể chờ thêm mới quyết đánh.
Châu Âu và Mỹ thì giúp trong phạm vi nhất định, không đau không ngứa.
Nhưng Mr Ze thì chỉ cần vài câu thuyết phục của thủ tướng Anh đã xé đàm phán , bắn người chủ hòa và quyết đánh. Ông ấy thật sự quá non nớt so với những bên còn lại. Thậm chí còn chả biết mình có gì trong tay.
Chiến tranh là điều cuối cùng người ta hướng tới đây Mr Ze thì thứ đầu tiên...hài hước vậy đó

Loveicily

Xe tải
Cụ hào hứng kết tội người này người kia, thành viên này thành viên kia quá cụ ạ.
Cụ vội vã kết tội anh Zel khi mà cuộc chiến chưa kết thúc, và kết tội với cái nhìn phiến diện của cụ. Thế trong trường hợp Nga quỵ, đất nước nát bét thậm chí tan rã thành nhiều nước nhỏ hơn vì quyết định làm chiến dịch quân sự đặc biệt của anh Tin thì sao hả cụ?
Em thấy nhiều cụ thích tấu hài bằng cách nhìn phiến diện rồi chửi rủa, thậm chí kết tội, thậm chí nhục mạ một nguyên thủ quốc gia khác quá đi. Nếu Nga thắng được thì thôi, thằng thua nhận tội, còn đây khổ cái là Nga đánh mãi chẳng thắng nổi, thậm chí nướng kinh hoàng vào Adiivka vẫn không đánh nổi thì kết tội vội vã làm gì?
Đẩy dân tộc đất nước vào cảnh chiến tranh như giờ mà cụ kêu tôi vội vã? Cụ đã hỏi hàng trăm ngàn người Ukr đã ngã xuống, hàng chục triệu người Ukr phải rời bỏ nhà cửa chưa? Nga nó chết, nó tan dã thì dân nó khắc ghi cái tên Putin vào lịch sử. Các cụ chê Putin được còn tôi không được chê Zê?

Dunghoiem

[Tịch thu bằng lái]
Các bạn EU có nên được xét tặng cờ luân lưu cho Danh hiệu chiến sĩ thi đua?☺

Bộ trưởng Quốc phòng Pháp:
"Pháp sẽ bắt đầu cung cấp cho Ukraine 50 quả bom "Hammer" AASM mỗi tháng trong suốt năm 2024"

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Lại thêm một cụ đánh đồng "dân tộc Ukraine". Người quốc tịch Ukr bị chia rẽ nghiêm trọng chứ ko có đồng lòng, đồng bào thành khối đồng nhất đâu. Chia rẽ đông tây tại Ukr đã tạo nên cuộc chiến này.

Zen lên tới chức này là dựa vào sự ủng hộ của đám dân tộc cực hữu miền tây thôi.
Cụ chuẩn, Nếu Zen ko chiến đấu thì sẽ có người khác thay

Ko thể phủ nhận trong 1 đất nước luôn có nhóm diều hâu, chỉ có chiến tranh họ mới thấy mình có vai trò, đất nước hòa bình thì vai trò họ mờ nhạt

Nên phe chủ chiến ở Ucr cứ oánh thôi, dc thì là anh hùng, đến khi nào dân chán war ko bầu cho họ thì thôi :)

conngua280390

Xe điện
Chuẩn đấy cụ, cú cuối là giáp phản vệ nổ, nhưng chắc chắn với việc tháp pháo quay vòng vòng như video clip trước đây thì chỉ huy và pháo thủ hẹo rồi.
Con Bradley được cái cơ động, đạn ko xuyên giáp nhưng bắn rụng cái quang nhiệt làm T90 mù, và đè phàn nòng bắn làm cho xạ thụ cũng như tổ lái khả năng chết cao, bên UKR còn bồi thêm cú UAV nữa. Nói Nga làm chủ bầu trời thì chỉ có mà dóc, Bên UKR chae kém cạnh đâu!

valid

Xe tăng
Con Bradley được cái cơ động, đạn ko xuyên giáp nhưng bắn rụng cái quang nhiệt làm T90 mù, và đè phàn nòng bắn làm cho xạ thụ cũng như tổ lái khả năng chết cao, bên UKR còn bồi thêm cú UAV nữa. Nói Nga làm chủ bầu trời thì chỉ có mà dóc, Bên UKR chae kém cạnh đâu!
T-90 kíp lái 5 người à?

Minhbuub

Đi bộ
Ý cụ là Tin ko biết nghe ai, chưa đủ lực đã đòi đi lấy Kiyv, giờ thì đi xin đạn pháo ah ?
Em chê anh Ze cụ ạ. Đứng lên bảo vệ tổ quốc là đúng nhưng cái chính sách của anh ấy thì e chịu.Nói về anh Ze thì đến mai cũng chưa hết nên em xin té

justbenice

Xe buýt
Đẩy dân tộc đất nước vào cảnh chiến tranh như giờ mà cụ kêu tôi vội vã? Cụ đã hỏi hàng trăm ngàn người Ukr đã ngã xuống, hàng chục triệu người Ukr phải rời bỏ nhà cửa chưa? Nga nó chết, nó tan dã thì dân nó khắc ghi cái tên Putin vào lịch sử. Các cụ chê Putin được còn tôi không được chê Zê?
Em chưa kết tội Putin cụ ạ. Dù hiện nay Nga đã chết 150 ngàn quân, mất mấy ngàn cái xe tăng thì em vẫn chưa kết tội Putin một câu nào cả. Em vẫn là đợi xem bên nào thua thì mới kết tội chứ không như cụ. Chắc chắn cuộc chiến này sẽ có 1 bên thua, lúc đó thì Zelensky hay Putin là tội đồ dân tộc sẽ rõ.

conngua280390

Xe điện
Em chưa kết tội Putin cụ ạ. Dù hiện nay Nga đã chết 150 ngàn quân, mất mấy ngàn cái xe tăng thì em vẫn chưa kết tội Putin một câu nào cả. Em vẫn là đợi xem bên nào thua thì mới kết tội chứ không như cụ. Chắc chắn cuộc chiến này sẽ có 1 bên thua, lúc đó thì Zelensky hay Putin là tội đồ dân tộc sẽ rõ.
Hai bên đánh nhau thì cả hai bên đều thua rồi chứ còn gì nữa, còn thua ít thua nhiều đạt chiến lược hay mong muốn gì thì hạ hồi phân giải!

Trạng thái
Thớt đang đóng