[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

nhuataiche

Xe container
Hay quá, em vừa post một link phía trên. Cụ có clip Ukraine hay Nga chạy thục mạng thì cụ cứ post lên cho mọi người cùng xem, cảm ơn cụ.
Tôi ko mất thời gian với mấy cái clip, tôi chỉ xem bản đồ ! Xem cái chính thôi, mấy cái lặt vặt tính sau !

nhuataiche

Xe container
Cái hay của thời nay là video clip, nhưng nó cũng dẫn tới hệ quả là một số người không biết xem bản đồ hoặc không hiểu bản đồ nói cái gì. Trong khi học sinh lớp 7 đã được học xem bản đồ rồi.

Bạn cứ xem clip, còn tôi thì xem bản đồ. Nga đã chạy thục mạng về hướng Tây, và đang chuẩn bị chạy nữa đây !

nhuataiche

Xe container
Để e điểm tí lặt vặt cho cụ phát:
Diệt khoảng 3 hệ thống S400
Cá sấu gần như tuyệt chủng
Su35 đi bán sắt vụn liên tục
T90 liên tục bay nóc
Đưa hạm đội biển đen về ao làng Sochi, ko dám dám bén mảng Crimea, cộng với spam tên lửa giảm hẳn. Tàu ngầm, khu trục, khinh hạm đi bán sắt vụn hết.
Nối lại xk ngũ cốc mà ko cần thoả thuận với nga
Đưa lượng tank U trên lý thuyết cân bằng tank Nga
Ukr đã có thời điểm bắn pháo nhiều hơn pháo Nga
Ukr tích trữ UAV từ sx và nhận viện trợ nhiều hơn hẳn quân Nga
Sương sương thế + mấy ngôi làng Robotyne + vào thu hốt trọn lữ đoàn tấn công adviivka mỗi ngày ngàn lính + trăm thiết giáp
mấy cái này ko có trên bản đồ cụ ạ!
Có trên bản đồ hết đó bạn.

Thiệt hại nặng nề thế thì chỉ có chạy bỏ vị trí đóng quân lại, chứ binh lực đâu mà giữ ! Nhìn bản đồ là thấy ngay là Nga phải bỏ bao nhiêu vị trí ở phía Đông để tháo chạy về phía Tây ! Mà chạy chắc cũng vài trăm km rồi và sắp chạy bán mạng nữa đây !

nhuataiche

Xe container
Ý cụ là em không thích xem bản đồ nên không bằng học sinh lớp 7 à? Cũng được cụ cứ lim dim tưởng tượng vậy, nếu điều đó làm cụ vui.
Bạn chắc chắn lúc nào cũng vui, vì bạn có xem bản đồ đâu !

nhuataiche

Xe container
Kết quả cuộc chiến ko quyết định ngày 1 ngày 2 đâu cụ mà cứ kết luận sớm làm gì. Khi nào 2 bên ngồi vào bàn đàm phán thì mới biết đc 2`
2 bên là 2 bên nào vậy cụ ? Ukr thì chắc chắn ko đàm phán rồi, do ông chủ không cho phép.

Why4586

Xe buýt
Để e điểm tí lặt vặt cho cụ phát:
Diệt khoảng 3 hệ thống S400
Cá sấu gần như tuyệt chủng
Su35 đi bán sắt vụn liên tục
T90 liên tục bay nóc
Đưa hạm đội biển đen về ao làng Sochi, ko dám dám bén mảng Crimea, cộng với spam tên lửa giảm hẳn. Tàu ngầm, khu trục, khinh hạm đi bán sắt vụn hết.
Nối lại xk ngũ cốc mà ko cần thoả thuận với nga
Đưa lượng tank U trên lý thuyết cân bằng tank Nga
Ukr đã có thời điểm bắn pháo nhiều hơn pháo Nga
Ukr tích trữ UAV từ sx và nhận viện trợ nhiều hơn hẳn quân Nga
Sương sương thế + mấy ngôi làng Robotyne + vào thu hốt trọn lữ đoàn tấn công adviivka mỗi ngày ngàn lính + trăm thiết giáp
mấy cái này ko có trên bản đồ cụ ạ!
Video bác xem thì có thể làm giả, có thể phao tin, có thể đăng đi đăng lại, thậm chí có thể copy của đối thủ thành của mình nhưng bản đồ thì không sai được, kể cả bộ quốc phòng của Uca. Người ta nói phải thì bác nên nghe.

nhuataiche

Xe container
Em thấy Sochi ở phía Đông Nam bán đảo Crime cụ ạ, nơi mà hạm đội Biển Đen lừng lẫy dạt về đó?
Bản đồ của cụ bị ngược ah? Hay là trình đọc bản đồ của cụ ở

level cao siêu quá rồi?
Ý bạn là Ukr đã chiếm được biển Đen chứ gì ? Chiếm nhờ xuồng hay nhờ lính thủy biết bơi vậy ? Chứ tàu thì không có rồi đó !

Why4586

Xe buýt
Lại thêm 1 cụ giỏi địa lý, cụ cho em hỏi Sochi ở phía nào so với Crimea ạ?
Nói thật là em đọc bình luận của cụ, em kết luận cụ đang nói cho sướng là chính, căn bản không nhìn được bức tranh tổng thể của trận chiến hiện tại. Nên em nghĩ cụ hỏi vì mục đích gì cụ cũng chả biết nên em nói chuyện với cụ căn bản không cùng 1 tần số.

nhuataiche

Xe container
Phát ngôn chí phải.
Ông chủ Ukr là người dân Ukr, họ bầu lên ông tổng thống Zelensky, ông Zelensky ký luật ko đàm phán với chính quyêtn Putin!
Cụ nói ông chủ ko cho phép quả thực là hiểu biết về luật pháp!
Tôi cũng hiểu biết nhiều thứ khác nữa bạn, ví dụ như Ukr đang trên con đường thắng lợi và Nga đang tháo chạy về phía Tây.

Trong điều kiện như vậy chả bên nào chịu đàm phán đâu bạn !

winterrain7x

Xe tải
Theo cụ NATO thắng ở cuộc chiến trên thì NATO hôi được cái của gì của Kosovo hay Nam Tư? NATO không sát nhập Kosovo, cũng chẳng chiếm hay sát nhập 1 mảnh đất nào của Serbia hay các nước từng thuộc Liên bang Nam Tư khác:

Mục tiêu của NATO trong cuộc xung đột Kosovo đã được nêu tại cuộc họp Hội đồng Bắc Đại Tây Dương được tổ chức tại trụ sở NATO tại Brussels ngày 12 tháng 4 năm 1999:[21]

Một kết thúc cho tất cả các hành động quân sự và chấm dứt ngay lập tức bạo lực và các hoạt động đàn áp của chính phủ Milosevic;
Rút tất cả lực lượng quân sự, cảnh sát và bán quân sự khỏi Kosovo;
Tổ chức sự hiện diện của hòa bình Liên Hợp Quốc tại Kosovo;
Sự trở lại vô điều kiện và an toàn của tất cả những người [di tản] và những người bị di tản;
Thiết lập một thỏa thuận khung chính trị cho Kosovo dựa trên Hiệp định Rambouillet, phù hợp với luật pháp quốc tế và Hiến chương của Liên hợp quốc.
Suốt ngày ra rả mục tiêu với chả hiến chương, không vì lợi ích thì bọn chúng tham gia chiến tranh làm gì. Tự nhiên xua dân đi chiến tranh vô ích thì chính dân nước nó cũng dậy bóp cổ cho chứ ở đây mà không được cái gì

quanggialai

Xe điện
Hay quá, em vừa post một link phía trên. Cụ có clip Ukraine hay Nga chạy thục mạng thì cụ cứ post lên cho mọi người cùng xem, cảm ơn cụ.
Coi tổng thể thì phải xem bản đồ chứ cụ
Vd như cái này

Còn clip chạy thục mạng thì thiếu gì cụ

Why4586

Xe buýt
Cụ nói toàn cái nhận định cá nhân của cụ về bản thân em, chứ ko thấy phản bác gì vè thông tin em đưa ra cả?
Đưa ra bản đồ nhưng chắc ko biết Sochi ở đâu nhỉ!
Quyết định rời hạm đội biển Đen đóng ở 1 nơi an toàn là cực kỳ chính xác. Nhưng khống chế biển Đen thì vẫn trong tầm tay NGA bởi vì tàu ngầm của họ ở đâu thì trời biết đất biết cụ nhé.

cenarius

Xe hơi
Lâu rồi ko lội thớt, mấy tay tím vẫn mang niềm tin là Ukraine đang bật lại được à? Win = tin truyền thông + comment còn thực tế sấp mặt ngoài chiến trường à?

baba77

Xe tăng
Lâu rồi ko lội thớt, mấy tay tím vẫn mang niềm tin là Ukraine đang bật lại được à? Win = tin truyền thông + comment còn thực tế sấp mặt ngoài chiến trường à?
Thắng ở đâu mà chả thắng mà cụ, ngồi xem họ bơm thổi Uc sắp tới cẩm linh bắt anh Tin cũng hay.

quanggialai

Xe điện
Em cũng xem Deep State Map nè, cụ zoom out ra vài phát, để xem biển đen rộng lớn thế nào cụ ah :)))
Em chả rảnh giống cụ. Em chỉ đối chiếu giữa các bản đồ khác nhau thôi. Thường là so sánh giữa bản đồ trên yandex của Nga với bản đồ trên google của Ukr.

Chỉnh sửa cuối:

quanggialai

Xe điện
Ôi cái kênh của cụ buồn cười quá, toàn kể chuyện ta thắng địch thua, rất phù hợp cho các cụ lim dim tưởng tượng. Em thì chịu.
Kênh nào chả buồn cười của cụ. Kênh của ukr mà cụ hay xem cũng chả khác đâu. Toàn thắng địch thua để cụ Lim dim tưởng tượng thôi. Nếu khách quan thì nhìn từ 2 phía. Xem cả 2: ukr thì qua tw, Nga thì qua Gr.

Why4586

Xe buýt
Oh hay, các cụ bảo là quân Nga chạy thục mạng về phía tây cơ mà, nguyên cái hạm đội to đùng dạt vòm về phía đông do bị bắn cháy nổ tá lả, lại tự huyễn là cực kỳ chính xác :))
Âu cũng là 1 cách nhìn, Bác thấy việc họ rút lui đảm bảo an toàn thành ra như thế này để bác thấy vui là được.Em không có ý kiến.

quanggialai

Xe điện
Ah. Tại em thấy các hường mấy hnay tinh thông địa lý, phán chắc nịch quân Nga chạy về hướng tây, mà không biết Sochi nằm ở đâu, nên mới nhắc các cụ zoom out ra 1 tí cho rõ thôi cụ ah!
Vậy thì cụ đi tìm cụ ấy mà nhắc. Liên quan gì tới em mà còm. Hay cụ quen tính vơ đũa cả nắm rồi

Trạng thái
Thớt đang đóng