[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

bpq

Xe buýt
Em đang nói dựa trên HĐ kí kết tù binh giữa Nga-UKR và TNK làm trung gian chứ em có bàn gì HĐ Biển đen, hay NATO hay gì đâu.
Còn HĐ kí rồi mà không tuân thủ thì uy tín mất rồi, sau này nói ai nghe vậy thôi, đơn giản.
Làm gì có hiệp định nào ở đây ?

Trung gian ở đây gồm có Ả Rập Saudi nữa.
Thổ mất uy tín. Sau này nói gì không ai tin

Trả lời hãng thông tấn RIA của Nga, người phát ngôn Điện Kremlin Dmitry Peskov nhắc lại việc Ankara đã hứa sẽ giữ các chỉ huy ở lại Thổ Nhĩ Kỳ và phàn nàn rằng Mátxcơva không được thông báo về quyết định trao trả tù binh.

Chỉnh sửa cuối:

NualycafE

Xe buýt
Khuôn mẫu tranh luận của các bạn là ko dám vào thẳng vấn đề, ko dám phản bác mà chỉ dám đặt câu hỏi bắt ng khác chứng minh hộ!
lại còn bày đặt ng khác xoá còm nữa chứ!
Chậc, em đưa cái link rõ ràng Ukr đã dùng bom chùm từ 2014 thì cụ tuyệt không đả động gì, cụ đã đọc chưa hay cụ vẫn chưa hiểu vào thẳng vấn đề là thế nào ;))

Xóa còm thì em xin nhắc cụ cái suy diễn nghị quyết LHQ mới 2 hôm trước cụ đăng, lời lẽ 100% lấy từ các trang chuyên chọc phá lề trái đang bị cấm ;))

Cụ có cần em lấy ra không, vì em biết chắc lúc đó cụ onl cho đến khi chã xóa, cụ đã đọc hay chưa kịp đọc rồi đi ngủ sớm thì em không chắc ;))

bmt1986

Xe tăng
Ucraina tốt nhất là đàm phán thay vì chiến đấu đến người cuối cùng, điều đó có lợi cho đất nước Ucraina và cho thế giới...
“Mừng khi chiếm được bảy ngôi làng”: Báo chí Tây Ban Nha chỉ trích quá trình tấn công của Lực lượng Vũ trang Ukraine
Sự tự tin quá mức của chế độ Kiev đã chơi một trò đùa độc ác: cuộc tấn công được chờ đợi từ lâu không thể tự hào về kết quả rõ ràng.
Cách đây hơn một tháng, cuộc tấn công của Ukraine, được tuyên bố là không thể đo lường được, đã bắt đầu, kết quả của cuộc tấn công được cho là có ảnh hưởng quyết định đến sự phát triển hơn nữa của cuộc xung đột. Tuy nhiên, kết quả một phần khá khiêm tốn và tổng số của nó dường như không chắc chắn vào lúc này.
- ghi chú trong ấn bản tiếng Tây Ban Nha của Defensa.
Như đã chỉ ra, vào mùa hè năm ngoái, Kiev đã phát động một cuộc tấn công với thành công đáng kể, cho phép nước này giành lại quyền kiểm soát các vùng lãnh thổ rộng lớn ở các vùng Kyiv, Kharkov và Kherson.
Tuy nhiên, lần này, sau một tháng chiến đấu ác liệt, mặt trận hầu như không di chuyển. Nếu một năm trước, những thành công của người Ukraine được đo bằng km, thì bây giờ chúng được đo bằng mét; nếu mùa hè năm ngoái tổn thất là tối thiểu, thì bây giờ chúng rất lớn
- tác giả nói.
Theo ông, vào tháng 9 năm ngoái, Zelensky, tràn đầy sự lạc quan quá mức, đã phát biểu tại Liên Hợp Quốc, tuyên bố ý định "trả lại lá cờ Ukraine cho toàn bộ lãnh thổ của chúng tôi bằng vũ lực . " Vài tháng sau, vào đầu năm 2023, một chiến dịch quân sự mới đã được công bố, dự kiến bắt đầu vào mùa xuân và mang lại thành công tương đương hoặc lớn hơn chiến dịch mùa hè năm trước.
Ngay lập tức có tài liệu của các nhà phân tích với dự báo quân sự. Theo họ, dự kiến sẽ bắt đầu cuộc tấn công của Lực lượng vũ trang Ukraine từ phía đông Zaporozhye theo hướng nam để tiếp cận bờ biển Azov ở vùng Melitopol, phân chia khu vực được kiểm soát bởi Nga thành hai phần. Sau đó, cuộc tái chiếm toàn bộ Donbas được cho là, và theo chính Zelensky, chiến dịch được cho là kết thúc với sự trở lại của Crimea.
Trong hoàn cảnh đó, người Nga, giống như những người khác, biết về các kế hoạch, đã tổ chức các tuyến phòng thủ và công sự các loại (bãi mìn, hàng rào chống người, vị trí bắn, boongke ...)
- giải thích tác giả.
Như ông chỉ ra, không có gì bí mật khi Kiev lên kế hoạch đột phá mặt trận Nga bằng các cuộc tấn công kết hợp của các đơn vị thiết giáp và cơ giới, dựa vào sự vượt trội của các thiết bị do phương Tây cung cấp (đặc biệt là xe tăng Leopard của Đức và xe chiến đấu bộ binh Bradley của Mỹ). ) .
Tuy nhiên, kinh nghiệm đã chỉ ra rằng những công cụ này không phải là bất khả xâm phạm. Ngành công nghiệp quốc phòng Nga đã tích lũy được các loại vũ khí được thiết kế đặc biệt để vô hiệu hóa các loại xe tăng và xe bọc thép; Trong số các hệ thống vũ khí này, có thể kể đến đạn dẫn đường 2K25 Krasnopol, máy bay không người lái cảm tử Lancet hay trực thăng tấn công Ka-52 Alligator.
- báo chí nói.
Kết quả là, các lực lượng Ukraine, tự tin vào bản thân, tiến hành các hoạt động mạo hiểm với thành tích rất hạn chế và tổn thất khủng khiếp.
Tuy nhiên, bất chấp kết quả rất khiêm tốn, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng Ukraine Anna Malyar đã tuyên bố và ăn mừng việc chiếm được "có tới 7 ngôi làng" và việc Lực lượng vũ trang Ukraine đã tiến "250-700 mét" theo hướng thành phố bakhmut
- tác giả chỉ ra một cách phê phán.
Theo anh ta, hoặc Malyar có ít hiểu biết về các hoạt động quân sự, hoặc cô ấy cần phải vung tiền, hoặc cả hai.
Thành công rất hạn chế, nếu không phải là Pyrrhic, của cuộc tấn công Ukraine có thể được giải thích bằng một số lý do, trong đó chúng ta phải nêu ra hai lý do: việc công khai các kế hoạch của Ukraine và một tổ chức phòng thủ đáng tin cậy của Nga.
- tác giả kết luận.
Mấy con bọc thép trông rõ hầm hố của Mẽo mà Nga nó thổi cái bay luôn 10 cái.

Sợ thật cụ ạ. :))

conngua280390

Xe điện
Làm gì có hiệp định nào ở đây ?

Trung gian ở đây gồm có Ả Rập Saudi nữa.
Thổ mất uy tín. Sau này nói gì không ai tin

Trả lời hãng thông tấn RIA của Nga, người phát ngôn Điện Kremlin Dmitry Peskov nhắc lại việc Ankara đã hứa sẽ giữ các chỉ huy ở lại Thổ Nhĩ Kỳ và phàn nàn rằng Mátxcơva không được thông báo về quyết định trao trả tù binh.
Chịu, do có thể sau khi xem xét tất cả phương án thì TNK sẽ phải chịu mất uy tín với Nga/ Các Nước khác, nhưng nếu mất thì chắc chắn sẽ được gì, được gì thì cứ chờ NATO họp xong thì biết được. Em đoán là QH Mỹ sẽ Phê duyệt F16 và đòn bẩy kinh tế cho TNK, bù Lại TNK cung cấp VK cho UKR/ thả avoz và chấp nhận TĐ gia nhập NATO.
Em nói rồi Nga ko có đồng minh đâu, ngoại trừ Belarus ( mà đồng minh chứ cũng chả muốn chia lửa đánh nhau đâu).
Đồng mình của Nga là lục quân/ không quân/ hải quân Nga!

10h10ph

Xe tải
Chậc, em đưa cái link rõ ràng Ukr đã dùng bom chùm từ 2014 thì cụ tuyệt không đả động gì, cụ đã đọc chưa hay cụ vẫn chưa hiểu vào thẳng vấn đề là thế nào ;))

Xóa còm thì em xin nhắc cụ cái suy diễn nghị quyết LHQ mới 2 hôm trước cụ đăng, lời lẽ 100% lấy từ các trang chuyên chọc phá lề trái đang bị cấm ;))

Cụ có cần em lấy ra không, vì em biết chắc lúc đó cụ onl cho đến khi chã xóa, cụ đã đọc hay chưa kịp đọc rồi đi ngủ sớm thì em không chắc ;))
Thì sao cụ, thông tin UA có bom chùm thì nó có phản bác lại thông tin Nga dùng bom chùm trong khu dân cư Ua ko?
nếu muốn nói clip là bom chùm của UA thì CHỨNG MINH đi bạn ơi, đừng bắt mình chứng minh hộ bạn, tranh luận kiểu ấy kỳ lắm!

bpq

Xe buýt
Thì sao cụ, thông tin UA có bom chùm thì nó có phản bác lại thông tin Nga dùng bom chùm trong khu dân cư Ua ko?
nếu muốn nói clip là bom chùm của UA thì CHỨNG MINH đi bạn ơi, đừng bắt mình chứng minh hộ bạn, tranh luận kiểu ấy kỳ lắm!

AnhRomeo

Xe hơi
Có luật pháp quốc tế ở trên lý thuyết, nhưng vô giá trị. Vì LHQ không có bộ phận hành pháp (cảnh sát, công tố, tòa án) đủ mạnh để chế tài được các băng đảng, tổ chức, quốc gia bất kỳ nếu nó mắc sai trái. Tất cả ỷ lại cho tụi "hội đồng bảo kê" tham như thuồng luồng.

Phần lớn giải quyết mâu thuẫn quốc tế là do 2 bên biết điều tự thỏa thuận, hoặc một thằng đầu gấu nào đó đứng ra làm cảnh sát, thì bọn bé phải tự lựa sức mà cư xử.

Giờ là 2 thằng đầu gấu, Nato (núp bóng Ukraine) với Nga choảng nhau, chuyện sớm muộn cũng phải xảy ra vì gằm gè từ lâu rồi.

Các cụ cứ thì ở quá xa sự thật, rồi chia phe nhân danh công lý trên bàn phím để biện hộ bên mình thích, thì liệu có đúng không?
Nato có núp bóng Moldova hay Gruzia ko mà nga vẫn đang đóng quân tạm thời ở 3 vùng đất ở 2 nước đó?

bomon

Xe tăng
Vụ Thổ thả người chắc cũng vì lợi ích nào đó thôi. Nhưng rõ ràng uy tín đứng ra làm trung gian không còn nữa rồi. Hồi tháng 9 năm ngoái theo thoả thuận là lãnh đạo Azov sẽ ở lại Thổ cho đến khi chiến sự kết thúc, chứ nếu không bọn Nga không thả làm gì.

NualycafE

Xe buýt
Xanh:
"UA có" trong khi rõ ràng link bài U đã sử dụng, còn đoạn khẳng đinh "Nga dùng bom chùm trong khu dân cư Ua" luồn lách hay đấy cụ

Đang nói cái clip chả chứng minh được là đoạn nổ bùm chéo là Nga ném vào dân U hay ai ném ai, cụ spam cái tw thì rõ mạnh rõ nhiều nhưng hỏi đến đoạn này ai ném vẫn tuyền là địa điểm thời gian âm thanh rõ ràng ;)) em thấy có mỗi cái ngày là rõ, mấy cái "rõ ràng" khác thì bắt cm ngược lại ;))

Đỏ: thôi mời đọc đoạn lại đoạn trên, cụ chuyên vòng vèo thì chắc cụ không chóng mặt được ;))

Còn cái nghị quyết LHQ không thấy cụ nói đến, ý cụ là tn cho em hay :)

10h10ph

Xe tải
Xanh:
"UA có" trong khi rõ ràng link bài U đã sử dụng, còn đoạn khẳng đinh "Nga dùng bom chùm trong khu dân cư Ua" luồn lách hay đấy cụ

Đang nói cái clip chả chứng minh được là đoạn nổ bùm chéo là Nga ném vào dân U hay ai ném ai, cụ spam cái tw thì rõ mạnh rõ nhiều nhưng hỏi đến đoạn này ai ném vẫn tuyền là địa điểm thời gian âm thanh rõ ràng ;)) em thấy có mỗi cái ngày là rõ, mấy cái "rõ ràng" khác thì bắt cm ngược lại ;))

Đỏ: thôi mời đọc đoạn lại đoạn trên, cụ chuyên vòng vèo thì chắc cụ không chóng mặt được ;))

Còn cái nghị quyết LHQ không thấy cụ nói đến, ý cụ là tn cho em hay :)
Bạn ơi, mình có clip, hình ảnh, kết luận LHQ chứng minh việc Nga sử dụng bom chùm trong khu dân cư UA trong chính cuộc chiến này
Còn bạn chả có cái gì ngoài thông tin từ 2014 và 1 đống câu hỏi.
Bạn xem lại cái kiểu tranh luận của bạn đi, nó vô nghĩa, vòng vo lắm!

Canhcovang

Xe buýt
Nato có núp bóng Moldova hay Gruzia ko mà nga vẫn đang đóng quân tạm thời ở 3 vùng đất ở 2 nước đó?
Cụ nói hay nhỉ, chuyện Nga ở đó nó giống như Mỹ đóng quân ở Irac, Afghanistan, Syria, Nato đóng quân ở Kosovo... nhà cụ cứ mạnh như Mĩ, Nga, Nato đến mức bảo kê được một khu vực thì cụ đưa anh em đến đóng đô ở nước khác thì thiên hạ cũng phải chịu cụ đấy.

AnhRomeo

Xe hơi
Cụ nói hay nhỉ, chuyện Nga ở đó nó giống như Mỹ đóng quân ở Irac, Afghanistan, Syria, Nato đóng quân ở Kosovo... nhà cụ cứ mạnh như Mĩ, Nga, Nato đến mức bảo kê được một khu vực thì cụ đưa anh em đến đóng đô ở nước khác thì thiên hạ cũng phải chịu cụ đấy.
Đóng quân tạm thời gì mà hở tí là sẽ trưng cầu sát nhập vào nga?

Ví dụ: https://baohatinh.vn/diem-nong/vung-ly-khai-gruzia-se-trung-cau-dan-y-ve-viec-sap-nhap-nga/229461.htm

bpq

Xe buýt
Khổ quá, cố đấm ăn xôi làm gì? Bác đi vận động Mỹ, EU, TQ, BRICCS gì đó lên án nói Ukraina là phát xít đi, chứ cứ lòng vòng làm gì, cái tiểu đoàn trong dĩ vãng đó không thể đại diện cho toàn Ukraina bây giờ đang bị tình cảnh như giờ.

Có người lại nói Nato núp bóng Ukraina nhưng Gruzia & Moldova đâu có Nato núp bóng mà vẫn bị quân đội nga đang tạm chiếm 3 vùng đất chờ sát nhập? Họ cũng đâu có phát xít gì đó đâu nhưng đất vẫn mất?
Nga đang gìn giữ hoà bình tại Moldova và Gruzia . Chiếm đất cái gì vậy bạn ?

Bằng chứng chính phủ Zelensky hiện tại là chế độ phát xít khủng bố

🇺🇦🇷🇺 Thứ trưởng Bộ Quốc phòng Ukraine Anna Malyar thừa nhận chính Ukraine dính líu đến vụ khủng bố cầu Crimean năm ngoái:
"273 ngày kể từ khi cuộc tấn công đầu tiên được thực hiện trên cầu Crimean để làm gián đoạn hậu cần của Nga"
Vụ khủng bố ngoài gây hư hại cây cầu còn làm nhiều người chết và bị thương.

Chỉnh sửa cuối:

NualycafE

Xe buýt
Bạn ơi, mình có clip, hình ảnh, kết luận LHQ chứng minh việc Nga sử dụng bom chùm trong khu dân cư UA trong chính cuộc chiến này
Còn bạn chả có cái gì ngoài thông tin từ 2014 và 1 đống câu hỏi.
Bạn xem lại cái kiểu tranh luận của bạn đi, nó vô nghĩa, vòng vo lắm!
Khổ, cụ có nhõn cái tw nguồn linh tinh spam mãi
Em hỏi cụ nguồn thì toàn lòng vòng, có cái kết luận LHQ cụ kia đăng hộ thì cụ lồng ngay cái clip vào chắc để tăng uy tín cho clip ;))

Cái clip của ai ném ai thì mãi vòng vo, cm không được là của Nga ném thì bắt cm ngược. Cụ có chứng minh được đâu vì mấy cái cụ đăng chắc toàn lang thang trên tw xách về

Em ghép cái clip chưa-xác-nhận-được-gì của cụ vào bài dưới rồi minh họa cho phần U ném donbass thì sao nhỉ ;))

Kết hợp với cả cái này ;))

10h10ph

Xe tải
Khổ, cụ có nhõn cái tw nguồn linh tinh spam mãi
Em hỏi cụ nguồn thì toàn lòng vòng, có cái kết luận LHQ cụ kia đăng hộ thì cụ lồng ngay cái clip vào chắc để tăng uy tín cho clip ;))

Cái clip của ai ném ai thì mãi vòng vo, cm không được là của Nga ném thì bắt cm ngược. Cụ có chứng minh được đâu vì mấy cái cụ đăng chắc toàn lang thang trên tw xách về

Em ghép cái clip chưa-xác-nhận-được-gì của cụ vào bài dưới rồi minh họa cho phần U ném donbass thì sao nhỉ ;))

Kết hợp với cả cái này ;))

Cái kiểu phản biện của cụ là tôi ko tin nên có đưa bằng chứng gì ra tôi cũng ko thích tin đó hả!
Nga sử dụng bom chùm đánh vào nhà dân ở Ua có rất nhiều bằng chứng!
Còn cụ lôi cái thông tin từ 2014 lên để đòi phản bác cho thông tin 2022 nó buồn cười ra!
Lý lẽ nực cười, vòng vo tam quốc, lảng tránh vấn đề!

Canhcovang

Xe buýt
Đóng quân tạm thời gì mà hở tí là sẽ trưng cầu sát nhập vào nga?

Ví dụ: https://baohatinh.vn/diem-nong/vung-ly-khai-gruzia-se-trung-cau-dan-y-ve-viec-sap-nhap-nga/229461.htm
Cụ xem nếu không sát nhập lãnh thổ thằng khác thì lấy đâu ra ông lớn, nga mĩ, TQ. Thậm chí thời nay yếu đuối là bị xẻ thịt, phân rã như Năm Tư đấy. Anh nó giữ được Scotland là do nó mạnh, Tây ban nha giữ được xứ Baque cũng vì nó được EU hậu thuẫn.

Đã bảo là cụ mạnh là cụ có đủ thứ mà, miệng cụ nói một kiểu, tay cụ làm một kiểu cũng được. Cụ mạnh lên cái đã.

NualycafE

Xe buýt
Cái kiểu phản biện của cụ là tôi ko tin nên có đưa bằng chứng gì ra tôi cũng ko thích tin đó hả!
Nga sử dụng bom chùm đánh vào nhà dân ở Ua có rất nhiều bằng chứng!
Còn cụ lôi cái thông tin từ 2014 lên để đòi phản bác cho thông tin 2022 nó buồn cười ra!
Lý lẽ nực cười, vòng vo tam quốc, lảng tránh vấn đề!
Thì em cũng có bằng chứng U dùng bom chùm, mà còn từ rất lâu cơ ;))
Đủ để tin thì mới tin chứ, tin lang thang lụm trên tw thì em còn phải xem xét

Tin như cụ là clip có âm thanh hình ảnh sống động là tin chắc chắn nó của phe nào oánh phe nào ;))
Chứ em là tin thông tin từ báo có tick xanh đăng từ 2104 hơn là một clip mới up lên tw ngày 8/7, cái luận điệu 'đánh vào dân U' suy diễn từ clip lại càng không thể tin ;))

Hay tin từ những báo .. ba chấm chuyên chọc phá, bịa đặt nghị quyết LHQ chắc chắn là không ;))

bmt1986

Xe tăng
Đăng viết bài quy chụp quốc khác chưa kiểm chứng
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 19/7/23)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Binhan.4ever

Xe buýt
Giờ vẫn tin là diễn kịch thì em lạy bác, diễn gì mất toi mấy ông phi công, mất mấy cái máy bay, diễn gì sâu thế. Ngay cả nga cũng ko bao giờ dám đánh vào mấy nước Baltic bé tí chứ đừng nói đến Wagner dám tấn công vào nước to tướng như Ba Lan.
Diễn hay không thì khó nói. Vì bên nào cũng có lý của họ. Đợi thời gian giải mật thôi.

nhưng nói wagner không dám tẩn Balan là sai. Cụ nên nhớ wagner nó là lính đánh thuê, đội quân vô chính phủ. Cái dây cương hãm nó lại chính là nước Nga thì anh Putin phủi tay rồi. Ý bảo là giờ wagner làm gì thì không liên quan đến nứoc Nga nữa. Dĩ nhiên em tin là anh Putin vẫn sẽ đứng sau giật dây thôi. Nhưng về lý không ai lên án Nga nữa.

một đội quân không phải chịu các chế tài, hiệp ước công ước. Không bị trói tay chân với vô số các điều khoản quốc tế. Thì nó ngại gì không chơi Balan nếu Balan tiếp tục gây bất lợi cho Nga.

AnhRomeo

Xe hơi
Diễn hay không thì khó nói. Vì bên nào cũng có lý của họ. Đợi thời gian giải mật thôi.

nhưng nói wagner không dám tẩn Balan là sai. Cụ nên nhớ wagner nó là lính đánh thuê, đội quân vô chính phủ. Cái dây cương hãm nó lại chính là nước Nga thì anh Putin phủi tay rồi. Ý bảo là giờ wagner làm gì thì không liên quan đến nứoc Nga nữa. Dĩ nhiên em tin là anh Putin vẫn sẽ đứng sau giật dây thôi. Nhưng về lý không ai lên án Nga nữa.

một đội quân không phải chịu các chế tài, hiệp ước công ước. Không bị trói tay chân với vô số các điều khoản quốc tế. Thì nó ngại gì không chơi Balan nếu Balan tiếp tục gây bất lợi cho Nga.
Bác có dám đâm đầu mình vào đá không?

Trạng thái
Thớt đang đóng