[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Mỹ mà đạt mục đích thì Ucr ko thể thua,dù Ucr có thể tan hoang.
Nga rất có thể thua,nhưng thua là trên chiến trường Ucr,nghĩa là buộc phải rút quân,trả lại đất đai cho Ucr,chứ ko phải là thua kiểu như "duyệt binh ở Hồng Trường" như các cụ dè bỉu.
Ucr chiến đấu vì mình,họ chỉ đòi lại những gì của mình,chứ đâu có ý định đánh Nga,và họ là nước nhỏ,quốc lực đương nhiên ko làm gì Nga đc cả.
Từ tổng thống đến quan chức UKR đều đòi tiêu diệt người Nga trên khắp thế giới,cho trẻ em Nga chui dưới hầm tránh bom,đòi tiêu diệt tôn giáo văn hóa thể thao Nga,đòi Nga giải giáp vũ khí,dâng vũ khí hạt nhân âm ĩ lên còn gì.UKR giống y bọn thập ngoặc công khai liên tiếng hủy diệt mọi cấp độ của Nga.Cái xứ ờ kìa khi đánh nhau vơi Mỹ và Tàu vẫn luôn đoàn kêt tôn trọng nhân dân Mỹ và Tàu,chỉ lên án bọn cầm quyền mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Cân của cụ ở đây là cân về quân sự, còn về kinh tế mà cụ nghĩ Nga cân được các nước NATO thì hơi mơ mộng quá.
Nước Nga của cụ từng có cả đất U (thời Nga Sa hoàng, thời Liên Xô), chứ sá gì 1 vài mảnh đất nhỏ bé như Crimea hay Mariupol đâu, rồi quan trọng có giữ được không mới là vấn đề. Có lòng người là có tất, mất lòng dân thì có chiếm đất cũng chẳng ích gì. Ngày xưa Nga có cả 1 tổng thống thân Nga nắm chính quyền ở Kiev còn để Maidan xảy ra, vậy cụ nghĩ nếu Nga không giàu lên, làm cho người U sung sướng giàu có như các nước láng giềng phía Tây theo NATO thì cho Nga chiếm cả nước U đi chẳng nữa, liệu giữ được mấy năm?
nước Nga còn 1 Belaruss phía trên nữa đó, giờ còn a Luka trấn thì còn tạm, chứ nếu không còn a Luka, sau này thanh niên Belaruss nhìn về phía Tây, thấy toàn nước thu nhập đầu người 20k, trong khi mình 7k thì cũng chưa biết chuyện gì xảy ra đâu.
Muốn người ta theo, thì cần có tiền trước đã.
Tôi nhớ có cái xứ rau nào đó lòng dân đi theo chính nghĩa làm cách mạng.

Tất nhiên cũng có một số người, cũng ở xứ đó, đu càng chạy theo tiền !

Tiền tất nhiên là hấp dẫn rồi, nhưng rõ ràng ko phải lúc nào cũng thu hút được số đông !

nhuataiche

Xe container
Ấy bạn nhựa ơi, cố tình lờ đi việc Nga bị hụt thu bởi doanh thu dầu khí giảm thế?
ko phân biệt hay cố tình ko phân biệt đc việc nợ công mỹ với hụt thu ngân sách của Nga ah. Mỹ nó có hụt thu ngân sách như Nga ko?
Nga thu được ít tiền hơn năm trước, chắc chắn là thế rồi. Thế cái sự thu ít tiền đó sẽ ảnh hưởng tới nước Nga như thế nào vậy bạn ? Sẽ làm cho dân Nga đi tha phương cầu thực, hay nhà nước Nga vỡ nợ ? Hay ko có tiền mua vũ khí ?

Marda49

Xì hơi lốp
Mỹ mà đạt mục đích thì Ucr ko thể thua,dù Ucr có thể tan hoang.
Nga rất có thể thua,nhưng thua là trên chiến trường Ucr,nghĩa là buộc phải rút quân,trả lại đất đai cho Ucr,chứ ko phải là thua kiểu như "duyệt binh ở Hồng Trường" như các cụ dè bỉu.
Ucr chiến đấu vì mình,họ chỉ đòi lại những gì của mình,chứ đâu có ý định đánh Nga,và họ là nước nhỏ,quốc lực đương nhiên ko làm gì Nga đc cả.
Chuyện Nga thua như thế nào hay Nga thắng ra sao em không biết. Em chỉ phân tích là cuộc chiến chỉ kết thúc khi 1 là Mỹ đạt mục đích( thắng) , 2 là Mỹ không đạt mục đích ( và quá mệt mỏi để đạt cái mục đích đặt ra.
Việc Mỹ đạt mục đích và Ukr chiến thắng có thể không song hành với nhau đâu bởi vì Ukr chỉ là quân cờ của Mỹ thôi.
Em cũng tôn trọng việc chiến đấu với Nga để bảo vệ chủ quyền của Ukr, tuy nhiên em chỉ muốn nói rõ là cuộc chiến này Ukr muốn dừng nhưng Mỹ không muốn dừng thì cũng phải chiến tiếp( nói như vậy không có nghĩa là hiện tại Ukr muốn dừng).
Còn cụ muốn khẳng định là Ukr chiến thắng khi Nga rút quân ra khỏi đất chiếm đóng và trả lại cho Ukr như ban đầu (biên giới 1991) thì em dù không ủng hộ hành động của Nga nhưng cũng dám khẳng định với cụ là nếu như vậy thì ít nhất trong nửa đầu thế kỉ này Ukr chưa chiến thắng được đâu!

bmt1986

Xe tăng
Lịch sử lặp lại thôi, anh Hít cũng ko tuyên chiến mà tấn công cắn trộm nước khác.

Anh Z theo thông tin phấn hường thì boongke vs thành phố đều là dàn dựng, bị PT bỏ rơi, ảnh lên máy bay ra nước ngoài ngay tắp lự rồi :P
Chắc là ảnh photoshop thôi :))

nhuataiche

Xe container
Lịch sử lặp lại thôi, anh Hít cũng ko tuyên chiến mà tấn công cắn trộm nước khác.

Anh Z theo thông tin phấn hường thì boongke vs thành phố đều là dàn dựng, bị PT bỏ rơi, ảnh lên máy bay ra nước ngoài ngay tắp lự rồi :P
Trả lời câu hỏi của tôi đi bạn, khai sáng cho tôi đi !

Không trả lời cũng ko sao, cái chuyện tím bị đặt đúng câu hỏi, nghẹn ko trả lời được khá là phổ biến mà !

con dơi 141

Xe điện
Anh Hít cũng 1 mình cân cả thế giới đấy, cuối cùng kết quả ra sao mọi người đều đã rõ.
Anh ấy cũng yêu và nấp trong boong ke cho đến giờ phút cuối.
Thủ tướng Israel Bernet kể anh Ze cũng trốn boongke. Khi Bernet đề nghị và đc Putin xác nhận ko giết aZe thì aZe chui ra gáy tuýt ko sợ hãi.

nhuataiche

Xe container
Thủ tướng Israel Bernet kể anh Ze cũng trốn boongke. Khi Bernet đề nghị và đc Putin xác nhận ko giết aZe thì aZe chui ra gáy tuýt ko sợ hãi.
Cụ nói mấy việc đó vô ích, một số người nhất định không chịu biết ông thủ tướng Israel là ông nào !

nhuataiche

Xe container
Cuối cùng thì cũng mờ mắt vì tiền :)) .
OK vì tiền cũng được nhưng nên tỉnh táo, tránh "tiền mất tật mang" như UKR hiện nay là được.
Tại sao nước Nga chưa giầu thì nó còn nhiều nguyên nhân, cuộc chiến này cũng là để giải bài toán đó.
Em xin đính chính một tí. Trời cho nước Nga nhiều tài nguyên, Nga giàu sẵn rồi, chỉ là ko có nhiều tiền thôi !

bmt1986

Xe tăng
căng nhỉ 😓 không hiểu lấy lại được bác mút chưa? Em lười lội còm quá
Không có không quân hỗ trợ, dùng vài vũ khí lẻ tẻ được cấp - lao đầu vào tường phòng thủ của Nga ngố rải sẵn, với đủ loại vũ khí.

Thì theo cụ cơ hội chiến thắng là bao nhiêu % :))

Vì sao Ze lại nướng quân như vậy ?? :))

bmt1986

Xe tăng
Odessa nào ở Donbas thế cụ? Đang nói chuyện Donbas lại kéo sang Crimea là sao? Hay Odessa và Crimea đều thuộc Donbas?

Chả có dân Donbas nào nổi dậy. Dân vùng Donbas thân Nga là rõ ràng, phần đông muốn được tự trị hoặc thậm chí tách ra khỏi U, nhưng trước 2014 không có ai cầm súng chống lại Kiev.

Nhưng sau Maidan thì mọi thứ thay đổi chóng mặt, tự nhiên mọc đâu ra các toán quân ly khai trang bị vũ khí hiện đại đánh nhau với quân U chiếm đất chiếm chính quyền. Những sự kiện này xảy ra thậm chí còn trước khi Poroshenko lên nắm quyền thay Yanukovych bỏ trốn, nên thật hài hước khi các cụ hường đổ lỗi cho chính quyền U thân phương Tây bài Nga.

Sự kiện Maidan đã khiến Nga cảm thấy nguy cơ rõ ràng U đang ngả dần sang phương Tây, tuột khỏi tầm kiểm soát của Nga, và quan trọng hơn là có thể một ngày nào đó U sẽ vào NATO và Nga sẽ mất quân cảng Sevastopol và cùng với nó là đường ra biển Đen. Điều này chạm vào dây thần kinh mẫn cảm nhất của Nga. Nga lập tức tay phải chiếm Crimea, tay trái xúi giục và cung cấp vũ khí cho vùng Donbas nổi dậy chống Kiev. Khi thấy quân ly khai Donbas quá yếu thì trực tiếp đưa quân vào tham chiến. Mục tiêu của Nga là hoàn toàn kiểm soát Crimea, đồng thời khuấy cho U không yên ổn, không vào được NATO.
Thì đúng rồi, các cụ trong này bảo Mẽo bơm tiền cho U làm tiền đồn đánh Nga mà.

Nga nó phải hành động thôi, không lẽ đứng nhìn :))

Nga nó còn ngố như xưa đâu.

con dơi 141

Xe điện
Odessa nào ở Donbas thế cụ? Đang nói chuyện Donbas lại kéo sang Crimea là sao? Hay Odessa và Crimea đều thuộc Donbas?

Chả có dân Donbas nào nổi dậy. Dân vùng Donbas thân Nga là rõ ràng, phần đông muốn được tự trị hoặc thậm chí tách ra khỏi U, nhưng trước 2014 không có ai cầm súng chống lại Kiev.

Nhưng sau Maidan thì mọi thứ thay đổi chóng mặt, tự nhiên mọc đâu ra các toán quân ly khai trang bị vũ khí hiện đại đánh nhau với quân U chiếm đất chiếm chính quyền. Những sự kiện này xảy ra thậm chí còn trước khi Poroshenko lên nắm quyền thay Yanukovych bỏ trốn, nên thật hài hước khi các cụ hường đổ lỗi cho chính quyền U thân phương Tây bài Nga.

Sự kiện Maidan đã khiến Nga cảm thấy nguy cơ rõ ràng U đang ngả dần sang phương Tây, tuột khỏi tầm kiểm soát của Nga, và quan trọng hơn là có thể một ngày nào đó U sẽ vào NATO và Nga sẽ mất quân cảng Sevastopol và cùng với nó là đường ra biển Đen. Điều này chạm vào dây thần kinh mẫn cảm nhất của Nga. Nga lập tức tay phải chiếm Crimea, tay trái xúi giục và cung cấp vũ khí cho vùng Donbas nổi dậy chống Kiev. Khi thấy quân ly khai Donbas quá yếu thì trực tiếp đưa quân vào tham chiến. Mục tiêu của Nga là hoàn toàn kiểm soát Crimea, đồng thời khuấy cho U không yên ổn, không vào được NATO.
Chính cụ công nhận chỗ bôi đen rồi. Thế mà còn có những câu hỏi về tỉ lệ phiếu bầu...

conngua280390

Xe điện
căng nhỉ 😓 không hiểu lấy lại được bác mút chưa? Em lười lội còm quá
Theo các nguồn e đọc, thì UKR đang tiến hành cách đánh của wagner cũ nhưng khác hướng đánh, đánh bọc sườn hai bên Bác Mút, bao vây quân Nga.
Nói chung chiếm lại hay không khó nói lắm, do thiệt hại sẽ nặng nên cũng hên xui. Thời gian sẽ trả lời tất cả, đội Wagner mất 10k lính đánh 10 tháng mới chiếm được Bác MÚt lẫn, UKR chắc sẽ hơn!

Thieudl

Xe tải
Chính cụ công nhận chỗ bôi đen rồi. Thế mà còn có những câu hỏi về tỉ lệ phiếu bầu...
Nói chung là spam như 1 cái máy, câu trước đá câu sau, em nghĩ các cụ không nên tốn thời gian.

Cucumin

Xe điện

Pháo tự hành nâng cấp 2C22 "Bohdan" đã được đưa vào phục vụ trong quân đội Ukraine.
Lữ đoàn bô binh cơ giới số 57 , đã được trang bị loại pháo này . Đây là tổ hợp pháo tự hành bánh lốp cỡ nòng 155mm đầu tiên được phát triển bởi người Ukraine . Xuất hiện lần đầu tiên trước công chúng vào năm 2018, và hoàn thành thử nghiệm tháng 1 năm 2022.
Dù không được xi tìn lắm ,nhất là khâu nạp đạn tuy nhiên cũng thấy đây là một trong những cố gắng rất lớn để tự chủ khí tài trong điều kiện chiến tranh ác liệt.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Trước 2014 dân Donbass làm ăn sinh sống vui vẻ bình thường thì đứng lên nổi dậy giành chính quyền làm gì hả cụ?
Maidan 2014 tự nhiên có một số lực lượng biểu tình có vũ trang thân phương tây đứng lên đảo chính (khởi nghĩa) giành chính quyền và đất hợp pháp của UKR cũ.
Ông Donbass, Crimea và ông Maidan đều đứng lên khởi nghĩa như nhau, thằng kiếm được mảnh to, ông kiếm được mảnh nhỏ, về pháp lý thì khác gì nhau đâu cụ. Do vậy, không thể nói quân dân Donbass cướp đất, cướp chính quyền của ai vì cả 2 thằng đều là "kẻ cướp" trên phương diện pháp lý. Chỉ tiếc là dân quân Donbass không cướp hết đước cả đất UKR, nếu không bây giờ UKR đã là nước cộng hòa thuộc Nga và cuộc chiến đẫm máu này đã không xảy ra :)) .

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Những gì "thế giới Nga" mang lại đáng để nhiều thế hệ suy ngẫm.

Hơn 160.000 thường dân Chechnya đã chết, hơn 500.000 người khác phải rời bỏ nhà cửa.
Sự hủy diệt Chechnya của Nga sẽ không bao giờ bị lãng quên

Phóng sự Nga.
Anna Politkovskaya - Cuộc chiến tranh bẩn thỉu.

Có tiền là sẽ quên hết thôi, quên nhanh hơn cụ nghĩ nhiều đấy.
Nhiều thằng không những đã quên mà còn đội lên đầu hơn cả bố chúng nó nữa :)) .
Em khỏi phải lấy ví dụ cụ nhỉ :)) .

Trạng thái
Thớt đang đóng