[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
1. Chưa 2 chê đất đai cả, cái hòn đảo chim ỉa cách bờ biển hơn 400 hải lý đang còn đánh nhau sứt đầu mẻ trán để tranh chấp huống chi đất liền. Vựa lúa đất đai màu mỡ mà lại bảo không giàu???

2. Cái bài năng lượng sạch để mị dân thôi chứ cái gì để sản xuất ra cái năng lượng sạch ấy là cái gì? Than ô nhiễm thì chuyển qua khí hóa lại thành năng lượng xanh ngay tắp lự chứ có gì đâu. Nền văn minh con người qua hàng trăm năm nữa vẫn phải trung thành với nhiên liệu hóa thạch.

3. Công nghiệp luyện kim là công nghiệp tối quan trọng cho sự phát triển của 1 đất nước, bom mìn đi qua thì người ta xây lại thôi, quan trọng là có quặng ở dưới lòng đất, có cảng biển xuất khẩu. Vùng Nga đang kiểm soát nó chiếm tỷ trọng 63% số mỏ than, 11% nguồn dầu khí, 20% mỏ khí đốt tự nhiên, 42% mỏ kim loại và 33% mỏ đất hiếm của Ukraine đấy cụ. Tiền ở đó chứ ở đâu!

4. Vùng Kharkov Nga nó mà chiếm được nữa thì gần như toàn bộ tài nguyên khoảng sản của Ucraina nằm trong tay Nga rồi.

sao Nga chưa đánh Kharkov cụ nhỉ

Láii

Xe tải
Sao các cụ không cố gắng cập nhật tin chính xác mà đi bỉ bôi Nga, U, My, Nato, và bỉ bôi tím/hường nhau làm gì.
Tuy họ có liên quan đến mình nhưng bỉ bôi chả giải quyết gì được. Các cuộc chiến trang từ xa xưa đến nay đừng bao giờ nói đến đạo đức vì tất cả là các âm mưu chính trị và chống lại thôi, nguyên nhân thì cũng từ các âm mưu chính trị, chỉ khác mỗi thời điểm nó lại biến hoá khác nhau mà thôi.
Theo cụ thì tin chính xác lấy ở đâu bây giờ?

m2t91945

Xe hơi
Thực ra sau khi bị Nga cắn trộm bất ngờ hồi tháng 2 năm 2022 tới giờ thì Ukraine lấy lại được mấy chục % diện tích bị Nga cắn trộm rồi. Các cụ hường nhanh quên thật. Lịch sử có phải từ tháng 1 năm 2023 đâu cụ.
Có cái bản đồ hay thống kê nào cho thấy Ukr lấy lại được phần nào không cụ? được thế thì mừng cho Ukr quá à

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Có cái bản đồ hay thống kê nào cho thấy Ukr lấy lại được phần nào không cụ? được thế thì mừng cho Ukr quá à
Tại các cụ hay quên.
Crimea và Donbass nó có được Ukraine đang quản lý quái đâu. Nga phi sang cắn trộm được một phần
Zaporizhzhia và Kherson, Khariv thôi.
Sau đó bị Uraine đánh cho chạy ở Khariv, Lyman, thành phố Kherson. Cụ trừ ra xem là biết ngay.

ethanvo1996

Xe hơi

buicongchuc

Xe ba gác
Theo cụ thì tin chính xác lấy ở đâu bây giờ?
Em nghĩ khó phết! Em cho đây là cuộc chiến giữa Nga vf phương Tây. Cuộc chiến thông tin khốc liệt không kém chiến trường, trong khi phương Tây kiểm soát trên 70% truyền thông của TG, Nga kiểm soát chắc tầm 10%. Cóp nhặt đối chiêu các loại tin từ map, mxh thì may ra có tin chính xác được, cố lấy 30% tin mới chính xác là được rồi. Thế nên các cụ đừng bỉ bôi Nga, My, Âu, Tàu, hường, tím làm gì.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em dự đoán đầu năm 2024 sẽ có đột biến.

buicongchuc

Xe ba gác
Bên mình đương thắng to, quân Nga sắp thua, chạy sạch cụ nhỉ

Bị vây như thế này mà U vẫn chiến thì em phải công nhận tinh thần binh sỹ U dũng cảm thật, không như phía Nam xưa nào đó thì đã chạy về Kiev rồi.
Bảo sao đánh Adk lâu, bởi Nga không dám bào TP ngay, vào thì ngang nướng quân nên đánh vây và dã hoả lực từ xa vào.
Đúng là cuộc chiến tiêu hao khủng khiếp. Ở trận này U hao hụt nhân lực khủng khiếp, còn Nga chủ yếu hao hụt vũ khí.

conngua280390

Xe điện
Đây có Bản đồ luôn, lấy cũng được tí, chiến công nhất chắc lấy lại được TP Kheson, thiệt hại nặng nhất chắc Bakmut và tới đây có thể Avdeevka
P/S Cá nhân nhận định UKR mùa quýt lấy lại được hết từ tháng 04/2022

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Em google thì có thông tin thế này. Không biết có đúng không ?
View attachment 8224772
Cũng đúng đấy cụ. Mà cụ có thấy hài hước không? Nga tuy chỉ chiếm đóng trái phép được một nửa Zaporizhia và khoảng 2/3 Kherson nhưng mà vẫn sát nhập mõm 2 tỉnh này vào nước mình. Đúng là tấu hài kiểu Nga thì thế giới này chỉ có một không hai.
=))

conngua280390

Xe điện
Cũng đúng đấy cụ. Mà cụ có thấy hài hước không? Nga tuy chỉ chiếm đóng trái phép được một nửa Zaporizhia và khoảng 2/3 Kherson nhưng mà vẫn sát nhập mõm 2 tỉnh này vào nước mình. Đúng là tấu hài kiểu Nga thì thế giới này chỉ có một không hai.
=))
Không chắc lỡ Nga chiếm lại được thì sao, nói chung đánh nhau còn lâu mà!

lducminh

Xe hơi
- Tình báo Anh lại cảnh báo Nga, thế này chẳng mấy mà chiếm được Moscow :-o

Marda49

Xe buýt
- Tình báo Anh lại cảnh báo Nga, thế này chẳng mấy mà chiếm được Moscow :-o
Lâu rồi mới thấy tình báo Anh đưa tin về tên lửa Nga cụ nhể.
Em để ý là hình như cái cơ quan tình báo Anh này nó chơi chiêu với Nga để Nga bắn nhiều tên lửa vào Ukraine hay sao ấy.
Mà thằng Nga có vẻ sập bẫy cơ quan tình báo Anh. Em thấy cứ mỗi lần thằng này nó chê Nga hết tên lửa, bắn tên lửa khó khăn là 1 thời gian sau bọn Nga nó táng cả mớ tên lửa vào Ukraine.

tamchenlenxe

Xe buýt
=))
Em nghĩ Adiivka rồi cũng mất thôi. Nga nó xua quân lên nướng như thế bọn U bắn hết đạn là cũng phải rút. Nhìn Bakhmut , Adiivka Nga nó nướng quân như thế nhiều cụ vẫn bảo Nga chết chỉ bằng 50% bọn U chết mới ghê. Công nhận đội truyền thông Nga làm tốt. Nga không mất gì cả, đánh chặn đc hết

lducminh

Xe hơi
Em nghĩ Adiivka rồi cũng mất thôi. Nga nó xua quân lên nướng như thế bọn U bắn hết đạn là cũng phải rút. Nhìn Bakhmut , Adiivka Nga nó nướng quân như thế nhiều cụ vẫn bảo Nga chết chỉ bằng 50% bọn U chết mới ghê. Công nhận đội truyền thông Nga làm tốt. Nga không mất gì cả, đánh chặn đc hết
- Thấy Ukr thông báo mới mất 1 triệu quân, Nga chắc phải gấp 3-4 lần số đó cụ nhể =))

Nacutoi2

Xe tải
NATO cứ rình như hổ rình mồi, ông NGA mà đánh nướng quân thì đã ko có vụ rút chạy Kheson nhanh như một cơn gió rồi cụ. Em thấy truyền phông P Tây còn làm tốt hơn. So với P Tây , em tin Mr Putin hơn. Mr Putin chưa thấy nói dối gì.

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng chịu. Không biết nội lực Nga ở tầm nào. Sau màn tấn công thịt và nướng tăng thiết giáp đi vào tầm thế giới thì Nga còn bao nhiêu quân, bao nhiêu thiết giáp để đánh Adiivka.
Cá nhân em thì khả năng cao Nga hụt hơi. Đánh gần 60 ngày rồi mà còn chưa chiếm được hết khu công nghiệp vốn dĩ bé tí ti thì ngày chiếm được Adiiivka của Nga còn xa lắm.

Láii

Xe tải
Em nghĩ khó phết! Em cho đây là cuộc chiến giữa Nga vf phương Tây. Cuộc chiến thông tin khốc liệt không kém chiến trường, trong khi phương Tây kiểm soát trên 70% truyền thông của TG, Nga kiểm soát chắc tầm 10%. Cóp nhặt đối chiêu các loại tin từ map, mxh thì may ra có tin chính xác được, cố lấy 30% tin mới chính xác là được rồi. Thế nên các cụ đừng bỉ bôi Nga, My, Âu, Tàu, hường, tím làm gì.
Thực tế là không có thông tin chính xác, kể cả các bên trực tiếp tham gia. Đến ngay cả tin 1 bên báo : chúng tôi đã chiếm xyz, bên kia bảo không phải, nó vẫn trong tim chúng tôi :D. Đấy là những cái rõ ràng mà vẫn phải cãi nhau.
Cụ cứ coi 2 bên chỉ là tranh luận để làm rõ sự việc, cụ cứ nghĩ là bỉ bôi nó nặng nề quá. Đều là Of với nhau mà :D

Trạng thái
Thớt đang đóng