[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Tất cả các tàu đi theo Biển Đen đến các cảng của Ukraine sẽ được coi là tàu chở hàng quân sự, và các nước chủ sở hữu là những người tham gia cuộc chiến bên phía Kiev, - Tuyên bố của Bộ Quốc phòng Nga
▪Liên quan đến việc chấm dứt Sáng kiến Biển Đen và cắt giảm hành lang nhân đạo trên biển, từ 00:00 giờ Moscow ngày 20 tháng 7 năm 2023, tất cả các tàu trên đường đến các cảng của Ukraine ở Biển Đen sẽ được coi là tàu chở hàng quân sự tiềm năng .
▪Các quốc gia treo cờ của những con tàu như vậy sẽ được coi là có liên quan đến cuộc xung đột Ukraine với phe của chế độ Kiev.
▪Một số vùng biển ở phía tây bắc và đông nam của vùng biển quốc tế Biển Đen đã được tuyên bố là nguy hiểm tạm thời đối với hàng hải.

Em hóng hạm đội Ottoman vào bảo kê cho thuyền của Ukr đi bán gạo.

Đáng lẽ phải làm ngay từ đầu cuộc chiến đỡ tốn xương máu và hạ tầng

mystery078

Xe buýt

longphúc

Xe tăng
Cụ không đọc link bài viết em đăng à, để em trích lại giúp cụ

"Khi xét tới chi phí hoạt động, do chỉ có 1 động cơ nên một giờ bay của F-16C/D Block 52 tốn 22.514 USD, trong khi Su-30MK ước tính "đốt" hết 40.000 - 45.000 USD cho một giờ làm việc trên không. Quá trình chuẩn bị, bảo dưỡng, duy trì sức chiến đấu của tiêm kích nhẹ cũng đơn giản hơn nhiều so với tiêm kích nặng."
Úi em Su 30 tốn gần gấp đôi nhiên liệu em f16 cơ à,thực chiến đối đầu em nào hơn hả cụ,món này em gà lắm

dainam223

Xe tải
Mời 2 cụ đọc bài viết sau
cái đó là giờ bây mà cụ, đang bàn về chi phí bảo trì bảo dưỡng của 1 con "vk huyền thoại" Nga so với hàng Mỹ chẳng hạn, em nghỉ hàng Mỹ chưa bao giờ rẻ.
đơn cử mấy cụ nào đi xe Ford hay xe EU đi, tiền bảo trì bảo dưỡng nó còn hơn tiền con xe @@!
đó là lý do đa phần dân mình ko ưa xe Mỹ, EU bằng Nhật, Hàn... cụ nào giàu quá rồi thì miễn bàn :D

Chỉnh sửa cuối:

bpq

Xe buýt
Trong cuộc tập trận Cope India 2005, bản tin Inside Air Force của Không quân Mỹ sau đó đã nêu những số liệu gây kinh ngạc: các máy bay Su-30MKI, MiG-27, MiG-29 và thậm chí cả MiG-21 (bản cải tiến Bison) của Không quân Ấn Độ đã thắng lợi với tỷ số cao trước các loại máy bay chủ lực của Không quân Mỹ là F-15C/D Eagle và. Trong đó, Su-30MKI đã giành thắng lợi trong đa số các cuộc giao chiến với cả F-16 và F-15 của Không quân Mỹ. Washington ProFile đã gọi thành công của các máy bay Nga là "điều hoàn toàn bất ngờ" đối với các phi công Mỹ.

Tien NN

Xe tải
Đặc biệt nhưng ko phải duy nhất, có nước cũng từng xâm lược như thế và bị cấm vận rồi.

Sent from Other Universe via OTOFUN
Thôi thì thân phận các nước yếu ko thuộc băng Mỹ và PT thì phải chấp nhận thua thiệt. Nếu ko thể tránh đc thì việc ta ta cứ làm, kệ cm bọn nó. Sức đâu mà cãi nhau với băng xhđ quyền thế vừa có tiền vừa có quyền, lại thêm quyền điều khiển truyền thông thế giới.

Chemgio.ct

Xe tải
Úi em Su 30 tốn gần gấp đôi nhiên liệu em f16 cơ à,thực chiến đối đầu em nào hơn hả cụ,món này em gà lắm
Chúng ta chờ F16 đến Ukraine thì mới có cái nhìn rõ ràng được, còn những cuộc đối đầu giữa F16 và Su30 trước đây chỉ là va chạm lẻ tẻ không đủ để đánh giá.

bpq

Xe buýt

"Khi xét tới chi phí hoạt động, do chỉ có 1 động cơ nên một giờ bay của F-16C/D Block 52 tốn 22.514 USD, trong khi Su-30MK ước tính "đốt" hết 40.000 - 45.000 USD cho một giờ làm việc trên không. Quá trình chuẩn bị, bảo dưỡng, duy trì sức chiến đấu của tiêm kích nhẹ cũng đơn giản hơn nhiều so với tiêm kích nặng."
Sukhoi Su-30 MKI, là loại máy bay chiến đấu đa năng hai động cơ có xuất xứ từ Nga. Chi phí vận hành rơi vào khoảng 10.000 USD/h

toyota4r

Xe tải
đây nhé bác, đủ uy tín chưa :D :D

Clip fake do bên Nga tuyên truyền mà cụ cũng tin à :)
Tăng nào thì cũng phải cháy. Vì nếu không cháy thì chỉ cần 1 cái tăng thôi là lùa 500 ngàn quân Nga về nước ngay và luôn.
Điều tôi muốn nói ở đây là lancet mà chích Leopard 2 thì chỉ như muỗi đốt inox thôi .

Hình cắt từ cái bài báo cụ đưa đây :

leopard 1.jpg

Chỉnh sửa cuối:

con dơi 141

Xe điện
F16 bền kiểu giữ số khung số máy còn thì thay hết.
Mua mới thì tầm 30-40tr cho bản xk vừa nhưng bảo trì 10tr/ năm. Thay động cơ 4-5 triệu. Extend lifespan thì 10tr/c lô 300c còn lẻ lẻ khéo x2. Rồi giả sử 1 con F16 phục vụ 30nam thì tốn 300tr tiền bảo trì, thêm tầm 40tr tiền extend và thay 3 đời động cơ. Tổng hết tầm 340tr duy trì cho 30 y phục vụ. Theo cụ đắt hay rẻ. Vẫn phương châm tặng cán cứa dao cạo

toyota4r

Xe tải
Cụ cho em xin clip nguồn chỗ bôi đậm với. Chả là cậu em bị YSL, em xin cho nó khéo lại khỏi.

Trước đây tan tác với đồ cổ của phiến quân.

Nay dính drone ở Siêu thị cũng cháy
Em có chút nhầm lẫn tăng Challenger L2 với Leopard 2 . Tuy nhiên 2 con này cũng khá tương đương nhau :

mystery078

Xe buýt
Clip fake do bên Nga tuyên truyền mà cụ cũng tin à
Tăng nào thì cũng phải cháy. Vì nếu không cháy thì chỉ cần 1 cái tăng thôi là lùa 500 ngàn quân Nga về nước ngay và luôn.
Điều tôi muốn nói ở đây là lancet mà chích Leopard 2 thì chỉ như muỗi đốt inox thôi .

À đúng r toàn clip fake ấy mà, chứ tank vs xe pháo nato xịn thế thì chỉ có công nghệ ngoài hành tinh của ailen mới phá huỷ đc thôi

Chứ đồ nga công nghệ cũ, rẻ tiền lại cùi bắp khéo đánh vs lào cũng thua bác nhỉ

Được gửi từ iPhone - Otofun

toyota4r

Xe tải
À đúng r toàn clip fake ấy mà, chứ tank vs xe pháo nato xịn thế thì chỉ có công nghệ ngoài hành tinh của ailen mới phá huỷ đc thôi

Chứ đồ nga công nghệ cũ, rẻ tiền lại cùi bắp khéo đánh vs lào cũng thua bác nhỉ

Được gửi từ iPhone - Otofun
Dĩ nhiên là fake. Leopard 2 hay tank Amata chiến đấu trên sao hỏa mà dính mìn hoặc dính Javelin thì đều cháy đượm hết. Vì như em nói, tăng mà không cháy thì kô nhẽ lấy 1 cái tăng ra lùa 500 ngàn lính Nga về nước????????
Vấn đề em nói ở đây là con drone gẻ mà chích con tăng Leopard 2 thì chỉ như muỗi đốt inox thôi.

cuabacang

Xe tải
Cụ lại sai.
Chính xác phải là clip muỗi đốt inox. Quay cảnh con UAV phi vào tăng rồi cách 5 mét thì cắt clip.
Em chưa tưởng tượng được con Leopard 2 dính 3 viên đạn của tăng T72 vẫn sống phà phà thì dính con drone gẻ sao mà cháy được.
Các cụ nào khen hàng Nga ngon hơn hàng Phương Tây thì em nói thật là hơi bị u mê. Đời này làm gì có cái gì thơm ngon bổ rẻ. Ngàn xưa đã có câu tiền nào của đó. 1 con tăng Đức, Mỹ đắt gấp 2-3-4 lần con tăng Nga mà đòi tăng Nga ngon hơn thì xin thưa là không thể. Trình độ khoa học kỹ thuật xấp xỉ nhau, chất lượng kim loại như nhau, nếu bằng tiền nhau thì làm quái gì có con nào ngon hơn con nào.
Nhưng cá nhân em vẫn đánh giá cao vũ khí Nga ở chỗ nó rẻ. Em ít tiền, thay vì tiền mua 1 con tăng xịn, em mua 3 con tăng vừa vừa. Chắc chắn khi sử dụng hiệu quả sẽ cao hơn. Nhưng không thể nào so được với thằng nó có tới 3 con tăng xịn :)
IQ thấp mới ko nghĩ ra được, bắn vào nóc với bắn ngang nó khác nhau 1 trời 1 vực, chưa kể lancet bay vòng vòng lựa chỗ hiểm như khoang đạn tháp pháo chứ đấu tank thì khoang đạn ở phía sau ko bắn đc :))

toyota4r

Xe tải
Chúng ta chờ F16 đến Ukraine thì mới có cái nhìn rõ ràng được, còn những cuộc đối đầu giữa F16 và Su30 trước đây chỉ là va chạm lẻ tẻ không đủ để đánh giá.
Hiện tại ở chiến trường Ukraine Su30 Su35 ra con nào là bị xào con đó vì Ukraine có hệ thống phòng không rất mạnh. Thì cụ mong đợi gì cảnh F16 chiến đấu với Su30!
F16 mà xuất hiện thì chắc cũng y như SU30, bị hệ thống phòng không của Nga luộc sạch. Và dĩ nhiên Mỹ kô muốn điều đó, nên nếu F16 xuất hiện thì phải kèm kịch bản đi kèm là hệ thống support khổng lồ gồm tên lửa tìm diệt rada và hệ thống phòng không, rồi áp chế điện tử rồi đủ thứ khác làm sao mà F16 vẫn như lâu nay, đó là bay tự do không bị hệ thống phòng không dòm ngó.

Chỉnh sửa cuối:

tratida

Xe container
Đáng lẽ phải làm ngay từ đầu cuộc chiến đỡ tốn xương máu và hạ tầng
ko làm từ đầu đâu, làm từ đầu càng tốn hơn. Nước cờ odessa này mọi người đều đã thấy rồi. Chỉ mấy cụ tím đi thuyền không nước là nghĩ khác thôi

Sent from Other Universe via OTOFUN

con dơi 141

Xe điện
Em có chút nhầm lẫn tăng Challenger L2 với Leopard 2 . Tuy nhiên 2 con này cũng khá tương đương nhau :

Con C2 chưa giao tranh ở chiến trường ngang cơ hoặc tương đương. Đánh nam tư, bosnia thì vị gì? Đánh Iraq thì đạn chùm chống tank dọn sạch hoặc bắn ngoài tầm với không quân chỉ điểm.
Lancet hay đạn lảng vảng chọn chỗ mềm nó chén thôi.

dielac1

Xe tải
Tư duy trên của bác có thể đúng trong thế kỷ 20, nhưng đây là thế kỷ 21. Bác thử suy nghĩ nếu Ukraine bỏ Himars mà chọn x3 lần cái đống Smerch hay Tornado thì sẽ thế nào. Trong chiến tranh 1991, lý do gì tank Iraq bị tank và thiết giáp Mỹ thịt cho rụng như sung. Hay lực lượng không quân số 2 thế giới với cả nghìn máy bay bị phế tại Ukraine...
Đi kèm Himars là 1 mớ support tình báo của NATO, Mẽo....

Visser III

Xe tăng

Đấy là vị quan chức kia đang chém về khả năng của tank nước họ chứ trong thực chiến đã xảy ra tình huống đó đâu. Nói kiểu này giống kiểu quảng cáo bột giặt nước em lắm(tốt gấp 3 lần bột giặt thường)

.Bo My

Xe lăn

Tiêm kích nặng của Mỹ đâu mà dấu biệt, đem đồ nhẹ ra so, F16 có it tốn bằng Mig 21 không. Mỹ cái nào bền là do bay chậm hơn thôi :D

Trạng thái
Thớt đang đóng