Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

mrbear82

Đi bộ
Ở trong này có một số cụ một mặt lên lớp nói chuyện đạo lý chính nghĩa, nhưng một mặt lại cố tình đưa fake news để định hướng và phá hoại diễn đàn, đúng chuẩn phong cách của Biden và những người bạn 😁

matizvan2009

Xe ba gác
Ukraina khả năng sẽ là thành viên thứ 29 của EU.
Nếu lựa chọn theo Nga hay theo EU đảm bảo công dân Ukraina sẽ chọn theo EU.
Đi lại vào các nước EU ko cần xin Visa, do đó có thể sang các nước khác làm việc dễ dàng cho dù là việc tay chân.
Thời điểm năm 2008-2010 giá 1 suất ăn nhanh dạng như McDo ở Pháp tầm 7eu thì sang Hung vs Séc chỉ 3,5eu.
Do đó thanh niên Ukraina mà sang các nước Schengen làm việc dù là quét rác hay rửa bát cũng kiếm đc tối thiểu 1200eu/ tháng net, là mức lương mơ ước ở U.
Hầu hết các nước tách ra từ Liên Xô cũ như Séc, Hung, Lithuthia, Latvia, Litva, Slovaki, Balan… kinh tế ko khá giả gì cho lắm, thanh niên các nước này đều có xu hướng sang các nước Schengen đi làm.
U cà kinh tế cũng vậy, giỏi lắm đc thủ đô và vài thành phố lớn chứ các tỉnh lẻ chắc cũng nghèo rách ra. Đã từng đi Hung, Slovaki, Sec chơi thì thấy ngoài trung tâm thủ đô trông hoành tráng chứ ra đến rìa ngoại ô thì còn tiêu điều hơn Việt Nam.
Vì thế nếu cho lựa chọn chắc chắn thanh niên Ukraina sẽ thích ngả theo EU hơn là theo Nga.
Việt Nam mình có lãnh đạo khôn khéo ko gây mất lòng TQ nhưng giả sử bây giờ công dân Việt Nam đi Mỹ ko phải xin Visa thì có lẽ từ miền trung đổ vào cho tới Cà Mau ko ai là ko vui mừng :))
ơ, thế EU cho Ukr gia nhập làm gì.
Em kể chuyện thật: em có thằng bạn rất thích Mỹ, trà dư tửu hậu nó toàn bảo hay Vn nhập thành 1 bang của Mỹ đi. Có lần ngồi với 1 thằng bạn chung của cả 2, là Việt kiều Mỹ em hỏi ' thằng T nó đòi nhập vào Mỹ, mày với tư cách là 1 công dân Mỹ mày có đồng ý không ', câu trả lời ngắn gọn là 'đé.o'.

Rone95

Xe tăng
Ở trong này có một số cụ một mặt lên lớp nói chuyện đạo lý chính nghĩa, nhưng một mặt lại cố tình đưa fake news để định hướng và phá hoại diễn đàn, đúng chuẩn phong cách của Biden và những người bạn 😁
nguyên tắc đưa tin fake = rác

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Giải quyết thế nào đó là việc của Nga.
Anh to, anh có trình độ thì vẫn có cách để tụi nhỏ nó nghe chứ.
Chẳng qua là không muốn thôi.
Con đường pháp lý, ngoại giao có bao giờ mà nhanh và dễ như dùng vũ lực
Nó không thực hiện, Osce không cưỡng chế hòa thực hiện đấy, cụ bảo sao.

ubisapro

Xe trâu
Lương gv thì tương đương nhưng giá cả sinh hoạt ở Nga đắt hơn VN nhiều cụ nhé, Nga ko có kiểu cơm bụi 30k như ở VN đâu, 1 bữa ăn trưa bình thường vài món nhà ăn tầm 150k (thời điểm 2016, giờ ko biết như nào)
Nếu mua đồ về tự nấu thì ko hơn VN mình mấy đâu (Giá cả các mặt hàng); thời điểm lạm phát từ những năm gần đây thì e ko rõ. Còn đã ăn "quán" thì tốn hơn cơm bụi của mình nhiều :D

Andydo

Xe điện
Khó so sánh lắm cụ. Nga và Ấn Độ khác nhau mà. Mỹ và Ấn Độ có thù nhau như Nga vs Mỹ đâu. Mà a Nga vs U Cà cũng đàm phán ngoại giao hàng bao nhiêu năm đấy nhưng thằng U cà nó có nghe đâu. Em không cổ xuý chiến tranh nhưng nếu lợi ích quốc gia luôn luôn phải đặt lên hàng đầu cụ ah.
Lợi ích quốc gia là khi Uk động binh hoặc kích động chống Nga. Lúc đó mới có quyền tự vệ chính đáng
Vd: thằng tàu bao năm nay đều mượn lợi ích quốc gia gây bao nhiêu vụ trên biển Đông. Theo bác có đúng, có chính đáng không ? Mà lợi ích quốc gia là gì là khái niệm rất mù mờ, không có trong luật quốc tế. Vậy là kẽ hở cho các nước bá quyền thôi

huyengau

Xe buýt
Không thấy nói thiệt hại của UK vậy mấy bác , lính Ru bị hạn chế online hay ko có Vivo để quay @@@

Big Bang

Xe điện
Thế ạ, Thấp quá nhỉ. Thảo nào họ phải cố gắng vào EU để thoát nghèo. Còn dính đến anh Nga thì muôn đời khổ
Hài thật đấy. Làm ăn kém, đói nghèo đổ tại Nga.
Đau bụng đi ngoài cũng tại Nga?

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Lợi ích quốc gia là khi Uk động binh hoặc kích động chống Nga. Lúc đó mới có quyền tự vệ chính đáng
Vd: thằng tàu bao năm nay đều mượn lợi ích quốc gia gây bao nhiêu vụ trên biển Đông. Theo bác có đúng, có chính đáng không ? Mà lợi ích quốc gia là gì là khái niệm rất mù mờ, không có trong luật quốc tế. Vậy là kẽ hở cho các nước bá quyền thôi
Lợi ích của dân miền Đông thì sao bạn, vì lợi ích của dân Albany mà NATO tách Kosovo ra đấy.

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Vâng theo hệ quy chiếu mạnh và yếu thì luôn là thế, cái này không sai. Nhưng dù yêu dù ghét, coi thường UN hay tổ chức tương tự thì Các quốc gia vẫn phải vận hành trên một hệ quy chiếu là Luật pháp quốc tế, một thứ mà cụ và nhiều cụ ở đây không còn nhiều tin tưởng thì với em, chúng vẫn đang là công cụ để hạ nhiệt, kiềm chế nhiều thằng ăn cướp, chúng ta có hơn 100 quốc gia trên thua của kẻ mạnh thì giờ này cụ và em đâu yên ổn mà ngồi chém gió trên otofun này.
Từ 1990 đến nay toàn cầu vẫn đang hành xử như miền viễn tây đấy tránh thế nào được vậy mà cụ vẫn đang yên ổn chém gió. Mỹ ném bom mấy chục nước có theo luật quốc tế nào đâu

Jonhy

Xe buýt
Đợi đến lúc U cà nó vào NATO với động binh thật thì theo cụ Nga có cửa thắng không? Luật quốc tế mà cụ nói nó chỉ có tác dụng với mấy nước nhỏ thôi còn nếu NATO nó hội đồng bem Nga thật thì luật nào cản được. Lúc đấy mà đợi anh em bạn bè quốc tế lên tiếng với ủng hộ thì Nga ối dồi ôi rồi cụ. Thằng U cà nó nhất quyết vào NATO đâu phải là vào cho vui, nó có mục đích cả đấy ah. Còn thằng Tàu nó mới chỉ dương oai thôi còn nó mà bem mình thật thì theo cụ thằng nào sẽ mang quân sang giúp mình? Chính vì thế chính sách ngoại giao của mình nó mới trung lập và hiền hoà chứ thằng U cà nó có vậy đâu ah?

Tĩnh Lặng

Xe tải
Hiện tại đã ngừng bắn chưa các cụ nhỉ?

Big Bang

Xe điện
Vâng theo hệ quy chiếu mạnh và yếu thì luôn là thế, cái này không sai. Nhưng dù yêu dù ghét, coi thường UN hay tổ chức tương tự thì Các quốc gia vẫn phải vận hành trên một hệ quy chiếu là Luật pháp quốc tế, một thứ mà cụ và nhiều cụ ở đây không còn nhiều tin tưởng thì với em, chúng vẫn đang là công cụ để hạ nhiệt, kiềm chế nhiều thằng ăn cướp, chúng ta có hơn 100 quốc gia trên toàn cầu nếu hành xử như miền viễn tây, hay được thua của kẻ mạnh thì giờ này cụ và em đâu yên ổn mà ngồi chém gió trên otofun này.
Cái yên ổn Cụ đang nói nó được trả bằng máu và nước mắt đấy Cụ ạ,

Trạng thái
Thớt đang đóng