[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

ca_kiem

Xe container
Nếu chỉ nhận viện trợ thì không ai gọi là công cụ. Nhưng Uca có dấu hiệu công cụ bởi vì những lý do sau:
- Nếu họ vì dân tộc mình thì không bao giờ đưa bom chùm, đạn uradium nghèo để về bắn phá trên lãnh thổ nước mình. Trong khi Nga họ cũng có, họ không đưa ra dùng vì nghĩ cho thường dân Uca.
- Ngày xưa Hồng Quân Liên Xô tình nguyện ra trận, còn Uca thì ép buộc đi lính.
Tổng thống Uca cũng hơn 1 lần thừa nhận ông đánh Nga để giữ gìn an ninh CA rồi bác ơi.
Thời hồng quân liên xô là thời huy hoàng của Stalin và ông trùm KGB Beria ( ông này sau đó quả báo cũng bị bắn trong tầng hầm )…. Thời đó nó khắc nhiệt và tàn nhẫn hơn 20 lần thời putin bây giờ ;))….Với Stalin và ông trùm KGB Beria…không có khái niệm thích đi lính hay không thích đi, không có chuyện cầm tù ( tốn tiền nuôi )… đơn giản bòm phát đỡ mất thời gian.
Tóm lại thời KGB thịnh vượng không có khái niệm thích hay không thích.. tất cả phục tùng theo mệnh lệnh.
Trịch đoạn 1 số nhỏ chiến công Beria
“ …..
Vào ngày 5 tháng 3 năm 1940, sau Hội nghị Gestapo–NKVD thứ 3 được tổ chức ở Zakopane, Beria gửi một lá thư cho Stalin, trong đó ông cho biết tù nhân chiến tranh Ba Lan bị giữ tại các trại cũng như nhà tù ở Tây Belarus và Ukraina là kẻ thù của Liên Xô, và đề nghị xử bắn họ. Hầu hết những người này là sĩ quan quân đội, nhưng cũng có những nhà trí thức, bác sĩ, và linh mục cùng những người khác, tổng cộng lên tới trên 22.000. Với sự đồng ý của Stalin, NKVD của Beria đã tiến hành xử bắn họ.

Sau khi Lev Trotsky bị Ramon Mercader ám sát tại Mexico Cityngày 20/8/1940 theo lệnh Stalin, tất cả các nhân vật lãnh đạo có ảnh hưởng đến cuộc Cách mạng Nga đều bị chết ngoại trừ lãnh tụ tối cao Joseph Stalin. 15 thành viên của chính quyền Bolshevik đầu tiên thì hết 10 người đã bị xử tử và 4 người đã chết không giải thích được.

Beria là lãnh đạo cầm quyền lâu nhất và có ảnh hưởng nhất của lực lượng cảnh sát mật và tình báo thời Stalin, đã có được ảnh hưởng lớn nhất trong và sau thời Thế chiến II.

Why4586

Xe buýt
Em nghĩ kô phải. Mà đa phần người hâm mộ Nga cảm thấn chán nản và vỡ nhẽ ra nhiều điều. Họ yêu mến Nga vì cái gì ? Vì Nga hùng mạnh, vì Nga có vũ khí nguyên tử, vì Nga có hàng chục ngàn xe tăng, vì Nga yêu hòa bình đứng về phía yếu hơn.
Nhưng sau cuộc chiến hơn 1,5 năm này thì đa số nhận ra rằng họ ủng hộ 1 thứ rất bình thường hoặc tầm thường. Tự nhiên đi CDQSĐB bằng những lý lẽ chưa hợp lý, rồi tiện tay dắt dê chiếm đất nước khác, rồi suy yếu tới mức bản thân mình còn không bảo vệ nổi mình khi bị tấn công chìm hết soái hạm tới cảng biển tới tàu ngầm, quân thì chết hơn trăm ngàn, xe tăng thì cháy quá nửa .
Người hâm mộ cảm thấy tức giận vì đã đặt sai niềm tin. Chủ yếu là vậy.
Lý do đơn giản hơn nhiều.Như em biết thì sau khi tranh luận với các bác thân U, nghe nhiều câu vô lý quá, cãi lại bị lỡ lời nên Band nick hết. Chứ chả ai quay xe ạ.

Chỉnh sửa cuối:

TU160M2

Xe tăng
Kim Đại soái đi tham quan thị sát nhà máy sản xuất máy bay chiến đấu Sukhoi của Nga, đặt hàng mua máy bay cho chung quanh biết ngoan.

TU160M2

Xe tăng
Lý do đơn giản hơn nhiều.Như em biết thì sau khi tranh luận với các bác thân U, nghe nhiều câu vô lý quá, cãi lại bị lỡ lời nên Band nick hết. Chứ chả ai quay xe ạ.
Mấy tay đấy đi chỗ khác tự kỷ rồi cụ ợ :D

• Vodka
Reactions: A_S

ongtrumxd

Xe buýt
Nga cho/tặng anh Kim còn được, chứ anh ý lấy tiền đâu ra mà mua
Kim Đại soái đi tham quan thị sát nhà máy sản xuất máy bay chiến đấu Sukhoi của Nga, đặt hàng mua máy bay cho chung quanh biết ngoan.

Why4586

Xe buýt
Cụ đôi co làm gì với những người ủng hộ bọn xâm lược.
Rất mừng là càng ngày ở đây càng vắng bóng những người như vậy.
Như em đang thấy thì cuộc chiến giữa Nga - Uca thực chất là 1 cuộc chiến tranh ủy nhiệm giữa 1 bên là Nga, 1 bên là Mỹ + Phương Tây. Mà cụ đang theo phe của bên đã từng gây ra cái chết của hàng triệu dân Irac,làm tan rã Nam Tư, đánh Afghanistan. Nên nếu không tự biết mình là ai thì đừng vội đánh giá , phán xét người khác.

AcidS

Xe điện
Như em đang thấy thì cuộc chiến giữa Nga - Uca thực chất là 1 cuộc chiến tranh ủy nhiệm giữa 1 bên là Nga, 1 bên là Mỹ + Phương Tây. Mà cụ đang theo phe của bên đã từng gây ra cái chết của hàng triệu dân Irac,làm tan rã Nam Tư, đánh Afghanistan. Nên nếu không tự biết mình là ai thì đừng vội đánh giá , phán xét người khác.
Cụ liệt kê thiếu nước vừa bị một phát lũ quét chết khoảng 20.000 người...

TU160M2

Xe tăng
Cụ giải thích vô dụng, giờ chiến đấu giành lại lãnh thổ đã mất sau khi nghịch ngu nó là một điều thiêng liêng mà giờ các cụ ấy đang tôn vinh, còn tại sao nghịch ngu thì không thấy ai nhắc đến, tiêu chuẩn kép tè le mà cụ, cứ để các cụ ấy tự nhiên đi, gió đổi chiều rồi mà, như cụ nào đã nói, nên kệ nó mới hợp trend, thực tế các cụ ấy cũng cần có người phản đối, chứ nói những lời không đúng mãi cũng ngại lắm.

a_m_d

Xe điện
Quả thật, những ngày vừa qua Ukr đã giáng cho Nga từ những bất ngờ này, đến bất ngờ khác... Khiến cho Nga thiệt khá "nghiêm trọng". Tất nhiên, với 1 nước có tiềm lực sản xuất vũ khí, khí tài như Nga cũng có thể bù đắp, gia cố và nâng cấp các mục tiêu bị Ukr đánh phá.
Xong, nếu em là Phương tây thì em sẽ dũi Nga thật mạnh, ko cơ hội lúc này thì cõ lẽ sẽ chẳng còn cơ hội nào đẹp hơn lúc này nữa.
Nga đang "lịm" dần đều, chắc chừng 3 tháng nữa là "lịm" hẳn... lúc đó gió sẽ đổi chiều 1 cách rõ ràng hơn :))

• Vodka
Reactions: A_S

TONGIA

Xe lừa
Alexander III từng nói: “Nga chỉ có hai đồng minh: Lục quân và Hải quân”

Giờ họ đã có 3.
Thêm Không quân.

TU160M2

Xe tăng
Quả thật, những ngày vừa qua Ukr đã giáng cho Nga từ những bất ngờ này, đến bất ngờ khác... Khiến cho Nga thiệt khá "nghiêm trọng". Tất nhiên, với 1 nước có tiềm lực sản xuất vũ khí, khí tài như Nga cũng có thể bù đắp, gia cố và nâng cấp các mục tiêu bị Ukr đánh phá.
Xong, nếu em là Phương tây thì em sẽ dũi Nga thật mạnh, ko cơ hội lúc này thì cõ lẽ sẽ chẳng còn cơ hội nào đẹp hơn lúc này nữa.
Nga đang "lịm" dần đều, chắc chừng 3 tháng nữa là "lịm" hẳn... lúc đó gió sẽ đổi chiều 1 cách rõ ràng hơn :))
1 là màu đỏ vượt qua sông về phía Tây hoặc 2 là màu xanh vượt qua sông về phía Đông, đổi chiều nào đợi đến tháng 3 năm sau là biết cụ ạ :D

Cucumin

Xe điện

Rất có thể sẽ được xem JAS 39 chiến đấu thực sự.
Các phi công chiến đấu Ukraine đã hoàn thành khóa huấn luyện làm quen với máy bay chiến đấu JAS 39 Gripen.

Bộ trưởng Bộ Quốc phòng Thụy Điển, Paul Jonson, đã công bố điều này vào ngày 14 tháng 9 .

Việc thử nghiệm phi công của Không quân trên máy bay chiến đấu của Thụy Điển bắt đầu vào tháng 8 năm 2023.

Bộ trưởng lưu ý: “Khóa đào tạo giới thiệu đã hoàn thành và theo báo cáo tôi nhận được từ các lực lượng vũ trang, khóa đào tạo đã diễn ra tốt đẹp”.

Việc đào tạo phi công quân sự Ukraine bao gồm huấn luyện về mô phỏng và bay thực tế trên máy bay chiến đấu JAS 39 Gripen.
Bộ trưởng Quốc phòng Thụy Điển cho biết một số phi công chiến đấu giàu kinh nghiệm của Ukraine đã đến tham gia các cuộc thử nghiệm.

Mới đây, "Military" đưa tin chính phủ Thụy Điển muốn điều tra khả năng gửi máy bay chiến đấu JAS 39 Gripen tới Ukraine.

Cucumin

Xe điện
Alexander III từng nói: “Nga chỉ có hai đồng minh: Lục quân và Hải quân”

Giờ họ đã có 3.
Thêm Không quân.
=)) Hải Quân và Không Quân thì đúng là bạn thật , nhưng có vẻ bạn không được tốt lắm . =))

a_m_d

Xe điện
1 là màu đỏ vượt qua sông về phía Tây hoặc 2 là màu xanh vượt qua sông về phía Đông, đổi chiều nào đợi đến tháng 3 năm sau là biết cụ ạ :D
Ấy ấy, từ từ Cụ ei... đừng gợi ý vẽ quy hoạch sớm thế.
Theo các Cụ Tím đang thêu dệt thì em thấy khả năng Nga sẽ tự "ngã ngựa" trong khoảng 3 tháng nữa cơ, chứ ko đến tháng 3 năm sau đâu :))

NualycafE

Xe buýt
Cụ thử chỉ ra trên thế giới này, có đất nước nào tham gia một cuộc chiến tranh tổng lực với một cường quốc mà không ép lính ra trận không , hỏi thật mong cụ trả lời thật lòng ? Đến một nhóm 3 người còn người như này như kia, đây là hàng chục triệu người mà họ biết , ra trận có nghĩa là đi vào cửa tử.
Người Ukraine họ có luật cấm đàm phán, vì chả ai đi đàm phán với chủ quyền của mình cả. Hàng trăm nghìn thanh niên đã ngã xuống, máu người UKR đã chảy thành sông, thế mà bảo họ đi đàm phán với điều kiện phải công nhận vùng lãnh thổ bị chiếm trước đấy thuộc Nga. Nếu họ đàm phán với điều kiện này, họ sẽ bị cả thế giới khinh rẻ. Chủ quyền và toàn vẹn lãnh thổ quốc gia là thứ không thể đàm phán nhé.

Đột nhiên hôm nay mới thấy một cụ tím cho rằng hàng trăm nghìn tn U nằm xuống nhỉ, trước giờ các cụ toàn hô teilon nhét cho ít vk phế thải mà U đánh cho Nga máu chảy thành sông, em thấy hơi lạ

Luật cấm đàm phán mới có từ năm ngoái thôi, do ai ký thì ai cũng biết, ko phải từ xa xưa gì cả :)

Ông nào càng hô to ko đàm phán thì xin mời ra trận để lấy vinh quang, tiếc là đa số ae ra trận và đổ máu còn ko biết biết được đàm phán nó là gì, ai quyết định nó, đau hơn nữa ko biết kẻ đó nó đang ở đây hay bên kia biển cả
Người ko hô xin cho họ ở nhà được ko nhỉ

Cucumin

Xe điện
Ấy ấy, từ từ Cụ ei... đừng gợi ý vẽ quy hoạch sớm thế.
Theo các Cụ Tím đang thêu dệt thì em thấy khả năng Nga sẽ tự "ngã ngựa" trong khoảng 3 tháng nữa cơ, chứ ko đến tháng 3 năm sau đâu :))
Cuộc chiến này , nhiều dự báo kéo dài đến tận 5 năm , Nên các Cụ cứ bình tĩnh .

Evil Morty

Xe tăng
RU POV: The Ukrainian military sent captured Russian soldiers to a minefield. The video was found in the phone of a Ukrainian militant. : UkraineRussiaReport (reddit.com)

Quá ác độc.
Ucr đẩy tù binh Nga ra bãi mìn. Video lấy từ điện thoại lính Ukraina
dịch đoạn lính nazi urc nói
  • (không nghe rõ) quân giải phóng
  • Chúng đang phải đi trong bãi mìn
  • Tuy nhiên chuyện này kết thúc nhanh thôi
  • Ê, thằng kia mày đi đâu đấy (lính Ucr bắn vào lính Nga)
  • Lính Nga chạy, bùm, mìn nổ
Quá kinh tởm

Trạng thái
Thớt đang đóng