[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

thunm

Xe buýt
- Lại căn bệnh đổ thừa là sao nhỉ? Nga từ đống bết bát vươn lên thành siêu cường đối trọng với Mỹ. Còn Ukr ăn phá bán hết là lỗi tại Nga ?:)):))giống nhà có 2 anh em thằng anh chịu khó làm ăn thì giầu có còn thằng em nghiệp ngập phá phách là lỗi của anh :D
Siêu cường gì mà thu nhập của dân lại thua tất bọn hàng xóm xung quanh vậy cụ ơi?

Đây là bình luận thừa nhận sự nghèo của chính các cụ bên Nga nè:

Moscau

Xe tải

Bunbung

Xe hơi
- Lại căn bệnh đổ thừa là sao nhỉ? Nga từ đống bết bát vươn lên thành siêu cường đối trọng với Mỹ. Còn Ukr ăn phá bán hết là lỗi tại Nga ?:)):))nhà có 2 anh em thằng anh chịu khó làm ăn thì giầu có còn thằng em nghiệp ngập phá phách là lỗi của anh :D
Đọc đã thấy điêu! Nga vươn lên thành siêu cường??? Chịu khó làm ăn??? Chắc sắp vươn lên bằng Bắc Triều Tiên!

mystery078

Xe buýt
Cụ trách dân uka ăn phá bán sạch mà quên mất rằng cái thời ăn phá bán sạch ấy là của 1 chế độ ...thân nga. Cái thể chế tham nhũng, mục ruỗng ấy là di chứng từ thời liên xô để lại, cho tới tận ngày nay anh Zen vẫn đang phải cật lực bài trừ tham nhũng để đáp ứng yêu cầu của EU.
ơ anh bạn ơi, cách hoạt động của đống hạt nhân đợt gửi bên ukr như nào thế, chê người khác không biết mà đợi mãi k thấy giải thích lại vậy.

Thôi cụ, có clips minh họa cho độc giả xem là thực tế nhất, chứ văn xuôi từ 1 phía thì nghe làm cái gì.

Còn kết quả ở Adiip Ka như nào thì hồi sau mới rõ chứ cứ như văn tả của các cụ thì Adiipka bị Nga chiếm cách đây cả tháng rồi
clip anh thích thì lên mấy kênh tele đầy, theo số liệu từ bqk Ukr thì mỗi ngày loại ra hơn 1000 lính vs cả trăm trang thiết bị cơ, anh pm họ hỏi mà lấy về xem, chứ tôi thích nhìn map hơn

Bunbung

Xe hơi
- GDP của Nga đang đứng thứ 6 TG mà nghèo à cụ ? theo cụ bao nhiêu thì mới là giầu :D cái clip cụ đưa ra với em không có giá trị gì cả :))
Có biết vì sao GDP nó cao k? Ngoài cái đào xúc trời cho ra thì bao nhiêu tiền đổ hết vào sản xuất vũ khí rồi đem đốt, dân thì đói há cả mồm!

Tahk

Xe hơi
- Lại căn bệnh đổ thừa là sao nhỉ? Nga từ đống bết bát vươn lên thành siêu cường đối trọng với Mỹ. Còn Ukr ăn phá bán hết là lỗi tại Nga ?:)):))nhà có 2 anh em thằng anh chịu khó làm ăn thì giầu có còn thằng em nghiệp ngập phá phách là lỗi của anh :D
Cụ đang nói ngược rồi. Nói đúng phải là "liên xô từ siêu cường đối trọng với mỹ, đã sụp đổ còn lại nước nga". Các cụ hường có vẻ thích gắn từ "siêu" vào những thứ liên quan tới nga, nhưng rất tiếc nga không phải là siêu cường thưa cụ. Ngoài những di sản thừa hưởng từ liên xô thì nga đã tiến thêm được cái gì rồi? Kinh tế bị hàn quốc vượt, vũ trụ bị ấn độ vượt, còn quân sự thì thôi, nhìn cánh đồng xác chết ở uka là biết ko có siêu lắm rồi.

mystery078

Xe buýt
Có biết vì sao GDP nó cao k? Ngoài cái đào xúc trời cho ra thì bao nhiêu tiền đổ hết vào sản xuất vũ khí rồi đem đốt, dân thì đói há cả mồm!
xin thông tin dân nga đói há mồm nào, fake news là bị report đó nha :-bd

Moscau

Xe tải
Đọc đã thấy điêu! Nga vươn lên thành siêu cường??? Chịu khó làm ăn??? Chắc sắp vươn lên bằng Bắc Triều Tiên!
- Cụ có thắc mắc gì nữa không ?

m2t91945

Xe hơi
Thực ra Nga sẽ không thiếu gì. Chúng ta đã từng thấy một nước Nga vận hành bộ máy chiến tranh trong chiến tranh thê giới thứ 2 tạo ra nguồn vũ khí lớn khủng khiếp không thiếu một thứ gì, mà đó là một nước Nga với nền kinh tế, khoa học kỹ thuật công nghiệp lạc hậu vừa thoát khói tăm tối phong kiến. Nên vừa qua có những thông tin Nga tăng công suất sản xuất vũ khí lên tới với số lượng cực lớn là điều em hoàn toàn tin Nga sẽ làm được.

Cái vấn đề ở đây chỉ là cái giá phải trả của Nga sẽ thế nào thôi. Hơn 600 ngày qua chúng ta đã thấy một Ukraine kiên cường bất khuất và mạnh mẽ đến chừng nào. Chúng ta cũng thấy rõ ràng rằng chỉ cần được bơm vũ khí, chỉ cần được nuôi ăn thì quân Ukraine thừa khả năng đánh nhau ngang tay với Nga, sẵn sàng lên gối vào bụng Nga khi bị Nga đấm vào mặt. Em chưa nhận định sau này ai sẽ thắng và ai sẽ thua, nhưng có thể khẳng định nếu Ukraine đủ vũ khí thì Nga cũng ôm đầu đầy máu nếu muốn thắng Ukraine.

Nhiều cụ bảo Phương Tây sẽ dừng lại và ép Ukraine đàm phán. Xin thưa là không các cụ ạ. Chúng ta cũng thấy rất rõ ông Putin mọi lúc mọi nơi trong mọi bài phát biểu luôn đưa Nga vào thế đối đầu với Phương tây và phát biểu Phương tây là kẻ thù tiềm ẩn của Nga. Một nước Nga như vậy thì nếu em ở vị trí Phương Tây thì đây là cơ hội không có gì tuyệt vời hơn khi chỉ cần bơm cho Ukraine cũng khiến Nga đau đớn và lâu dài sẽ có khả năng tan rã.
Chính p Tây và Mỹ mới là bên chuyên dồn ép nước Nga trước, ông Putin và nước Nga chỉ đơn giản là kháng cự lại

Hiri

Xe hơi
- Cụ có thắc mắc gì nữa không ?
Cụ đọc mấy cái tự huyễn của vài anh nhà báo tự phong cho Nga làm siêu cường làm gì. Đọc những gì chất lượng hơn một tí như tờ báo này này :

Nga chưa bao giờ là một xiêu cường kể từ sau khi LX xụp đổ cụ nhé. Và Nga cần thời gian để thành xiêu cường. Tuy nhiên có vẻ Nga đã đi trệch hoàn toàn quĩ đạo thành một xiêu cường như phân tích của báo xịn em đưa rồi cụ ạ. Tiếc thật.

Hiri

Xe hơi
Chính p Tây và Mỹ mới là bên chuyên dồn ép nước Nga trước, ông Putin và nước Nga chỉ đơn giản là kháng cự lại
Vâng ạ. Kháng cự lại bằng cách đưa quân sang láng giềng rồi xát nhập đất láng giềng vào đất mình ạ.

thunm

Xe buýt
- GDP của Nga đang đứng thứ 6 TG mà nghèo à cụ ? theo cụ bao nhiêu thì mới là giầu :D cái clip cụ đưa ra với em không có giá trị gì cả :))
Ok cụ, mức sống cao thế thì hàng xóm cứ xin vào EU làm cái gì nhỉ ;))

mystery078

Xe buýt
Cụ đọc mấy cái tự huyễn của vài anh nhà báo tự phong cho Nga làm siêu cường làm gì. Đọc những gì chất lượng hơn một tí như tờ báo này này :

Nga chưa bao giờ là một xiêu cường kể từ sau khi LX xụp đổ cụ nhé. Và Nga cần thời gian để thành xiêu cường. Tuy nhiên có vẻ Nga đã đi trệch hoàn toàn quĩ đạo thành một xiêu cường như phân tích của báo xịn em đưa rồi cụ ạ. Tiếc thật.
sau 2014 thì nga bị cắt đường phát triển lên siêu cường r
k chiếm crimea thì mất cảng nước sâu, phế mất hải quân, mà chiếm thì đánh tụt kinh tế

Moscau

Xe tải

- Báo cụ đưa ra là năm 2009 mà của em 2022 cách nhau 10 năm nó phải khác chứ :))

Chỉnh sửa cuối:

Tahk

Xe hơi
ơ anh bạn ơi, cách hoạt động của đống hạt nhân đợt gửi bên ukr như nào thế, chê người khác không biết mà đợi mãi k thấy giải thích lại vậy.
À, vậy là cụ không biết nó hoạt động thế nào đúng không? Vậy sao cụ chém gió liều là ngồi ở nga ấn nút tự hủy nuke ở uka được vậy? Cái vali hạt nhân ấy, nó không phải là bảng điều khiển vkhn đâu, nó đơn thuần là 1 thiết bị ra lệnh, còn nhận lệnh phóng hay tự hủy thì cũng còn qua một tá các bước xác nhận và vận hành bằng cơm thôi.
Dưới đây là bài báo về người cứu thế giới khỏi chiến tranh hạt nhân. Để cụ hình dung chút ít về quy trình vận hành.
Vũ khí hạt nhân thì cũng là khối máy móc vô tri, hoàn toàn có thể được tháo ra, build lại bởi bàn tay của những người giữ nó.
Thôi nói vậy thôi, tránh lan man ra khỏi nội dung thớt nên em không tranh luận thêm với cụ về vấn đề này nữa. Đây là những kiến thức đã cũ, cụ thích hiểu sâu hơn thì tự tìm hiểu đi nhé.

Evil Morty

Xe tăng

Với em nước nào làm được cái mà cường quốc không làm được là siêu cường.
Anh, Đức, nhật pháp là các cường quốc. Nhưng chẳng nước nào chế được tên lửa bay lên vũ trụ, chẳng nước nào có tên lửa siêu thanh thì là thua Nga ,là Nga ngồi trên mấy nước đấy 1 bậc.

Chỉnh sửa cuối:

Moscau

Xe tải
- Nga chuyển từ thủ qua công rồi, mãi mà Nga hết đạn với tên lửa cho chấm dứt xung đột.

mystery078

Xe buýt
À, vậy là cụ không biết nó hoạt động thế nào đúng không? Vậy sao cụ chém gió liều là ngồi ở nga ấn nút tự hủy nuke ở uka được vậy? Cái vali hạt nhân ấy, nó không phải là bảng điều khiển vkhn đâu, nó đơn thuần là 1 thiết bị ra lệnh, còn nhận lệnh phóng hay tự hủy thì cũng còn qua một tá các bước xác nhận và vận hành bằng cơm thôi.
Dưới đây là bài báo về người cứu thế giới khỏi chiến tranh hạt nhân. Để cụ hình dung chút ít về quy trình vận hành.
Vũ khí hạt nhân thì cũng là khối máy móc vô tri, hoàn toàn có thể được tháo ra, build lại bởi bàn tay của những người giữ nó.
Thôi nói vậy thôi, tránh lan man ra khỏi nội dung thớt nên em không tranh luận thêm với cụ về vấn đề này nữa. Đây là những kiến thức đã cũ, cụ thích hiểu sâu hơn thì tự tìm hiểu đi nhé.
ồ không anh bạn nhầm rồi, tất cả mã kích hoạt + bộ điều khiển đều ở bên Nga hết, Ukr chỉ là "nơi giữ" thôi, nó tương tự như đống tên lửa cắm bên EU của Mỹ ấy, phóng hay kích nổ là từ Mỹ chứ EU không làm đc gì hết
và tất nhiên việc giám sát quản lý cũng có người Nga rồi, anh bạn nói như kiểu h nó ở trên đất tao, tao thích làm gì thì làm mà tháo ra build lại nghe vui tai đấy =)))

TU160M2

Xe tăng
Châu Âu còn đang bàn tính đem tài sản của Nga cho Ukraina thì đừng tính chuyện hòa bình. Mọi nước đi đều nằm trong tính toán của đảng Dân Chủ Mỹ. Chỉ có chờ kỳ bầu cử tổng thống các nước vào năm sau thì kết quả nó mới nhanh và rõ hơn. châu Âu đúng là chỉ ăn theo nói leo. Em đảm bảo Trump mà đắc cử mấy người như Von de Leyen, Borrell, Jens Stoltenberg từ chức giả vờ về quê thăm nhà cửa hết
Các tập đoàn lớn của phương Tây còn của cải ở Nga chưa cho phép các chính phủ phương Tây làm vậy cụ ạ, tịch thu thì tịch thu lại, vụ này khó nhằn lắm, dễ thật thì năm ngoái đã xong rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng