Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

cattrang130390

Xe tăng
Đánh chiếm mà không dùng bộ binh với thiết giáp thì chiếm kiểu gì, bộ binh phải có thiết giáp hộ tống. Ngoặc nỗi, U cà có vũ khí chống tăng phương tây cung cấp phát huy hiệu quả nên Nga tiến ko đc! Thấy có thông tin Nga đang huy động 500 xe tăng vay Kiev, kiểu này U cà bắn 1 chặp dễ hết đạn quá!
Phát huy hiệu quả như nào mà e thấy xe thiết giáp vẫn tiến ầm ầm thế cụ

Tình hình này coi bộ anh Nga ko xơi đc U rồi. Các cụ hay nổ về đặc nhiệm Nga với mấy anh Checchen gì đấy chứ từ đầu em đã nghĩ nếu chiến sự nổ ra tại U thì lính đặc nhiệm Mỹ, Anh, NATO nó nằm chật đất U rồi nên mấy anh Nga chơi kiểu thả đặc nhiệm xuống quấy phá chả khác gì thả mồi cho đặc nhiệm Mỹ, Anh, NATO. Điển hình là cái sân bay gì sát thủ đô U đấy, lính dù Nga đã chiếm 2 lần nhưng điều bị đánh bật hết, chứng tỏ bọn lính xịn của NATO đã tham chiến dưới hình thức khoác áo lính U cà :D.

Tình hình này nếu dân Nga ko tỉnh táo tìm cách bế anh Putin xuống thì không khéo chả còn liên bang Nga nữa, các nước Cộng hòa thuộc Nga tuyên bố độc lập, vùng Viễn Đông giao cho Tàu, Mỹ, Phương tây chia nhau. :))

JCOM

Xe buýt
Cụ đọc kỹ cụ kia nói về thanh toán giữa Tq và Nga. Cụ ấy đang nói về việc Swift chả có vị trí gì trong thanh toán giữa 2 thằng ấy cả vì họ có hiệp định riêng. Việc hàng đổi hàng, CYD và Ruble thanh toán qua lại 2 nước hoàn toàn do họ ấn định tỷ giá cũng như cách thức, vậy là họ độc lập với TTQT chứ còn gì cụ.
Tự ấn định có mà vỡ mồm. Tiền rup giờ mua gì ngoài đồ của Nga.

thanhlam171

Xe tăng
Internet ở Ucraina đã có lúc bị mất. Dân Ucraina nó nói vậy còn cụ ở Việt Nam thì chém ko mất.
Cụ nói Elon ủng hộ hay không ủng hộ thì cũng đã cung cấp dịch vụ starlink cho Nga
Telecom Providers in Ukraine Report Disrupted Services
Cụ đọc đoạn đầu lại ko đọc đoạn cuối rồi, Ông elon nói mở dịch vụ starlink nếu bạn mua thiết bị đầu cuối của nó.
Nếu như elon nó ủng hộ 1000-10.000 thiết bị đầu cuối thì em cũng chẳng bàn. Nhưng ở đấy ngữ cảnh là cụ có thể dùng mạng internet starlink nhưng tự mua mà dùng.
Bổ sung cho cụ là thiết bị đầu cuối starlink ko hề rẻ, nhất là cho người dân U cà. 499$ với thiết bị và 99$ thuê bao hàng tháng (khoảng 15 triệu VNĐ).

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Quyết định đó được coi là sai lầm nếu nhờ VKHN nên ngăn cản được chiến tranh.
Quyết định đó được coi là đúng nếu vì VKHN mà dẫn tới chiến tranh hạt nhân.
Tôi cho rằng Ukraine yếu là bởi ko có đoàn kết và tinh thần dân tộc và lãnh đạo ko vì dân. Nếu có tinh thần dân tộc thì với vũ khí mà PT trang bị cho trong 8 năm qua sẽ rất đáng gờm với mọi kẻ thù.
Nếu lãnh đạo vì dân thì ko có chuyện bài Nga, quyết rước Nato vào để buộc Nga phải hành động.
Quanh quẩn mãi với cái nghèo thì phải vùng thoát ra và theo tây thôi cụ. Tôi đoán vậy. Cứ như thằng IRAN và Triều tiên ôm hạt nhân thì đã lành. Tất nhiên tôi cũng đoán thế thôi, chứ tình hình của họ chỉ dân tộc họ mới là người quyết định. Vì dù sao đó là quyết định của một tập thể chiếm đa số trong bầu cử và lựa chọn lối đi (thân tây, xa Nga).

meotamthe

Xe cút kít
Cụ khỏi lo. Khái niệm Kim bản vị là Tàu nó nghĩ ra đấy. Nói như cụ thì $ thần thánh cũng chỉ là giấy thôi
Kim bản vị là cả thế giới công nhận cụ ạ, thời cụ Columbus phát hiện ra Nam Mỹ, thực dân Bồ Đào Nha và Tây Ban Nha vơ vét bao nhiêu vàng của Nam Mỹ, vàng là thứ mà từ xa xưa con người không phân chia biên giới đều công nhận.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có đọc tin không đấy. Từ hôm đầu chả bắn tên lửa vào các cơ sở qs ầm ầm rồi đó thôi.
Có thấy đọc báo, báo nó bảo là tố dùng tên lửa hành trình và đạn đạo thôi, nhưng vào trong đô thị ko thấy dùng để đánh phá mục tiêu lớn (ví dụ dinh tổng thống, kho đạn.... hay tương tự - mục tiêu này thì sao mà lạc vào dân thường được, vì nó rât rộng) để dứt điểm cho nhanh nên tôi đoán là tin fake.

tungwalkalone

Xe tăng
Tình hình chiến sự có gì mới ko các cụ.

ca_kiem

Xe container
Sợ nhất là cái thông tin chỉ điểm của CIA cũng như tình báo các nước NATO như Ba lan và của riêng U cà cài cắm vào quân đội Nga, nhân viên ngoại giao, chuyển phát tin của cụ Tin thôi. Đánh đâu, làm gì tụi nó biết hết. Thông tin đánh vào U cà bị lộ cả nửa tháng. Nga tất nhiên cũng cài cắm người vào chính quyền U cà, chỉ điểm ra vị trí ông tổng thống đang trốn. Cả hai đều tìm chuột trong mạng lưới của mình.

Một tuần nữa U cà có hàng của NATO chúng ta sẽ được xem vũ khí chống tăng xịn nhất của NATO đánh nhau với tăng, với máy bay trực thăng flagship xịn nhất của Nga.
Cái này chắc 100% luôn… mà nó theo dõi thời gian thưc + nghe trộm luôn. Mà theo dõi thì nó cho AI làm giống như Trung quốc. Cụ thử hình dung bên Trung Quốc khi ra ngoài đường AI nó đã theo dõi theo thời gian thực phân tich ai với ai thì hết trượt không cần mất công cử người phân tích đọc hình ảnh
Trong phim Tears of sun năm 2003 lính mỹ đã theo dõi quân địch = vệ tinh, mà công nghệ trong phim bao giờ cũng lạc hậu so với thực vài năm.

thuysinh.tl

Xe container
Nó ném bom Yemen suốt mà cụ. :D :D
Thằng UAE mới bỏ phiếu trắng về nghị quyết HĐBA phản đối Nga. Thế là nó đi ném bom tiếp mà chẳng ai nói gì. Bây giờ mấy anh choai choai cũng học đòi các nước lớn thì thế giới này loạn rồi.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Quanh quẩn mãi với cái nghèo thì phải vùng thoát ra và theo tây thôi cụ. Tôi đoán vậy. Cứ như thằng IRAN và Triều tiên ôm hạt nhân thì đã lành. Tất nhiên tôi cũng đoán thế thôi, chứ tình hình của họ chỉ dân tộc họ mới là người quyết định. Vì dù sao đó là quyết định của một tập thể chiếm đa số trong bầu cử và lựa chọn lối đi (thân tây, xa Nga).
Ukr theo Tây từ 2004 dưới thời mợ Bím thủ tướng rồi, vẫn nghèo tận 2022.

wuhan2020

Xe tải
Cái này chắc 100% luôn… mà nó theo dõi thời gian thưc + nghe trộm luôn. Mà theo dõi thì nó cũng cho AI theo dõi luôn giống như Trung quốc. Cụ thử hình dung bên trung quốc khi ra ngoài đường AI nó đã theo dõi theo thời gian thực phân tich ai với ai rồi.
Trong phim Tears of sun năm 2003 lính mỹ đã theo dõi quân địch = vệ tinh, mà công nghệ trong phim bao giờ cũng lạc hậu so với thực vài năm.
vệ tinh nào theo dõi thời gian thực vậy cụ ?

DOANH1804

Xe hơi
Nga đánh dền dữ.
Sợ nhất là cái thông tin chỉ điểm của CIA cũng như tình báo các nước NATO như Ba lan và của riêng U cà cài cắm vào quân đội Nga, nhân viên ngoại giao, chuyển phát tin của cụ Tin thôi. Đánh đâu, làm gì tụi nó biết hết. Thông tin đánh vào U cà bị lộ cả nửa tháng. Nga tất nhiên cũng cài cắm người vào chính quyền U cà, chỉ điểm ra vị trí ông tổng thống đang trốn. Cả hai đều tìm chuột trong mạng lưới của mình.

Một tuần nữa U cà có hàng của NATO chúng ta sẽ được xem vũ khí chống tăng xịn nhất của NATO đánh nhau với tăng, với máy bay trực thăng flagship xịn nhất của Nga.
Em không nghĩ là lộ đâu, cụ ơi. Nga nó tung hỏa mù, bằng chứng là phương tây bị bất ngờ khi Nga đánh thật kìa.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Từng đấy chưa đủ phẩm chất để lãnh đạo một đất nc
Vậy Cụ có thể đưa ra một số tiêu chuẩn về người lãnh đạo đất nước được không ạ ?
Về nguồn gốc nòi giống
Về xuất thân gia đình, học thức
Về phẩm chất đạo đức
Về tài năng ngoại giao
Về phẩm chất lãnh đạo, dẫn dắt, sức thu hút...
Với tầm hiểu biết hạn hẹp của em, bản thân cái từ "dân cử" đã là đại diện cho ý chí của đa phần người dân một quốc gia. Và chỉ cần thế là đủ :D

Em khâm phục truyền thông pt quá. Một việc y hệt cuộc chiến ở phía tây nam ở một nước nào đó mà tuyên truyền đủ kiểu.
Offer cũng xông vào pray for ukr.

Mợ toét 2710 không có cuộc chiến đó mợ có hoà bình để làm ăn không.

Không thể có yên ổn làm ăn cho cả Nga lẫn ukr nếu không có cuộc chiến này. Vậy cuộc chiến có cần thiết không, một cái ung nhọt gây đau đớn cho cả cơ thể thì nên bôi thuốc giảm đau hay nên cắt bỏ?

wuhan2020

Xe tải
Đánh Georgia 2008 cũng 6 ngày, thì đánh Ukrine 10 ngày cũng bt thôi, có gì mà Nga đại bại như mồm các ofer fan ukr, Nga thua thì dân Ukr đã chẳng phải kéo nhau di tản hàng loạt, dòng người di tản sang các nước lẫn tiếp tục dài

Mục đích Nga có phải chiếm Ukr đâu, dù có rút cũng bt, ko lại bảo Nga rút =>> Ukr thắng

Ngu_Ngo_123

Xe hơi
Theo em nghĩ thì đc dân họ bầu lên là đủ, còn phẩm chất mà cụ nói là cái gì thế?
Dân chắc gì đã sáng suốt, nhất là đã bị Tây Âu nó chí, nhìn gương Mỹ đó cũng mang danh dân bầu, một vụ bầu cử thối hoắng

Trạng thái
Thớt đang đóng