[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

a_m_d

Xe điện
Em nghĩ các Chã cũng nên tính đến việc bị cho bám cửa sổ là cũng hết luôn bất cứ tương tác gì ở thớt, bị xì lốp cũng thế, chứ để người ta bị nhốt ở ngoài như vậy, người ta kiểu gì chả nhặt gạch đá ném vào trong, chả có văn hoá tẹo nào.
Em ko quan trọng việc vang với vodka...
Nhưng có chính kiến, quan điểm dù đúng, sai thế nào thì cũng nên công khai và rõ ràng...
Chứ ko nên "nhặt gạch đá ném vào trong" dấu tay.

a_m_d

Xe điện
Nhìn tên và ảnh đại diện của cụ em lại hóng tin các chuyến bay của Thiên Nga Trắng
Mấy con này cứ xuất hiện là lại có nhiều thằng thở khẽ
Trận địa phòng không của Ukr đánh chặn đạt tỷ lệ 100%
Tên lửa kinzhal còn bị đánh chặn... thì Thiên Nga Trắng hay Đen ko ăn thua đâu Cụ ơi :)

tratida

Xe container
Người dân còn tin yêu bầu làm tổng thống thì còn làm thôi. Chả có tổng thống nào lên được nếu người dân ko chọn cả
Chứ mấy câu em tôi rằng, tôi tin rằng, có lẽ rằng... nghe mắc cười lắm
Nghe giọng văn là biết rồi. Nhiều tài nguyên mà an ninh kém thì cũng mất hết. An ninh mạnh thế mà nó còn cho nổ đường ống làm ăn đấy còn gì

Sent from Other Universe via OTOFUN

TU160M2

Xe tăng
- Vi phạm:
+ Đăng bài có ngôn ngữ không phù hơp
+ Liên tục đăng bài lấy từ nguồn khó kiểm chứng
Xử lý: Dừng đăng bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

a_m_d

Xe điện
Nên với không nên là vấn đề ở góc độ người làm việc đó, nó là vấn đề thuộc về phạm trù đạo đức và ứng xử xã hội, còn quy định thì em nghĩ là cần cân nhắc chuyện đó để giữ quy tắc hành xử cho phù hợp văn hoá, nó là cách quản lý. Vang với Vodka giờ này chỉ cho em thấy là có người quan tâm đến còm đó.
Có cánh truyền thông, thông tin nào thống kê Phương tây thiệt hại bao nhiêu Tướng, cố vấn và 1 số thành phần ngụy trang kể từ đầu cuộc chiến ko Cụ :))
Chẳng nhẽ từ đầu cuộc chiến đến giờ yếu tố Phương tây bất tử là sự thật sao.
Em lăn tăn từ hôm qua đến giờ, có vẻ vấn đề này bị "lập lờ" đi hay sao ý :D

a_m_d

Xe điện
Mấy mợ bán hàng nước quấn mạng che mặt bên Trung Đông bẩu là cứ thấy tướng nào đi du lịch, leo núi, tắm biển, rơi máy bay riêng hay tai nạn giao thông ở quê nhà là có trợ cấp censored cụ ạ, cụ tạm thời theo dõi qua các tin tai nạn cụ nhé, cũng không thống kê hết được vì lúc đăng lúc không, chỗ này đăng chỗ kia không đăng tuỳ màu cờ.
Vâng Cụ, có lẽ cũng là 1 kiểu công khai theo tiêu chuẩn Phương tây. Tuy hơi lạ lẫm 1 chút, nhưng lâu dài chắc sẽ quen thôi.
Em vẫn đồ rằng họ bất tử thặc... nhưng có lẽ là bất tử ở hình dạng khác.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Hí hí, cụ đừng nói chuyện với giọng khiêu khích như thế, em bình luận theo sự việc, em không thích nói chuyện với một người suốt ngày dỗi, cảm giác như thể em là người lớn bắt nạt trẻ nhỏ, rất không hay cụ ạ.
Chuyện chiến trường bây giờ nhiều tướng lĩnh về hưu online phân tích chiến trường lắm, họ nói có sách mách có chứng, xem được cũng hiểu ra nhiều điều, đặc biệt nhất là họ nói ngược khá nhiều với media Tây, những dự đoán của họ cũng nhiều cái đúng, nên đương nhiên em phải tín nhiệm họ hơn chứ.
Cụ nói Nga bỏ chạy, cụ có tư duy không đấy, Nga mà bỏ chạy thì làm sao có chuyện ngày nào cũng đánh nhau ở đấy được, cụ có thấy lời của cụ vô lý không, bỏ chạy rồi mà hôm sau vẫn đánh nhau ở đấy, tuần sau cũng vẫn đánh nhau ở đấy, thế là bỏ chạy à, đến là buồn cười. Như tình huống ngày nào cũng đánh nhau ở một chỗ, người ta nói là giằng co, chứ không ai nói bỏ chạy, mà đã giằng co thì không có chuyện 1 bên đã chiếm được, mà đã giằng co thì bên nào bị loại nhiều lính hơn thì có thể nhận định được tình hình rồi.
Em nhớ có người vừa nói với em rằng chiến tranh không phải là game, thế mà em lại thấy những tư duy đánh game ở đây.
Cụ rảnh thế. Một mình cụ quạt 24/7 như vậy có mỏi tay không cụ.

Cụ gay gắt thế. Vụ chọn lẽ phải chứ ko chọn phe ko phải cụ ấy tự nghĩ ra đâu. Cụ mắng cụ Tôn thế làm e buồn cười quá cơ ;))
Diễn đàn nhưng một số cụ dường như 'lạm quyền' cụ ạ, tự cho mình cái quyền quy kết người khác

Thiên Nga Trắng mà bay thì sẽ mang tính răn đe cụ ạ, hôm vừa rồi Kim đại soái sang chơi, phía Nga khoe con tên lửa KH-BD tầm bắn 6500km, nhìn ảnh chụp thấy bị hấp dẫn lắm, nếu có đầu đạn nuke và đưa lên Thiên Nga Trắng thì em nghĩ chả thằng đầu sỏ ở xa nào chạy thoát, nhưng U thì không có chuyến nào của Thiên Nga Trắng, em nghĩ vậy, khoảng cách của U quá gần, các máy bay ném bom khác làm là đủ, không cần đến hàng khủng.
Em đồng ý quan điểm của cụ, tên lửa mới kia vẫn còn 'bí ẩn' nên chưa rõ thực hư ra sao. Với thông tin tầm bắn xa như vậy là để 'răn đe' mấy anh xa xa, còn Ukr thì Nga còn nhiều lựa chọn. Vấn đề hiện nay là 'lựa chọn mục tiêu có giá trị' để rửa mặt sau mấy vụ tại Crimera kia.

Lợi ích quốc gia vẫn là trên hết

Ba Lan, Slovakia và Hungary sẽ thách thức EU và gia hạn lệnh cấm nhập khẩu ngũ cốc từ Ukraine

a_m_d

Xe điện
Nga ra mắt phương tiện chuyên 'săn lùng' xuồng cảm tử Ukraine
Nga mới đây đã cho ra mắt thuyền điều khiển từ xa GRK-700 Vizir - phương tiện chuyên dùng để đối phó với những cuộc tập kích bằng xuồng cảm tử (USV) ngày càng tăng của Ukraine.

"Mất bò mới lo làm chuồng".
Ko rõ có hiệu quả không.

a_m_d

Xe điện
Video đặc nhiệm Ukraine thu giữ radar Nga khi đổ bộ lên giàn khoan gần Crưm
Khi đổ bộ lên giàn khoan ngoài khơi bán đảo Crưm, hay còn gọi là tháp Boyko, lính đặc nhiệm Cục Tình báo Quốc phòng Ukraine (DIU) đã thu giữ hệ thống radar Neva-B của Nga.

Nga lại mất mớ công nghệ nữa rồi.

a_m_d

Xe điện
NATO nói yêu cầu vũ khí của Kiev vượt khả năng, Hàn Quốc sẵn sàng hỗ trợ Ukraine
Chủ tịch Ủy ban quân sự Tổ chức Hiệp ước Bắc Đại Tây Dương (NATO), Đô đốc Rob Bauer cho biết, yêu cầu cung cấp vũ khí và đạn dược của Kiev vượt quá khả năng của NATO.

1 Tổ chức quân sự lớn nhất thế giới. "Không có chuyện NAT0 hết vũ khí, đạn dược".

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
NATO nói yêu cầu vũ khí của Kiev vượt khả năng, Hàn Quốc sẵn sàng hỗ trợ Ukraine
Chủ tịch Ủy ban quân sự Tổ chức Hiệp ước Bắc Đại Tây Dương (NATO), Đô đốc Rob Bauer cho biết, yêu cầu cung cấp vũ khí và đạn dược của Kiev vượt quá khả năng của NATO.

View attachment 8086693

1 Tổ chức quân sự lớn nhất thế giới. "Không có chuyện NAT0 hết vũ khí, đạn dược".
Thì rõ ràng là phương Tây muốn Nga mất máu từ từ, nó giống như kiểu nấu ếch thôi.
Hàn thì rõ là 1 tay chơi mới nổi trên thị trường vũ khí. 1 phần do sức ép từ Mỹ, 1 phần nó muốn nhờ cuộc chiến này thử nghiệm thực chiến cho đám vũ khí của nó luôn. Quá hoàn hảo.

Chỉnh sửa cuối:
Có thể cũng không cần, vì mùa đông sắp đến, Nga lại diễn lại bài cũ đánh trạm điện và đánh đầu mút vận chuyển xăng dầu, thế là đủ để hành xác đối phương. Nga vẫn túc tắc thế này đến sang năm, đợi biến ở chỗ khác rồi điều chỉnh tiếp, nhưng em dự là chỗ khác mà có biến thì Nga sẽ đánh kiểu khác ngay.
Khả năng cao là như vậy, cả Ukr và PT đều lo ngại về vấn đề này.

Ngoại trưởng Đức Annalena Baerbock cảnh báo Nga muốn người Ukraine “cóng đến chết” khi thời tiết lạnh giá kéo đến. Oleh Kiper, thống đốc vùng Odesa, hôm qua cảnh báo rằng nước này sẽ phải đối mặt với một mùa đông “khó khăn”.

honglong1

Xe điện
Bakmut giờ đang có tin là U cà đã chiếm được khu Giáo đường trong Bakmut, khu này giờ nhà cửa sập hết, sắp thành bình địa rồi, nhưng chiếm được khu này thì U cà nối được tiếp vận đến được Bakmut. Trận chiếm khu Giáo đường phía U đã huy động nhiều đơn vị thiện chiến và vũ khí hạng nặng, nhờ vậy họ đánh bật được quân Nga ở đây. Tuy nhiên các cao điểm quanh Bakmut thì quân U chưa tiến đánh, nên lại hình thành giằng có bao vây. Nói tiến triển của U đáng lẽ phải nói hướng Bakmut mới đúng, chứ những hướng khác đều méo cả, nhất là Rabotyno.
U đang đánh Soledar để bao vây lại Bakmut mà, Bakmut thì Nga mới chiếm được không kịp bố trí phòng thủ nên chắc dễ đánh hơn.

Video đặc nhiệm Ukraine thu giữ radar Nga khi đổ bộ lên giàn khoan gần Crưm
Khi đổ bộ lên giàn khoan ngoài khơi bán đảo Crưm, hay còn gọi là tháp Boyko, lính đặc nhiệm Cục Tình báo Quốc phòng Ukraine (DIU) đã thu giữ hệ thống radar Neva-B của Nga.

View attachment 8086691

Nga lại mất mớ công nghệ nữa rồi.
Ra đa giám sát hàng hải thôi mà cụ. Tàu dân dụng cũng có.
Kiểu tương tự của anh gà tây

a_m_d

Xe điện
Nato cũng phải có bước đi để chuyển dịch sang kinh tế thời chiến cụ ạ, em thấy vẫn hơi chậm, có lẽ tại đông người lắm ý kiến nên không ra quyết sách nhanh được, lôi Hàn Quốc vào là hợp lý, tiêu tiền của Hàn Quốc cho đỡ phải chi nhiều, Nhật Bản cũng vậy rồi.
Thấy bẩu Hàn sẽ tham gia vào công cuộc hỗ trợ cơ sở hạ tầng, tái thiết...
Ko rõ có nhúng chút nào vào quân sự ko :)

Trạng thái
Thớt đang đóng