[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

toyota4r

Xe tải
Nhân dân các dân tộc bị áp bức đoàn kết lại.
Mừng cho Putin. Tổ chức ở Nga nên kô sợ cảnh nước chủ nhà từ chối anh ấy tới vì sợ phải bắt theo lệnh tòa quốc tế.

Thắng Formosa

Xe tăng
Khi được hỏi về 2 người chết khi cầu Crimea bị tấn công. Giám đốc cơ quan an ninh Ukraine trả lời : Mọi người nên tuân thủ lệnh giới nghiêm của chính phủ, đừng đi ra ngoài khuya quá.

Câu trả lời xuất sắc, vì Crimea vẫn là thuộc lãnh thổ của Ukraine.

Đi ra ngoài khuya quá là tao giết ko tha đúng ko cụ.
Giọng điệu giết người dân của chính mình ở Donbass từ năm 2014 đến giờ vẫn vậy, không thay đổi được.
8 năm qua Kiev cũng giết được 14k người dân của chính mình rồi đấy cụ nhỉ.

NualycafE

Xe buýt
Chả hiểu sao dân Ua ăn mừng cái cầu Kerk bị đánh. Hay ăn tên lửa quen rồi, ăn thêm vài chục quả nữa nó cũng bình thường.
Dân này lắm tiền vẫn đi bar sàn (giả sử đúng là được quay ở u cà), dân ở những vùng bị bắt lính như lợn khả năng là ngược lại

U cà dân cũng this that, dân bị phân hóa mà muốn thắng một cuộc chiến quy mô lâu dài thì chỉ hy vọng quan thầy bơm lúa non stop, quan mà ngừng bơm - như trước có cụ nói là cắt lỗ - thì sụp tích tắc, lịch sử nhiều ca tương tự

fundraiser

Xe container
"Nô lệ" của phương Tây cuối cùng cũng được sống kiếp người. Chúc mừng châu Phi, vinh quang cho Nga.
Bảo sao Macron quyết định viện trợ tên lửa tầm xa cho Ukraina. Đụng chạm tới toàn sân sau của Pháp.
Giờ thì Gurkha cũng tham gia Wagner. Team này cực kỳ khét tiếng và đã tham gia nhiều trong quân đội Anh. Đúng là va chạm lợi ích của Nga và Phương Tây bắt đầu thể hiện. Sau cú quay xe của Thổ em băn khoăn xem dân Kurd có làm cơ hội làm nên trò trống gì không. Một dân tộc gần 40 triệu người mà không chốn dung thân.

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Trc đã sơ bộ hòa đàm vậy đó cụ, suýt ký rồi mà sau đổi ý. Giờ chắc muốn cũng ko được. Nếu hiện tại thì chấp nhận ko vào Nato và mất 4 tỉnh kia nữa anh Tin mới chịu. Khộ. Gì cũng có giá của nó chớ.
Kể ra chấp nhận bây giờ thì dân đỡ khổ.

toyota4r

Xe tải
Đi ra ngoài khuya quá là tao giết ko tha đúng ko cụ.
Giọng điệu giết người dân của chính mình ở Donbass từ năm 2014 đến giờ vẫn vậy, không thay đổi được.
8 năm qua Kiev cũng giết được 14k người dân của chính mình rồi đấy cụ nhỉ.
View attachment 7967745
Anh lạ nhề. Chiến tranh mà anh, nửa đêm anh chống lệnh giới nghiêm mò ra đường chi cho bom rơi đạn lạc? Tiện nhắc anh nhớ Putin đánh Chenya cũng làm vài chục ngàn dân thường "Nga" chết vì bom rơi đạn lạc đấy.

dong tam

Xe tải
Anh lạ nhề. Chiến tranh mà anh, nửa đêm anh chống lệnh giới nghiêm mò ra đường chi cho bom rơi đạn lạc? Tiện nhắc anh nhớ Putin đánh Chenya cũng làm vài chục ngàn dân thường "Nga" chết vì bom rơi đạn lạc đấy.
E vodka cụ vì cụ có tính kiên trì nhẫn nại của 1 giáo viên tiểu học. Nhưng lần sau e sẽ vang cụ :D

vo nho

Xe điện
Nói trắng ra là Nga hay cụ thể là anh Tin muốn kiểm soát các nước thuộc LX cũ và đặt xích vào cổ dắt Ukraina đi như kiểu đang dắt một số nước như Belarus. Anh Tin không chấp nhận được thực tế là dòng vốn và các ưu đãi của Nga chảy vào chỉ làm cho nạn tham nhũng, quan liêu ở Ukraina, Belarus ngày càng trầm trọng. Nền kinh tế của Ukraina khi thân Nga chẳng khác gì một con nghiện đeo ống thở. Nga cho vay tiếp thì sống, còn dừng lại là chết.

Tiền chủ yếu đổ vào túi các quan, chứ có làm cho cuộc sống của người dân bình thường tại Ukraina khá lên được đâu. Về cơ bản là dân Ukraina khi đó là rất nghèo. Đối với họ di dân sang các nước Bắc và Tây Âu khi đó là một lựa chọn. Cách đây mười mấy năm, em học tiếng cùng với rất nhiều các bạn di dân từ Nga, Belarus, Ukraina, Armenia, Azerbaiịan sang PL. Đa phần họ sang theo đường kết hôn hoặc vợ chồng con cái bảo lãnh nhau sang. Thậm chí là các bạn người Estonia nhưng xuất phát từ vùng nói tiếng Nga cũng rất nghèo. Mức sống của Estonia cũng chỉ mới khấm khá mươi năm trở lại đây thôi. Trước bọn em tuyền đi tàu sang Talin để mua bia, rượu, thuốc lá vì giá cả bên đó rẻ hơn so với Bắc Âu rất nhiều. Mỗi lần mua là cứ phải tính bằng két và thùng để mang về uống dần.

Nga đánh Ukraina về cơ bản là Nga sợ xảy ra cách mạng cam tại chính Nga nếu lần lượt Ukraina và Belarus vào EU. Vì nếu Ukraina đã vào rồi thì khả năng sớm muộn Belarus cũng sẽ nối gót vào theo nếu Nga không "ngăn cản". Nga sở hữu số lượng đầu đạn hạt nhân nhiều nhất thế giới. Đội EU còn mong muốn sống hoà bình với Nga không được, chứ có thách kẹo chúng nó cũng không dám gây sự. Cái anh Tin lo là diễn biến hoà bình từ trong chính nội bộ nước Nga thôi. Giờ này mà cụ vẫn còn bàn việc đúng sai với nguyên nhân nữa thì lại quay về cãi nhau giữa hai bên thôi.
UKR không những không nghe Nga tìm cách thương lượng cho hòa bình giữa 2 nước còn de đọa phát triển hột nhân tiêu diệt nước NGa thì sao Nga không được tự vệ. Triều Tiên cách Mỹ cả 1 thái bình dương mà phát triển hột nhân bị cấm vận, đe dọa về an ninh kìa...cả LHQ cũng tham gia trong khi Triều Tiên đã rút khỏi các hiệp định về hột nhân.
Ở UKR chính anh TT ZE của UKR đã tuyên bố to và rõ ràng...thì anh PUTIN mới đánh cho. Giờ kêu ai.

Chỉnh sửa cuối:

tongphe

Xe tải
Khi được hỏi về 2 người chết khi cầu Crimea bị tấn công. Giám đốc cơ quan an ninh Ukraine trả lời : Mọi người nên tuân thủ lệnh giới nghiêm của chính phủ, đừng đi ra ngoài khuya quá.

Câu trả lời xuất sắc, vì Crimea vẫn là thuộc lãnh thổ của Ukraine.

Kiểu nhẹ nhàng, sâu cay thế này em thích. Chứ cứ "ngày phán xét" với "lạnh người, khủng khiếp" nghe gió máy quá. Lạm dụng làm mất hết cả tôn nghiêm :)

hoangvanhoan

[Tịch thu bằng lái]
Lên án thoải mái, nhưng đem quân vào chiếm đất người ta rồi sát nhập, dù là đất Myanmar hay đất U thì cũng đều sai lè ra cả
Ông nói thế nào ấy nhỉ? dân nó tự nguyện sát nhập sao nói là chiếm đất được.... nhìn cái hành động của chính quyền U cà thấy nó khốn nạn quá... nếu coi Crimea là dân của U Cà mà nó còn cắt điện cắt nước... thì thấy cái chính quyền kia khốn nạn rồi

DuongPago

Xe hơi
Vầng, đất nhà cụ có sổ đổ nhưng giờ em sang nhà cụ xong em đấm cụ, rồi tuyên bố cái vườn nhà cụ là của em cũng được nhỉ.
Đất nhà anh sổ hộ gia đình, ae ly khai rồi chứ ở đâu mà đòi sổ đỏ chính chủ mà ví với dụ 😂

Thắng Formosa

Xe tăng
Chechnya nó vi phạm hiệp ước, vẫn tiếp tục nuôi khủng bố nên Putin mới đem quân lần 2 đến dẹp loạn ấy chứ cụ. Còn dân Donbass họ chẳng khủng bố ai cả, họ chỉ không chấp nhận cuộc lật đổ chính quyền TT Zanukovych do họ bầu cử. Có vậy thôi mà Kiev giết thẳng tay ko tha đó cụ.

vo nho

Xe điện
Vầng, đất nhà cụ có sổ đổ nhưng giờ em sang nhà cụ xong em đấm cụ, rồi tuyên bố cái vườn nhà cụ là của em cũng được nhỉ.
Nhà cụ sổ chung, nhà có 5 anh em...giờ 4 đứa khác không muốn chung với cụ và lấy phần của mình ra ở riêng cụ ra đấm nói nó là đất của tao à? nược cười. Tham lam thế để cho người khác sống với chứ...

tuangiga31mes2c

Xe container
1 vụ đánh bom xe khủng bố cây cầu có gì mà nói hả cụ.
Gây chết cả trẻ em thì phải...vinh quang cua UKR đến thế là cùng.
1 vụ đánh bom dạng khủng bố, chết cả người dân vô tội mà cụ ấy cũng thấy hít hà được. Em thì chặn luôn nick đấy rồi. Vodka cụ vì đã kiên nhẫn trả lời cho cụ ấy.

Thắng Formosa

Xe tăng
- Các tím vào xem phó TT Mỹ nói gì nè. Đừng mang đạo đức ra giao giảng nữa nhé nhạt lắm.
Mục đích giảm dân số thế giới để Mỹ hưởng lợi, với khả năng này thì có thể Ukr bị diệt chủng cao lắm :-o
Ý là càng nhiều người chết thì Mỹ càng có lợi. Trong mắt Mỹ chỉ có tiền và mạng sống của dân Mỹ, các tộc khác chết hay ko ko quan trọng, miễn sao có tiền về cho Mỹ là dc.

vo nho

Xe điện
Chechnya nó vi phạm hiệp ước, vẫn tiếp tục nuôi khủng bố nên Putin mới đem quân lần 2 đến dẹp loạn ấy chứ cụ. Còn dân Donbass họ chẳng khủng bố ai cả, họ chỉ không chấp nhận cuộc lật đổ chính quyền TT Zanukovych do họ bầu cử. Có vậy thôi mà Kiev giết thẳng tay ko tha đó cụ.
Đồng quan điểm với cụ...người chống lại kẻ bạo loạn lại bi vu cho thành bạo loạn.

Thắng Formosa

Xe tăng
À ra vậy. Chính phủ Ukraine thực ra cũng đi chống khủng bố ở Donbass đấy chứ cụ.

Giao tranh tiếp tục diễn ra trong suốt mùa hè năm 2014 và đến tháng 8 năm 2014, "Chiến dịch chống khủng bố" của Ukraine đã có thể thu hẹp đáng kể lãnh thổ dưới sự kiểm soát của các lực lượng thân Nga, và gần giành lại quyền kiểm soát biên giới Nga-Ukraine. . Để đối phó với tình hình ngày càng xấu đi ở Donbas, Nga từ bỏ cách tiếp cận được gọi là " chiến tranh hỗn hợp " và bắt đầu tiến hành hoạt động quân sự khu vực.

Đó chỉ là tên gọi của chính quyền Kiev, còn bản chất nó lại chẳng có cuộc khủng bố nào của dân quân Donbass vào đất nước Ukraine cả. Kí cả Minsk1 Minsk2 rồi mà Kiev vẫn nhận vũ khí từ phương Tây để bắn sang Donbass thì chưa biết bên nào mới là khủng bố đâu cụ.

XSim

Xe container
Cầu Kerch coi như hỏng một nhịp, thấy Nga nói là bị xuồng không người lái tấn công. Đây có vẻ là hệ thống bảo vệ cầu đã để lọt rồi.

Với công nghệ lắp ghép cầu hiện nay thì thay nhịp cầu mới cũng nhanh thôi. Như em đã nói, Nga nên chuẩn bị trước trong kho vài nhịp cầu sẵn để khi bị phá thì lắp vào luôn :D

Lắp một nhịp này có khi cũng rẻ chi phí cỡ vài triệu USD, bằng Uk bắn một quả Patriot :)) Tuy nhiên Nga cần phải xem lại cách phòng thủ cầu mới được, hay các ông Nga tính chán rồi, chi phí phòng thủ tốn hơn phí sửa cầu :))

Trạng thái
Thớt đang đóng