[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

red_dragon88

Xe tăng
Cuộc chiến chớp nhoáng, dồn dập và thắng nhanh... kế hoạch và mục tiêu là thế. Nhưng ko phải lúc nào cũng thành công, sẽ có những phát sinh ngoài ý muốn, không lường trước đc.
Hiện nay cuộc chiến giằng co thế này sẽ "mệt" cho tất cả các bên tham gia trực tiếp và gián tiếp về kinh tế.
Thiệt hại về người và của nhất thì vẫn là trong vòng xoáy Nga vs Ukr.
Vì quân đội Ukr đã tổ chức phòng ngự phản công hiệu quả ngoài dự đoán nên mới dẫn đến tình thế hiện nay. Chưa thể tiên lượng đc bên nào sẽ là bên đạt đc mục tiêu đề ra trong cuộc chiến này.

ongtrumxd

Xe buýt
Vâng, đây là dấu hiệu Nga đang mạnh lên hay yếu đi cụ nhỉ?
Khó nói, nhưng theo e thì quyết tâm của U sẽ cao hơn của Nga.
Nhiều cụ sẽ nói rằng Nga đã chiếm được 1 số vùng đất, và nếu giờ đàm phán, họ sẽ có lợi hơn, vd như hợp thức hóa được 1 phần trong những vùng họ chiếm chẳng hạn.
Dĩ nhiên người U biết điều đó, và đó là vì sao chắc chắn họ sẽ không đàm phán.
Cụ Biden và anh Tổng thư ký NATO cũng nói rõ rồi, kết thúc chiến tranh tùy thuộc vào người Nga, chỉ cần họ hạ vũ khí và rút quân, sẽ không còn chiến tranh nữa. Quân U chắc chắn là không rảnh để đuổi theo quân Nga vượt qua biên giới rồi.

Mandalord

Xe điện
Lại hay rồi đây, Ukraine muốn khiếu nại Ba Lan, Hungary lên WTO vì chặn ngũ cốc của họ. Ba Lan đáp trả về việc dừng viện trợ vũ khí cho Ukr. Có vẻ Ukr đang chọn cái lợi nhỏ mà bỏ cái lợi lớn.
https://www.politico.eu/article/ukraine-will-sue-poland-hungary-and-slovakia-over-agricultural-bans/

a_m_d

Xe điện
Vì quân đội Ukr đã tổ chức phòng ngự phản công hiệu quả ngoài dự đoán nên mới dẫn đến tình thế hiện nay. Chưa thể tiên lượng đc bên nào sẽ là bên đạt đc mục tiêu đề ra trong cuộc chiến này.
Đến giờ này theo em nghĩ thì sẽ chẳng có bên nào đạt đc mục đích như dự định nữa.
Đánh kiểu giằng co thế này cho thấy ko có tính đột phá nữa, ít nhất tại thời điểm này.
Có lẽ sẽ phải điều chỉnh lại mục đích để phù hợp với điều kiện thực tế hơn.

red_dragon88

Xe tăng
Đến giờ này theo em nghĩ thì sẽ chẳng có bên nào đạt đc mục đích như dự định nữa.
Đánh kiểu giằng co thế này cho thấy ko có tính đột phá nữa, ít nhất tại thời điểm này.
Có lẽ sẽ phải điều chỉnh lại mục đích để phù hợp với điều kiện thực tế hơn.
Tại thời điểm này em cũng cho là vậy. Còn thời gian tới, nếu muốn đạt đc các mục tiêu ban đầu thì quân đội Nga cần mở những cuộc tấn công quy mô cấp chiến dịch, đánh vỡ đc phòng tuyến quân Ukr, bao vây tiêu diệt chủ lực quân Ukr thì mới tạo đc đột phá. Ưu thế áp đảo trên chiến trường sẽ tạo ưu thế trên bàn đàm phán.

nhat quang tran

Xe tải
Em lại thấy cũng không hẳn. Em nghĩ Nga muốn đánh tiêu hao còn vì những mục tiêu liên quan đến địa chính trị nữa. Để thế giới thấy bộ mặt thật của Phương Tây, để châu Âu kiệt quệ do chi phí tăng đến mức không cạnh tranh nổi ,Phi đô la hóa... Cuộc phản công của Uca được chuẩn bị kỹ, khí tài xịn xò nhưng ko động nổi được đến vòng tuyến đầu tiên. Điều này có thể kết luận luôn là khi mở màn chiến tranh, báo chí tung hô Uca thắng lớn nhưng khả năng cao sự thật không như thế. Có thể Nga thiệt hại còn ít hơn nhiều so với chúng ta tưởng .Họ còn chưa dùng đến vũ khí hủy diệt như FAB 1500.
qua cuộc chiến này em đã thấy bộ mặt của phương tây rồi cụ ạ:)) nếu ko có phương tây thế giới này chắc chỉ còn vài chục nước. thằng cướpđât , sáp nhập muốn vặc mặt thằng bảo vệ công lý. các cụ thật là hài hước

quanggialai

Xe điện
Có đây cụ, điều kiện của trộm chó đưa ra để giảng hòa là chủ nhà phải chấp nhận mất con chó.
View attachment 8094131
vẫn là từ tháng 6 như còm em đã nêu. Từ tháng 6 đến nay chả thấy kêu nữa

Why4586

Xe buýt
qua cuộc chiến này em đã thấy bộ mặt của phương tây rồi cụ ạ:)) nếu ko có phương tây thế giới này chắc chỉ còn vài chục nước. thằng cướpđât , sáp nhập muốn vặc mặt thằng bảo vệ công lý. các cụ thật là hài hước
Theo em Bác chỉ cần biết về phần ngọn, không muốn hiểu hoặc cố tình không hiểu gốc của vấn đề. Cũng ko muốn tin sự thật về chiến tranh ở Iraq, Nam Tư, Lybia, Pagetin... đã xẩy ra trong 10 năm qua.
Nếu Uca muốn sống hòa bình, muốn yên ổn thì không ai tự dưng đi đánh cả. Họ chọn đi theo phe không dấu diếm dã tâm muốn nước Nga tan rã, hoặc quây họ lại để làm họ suy yếu. Không những vậy, họ còn sẵn sàng đứng ngay hàng đầu, làm tiền đồn luôn - Tâm lý thông thường của 1 dân tộc mạnh thì họ sẽ không bao giờ để chuyện ấy xẩy ra.

Chỉnh sửa cuối:

quanggialai

Xe điện
Giúp các cụ, dạo này về đàm phán theo e thấy phía Nga có vẻ mềm mỏng hơn:

" Hiện tại không có điều kiện tiên quyết nào để nối lại đàm phán"
Câu này có khác gì từ chối đàm phán đâu ạ ?

ongtrumxd

Xe buýt
" Hiện tại không có điều kiện tiên quyết nào để nối lại đàm phán"
Câu này có khác gì từ chối đàm phán đâu ạ ?
Ủa, cụ hiểu câu trên thế nào? Theo e hiểu thì với Nga không cần điều kiện tiên quyết nào để nối lại đàm phán, so với lúc trước là đòi U phải công nhận các vùng Nga đã sát nhập rồi mới đàm phán, cũng coi như là mềm mỏng hơn.

quanggialai

Xe điện
Vậy hả cụ, em thấy cụ lập luận không logic lắm
như thế nào ạ.
vd em với cụ: tháng 6 em nói với cụ "hãy đàm phán đi" => thực sự em muốn đàm phán đấy
bây giờ tháng 9 phóng viên hỏi về đàm phán em bảo " hiện tại không có điều kiện tiên quyết nào để nối lại đàm phán " => Cụ muốn đàm với em lúc này thì cụ cần thông báo và đáp ứng những điều kiện em đưa ra còn không thì khỏi đàm

quanggialai

Xe điện
Ủa, cụ hiểu câu trên thế nào? Theo e hiểu thì với Nga không cần điều kiện tiên quyết nào để nối lại đàm phán, so với lúc trước là đòi U phải công nhận các vùng Nga đã sát nhập rồi mới đàm phán, cũng coi như là mềm mỏng hơn.
cụ thay chữ "cần" vào chữ "Có" rồi
không có điều kiện tiên quyết # không cần điều kiện tiên quyết

ongtrumxd

Xe buýt
cụ thay chữ "cần" vào chữ "Có" rồi
không có điều kiện tiên quyết # không cần điều kiện tiên quyết
Đơn giản với câu hỏi: Để nối lại đàm phán có điều kiện tiên quyết nào không? vậy ý anh Peskov là không?
Mà có lẽ cần bản tiếng Nga hoặc tiếng Anh để biết chính xác anh Peskov nói gì.
Nhưng phía Nga có vẻ nói về đàm phán nhiều hơn bên U trong thời gian gần đây.

Why4586

Xe buýt
Vâng, em đọc thấy không rõ ràng gì cả. Cụ nêu rõ mục tiêu đó được không?
Chiến dịch quân sự ở Donbass
Nga phát động chiến dịch quân sự đặc biệt tại Ukraina vào ngày 24/2. Tổng thống Putin gọi mục tiêu của nó là "bảo vệ những người đã bị chế độ Kiev đàn áp và diệt chủng trong 8 năm qua". Ông lưu ý rằng chiến dịch quân sự đặc biệt là một biện pháp bắt buộc, Nga "không còn cơ hội để làm khác, rủi ro về an ninh đã được tạo ra đến mức không thể phản ứng bằng các biện pháp khác."
Theo ông, Nga đã cố gắng trong 30 năm để thỏa thuận với NATO về các nguyên tắc an ninh ở châu Âu, nhưng để đáp lại, Nga đã phải đối mặt hoặc với sự lừa lọc và dối trá cay độc, hoặc bị gây áp lực và tống tiền, trong khi đó liên minh này bất chấp sự phản đối của Matxcơva lại dần dần mở rộng và tiếp cận với biên giới của Liên bang Nga.
Em trích sputnik bác nhé

hhnd

Xe tăng
- Lạc đề
Dừng đăng bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

NualycafE

Xe buýt
Khi cần thì trích dẫn VnExpress, khi trái ý thì "đám VnExpress không phải báo chính thống "
Tranh biếm họa phát ngôn của Tổng thống Ba lan Andrzej Duda về quan hệ với Ukraine.

Trong một cuộc họp báo ở New York , tổng thống Ba lan Andrzej Duda : “Ukraine đang hành xử như một người đuối nước, bám víu vào mọi thứ có thể… nhưng chúng tôi có quyền tự bảo vệ mình trước những tổn hại xảy ra với chúng tôi”.

"Người đuối nước cực kỳ nguy hiểm. Anh ta có thể kéo bạn xuống vực sâu... đơn giản là dìm chết người cứu hộ", Duda nói. Ông này cũng nói tiếp: “Chúng tôi phải hành động để bảo vệ mình khỏi những tổn hại đang xảy ra , bởi vì nếu người đuối nước… dìm ta, người đó cũng không thể nhận được giúp đỡ , vì vậy, chúng tôi phải quan tâm đến lợi ích của mình và chúng tôi sẽ thực hiện điều đó một cách hiệu quả và dứt khoát”, Duda nói.

View attachment 8093945

Cái báo vn tàu nhanh này nếu nó trung thực đầy đủ thì phải full ko che như này, đằng này nó lờ cúp luôn cái đoạn hay nhất anh Đu phát biểu, chỉ đưa cái tin thực tế ko thể chối cãi được là cắt suất ăn rồi, vậy mới gọi nó là loại báo cà tím
Ai theo dõi chả biết, dăm ba thể loại nick mới cứng vào đòi phân tích đưa tin với thế nào là tiêu chuẩn kép
Sáng lướt tin chiến sự iem cười rồi, giờ cười ko ngừng với các bạn đọc :))

KoThich

Xe buýt

crYztaL

Xe buýt
Cái báo vn tàu nhanh này nếu nó trung thực đầy đủ thì phải full ko che như này, đằng này nó lờ cúp luôn cái đoạn hay nhất anh Đu phát biểu, chỉ đưa cái tin thực tế ko thể chối cãi được là cắt suất ăn rồi, vậy mới gọi nó là loại báo cà tím
Ai theo dõi chả biết, dăm ba thể loại nick mới cứng vào đòi phân tích đưa tin với thế nào là tiêu chuẩn kép
Sáng lướt tin chiến sự iem cười rồi, giờ cười ko ngừng với các bạn đọc :))
Cựu Tổng biên tập VNE đăng bài ủng hộ Ukr trên FB cá nhân từ ngày đầu cuộc chiến. Vợ em đọc còn cười bảo báo chí mà lại đứng hẳn về 1 bên là dở rồi :)

losedow

Xe buýt
Chắc hồi 1900 không có các nước phương Tây cụ nhỉ.

Ghi chú: màu hồng là Anh, màu xanh nước biển là Pháp. Ngoài ra còn có Hà Lan, Nhật các kiểu. Không có triều tiên hàn quốc gì hết.

Trạng thái
Thớt đang đóng