[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

juneboy

Xe buýt
Sau 2008 UKR bắt đầu vào tiến trình vào EU và kết quả là kinh tế nát tươm...Nga không ngăn cản UKR vào EU chỉ là vào rùi thì mọi ưu đãi của Nga trước đây đương nhiên mất đi. Nga chơi vậy là đúng luật rùi còn gì...
Còn tại sao UKR lại không vào NATO thì phải nhìn địa hình...UKR-Nga Phần lớn là đồng bằng bằng phằng nằm trong đồng bằng Đông Âu, kẻ thù mà nắm được UKR thì mở toang cánh cửa vào phần trung tâm của Nga (nơi phần lớn dân tộc Nga sinh sống), Ở UKR có thể triể khai hàng triệu quân vì thế trong chiến tranh TG thứ 2 mặt trận ác liệt nhất là ở UKR . Cái này là ý nhiệm ngàn đời nay của người Nga.
Nói trắng ra là Nga hay cụ thể là anh Tin muốn kiểm soát các nước thuộc LX cũ và đặt xích vào cổ dắt Ukraina đi như kiểu đang dắt một số nước như Belarus. Anh Tin không chấp nhận được thực tế là dòng vốn và các ưu đãi của Nga chảy vào chỉ làm cho nạn tham nhũng, quan liêu ở Ukraina, Belarus ngày càng trầm trọng. Nền kinh tế của Ukraina khi thân Nga chẳng khác gì một con nghiện đeo ống thở. Nga cho vay tiếp thì sống, còn dừng lại là chết.

Tiền chủ yếu đổ vào túi các quan, chứ có làm cho cuộc sống của người dân bình thường tại Ukraina khá lên được đâu. Về cơ bản là dân Ukraina khi đó là rất nghèo. Đối với họ di dân sang các nước Bắc và Tây Âu khi đó là một lựa chọn. Cách đây mười mấy năm, em học tiếng cùng với rất nhiều các bạn di dân từ Nga, Belarus, Ukraina, Armenia, Azerbaiịan sang PL. Đa phần họ sang theo đường kết hôn hoặc vợ chồng con cái bảo lãnh nhau sang. Thậm chí là các bạn người Estonia nhưng xuất phát từ vùng nói tiếng Nga cũng rất nghèo. Mức sống của Estonia cũng chỉ mới khấm khá mươi năm trở lại đây thôi. Trước bọn em tuyền đi tàu sang Talin để mua bia, rượu, thuốc lá vì giá cả bên đó rẻ hơn so với Bắc Âu rất nhiều. Mỗi lần mua là cứ phải tính bằng két và thùng để mang về uống dần.

Nga đánh Ukraina về cơ bản là Nga sợ xảy ra cách mạng cam tại chính Nga nếu lần lượt Ukraina và Belarus vào EU. Vì nếu Ukraina đã vào rồi thì khả năng sớm muộn Belarus cũng sẽ nối gót vào theo nếu Nga không "ngăn cản". Nga sở hữu số lượng đầu đạn hạt nhân nhiều nhất thế giới. Đội EU còn mong muốn sống hoà bình với Nga không được, chứ có thách kẹo chúng nó cũng không dám gây sự. Cái anh Tin lo là diễn biến hoà bình từ trong chính nội bộ nước Nga thôi. Giờ này mà cụ vẫn còn bàn việc đúng sai với nguyên nhân nữa thì lại quay về cãi nhau giữa hai bên thôi.

DIT

Xe điện
Em nghĩ vụ cầu này do truyền thông phương Tây dựng lên thôi chứ cầu này phỏng thủ nhiều lớp, bất khả xâm phạm mà.
View attachment 7967663
Tấn công kiểu khủng bố ntn sao đảm bảo hết dc. Nó lắp mấy cái xuồng đáng bom gần đó rồi cho chạy lại thì sao phản ứng cho kịp.

Thắng Formosa

Xe tăng
Lên án thoải mái, nhưng đem quân vào chiếm đất người ta rồi sát nhập, dù là đất Myanmar hay đất U thì cũng đều sai lè ra cả
Sát nhập là dân nó tự nguyện, đó là quyền được sống, dc tự do của dân Ukraine. Còn hơn sống dưới bóng Kiev rồi nó giết dần giết mòn hả cụ.

vuongvinh

Xe máy
Tấn công kiểu khủng bố ntn sao đảm bảo hết dc. Nó lắp mấy cái xuồng đáng bom gần đó rồi cho chạy lại thì sao phản ứng cho kịp.
Đánh trên đất nhà mình cũng gọi là khủng bố à cụ?

Chemgio.ct

Xe tải
Chà. Giờ mới để ý. Ngày 17/7/2022 thì Medvedev có tuyên bố Ukraine mà đụng tới cầu Crimea thì sẽ là "ngày phán xét".
Hôm nay tròn 1 năm, ngày 17/7/2023 Ukraine lần thứ 2 làm sập cầu Crimea.
Thâm thật.

Theo dõi những phát biểu của anh Medvedev 2 năm gần đây, phải nói anh ấy phát ngôn linh thật. Giờ pro Ukc sợ nhất là anh Medvedev phán Nga thua

Thắng Formosa

Xe tăng

Thắng Formosa

Xe tăng
Chà. Giờ mới để ý. Ngày 17/7/2022 thì Medvedev có tuyên bố Ukraine mà đụng tới cầu Crimea thì sẽ là "ngày phán xét".
Hôm nay tròn 1 năm, ngày 17/7/2023 Ukraine lần thứ 2 làm sập cầu Crimea.
Thâm thật.

Thì vẫn bắn tên lửa,UAV đáp trả suốt ngày đêm đó thôi cụ, cụ còn muốn sao nữa ạ? Lôi hạt nhân ra ném cụ mới sướng lòng hả cụ.

nguyen_kia

Xe điện
Uca cứ từ bỏ ý định gia nhập Nato đi là Nga rút quân ngay thôi
Trc đã sơ bộ hòa đàm vậy đó cụ, suýt ký rồi mà sau đổi ý. Giờ chắc muốn cũng ko được. Nếu hiện tại thì chấp nhận ko vào Nato và mất 4 tỉnh kia nữa anh Tin mới chịu. Khộ. Gì cũng có giá của nó chớ.

Thắng Formosa

Xe tăng
Uca cứ từ bỏ ý định gia nhập Nato đi là Nga rút quân ngay thôi
Từ bỏ chưa đủ đâu cụ, phải có văn bản cam kết chính thức của NATO+Ukraine+Nga kí vào ,với lại các vùng do Nga sát nhập cũng phải thuộc về Nga nữa thì Nga mới rút cụ ơi.

vuongvinh

Xe máy
Đất nào của nhà mình thế cụ. Đất này năm 2014 đi cướp từ tay TT Yanukovych về mà cụ ?
Vầng, đất nhà cụ có sổ đổ nhưng giờ em sang nhà cụ xong em đấm cụ, rồi tuyên bố cái vườn nhà cụ là của em cũng được nhỉ.

toyota4r

Xe tải
Khi được hỏi về 2 người chết khi cầu Crimea bị tấn công. Giám đốc cơ quan an ninh Ukraine trả lời : Mọi người nên tuân thủ lệnh giới nghiêm của chính phủ, đừng đi ra ngoài khuya quá.

Câu trả lời xuất sắc, vì Crimea vẫn là thuộc lãnh thổ của Ukraine.

Thắng Formosa

Xe tăng
Theo dõi những phát biểu của anh Medvedev 2 năm gần đây, phải nói anh ấy phát ngôn linh thật. Giờ pro Ukc sợ nhất là anh Medvedev phán Nga thua
Thua là thua ntn cụ nhỉ?
Nga cạn vũ khí
Nga chết hết lính
Nga sụp đổ
Putin bị ICC bắt và xét xử chung thân
Nga bị NATO đánh hạt nhân phủ đầu
Quân Ukraine duyệt binh Moscow
Zelensky tự nghiên cứ ra hạt nhân và ném quân Nga

Cụ chọn kịch bản nào nhỉ?

Thắng Formosa

Xe tăng
Vầng, đất nhà cụ có sổ đổ nhưng giờ em sang nhà cụ xong em đấm cụ, rồi tuyên bố cái vườn nhà cụ là của em cũng được nhỉ.
Phải viết rõ là : đất nhà em nhưng bị bọn cướp nó đến đánh cho em bỏ chạy, sau đó nó làm sổ đỏ sang tên đổi chủ, xong cụ qua đấm tụi ăn cướp, rồi tuyên bố cái vườn nhà cướp là của cụ cũng được.

vuongvinh

Xe máy
Phải viết rõ là : đất nhà em nhưng bị bọn cướp nó đến đánh cho em bỏ chạy, sau đó nó làm sổ đỏ sang tên đổi chủ, xong cụ qua đấm tụi ăn cướp, rồi tuyên bố cái vườn nhà cướp là của cụ cũng được.
Vậy là quân ăn cướp à?

fundraiser

Xe container
Từ bỏ chưa đủ đâu cụ, phải có văn bản cam kết chính thức của NATO+Ukraine+Nga kí vào ,với lại các vùng do Nga sát nhập cũng phải thuộc về Nga nữa thì Nga mới rút cụ ơi.
Nga giờ cũng ko chấp nhận chỉ điều kiện đó đâu cụ. Ukraina phải phi quân sự, theo em hiểu là không được duy trì lực lượng quân đội. Chứ lực lượng quân đội ngon thì phá kèo dễ như bỡn có khác gì cam kết của Nato không Đông tiến khi xưa.

Thắng Formosa

Xe tăng
Trạng thái
Thớt đang đóng