[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Về viện trợ cho Ukraine, kiểu gì Ukraine chả phải trả nợ viện trợ, ai chứ P.Tây đòi thì chưa biết có được xóa nợ hay không? Chứ Nga xóa nợ viện trợ quân sự cho khối nước, chỉ không hiểu 2 ông ở trên có sống ở các nước đó hay không
Trước giờ theo em thấy các tim tím ở chỗ này lẫn các mạng xã hội khác là:

- Nga (kế thừa tư cách chủ nợ của LX) xóa nợ cho các nước, trong đó có nước A. Thì các tím không chịu, nói là khoản nợ đó hông phải của Nga vì chủ nợ không còn tồn tại.

- Mỹ đòi nợ nước A, với tư cách Mỹ là chủ nợ của nước B (đã không còn tồn tại) với lập luận là nước A muốn bình thường hóa với Mỹ thì phải trả nợ thay thằng B. Vì thằng B nó chạy rồi nên A phải trả nợ thay nó. --> hợp lý với tím.

Tiêu chuẩn kép là đây chứ đâu.

A hay B thì ai cũng biết là ai rồi.

Nacutoi2

Xe tải
Gặp em thì cứ kệ nó. Lợi dụng nó đánh nống ra thật rộng. Duy trì khoảng cách đảm bảo kiểm soát được tuyến hậu cần. Tới lúc đói thì ở bên trong cũng phải bò ra mà hàng thôi khỏi chọt vào. Gì chứ 15 - 20,000 miệng ăn thì nhanh lắm
Cụ để ý sẽ thấy ở Kheson, Uca có thể vượt sông nhưng chỉ cần vượt qua khu vực NGA khoanh vùng là pháo nổ te tua nên Uca chỉ có thể đóng cố định ở 1 phạm vi nhất định , Nga ko cần làm gì vẫn giữ được 1 lượng lớn quân ở đấy để họ rảnh tay xử lý Adeepka. Lúc đầu mấy ông tướng về hưu cứ dự đoán NGA sẽ chiếm thêm 5 khu vực trong đó có cả Khakip và Odessa , em còn nghĩ ổng Fan NGA nên dự đoán bừa thế, nhưng đến bây giờ thì em hoàn toàn tin là Uca hấp hối đến nơi rồi.
Em dự đoán sắp tới NGA sẽ oanh tạc bằng tên lửa để cắt điện toàn bộ Uca , sau đó theo tình hình hoảng loạn sẽ tấn công trên mọi mặt trận. Thế trận cực kỳ khó thay đổi được nữa trừ khi châu Âu chế ra được loại vũ khí ưu việt mà chúng ta chưa từng biết để cung cấp cho Uca.

tongphe

Xe tải
Chắc mấy cụ Hường ở đây đã tư vấn cho Nga biết, đạn pháo của NATO viện trợ cho U là hữu hạn nên chỉ huy Nga xui lính lao lên cho U nó bắn hết đạn nhanh để còn thua sớm cụ à.

Bắn như này thì nhanh hết đạn lắm í:

Dân nga chắc không được xem những hình ảnh này tự do như mình cụ nhỉ? Nếu có mà họ vẫn cho con em đi lính thì cũng nể phục họ.

Nacutoi2

Xe tải
Cường quốc quân sự mà kô đánh nổi cái chỗ bé con con của Ukraine thì người ta cười cho thối mũi. Nhất là sau khi nướng hơn 1 lữ đoàn cùng mấy trăm tăng thiết giáp cháy nổ vào đây rồi mà kô lấy được thì nhục nhã lắm.
Nên em cũng đồng quan điểm là Ukraine sẽ không giữ được Avdiivka, nhưng cũng là kịch bản y như Bakhmut, Nga sẽ nướng bao nhiêu chục nghìn quân vào đây và sẽ mất bao nhiêu chỗ khác vào tay Ukraine chỉ để lấy được Avdiivka.
Mấy hôm nay nhìn những clip quân Nga lăn lê bò toài không nơi ẩn nấp rồi bị ăn pháo ăn UAV ở Avdiivka mà thấy thật sự thảm thương. Hôm qua em có up cái clip 1 anh lính Nga nhìn về phía nhà máy Coke ở Avdiivka thổn thức, xung quanh xác đồng đội la liệt mấy chục người mà thương cảm thật sự, nhưng thảm quá nên hình như bị xóa rồi.
Cường quốc đi từng bước từng bước nên không thích vội, bận khắc phục nhược điểm nên chả rảnh để xem có những thành phần rảnh rỗi nào cười mình hay không cụ nhé? Tập trung vào khắc phục nhược điểm của quân đội thì hơi đâu để ý thiên hạ nghĩ gì. Đạt hết mục tiêu đặt ra của chiến dịch QSĐB là được.

tratida

Xe container

Moscau

Xe tải
- Thêm một trụ sở của lữ đoàn Ukr ăn Iskander, chưa dõ tên lữ đoàn. Đang chiến tranh không biết tụ tập làm gì để ăn tên lửa :(

tratida

Xe container
Dân arab thương dân Palestine thế, lập cho dân Palestine vài thành phố để cho dân Palestine tự do hạnh phúc
bao giờ cướp được thì cho :))
Còn lại cho cần câu

Sent from Other Universe via OTOFUN

Moscau

Xe tải
- Nga tiếp tục dùng Tos tiêu diệt quân Ukr ở tả ngạn sông Dnipro. Liên tục ăn Tos với FAB mà vẫn đưa quân vượt sông để làm gì nhỉ , khó hiểu thật.

10h10ph

Xe tải
Hàng xóm nhà em mà đòi vào Nato thì em cũng vả cho vỡ mặt nhé! :))
Hàng xóm có thể hiểu theo "quốc gia" hay hộ gia đình thế cụ.
Nếu ở tầm quốc gia thì thôi, họ ngả tứ tung rồi.
Tầm hộ gđ thì càng xin lỗi, họ ngả theo a cảnh sát khu vực hay hơn là ngả theo gia đình có đối tượng bị điều tra truy nã cụ ạ.

con dơi 141

Xe điện
Ác Mê chưa ra rút ra khỏi CSTO đâu cụ, nhưng thấy tổ chức này yếu kém, thằng cầm đâu thân còn chả lo được nữa thì lo cho anh em kiểu gì, chắc là rút thôi :))
Kiểu nghĩ mình là giời thì ai lo được. Thực ra sống đàng hoàng thì người khác muốn gây chuyện cũng khó. Nhưng đái dầm đổ lỗi cho bỉm thì không ổn.

Thế ý kiến các cụ tím nghĩ sao khi Azerbaijan kiểm soát Nagorny Karabakh. Khóc mướn thì cũng phải hô phải gọi chứ.

.Bo My

Xe lăn
Hàng xóm có thể hiểu theo "quốc gia" hay hộ gia đình thế cụ.
Nếu ở tầm quốc gia thì thôi, họ ngả tứ tung rồi.
Tầm hộ gđ thì càng xin lỗi, họ ngả theo a cảnh sát khu vực hay hơn là ngả theo gia đình có đối tượng bị điều tra truy nã cụ ạ.
Cả hai, hộ gia đình thì nếu họ tham gia băng xã hội đen thì mình báo CA! Chứ cứ để yên biết đâu có chuyện gì, nó nhìn sang nhà mình thấy xe đẹp gái xinh thì sao.

Quốc gia thì phải gia nhập khối quân sự mới tính nhé. Ngả nghiêng nói miệng thì ai chả nói được nhưng có dám đi xâm lược Irak không?!

10h10ph

Xe tải
Kiểu nghĩ mình là giời thì ai lo được. Thực ra sống đàng hoàng thì người khác muốn gây chuyện cũng khó. Nhưng đái dầm đổ lỗi cho bỉm thì không ổn.

Thế ý kiến các cụ tím nghĩ sao khi Azerbaijan kiểm soát Nagorny Karabakh. Khóc mướn thì cũng phải hô phải gọi chứ.
Đến Nga còn chả lo cho được mạng lính mình ở đó, thì mấy a CSTO còn lại trông chờ gì chứ cụ

con dơi 141

Xe điện
Cường quốc quân sự mà kô đánh nổi cái chỗ bé con con của Ukraine thì người ta cười cho thối mũi. Nhất là sau khi nướng hơn 1 lữ đoàn cùng mấy trăm tăng thiết giáp cháy nổ vào đây rồi mà kô lấy được thì nhục nhã lắm.
Nên em cũng đồng quan điểm là Ukraine sẽ không giữ được Avdiivka, nhưng cũng là kịch bản y như Bakhmut, Nga sẽ nướng bao nhiêu chục nghìn quân vào đây và sẽ mất bao nhiêu chỗ khác vào tay Ukraine chỉ để lấy được Avdiivka.
Mấy hôm nay nhìn những clip quân Nga lăn lê bò toài không nơi ẩn nấp rồi bị ăn pháo ăn UAV ở Avdiivka mà thấy thật sự thảm thương. Hôm qua em có up cái clip 1 anh lính Nga nhìn về phía nhà máy Coke ở Avdiivka thổn thức, xung quanh xác đồng đội la liệt mấy chục người mà thương cảm thật sự, nhưng thảm quá nên hình như bị xóa rồi.
Tình hình là cụ cũng diễn biến đúng như báo đài Phương Tây. Avdiivka coi như hoàn thành vai trò lịch sử. Giữ Avdiivka không còn giá trị chiến lược bla bla.
Nếu là chơi game thì em sẽ tin là Ukr không tổn thất nặng về lực lượng ở đây. Thú thực là nói mồm thì chưa hiểu dựa vào đâu mà dám phát biểu Ukr có lý do tổn thất ít hơn Nga ví dụ ưu thế về hỏa lực, Không quân, trình độ tác chiến vượt trội. bài gì Ukr có ở đây thì Nga cũng có cả, có khi còn hơn, lại có ưu thế về vị trí chiến lược.

10h10ph

Xe tải
Cả hai, hộ gia đình thì nếu họ tham gia băng xã hội đen thì mình báo CA! Chứ cứ để yên biết đâu có chuyện gì, nó nhìn sang nhà mình thấy xe đẹp gái xinh thì sao.

Quốc gia thì phải gia nhập khối quân sự mới tính nhé. Ngả nghiêng nói miệng thì ai chả nói được nhưng có dám đi xâm lược Irak không?!
Cụ có đang nhầm vị trí ko thế.
Nga làm gì đóng vai trò cảnh sát đc, gia đình có đối tượng bị truy nã đặc biệt kia kìa. Thấy cụ hăm doạ tát vỡ mặt ai đó cơ mà :))
Tầm QG thì thôi, biết mình biết ta cụ ơi :))

10h10ph

Xe tải

con dơi 141

Xe điện
Đến Nga còn chả lo cho được mạng lính mình ở đó, thì mấy a CSTO còn lại trông chờ gì chứ cụ
Lính gìn giữ hòa bình của LHQ còn chết đầy ra mà cụ cứ lo. Azer xin lỗi cấp nhà nước rồi còn muốn sao? Họ không láo như Isr còn đòi Tổng TK LHQ phải từ chức. Mà máu người lính Nga cũng đổ rồi mà Armenia còn ăn vạ thì kể cũng lạ. Không thấy ông Armenia cử quân của mình đi giữ lại há miệng chờ sung.

10h10ph

Xe tải
Lính gìn giữ hòa bình của LHQ còn chết đầy ra mà cụ cứ lo. Azer xin lỗi cấp nhà nước rồi còn muốn sao? Họ không láo như Isr còn đòi Tổng TK LHQ phải từ chức. Mà máu người lính Nga cũng đổ rồi mà Armenia còn ăn vạ thì kể cũng lạ. Không thấy ông Armenia cử quân của mình đi giữ lại há miệng chờ sung.

Thì e thấy Nga ko gìn giữ đc hoà bình ở đó, cũng ko lo đc cho mạng lính mình. Thì làm sao mấy nc CSTO trông chờ vào Nga đc.

Ukr bắt đầu 'ăn đong' đạn pháo

TT Zelenskyy cho biết việc chuyển giao đạn pháo quan trọng cho Ukraine đã giảm kể từ khi cuộc chiến Israel-Hamas bắt đầu vào tháng trước. “Việc giao hàng của chúng tôi đã giảm,” Zelenskyy nói với các phóng viên, đặc biệt đề cập đến đạn pháo 155 mm được sử dụng rộng rãi ở tiền tuyến phía đông và phía nam ở Ukraine, đồng thời nói rằng “chúng thực sự chậm lại” và nói thêm rằng “mọi người đang tự mình chiến đấu vì [kho dự trữ].”

Avdiivka 'nóng' có lẽ lại như Bakhmut 'nóng' hồi đầu năm

Nga đã tăng cường tấn công vào thị trấn Avdiivka phía đông Ukraine, gần thành trì khu vực Donetsk do Nga nắm giữ. Thị trưởng Vitaliy Barabash nói với đài truyền hình quốc gia rằng tình hình đang “rất nóng” và quân Nga đang sử dụng xe bọc thép, nhắm mục tiêu vào khu công nghiệp và tấn công các vị trí trong thị trấn “suốt ngày đêm” trong nỗ lực chiếm giữ nó. Avdiivka có dân số khoảng 30.000 người trước chiến tranh và hiện chỉ còn hơn 1.400 người.

Trạng thái
Thớt đang đóng