Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Big Bang

Xe điện
Dạ thưa cụ, đấy là lý luận và định kiến của cụ. Em đã nhắc trong bài viết của em là em đang nhìn trên khía cạnh chính danh để cùng chia sẻ, học hỏi thêm các quan điểm khác trên otofun - và ý kiến của cụ cũng là một điểm em nghe. Nhưng cụ ơi khoan nếu cụ đi theo ý kiến trên viện dẫn Sự tồn vong của Nga blah blah... đó là Sai nhé, cụ không thể nói vậy với một quốc gia khác đang là quốc gia độc lập , nếu cụ hiểu độc lập là gì. Cụ nghĩ xem, sau sự kiện Crimea và ví dụ anh Nga nhanh chóng thu hồi Ukaniea thì nó Nguy hiểm về tiền lệ thế nào cho những quốc gia nhỏ có chung đường biên giới với anh lớn mà gen xấu nó nhiều - rồi nó cũng làm trò như anh Nga đang làm và khi kêu gào mỏi miệng, trên không gian diễn đàn nào đó cũng có suy nghĩ như Cụ đây thì em chả dám hình dung đâu.
Nếu vì độc lập của Cụ nhưng làm cho người khác mất an ninh và độc lập thì sao Cụ?

hrpok02

Xe máy
1. Trong cái link e quote có biểu đồ tăng trưởng kinh tế Nga từ 1998? đến 2021 đấy, cụ vào link xem sẽ thấy biểu đồ lên và xuống thế nào cho tới nay. 2 năm Covid tăng trưởng chậm lại là tình hình chung thế giới nhưng nó cũng ko đến mức tụt ghê gớm như Nga đâu. Với theo biểu đồ trong link thì ktế Nga đi xuống từ trước 2019 chứ ko chỉ tụt từ Covid cụ ah.
2. "Quyết diệt" hay ko nếu quả có theo cảm tưởng của cụ thì như nhiều cụ đã nói Nga ko có PT cũng chả chết dc, hơn nữa thời LX chiến tranh lạnh triệt nhau đến cùng mà LX vẫn đi lên và giữ vị trí cường quốc số 1 bao cả đống đàn em đấy có sao đâu.
Thú thật về tranh luận e thua xa cụ. E chỉ học theo thử thôi mà khó quá.
Ví dụ 1: Nga bị cấm vận từ 2014 tới nay, mà cụ lờ hẳn đi, rồi nói từ 2019 rất chi là tự nhiên luôn. Rồi cụ rất "khéo chọn" thông tin "trong bảng" để phân tích. E ko thể "khéo" đươc như cụ khi tranh luận mặc dù e có hiểu cách ngụy biện này.
Ví dụ 2: E ko thể nào nói "LX là cường quốc số 1" như cụ bởi nó ko đúng sự thật. Kiểu nói dối tỉnh queo như cụ là rất khó thực hiện.
Tuy e ko làm đc như cụ nhưng đọc cmt cụ e nhận ra phần lớn những chỗ ngụy biện, đánh tráo khái niệm, thông tin bịa, bóp méo, nói dối... của cụ. Vì vậy cụ ko thể nhồi sọ e đc. Mong cụ đừng thất vọng nhé.

meodenmatlua

Xe container

Sailor

Xe tăng
Cứ cho là việc phi công Ukraine sang các nước xung quanh lái máy bay về đi. Vấn đề là khi về nước không có chỗ hạ cánh. Hoặc đơn giản là bay về không phận đã bị bắn hạ.
Nga chưa có kiểm soát được không phận như họ nổ đâu cụ.

Các cụ cho hỏi thớt kia đâu rồi ạ?

Chelski

Xe điện
1990-1998là giai đoạn khó khăn nhất, đáy của kinh tế Nga rồi, xã hội thay đổi, loạn lạc. Sau này có đỡ hơn chút nhưng còn xa mới xứng tầm đáng phải có vs 1 đất nước tiềm lực khổng lồ về tài nguyên, trí tuệ, nhân vật lực của nước Nga.
Chưa chắc giai đoạn 1990-1998 sẽ khó khăn bằng giai đoạn sắp tới đâu ?

unitedkondom

Xe tải
Thì không thiết lập đc chả bác cho nó ha oai. Chẳng nhẽ nói huỵch toẹt là tao đíu làm được à :))
Ze: Anh Bảy, lập cho em cái cấm bay trên nóc nhà em với
Bảy: Tao đần chứ không có ngu. Mày định chơi tao ah

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Thông báo mới nhất của FIFA:
“Trên lãnh thổ Nga sẽ không được tổ chức bất kỳ trận đấu quốc tế nào. Với các trận đấu “sân nhà” được diễn ra trên lãnh thổ trung lập và không có khán giả.

Trong đó, đội tuyển Nga sẽ thi đấu dưới tên liên đoàn bóng đá Nga (RFU) chứ không phải nước Nga. Cờ hoặc quốc ca của Nga sẽ không được sử dụng trong các trận đấu mà các đội thuộc RFU.”

—— Bây giờ ae khối tư bản chơi trò mèo này nữa, họ luôn đem cái thông điệp “Bóng đá không liên quan chính trị” ra khè anh em! Nhưng bây giờ họ lại chơi cái trò cô lập cả bóng đá nước Nga luôn mặc dù:

-Năm 1998 khi những cầu thủ Serbia mặc áo phản đối Nato Ném bom “Nam Tư” thì FIFA phạt vì chính trị hóa thể thao .
- Năm 2009 khi 1 số cầu thủ da màu mặc áo phản đối chiến dịch tấn công dải Gazza của Israel thì FiFA cũng phạt vì lý do tương tự
- Và lần này FIFA lại ủng hộ các cầu thủ mang thông điệp về “No War Ukr”
Dcmnnblnatoanlol
Các tổ chức business cả thôi,

meodenmatlua

Xe container
Lại phếch niu tiếp
Báo tây lông lấy ảnh tòa nhà bị Ucr pháo kích ở miền đông để đổ cho Nga

thuocla1

[Tịch thu bằng lái]
Hình như hồi đó Nga cũng đã quỳ lạy Mỹ và EU rồi mà không được chấp nhận!
Trong quan hệ kinh tế làm gì có khái niệm quỳ lạy nhất là vs 1 qg khổng lồ như Nga. Ngay từ giai đoạn Eltsin lên cầm quyền đã diễn ra việc cổ phần hóa - tư nhân hóa vội vàng của tầng lớp tư bản nhà nước, các nhóm lợi ích thâu tóm (hầu như cướp trắng/cổ phần hóa với giá rẻ như bèo) toàn bộ tài sản, nhà máy, công xưởng của quốc gia về tay 1 vài ông trùm tư nhân, quá trình này vẫn tiếp tục diễn ra sâu rộng dưới thời anh Bu.

ubisapro

Xe trâu
Lương cảnh sát Nga khoảng 10tr-15tr
Muốn con học trường tốt ở Nga cũng chạy trường
Thế là hiểu tình hình xã hội.
CS bên Nga thì ăn tiền thành thần :D Trước e mất 500 rúp bên đó. Mặc cả như hàng tôm hàng cá luôn. Đòi e 1000 rúp e méo có, nhốt e đến 4h sáng lấy 500 rúp rồi thả. Thả xong còn ân cần hay mày ngồi ở phòng (trực ban) rùi về cho an toàn, e phủi đít đi luôn :))

coolpix8700

Xe ngựa
Trong quan hệ kinh tế làm gì có khái niệm quỳ lạy nhất là vs 1 qg khổng lồ như Nga. Ngay từ giai đoạn Eltsin lên cầm quyền đã diễn ra việc cổ phần hóa - tư nhân hóa vội vàng của tầng lớp tư bản nhà nước, các nhóm lợi ích thâu tóm (hầu như cướp trắng/cổ phần hóa với giá rẻ như bèo) toàn bộ tài sản, nhà máy, công xưởng của quốc gia về tay 1 vài ông trùm tư nhân, quá trình này vẫn tiếp tục diễn ra sâu rộng dưới thời anh Bu.
Đến thời Putin thì dù không nhiều, nhưng cũng đã lấy lại không ít tài sản trả lại cho Nhà nước. Hội tài phiệt Nga mà không ghét Putin thì chỉ có mấy ông tài phiệt trong tiểu thuyết!

DTCM_61133

Xe hơi
Cứ cho là việc phi công Ukraine sang các nước xung quanh lái máy bay về đi. Vấn đề là khi về nước không có chỗ hạ cánh. Hoặc đơn giản là bay về không phận đã bị bắn hạ.
Biết đâu họ dùng ngay sân bay của nước cấp máy bay đó. Dùng chiến thuật cắn trộm. Vấn đề là ô phòng không của bên Nga thế nào.

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Dạ thưa cụ, đấy là lý luận và định kiến của cụ. Em đã nhắc trong bài viết của em là em đang nhìn trên khía cạnh chính danh để cùng chia sẻ, học hỏi thêm các quan điểm khác trên otofun - và ý kiến của cụ cũng là một điểm em nghe. Nhưng cụ ơi khoan nếu cụ đi theo ý kiến trên viện dẫn Sự tồn vong của Nga blah blah... đó là Sai nhé, cụ không thể nói vậy với một quốc gia khác đang là quốc gia độc lập , nếu cụ hiểu độc lập là gì. Cụ nghĩ xem, sau sự kiện Crimea và ví dụ anh Nga nhanh chóng thu hồi Ukaniea thì nó Nguy hiểm về tiền lệ thế nào cho những quốc gia nhỏ có chung đường biên giới với anh lớn mà gen xấu nó nhiều - rồi nó cũng làm trò như anh Nga đang làm và khi kêu gào mỏi miệng, trên không gian diễn đàn nào đó cũng có suy nghĩ như Cụ đây thì em chả dám hình dung đâu.
ý em muốn nói là bản chất cuộc chiế này nó thế có nói là đúng hay sai chinh đáng hay không chính đáng cũng không thể ngăn chặn hay thay đổi vậy cứ nói mãi làm gì.
Còn nếu lo tiền lệ tốt nhấdt nên nhìn U cà để rút ra bài học:
Đừng ngu dại tự biến mình thành kẻ thù của cường quốc nhất là khi họ lại là hàng xóm. Và hãy phấn đấu tự lực tự cường chứ đừng trông mong ai đó khi cần phải bảo vệ lãnh thổ.

Mình phải biết thực tế nó thế để mà tránh. Phản đối hay ủng hộ cái tiền lệ đó chả có ích gì. Hãy nhìn thực tế để hiểu và rút ra bài học.

Andydo: Nga đã kiên trì theo đuuori các giải pháppháp lý ngoại giao 8 năm rồi thế là quá lâu quá nhẫn nại.Nếu giờ ko xử lý dứt điểm sẽ là quá muộn, sẽ còn tổn thast thiệt hại nhiều hơn.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng