[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tongphe

Xe tải
Dân nó có sợ méo đâu mà phải trấn an.

Em có thằng em học ở Nga nó bảo bọn Nga được dạy bắn súng, đánh trận từ nhỏ. Toàn tổ chức thành các nhóm đánh trận giả chơi với nhau, mua đủ các loại trang bị súng ống, giáp, quần áo mũ mão. Mà thể lực của bọn Nga tốt loại nhất thế giới, liều máu chiến vì đám Nga có máu dân Slav và Mông cổ lai nhiều. Dũng mãnh thiện chiến chứ ko mõm như mấy anh...
Thành ra mấy cái UAV vớ vẩn dân nó đếch quan tâm đâu.
Nếu vậy thì em thấy thật bất hạnh cho dân tộc họ chứ không có gì đáng ngưỡng mộ cả. Em sinh ra thời bình trong 1 đất nước hòa bình. Về cá nhân mà nói thì em thấy quyền được sống của người dân là quyền thiêng liêng nhất, cao nhất. Bất cứ chính trị gia nào đặt mục tiêu quân sự, chính trị hay kinh tế lên trên quyền này đều là đồ bỏ đi. Mà để bảo vệ quyền này, duy trì hòa bình thì mỗi người dân phải được giáo dục từ nhỏ và phải tôn trọng quyền sống của người khác, của dân tộc khác. Chứ cứ máu chiến, đánh trận giả từ nhỏ thì lớn lên sẽ bị các chính trị gia lôi vào các cuộc chiến vì quyền lực của họ thôi. Mà giờ là thời của công nghệ, em nghĩ dũng mãnh, máu chiến, thể chất khỏe đến mấy mà vũ khí lạc hậu, trang bị không đầy đủ thì cũng toi thôi bác ạ. Có phải cưỡi ngựa cầm kiếm xông lên như phim chưởng Tàu được nữa đâu.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Ko biết Ukraina có bốc phét giùm hay ko chứ riêng số máy bay chiến đấu chuyển sang Belarus đã 240 rồi. Vậy mà có cụ trên bảo NATO sẽ phang Wagner thành tro bụi trong 50 giây.

Theo Trung tâm Kháng chiến Quốc gia thuộc Bộ Quốc phòng Ukraine, khoảng 240 máy bay chiến đấu của Wagner và một lượng lớn vũ khí đã tới Asipovichy. Đây là nơi có căn cứ quân sự Tsel, cách thủ đô Minsk của Belarus khoảng 100km, cách biên giới Ukraine hơn 200km.
GG nó dịch nhầm: Fighter thành máy bay.

ongtrumxd

Xe buýt
Dân nó có sợ méo đâu mà phải trấn an.

Em có thằng em học ở Nga nó bảo bọn Nga được dạy bắn súng, đánh trận từ nhỏ. Toàn tổ chức thành các nhóm đánh trận giả chơi với nhau, mua đủ các loại trang bị súng ống, giáp, quần áo mũ mão. Mà thể lực của bọn Nga tốt loại nhất thế giới, liều máu chiến vì đám Nga có máu dân Slav và Mông cổ lai nhiều. Dũng mãnh thiện chiến chứ ko mõm như mấy anh...
Thành ra mấy cái UAV vớ vẩn dân nó đếch quan tâm đâu.
Kết cục của mấy dân tộc thượng võ hiếu chiến như Sparta hay Mông Cổ thì cụ cũng biết rồi.
Những điều cụ kể trên nếu là thật thì cũng không phải là phúc gì cho nước Nga đâu.

1.25 ton

Xe điện
Larry Johnson cựu cán bộ cốp CIA phát biểu :

Các cuộc tấn công khủng bố do Kiev thực hiện trên lãnh thổ Liên bang Nga chỉ là bằng chứng cho sự yếu kém năng lực quân sự của chế độ Zelensky.

" Anh ta đang hướng đến một cái chết sớm. Đây là thực tế, đây là hành động tuyệt vọng cuối cùng rồi. Bạn nên đặt câu hỏi: Nếu họ ( Ukraine ) có thể làm điều đó ( tấn công bằng UAV vào Moscow ), thì tại sao họ lại không đánh vào các căn cứ quân sự của Nga đang ngày đêm hành hạ quân đội của họ "

Tin khác rất hot : Hãng AFP vừa đưa tin : Pháp thực hiện di tản công dân Pháp ra khỏi Niger vào ngày mai.

Chỉnh sửa cuối:

TU160M2

Xe tăng
Thằng Mỹ nó cầu cho EU tăng ngân sách quốc phòng mãi không thằng nào chịu. Mà anh Putin hành động phát EU nó mới tăng. Tụi Mỹ và balan nó đang mừng không hết. Qua lời các cụ hường thì lại thấy nói ngược thế này nhỉ. 😆
Ngân sách quốc phòng tăng nó cũng không giúp đánh đấm tốt lên ngay được, nuôi quân ba năm dùng trong một giờ, con số phê duyệt có giải quyết được hiện thực ngay tức khắc không, đời thực không phải game, suy nghĩ sâu sắc một chút có khó quá không cụ.

tunggiang85

Đi bộ
Đến thời điểm này có thể nói Rus-Ukr là cuộc chiến của những tính toán sai lầm

Người Nga phạm sai lầm:

1. Tin rằng Ukr sẽ tan rã trước áp lực quân sự và chịu cưỡng ép để đi theo hướng trung lập nhưng quân Ukr cứng hơn họ tưởng và gây thiệt hại cho họ. Chiến thuật tiến nhanh gây áp lực đã phá sản khi thực tế là quân Ukr ko tan vỡ.

2. Tin rằng phản ứng nếu có của phương Tây sẽ là giới hạn chứ ko quyết liệt như bây giờ

Phương tây cũng phạm sai lầm ko kém:

1. Tin rằng các gói viện trợ quân sự vừa phải sẽ giúp Ukr đứng vững và người Nga sẽ phải rút về trước thời điểm 24/2. Đây là sai lầm nặng vì đối với người Nga, Ukr là vấn đề sinh tử. Sẽ ko có chuyện họ rút về nếu ko giải quyết Ukr và biến đây trở thành một phế tích, và ko bao giờ có thể đe dọa an ninh người Nga

2. Tin rằng người Nga hay cụ thể là Putin sẽ nhanh chóng sụp đổ vì cấm vận. Thực tế đến thời điểm này nền kinh tế Nga vẫn chống chịu được và có thể chống chịu còn lâu hơn

3. Các gói viện trợ quân sự chỉ giúp Ukr cầm cự chứ muốn đánh bật người Nga là rất rất khó.

4. Phản ứng khó lường của các quốc gia phía Nam như Ấn, Nam Phi....

Phương Tây bây giờ ở vào cái thể cưỡi trên lưng hổ. Họ đã tạ dựng hình ảnh đối tác đến cùng với Ukr nên sẽ phải tiếp tục cung ứng nguồn lực đến khi ko thể cung ứng thêm trong khi bản thân cũng đã tới giới hạn có thể cung cấp. Nếu Ukr ko đạt được mục tiêu quân sự khả tín nào thì rắc rồi bắt đầu từ đây. Đối với người Mỹ thì Taiwan là "core interest" là lợi ích cốt lõi, còn Ukraine chỉ là "peripheral interest", lợi ích ngoại biên.

Thực ra nhưng HIMARS, 777, Storm shadow, F16, Cluster munition đều là động tác chính trị nhiều hơn tác dụng thực tế vì người Mỹ cũng phải show ra là họ có làm cái gì đó.

Đây là 1 cuộc chiến tiêu hao nên xem xét nó ở khía cạnh tỷ lệ trao đổi triệt tiêu, bên nào hết nguồn lực trước thì sẽ phải khuất phục. Đến thời điểm này thì Ukr đã tung các lữ đoàn được train tốt nhất vào trận nhưng ko có tin tức gì thêm về việc họ huấn luyện các lữ đoàn mới, còn người Nga vẫn chưa tung các cánh tân binh mới huấn luyện tháng 12 vừa rồi mà chỉ giữ họ ở hậu tuyến.

Tỉnh cảnh ko sáng cho Ukr

bpq

Xe buýt
🇷🇺
🌍
Nga bắt đầu cung cấp lượng ngũ cốc gấp ba lần cho Châu Phi.

Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp Liên bang Nga Dmitry Patrushev cho biết trong nửa đầu năm 2023, Nga đã tăng nguồn cung lúa mì cho châu Phi lên gấp 3 lần so với cùng kỳ năm ngoái - lên mức kỷ lục 9 triệu tấn. “Và chúng tôi không có kế hoạch dừng lại ở những con số đã đạt được”, vị Bộ trưởng nói.

bpq

Xe buýt
Rub thì mất giá 50% 60% . Vật giá leo thang. Dự báo của các cụ hường hồi đầu quá chính xác. Putin đã dự trữ đô cho ít nhất 2 năm, giờ cũng gần tới mốc 2 năm rồi, Nga khó lòng còn dự trữ ngoại tệ để bơm cứu đồng rub nữa.
Thế nào là mất giá 50% 60% ?
Thần đồng toán học xin cho biết cái nào ?

Chỉnh sửa cuối:

Genesis_GV80

Xe tải
Ở nơi đó, họ đi ấy, ko cần giấy, ko cần lá cây...
em thấy Nga nuke Ukraine có cho kẹo Mỹ cũng ko dám ho he
thử xem lúc đó ai sẽ là người thiiệt hại hơn, trong cuộc chơi nuke không có ai là người chiến thắng, Nga không bao giờ thua, Mỹ cũng vậy, nên phải dí cho con tốt thí chết thôi
hơn nữa Ukraine chưa vào Nato chả có lí do gì để Mỹ có lí do nhúng tay vào, một khi Mỹ đưa nuke cho Ukraine thả vào Nga thì cũng là lúc Mỹ reset

six6

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ nghĩ là 120k này đổ bộ cùng 1 lúc nhỉ?
Cụ nghĩ lầ chơi biển người hay sao mà đổ bộ cùng 1 lúc.
kể cả không cùng lúc, thì chia nhỏ ra cũng phải nhìn thấy hệ thống doanh trại, hậu cần, vũ khí... khổng lồ cho 120k lính.
Cụ bị lậm thuyết âm mưu nhiều quá, nó dễ dàng bị phản bác và quá khó để chứng minh.

six6

[Tịch thu bằng lái]
Toàn là tôi nghĩ, tôi đoán...Trong khi cụ có phải dân Nga đếch đâu. Mang gan con chuột nhắt ra để so với gan con sư tử. :))

Lịch sử cho thấy đế quốc thống trị chỉ có thể thay đổi bằng vũ lực. Sớm muộn thì cũng sẽ có WW3. Cụ phải thấy may là Putin chứ ko phải nhân vật khác đang lãnh đạo nước Nga vì hội Nga còn lại máu chiến hơn Putin nhiều. Cứ nhìn lão đầu bếp thì rõ. Tỷ lệ người Nga có suy nghĩ như lão đầu bếp là chiếm đa số dân Nga cụ nhé.

Cụ chịu khó xem các kênh truyền hình Nga thì 10 kênh đến 9 kênh lúc nào cũng ra rả đòi mang nuke ra phang chết mệ tụi u cà đi đấy, voting của dân xem lúc nào cũng 90% ủng hộ chơi nuke luôn, đánh sát ván chứ ko lành hiền như anh Tin Tin bây giờ đâu :)) .

Cụ phe tím chắc phê mấy anh thổ tả thích LGBT thay vì chơi trận giả thì thích chơi trò dood deed nhau, nhuộm kiếm vàng ươm nên phản đối đánh đấm là đúng rồi :))
những tranh luận của cụ cũng toàn quan điểm cá nhân: tôi thấy, tôi nhìn, tôi nghĩ mà, sao lại chê người khác nhỉ.
WW3 cũng chỉ là dự đoán,
mấy cái thống kê dân Nga 90% vote nuke cụ vui lòng cho nguồn đc ko?

TU160M2

Xe tăng
Bọn Nga có kiểu ko quan tâm đến thế giới nghĩ gì đâu. Nga nuke Ukr cụ nghĩ Mẽo sẽ làm gì? Mỹ Nuke Nga á? =))

Chỉ cần có IQ trung bình thì Mỹ cũng ko ngu mà đi tự sát chung với 1 con tốt thí của mình. Còn cụ thích tưởng tưởng thế nào là tùy =))
Sắp tới không phải là Nga tấn công nuke U mà là đám Wagner không thuộc ai quản lý có thể tấn công nuke một thành viên nào đó của Nato, Nato sẽ không biết làm gì để đáp trả, không biết làm gì để thực hiện điều 5, câu chuyện nó phức tạp ở chỗ ấy, chứ U thì em nghĩ sớm muộn Nga cũng chiếm hết, nên Nga sẽ không tấn công nuke U.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
kể cả không cùng lúc, thì chia nhỏ ra cũng phải nhìn thấy hệ thống doanh trại, hậu cần, vũ khí... khổng lồ cho 120k lính.
Cụ bị lậm thuyết âm mưu nhiều quá, nó dễ dàng bị phản bác và quá khó để chứng minh.
Chả có gì phải chứng minh cả.
Doanh traik hậu cần nó ở 3 Lan chứ có ở Uc đâu mà thấy với không thấy.
Khi cần thì đi tàu hỏa, công te nơ sang.
\Vũ khí ở Uc có thiếu đâu?
Cụ bị che mắt hay sao mà lại nghĩ 3 lan nó huy động 120k chỉ vì đám lính có ngàn của WN.
PS: À mà thôi, cụ cứ cho đó là thuyết âm mưu cũng được. 300k quân chỉ để thủ trước vài ngàn quân WN ;))

Chỉnh sửa cuối:

Evil Morty

Xe tăng
Nghe mấy cụ chê vũ khí Nga lạc hậu mà pháo Nga bắn chính xác quá
Cái này là công nghệ lõi của phương tây, Nga chỉ nhồi thuốc nhổ thôi, còn đâu 90% đều nhờ chip máy giặt tính toán hết cụ ạ. =))

TU160M2

Xe tăng

dainam223

Xe tải

TU160M2

Xe tăng
Cái này là công nghệ lõi của phương tây, Nga chỉ nhồi thuốc nhổ thôi, còn đâu 90% đều nhờ chip máy giặt tính toán hết cụ ạ. =))
Cụ lại đá đểu các cụ kia rồi, chip máy giặt mà tính toán được thế thì người ta mua máy giặt về làm việc văn phòng lập trình chứ việc gì phải mua máy tính cá nhân, công nhận các cụ ấy vui tính thật, lập lờ khái niệm rồi hóc vỡ mồm không kêu được.

Trạng thái
Thớt đang đóng