Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

BốCuTôm

Xe buýt
A Hề rút về phía Tây giáp biên giới Ba Lan để đc bảo vệ an toàn chỉ đạo cuộc kháng chiến chống xâm lược. Nhiều báo chí đang dự báo Nga có thể sa lầy tại Uk, e cũng thế. Dưng 1 cuộc chiến với Putin, e nghĩ các tình huống đã được đặt ra. Buông súng và đàm chỉ là tình huống khả quan nhất. E nghĩ sau 1 tuần ko khiến Uk ngồi xuống đàm, thì Nga xác định sẽ đi theo tới cùng thậm chí chiếm đóng Uk luôn khi mọi lệnh trừng phạt của phương Tây đã ban hành. Putin là 1 người cứng rắn và ko chấp nhận thất bại, a Ze càng cứng thì dân Uk và đất nước Uk càng dễ biến khỏi bản đồ TG

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Thà Nga thắng nhanh, dựng chính quyền mới thân Nga xong rút quân cho dân đỡ khổ. Chiến tranh làm thụt lùi sự pt của U cà mấy chục năm, thương vong quá nhiều. Vì CP hiện tại cũng chán, Mẽo và Nato ko tốt đẹp gì, chỉ dùng U cà để kiềm chế Nga.
NATO đang gửi vũ khí sang Ukraine để giúp U cà chiến Nga, việc này chỉ thêm thương vong, tổn thất thêm cho quân dân Ukraine và lính Nga.
Chiến tranh là sự thụt lùi của sự phát triển. 😣😣😣😣😣😥😥😥😥😥
Thì Mỹ và PT đang muốn U cà đánh Nga tới người U cà cuối cùng mà.

wuhan2020

Xe tải
Chém gió vừa thôi cụ ạ. Tôi cũng chém gió nhưng tôi có đọc qua để chém gió chứ ko chém do bằng thông tin mù. Mà tôi có bảo Ukr ko sx được xe tăng à? Vậy thì chắc tôi gõ nhầm. Vì thông tin này là tôi đọc từ dưới đây. Nó ko còn đủ năng lực sx xe tăng nữa. Chỉ chạy tòm tèm từ di sản cũ.
cái gì đây

Cụ nhầm lẫn gì không vậy? Ukr sao lại là nước sản xuất và tàng trữ vũ khí của phương tây được? Họ nghèo đến mức ko còn sx nổi xe tăng và bảo dưỡng vũ khí hạt nhân nên phải từ bỏ đó. (dù trước đây nó là cở sở sx xe tăng và vũ khí phòng không cực mạnh của liên xô cũ).
ồ vậy cái này của Nga xuất khẩu rồi, cụ này chả thấy có kiến thức gì hết, toàn nói linh tinh
mặt hàng xe tank là mặt hàng Ukr xuất khẩu chạy nhất đấy cụ ạ =))

tailieu

Xe tăng
Thế sao Nga không phệt mấy đoàn xe cung cấp vũ khí cho U cà nhỉ khi các đoàn này chạy vào đất U cà ấy? :D
Nga đã chuẩn bị đầy đủ rồi, đang chờ đấy. Xem các Video máy bay không người lái diệt bủng bố ở Syria thì rõ.
Tuyên bố là 1 chuyện, trình ra để đc phê duyệt là 1 chuyện, sau đó chuyển giao như thế nào lại là cả vấn đề. Làm màu thôi.

TruongGiang72

Xe hơi
Lần đầu tôi nghe vụ này :))
Cụ nên bỏ chút thời gian để nghiên cứu để có thể hiểu nước Đức từ 1 quốc gia bại trận sau WW1 lại có thể trong thời gian ngắn thành một quốc gia hùng mạnh chiếm được toàn bộ châu Âu

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Ko bàn Ukc có là px hay ko, nhưng cụ đòi có văn bản công nhận thì cụ chơi ko đẹp. Ai dỗi hơi lập văn bản đó. Tôi thấy chỉ cần đám Ukc cầm cái cờ có biểu tượng phát xít, thì ng ta gọi là bọn phát xít rồi.
Văn bản về phát xít Đức Nhật Ý đầy. Cụ mới nhìn thấy clip rồi khẳng định phát xít thì căn cứ bằng 0 cụ nhé!

Bomva

Xe điện
Bọn này đánh đấm kiểu gì ấy nhỉ, nghỉ covid hơi lâu

hoangthuywalla

Xe tải
Chưa biết ai sẽ là người thắng trong cuộc xung đột này, nhưng chắc chắn 1 điều là cơ sở hạ tầng , đặc biệt liên quan công nghiệp và quân sự của Ukraina đã, đang bị tàn phá cực kỳ nặng nề.

silverstar0211

Xe tải
Vâng nhưng việc Gazcom chấp nhận đã đẩy khối lượng giao dịch đồng CNY lên đinh trong lịch sử thanh toán quốc tế, rực rỡ luôn.
Có thể là một cách trung quốc tung đồng tệ ra thế giới thông qua dầu và khí của Nga và giảm lượng giao dịch của đồng đô, bằng cách yêu cầu các nước mua lại cũng bằng đồng tệ. Một cách chậm rãi thoát khỏi đồng đô của 2 cường quốc. Động thái này có thể làm cho mỹ phải suy nghĩ thêm.

Toàn dân kháng chiến, quốc phòng toàn dân nó hoàn toàn khác. Nó bao gồm các đơn vị vũ trang nhẹ, bán vũ trang được tổ chức và chỉ huy thống nhất, xuyên suốt, hiệp đồng nhịp nhàng trong cả 1 thế trận. Nó không hề đơn giản chỉ là phát súng cho dân.
Chiến lược của U khác. Và đề nghị cụ ko tổ lái để mod lại bem nick của em :))

Bluehelmet

Xe buýt
Dã thưa Bác em xã đôi trưởng một xã ở Tây ninh thời chống mỹ,Sau giải phóng mang hàm đại uý để đánh pốt leo lên trung tá rồi xuất ngũ ạ
Bác cụ thì e chịu, chống Mỹ thì tiểu đoàn trưởng còn là thượng sĩ đến hết chiến tranh mới đc trả quân hàm đại úy, ở xã mà sĩ quan chính quy có quân hàm thì e chưa biết

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Em nói cụ không hiểu bản chất của tiền tệ. Tất cả các nước đều muốn được thanh toán bằng chính đồng nội tệ của họ, điều đó bảo đảm cân bằng cán cân thanh toán. Ngày trước Lybia muốn bán dầu bằng đồng nội tệ của họ đấy, kết quả là anh Gà đã được chui ống cống.

Trong thế giới phẳng tại sao SWIFT lại thống trị mà ko có 1 hệ thống nào cạnh tranh với nó. Vì nó có cường quốc số 1 bảo kê, tất cả các hệ thống khác cạnh tranh với nó đều bị thủ tiêu bằng bom đạn.

Cho nên SWIFT là cái chuồng gà nhưng những con gà trong đấy lại tưởng là đang ở trong nhà của nó. Chỉ đến lúc bị thịt thì lũ gà mới biết đấy là cái chuồng gà
Cụ đang nói vấn đề đi đâu vậy.

Thế sao cụ nói,
"Mua hàng của TQ không trả bằng CNY thì trả bằng cái gì."

Tùy chính sách quốc gia muốn tăng dự trữ đồng ngoại tệ nào và thỏa thận giữa 2 bên về toàn bộ giao dịch, hoặc một phần giao cho loại ngoại tệ/nội tệ cần thiêt.

Còn cái bảo kê thì tôi hiểu rất đơn giản, vì đồng USD và EURO có thể dùng để mua các sản phẩm tôi cần từ phương tây. Chứ tôi cầm đồng Zimbabue về đề vứt sọt rác chắc (khi mà tôi chỉ có nhu cầu bán hàng cho Zimbabuw nhưng ko có nhu cầu nhập khẩu toàn bằng hàng zimba, và tiền dư tôi ko thể mua được sản phẩm khác.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đó thực chất là chiến thuật lấy dân thường ra làm lá chắn sống chứ tốt đẹp gì đâu. Một cách để kích động quân đội Nga bắn dân thường.
Họ để dân thường, pguj nữ, trẻ em, người già đi di tản hết đấy chứ. Còn nam giới trong độ tuổi có thể chiến đấu được thì ở lại, tòng quân để bảo vệ tổ quốc thì có gì sai? Ở mình còn có khẩu hiệu "Giặc đến nhà đàn bà cũng đánh" đấy thôi, nước nào chẳng vậy. Sao lại nói lấy dân làm lá chắn?

Trạng thái
Thớt đang đóng