[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

nvht

Xe điện
Biết là 1 chọi 50 ... mà Nga vẫn lựa chọn phương án đối đầu thì không phải khôn ngoan rồi
Biết hút thuốc lá có hại cho sức khỏe mà vẫn hút thì trách ai được.

Why4586

Xe buýt
Hồi xưa Liên Xô nhận viện trợ để đánh quân xâm lược được, ukraine nhận viện trợ thì là...công cụ của phương tây
😂😂😂😂
Nếu chỉ nhận viện trợ thì không ai gọi là công cụ. Nhưng Uca có dấu hiệu công cụ bởi vì những lý do sau:
- Nếu họ vì dân tộc mình thì không bao giờ đưa bom chùm, đạn uradium nghèo để về bắn phá trên lãnh thổ nước mình. Trong khi Nga họ cũng có, họ không đưa ra dùng vì nghĩ cho thường dân Uca.
- Ngày xưa Hồng Quân Liên Xô tình nguyện ra trận, còn Uca thì ép buộc đi lính.
Tổng thống Uca cũng hơn 1 lần thừa nhận ông đánh Nga để giữ gìn an ninh CA rồi bác ơi.

TU160M2

Xe tăng
Đúng là tin có vẻ lá cải nhưng biết đâu với quân Ukraina lại là ý tưởng hay.
Nga chiếm đất rồi lập phòng tuyến răng rồng kết hợp mìn, Lancet, K52, Tos ... nên quân Ukraina không thể đưa thiết giáp hỗ trợ bộ binh tấn công dẫn tới thương vong lớn. Dùng xe cảm tử để tìm cơ hội đột phá phòng tuyến thì IS từng làm rồi và tương đối hiệu quả. Nga cũng đã dùng T54 làm xe cảm tử thì tại sao quân Ukraina không thể làm khi xe tăng phế liệu của họ đang nhiều nhất thế giới?
Biết nó là lá cải thì phải cẩn thận với nó chứ ;))
Nga có phòng tuyến phòng thủ nhiều lớp, có uav theo dõi liên tục, có đạn tuần thám chuyên săn cơ giới của U cà, có pháo binh và bãi mìn dày đặc để bẫy cơ giới của U cà, việc dùng xe tank đánh cảm tử là phi logic và không thực tế với bối cảnh thiếu thốn của U cà. Nhưng ngược lại, Nga làm như thế có logic vì U cà không có tuyến phòng thủ nhiều lớp, không có sức mạnh để phòng thủ tiêu diệt xe tank, do thiếu xe tank và bọc thép nên U cà về lý sẽ tích cực tóm sống nhiều hơn là phá huỷ nếu họ có cơ hội, như thế nó mới thành điều kiện để phía Nga từng dùng xe tank làm phương tiện tấn công tự sát. Cho nên khi có sự việc xuất hiện, điều đầu tiên cần làm là suy ngẫm vì sao nó làm được như thế, bằng cách nào nó làm được như thế, có hợp lý với tình hình bây giờ không, như thế mới biết được fake hay không.

truongsumo

Xe hơi
Dính phát đúng chỗ nấp mà không hẹo là may lắm.
Hơi khó hiểu đào hệ thống hào phòng thủ tnt cả 3 người gom chung 1 ụ phòng thủ nhỏ vậy em thấy trên các clip huấn luyện bộ đội đều đứng cách ra ở các ngách hào tuy gần nhưng cg ko tụm lại như vậy đính quả nổ ngay luôn ko ai thiệt mạng quả thật may mắn.

Why4586

Xe buýt
Ucr quân sự ở vị thế yếu hơn Nga nên họ phải tận dụng mọi nguồn lực để lấy lại lãnh thổ.
Mặt khác, Nga cũng đã sát nhập các lãnh thổ chiếm được từ Ucra và cũng rải hàng nghìn quả mìn chống tăng, bộ binh thì liệu Nga cũng nghĩ cho thường dân?
Không bác nhé. Những việc họ đang làm càng ngày càng chỉ rõ mục tiêu của họ là làm suy yếu nước Nga chứ không phải dành độc lập cho dân tộc. Nếu muốn đem lại hòa bình cho đất nước, chả ai đi ký cái sắc lệnh cấm đàm phán .Chả ai nhăm nhe đi bắn phá cái nhà máy hạt nhân, chẳng ai đi bắn vào chính dân thường của chính quốc gia mình cả.Chả ai bắt lính , ép phụ nữ ra trận. Mà mấy tin này đều nguồn trung lập, quá phổ biến nên em nghĩ bác cũng đọc rồi. Em ko trích dẫn lên đây nữa
Phòng tuyến của Nga là khu vực không có dân thường sinh sống. Thì sao họ ko được phép làm để ngăn quân Uca.

ongtrumxd

Xe buýt
Không bác nhé. Những việc họ đang làm càng ngày càng chỉ rõ mục tiêu của họ là làm suy yếu nước Nga chứ không phải dành độc lập cho dân tộc. Nếu muốn đem lại hòa bình cho đất nước, chả ai đi ký cái sắc lệnh cấm đàm phán .Chả ai nhăm nhe đi bắn phá cái nhà máy hạt nhân, chẳng ai đi bắn vào chính dân thường của chính quốc gia mình cả.Chả ai bắt lính , ép phụ nữ ra trận. Mà mấy tin này đều nguồn trung lập, quá phổ biến nên em nghĩ bác cũng đọc rồi. Em ko trích dẫn lên đây nữa
Phòng tuyến của Nga là khu vực không có dân thường sinh sống. Thì sao họ ko được phép làm để ngăn quân Uca.
Chuyện khác ko bàn, vì đó là tuyên truyền của Nga, cụ tin thì tùy cụ thôi, chứ vụ đàm phán thì hơi hài hước. Nga tấn công U, chiếm đất, sát nhập đất của U rồi bảo U giờ đàm phán đi, nhưng đàm phán trên cơ sở là mày không được nhắc hay bàn về mấy vùng đất tao đã chiếm.
Đàm phán thế mà cụ nghĩ người U đàm phàn được thì em cũng chịu :))

.Bo My

Xe lăn
Hơi khó hiểu đào hệ thống hào phòng thủ tnt cả 3 người gom chung 1 ụ phòng thủ nhỏ vậy em thấy trên các clip huấn luyện bộ đội đều đứng cách ra ở các ngách hào tuy gần nhưng cg ko tụm lại như vậy đính quả nổ ngay luôn ko ai thiệt mạng quả thật may mắn.
Thường lính bị bắt ra trận thì lười đào công sự, 3 ông dùng chung cho khỏe. Mà còn mỗi 3 ông đấy thôi hết chỗ chạy nên mới đầu hàng Nga.

Cucumin

Xe điện
Cụ thử chỉ ra trên thế giới này, có đất nước nào tham gia một cuộc chiến tranh tổng lực với một cường quốc mà không ép lính ra trận không , hỏi thật mong cụ trả lời thật lòng ? Đến một nhóm 3 người còn người như này như kia, đây là hàng chục triệu người mà họ biết , ra trận có nghĩa là đi vào cửa tử.
Người Ukraine họ có luật cấm đàm phán, vì chả ai đi đàm phán với chủ quyền của mình cả. Hàng trăm nghìn thanh niên đã ngã xuống, máu người UKR đã chảy thành sông, thế mà bảo họ đi đàm phán với điều kiện phải công nhận vùng lãnh thổ bị chiếm trước đấy thuộc Nga. Nếu họ đàm phán với điều kiện này, họ sẽ bị cả thế giới khinh rẻ. Chủ quyền và toàn vẹn lãnh thổ quốc gia là thứ không thể đàm phán nhé.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nếu chỉ nhận viện trợ thì không ai gọi là công cụ. Nhưng Uca có dấu hiệu công cụ bởi vì những lý do sau:
- Nếu họ vì dân tộc mình thì không bao giờ đưa bom chùm, đạn uradium nghèo để về bắn phá trên lãnh thổ nước mình. Trong khi Nga họ cũng có, họ không đưa ra dùng vì nghĩ cho thường dân Uca.
- Ngày xưa Hồng Quân Liên Xô tình nguyện ra trận, còn Uca thì ép buộc đi lính.
Tổng thống Uca cũng hơn 1 lần thừa nhận ông đánh Nga để giữ gìn an ninh CA rồi bác ơi.
80k thì tha hồ quân đánh nhau. Số lượng này biên chế được thành mấy quân đoàn hả các cụ?

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
E đọc tin thì thấy TT Zelensky sắp thăm Mỹ.
Và tất nhiên rồi, sắp thăm Mỹ thì anh Zelensky cần 1 bước ngoặt để xin thêm viện trợ (cụ nghe quen không :) )
Tấn công thì bế tắc, mỗi được Robo thì thêm 1 đoạn nhưng chả đâu vào đâu.
Sắp thăm Mỹ, anh Zelensky tha hồ "chém gió", khoe thành quả tấn công Crimea bằng tên lửa do phương Tây viện trợ.
Chắc chắn phải có thành tích thì Mỹ mới vui lòng viện trợ thêm.
Sự trùng hợp chăng :)
(VTC News) - Tổng thống Ukraine dự kiến thăm Nhà trắng và Đồi Capitol trong bối cảnh Quốc hội Mỹ tranh luận về khoản viện trợ 24 tỷ USD cho Kiev.
Quan điểm này của cụ thế này thì em cho rằng khó mà tranh luận trên diễn đàn.

Hơn người khác ở chỗ dẹp bỏ tôn nghiêm, dẹp bỏ sĩ diện để đạt được mục đích của mình. Từ cổ chí kim đến nay, các lãnh tụ đều có chung 1 điểm đó.

TU160M2

Xe tăng
Ucr quân sự ở vị thế yếu hơn Nga nên họ phải tận dụng mọi nguồn lực để lấy lại lãnh thổ.
Mặt khác, Nga cũng đã sát nhập các lãnh thổ chiếm được từ Ucra và cũng rải hàng nghìn quả mìn chống tăng, bộ binh thì liệu Nga cũng nghĩ cho thường dân?
Đánh nhau hộ người khác cũng là một cách hay mà

quanggialai

Xe điện
Ukulele trước 2014 toàn tổng thống thân nga
Tác hại của teilon thế nào phải xem gương poland sau khi hội nhập
cụ nhầm
năm 2004 cách mạng cam, chính phủ thân phương tây được dựng lên bằng 1 cuộc cách mạng.
Đến 2010 ông Viktor Fedorovych Yanukovych đắc cử bằng chính phiếu bầu của nhân dân.
đến 2014 lại phải một cuộc cách mạng nữa mới lật đổ được ông Viktor Fedorovych Yanukovych.

Nếu xét về quá trình thì chính phủ thân phương tây toàn phải làm cách mạng mới có chỗ đứng.

Còn ông Viktor Fedorovych Yanukovych bị lật đổ do không chịu ký kết hiệp định liên kết giữa Ukraina và EU . chính vì cái này dẫn đến xu hướng đổ tội cho ông là thân Nga. nhưng nhìn xa hơn 1 tý thì chính cái hiệp định đó dẫn đến hiệp định thương mại tự do giữa Nga với Ukr bị hủy bỏ Ukr sẽ mất hàng tỷ đô mỗi năm so với con số thu về khoảng 500 triệu euro/ năm từ cái hiệp định kia. Vì thế ở góc nhìn xa hơn thì có thể thấy ông Yanukovych chưa hẳn là đã thân Nga, mà ông đi theo con đường lợi ích dân tộc Ukr.

Tuy nhiên đám đông làm cách mạng họ chỉ quan tâm đến vấn đề là phải thân phương tây mà bỏ qua con đường lợi ích. Tới thời điểm hiện tại chính EU lại đang hạn chế ( cấm) nhập khẩu nông sản của Ukr, mặc dầu chính họ đã ký kết hiệp định thương mại với nhau. Như vậy có thể ông Yanukovych cũng đã lường trước được việc Eu sẽ siết chặt hàng hóa của Ukr sau khi ký hiệp định.

Muon_biet

Xe cút kít
Theo các cụ Ukr khả năng làm sụp đổ tuyến phòng thủ Nga được mấy %? cá nhân em chẳng có tý % nào :D
Em cũng nghĩ như cụ, vì hành động này chỉ là cố đấm ăn xôi thôi.

Cucumin

Xe điện
Tâm phục - Khẩu Phục vị anh hùng của dân tộc Ukraine này.
Từ những ngày đầu tiên khi bất ngờ bị Nga cắn trộm bằng chiến dịch quân sự đặc biệt, một chiến dịch mà vốn dĩ ai cũng nghĩ sẽ là chiến thắng nhanh gọn và dứt khoát của Nga, thể hiện vị thế cường quốc thế giới và ông kẹ Châu Âu của Nga cho tới ngày hôm nay em ngày càng ngưỡng mộ anh Zelensky này. Bằng tài ngoại giao, bằng tấm lòng bất khuất, bằng lòng yêu nước đến tột cùng của mình anh đã chinh phục hoàn toàn thế giới này. Khiến cho Ukraine có sau lưng hơn 50 nước viện trợ vũ khí, hơn 100 nước viện trợ nhân đạo khác. Khiến cho Nga chở thành đôi bạn cùng tiến với Triều Tiên.
Cụ nói đúng, Tổng thống Ukraine chỉ cần gật đầu và sang Ba Lan , thì cuộc chiến của người Nga hoàn toàn thắng lợi. Nhưng khi vị tổng thống trẻ tuổi này bảo " Chúng Tôi cần súng đạn .............." thì cuộc chiến này với người Nga đã sang một hướng khác hoàn toàn, và hướng đấy theo mình thì hoàn toàn không có trong báo cáo của các cơ quan tình báo Nga gửi cho Tổng Thống Putin.

Why4586

Xe buýt
Tâm phục - Khẩu Phục vị anh hùng của dân tộc Ukraine này.
Từ những ngày đầu tiên khi bất ngờ bị Nga cắn trộm bằng chiến dịch quân sự đặc biệt, một chiến dịch mà vốn dĩ ai cũng nghĩ sẽ là chiến thắng nhanh gọn và dứt khoát của Nga, thể hiện vị thế cường quốc thế giới và ông kẹ Châu Âu của Nga cho tới ngày hôm nay em ngày càng ngưỡng mộ anh Zelensky này. Bằng tài ngoại giao, bằng tấm lòng bất khuất, bằng lòng yêu nước đến tột cùng của mình anh đã chinh phục hoàn toàn thế giới này. Khiến cho Ukraine có sau lưng hơn 50 nước viện trợ vũ khí, hơn 100 nước viện trợ nhân đạo khác. Khiến cho Nga chở thành đôi bạn cùng tiến với Triều Tiên.
Nga không chỉ là bạn của Triều Tiên, còn cả Trung Quốc, Brics, Asean, Trung Đông, Châu Phi, Nam Mỹ... bác ơi. Em thấy họ vẫn làm bạn đều.
Đôi lúc có những chuyện, có những người thà họ ko làm còn tốt hơn làm đó bác. Còn lý lẽ thuộc về phe thắng. Nếu Uca thắng triệt để, thì Ze sẽ thành anh hùng dân tộc.

FeAuto

Xe tải
Chính thức. Ukraine giải phóng xong Andriivka. Ngày về của Bakhmut không còn xa nữa.
Chúc mừng những chiến công oanh liệt của quân đội Ukraine trong thời gian qua.
Em rất mong Nga sớm trả lại toàn bộ lãnh thổ xâm chiếm bất hợp pháp bao gồm cả Crimea để 2 nước Salv anh em bắt tay nhau hòa bình.

Khó cụ à. Nato đặt căn cứ ở Crime thì Nga toang. Nhìn tên lửa Nato chính xác bắn nát hết tàu Nga thế thì họ lo là đúng thôi.

hhnd

Xe tăng
Tôi lại thấy, tất cả những việc làm của ukraine là giành lại lãnh thổ đã bị nga chiếm đoạt
Lãnh thổ thiêng liêng, nhân phẩm quốc gia : đều là những thứ cần phải bảo vệ dù hy sinh gian khổ
Cụ đôi co làm gì với những người ủng hộ bọn xâm lược.
Rất mừng là càng ngày ở đây càng vắng bóng những người như vậy.

.Bo My

Xe lăn
Căn cứ Nato ở Latvia còn gần Moscow hơn nhiều mà có sao đâu ?
Hạm đội Biển Đen là 1 mục tiêu quan trọng, ngay từ 2014 Nato đã mở trường người nhái ở Ukraina rồi. Ngoài ra Ukraina rất gần với Sở chỉ huy hạt nhân Nga ở núi Ural giữa trung tâm Nga.

Trạng thái
Thớt đang đóng