Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

danleduc

Xe điện
Ukraina khả năng sẽ là thành viên thứ 29 của EU.
Nếu lựa chọn theo Nga hay theo EU đảm bảo công dân Ukraina sẽ chọn theo EU.
Đi lại vào các nước EU ko cần xin Visa, do đó có thể sang các nước khác làm việc dễ dàng cho dù là việc tay chân.
Thời điểm năm 2008-2010 giá 1 suất ăn nhanh dạng như McDo ở Pháp tầm 7eu thì sang Hung vs Séc chỉ 3,5eu.
Do đó thanh niên Ukraina mà sang các nước Schengen làm việc dù là quét rác hay rửa bát cũng kiếm đc tối thiểu 1200eu/ tháng net, là mức lương mơ ước ở U.
Hầu hết các nước tách ra từ Liên Xô cũ như Séc, Hung, Lithuthia, Latvia, Litva, Slovaki, Balan… kinh tế ko khá giả gì cho lắm, thanh niên các nước này đều có xu hướng sang các nước Schengen đi làm.
U cà kinh tế cũng vậy, giỏi lắm đc thủ đô và vài thành phố lớn chứ các tỉnh lẻ chắc cũng nghèo rách ra. Đã từng đi Hung, Slovaki, Sec chơi thì thấy ngoài trung tâm thủ đô trông hoành tráng chứ ra đến rìa ngoại ô thì còn tiêu điều hơn Việt Nam.
Vì thế nếu cho lựa chọn chắc chắn thanh niên Ukraina sẽ thích ngả theo EU hơn là theo Nga.
Việt Nam mình có lãnh đạo khôn khéo ko gây mất lòng TQ nhưng giả sử bây giờ công dân Việt Nam đi Mỹ ko phải xin Visa thì có lẽ từ miền trung đổ vào cho tới Cà Mau ko ai là ko vui mừng :))
Em tìm hiểu thông tin thì được biết thu nhập đầu người dân Ukr chỉ 3500 usd / năm , tương đương Việt Nam. Thật ngạc nhiên ở châu Âu mà còn có nước nghèo thế. :D

meodenmatlua

Xe container

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
bậy
ko quan tâm thì cấm vận Nga 2014 vì Nga chiếm Crimea làm gì ?
Trong topic này đầy comment trả lời câu hỏi của cụ đấy. Lâu nay cụ sinh hoạt trong cái chuồng Syria vol ba chấm mà giờ vẫn còn đi hỏi mấy câu này à? Lục lại các topic đó mà cập nhật kiến thức đi :)

CuteCat

Xe tải
NATO: tấn công mạng vào một nước NATO cũng có thể kích hoạt điều khoản bảo vệ lẫn nhau của NATO:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Ukraina khả năng sẽ là thành viên thứ 29 của EU.
Nếu lựa chọn theo Nga hay theo EU đảm bảo công dân Ukraina sẽ chọn theo EU.
Đi lại vào các nước EU ko cần xin Visa, do đó có thể sang các nước khác làm việc dễ dàng cho dù là việc tay chân.
Thời điểm năm 2008-2010 giá 1 suất ăn nhanh dạng như McDo ở Pháp tầm 7eu thì sang Hung vs Séc chỉ 3,5eu.
Do đó thanh niên Ukraina mà sang các nước Schengen làm việc dù là quét rác hay rửa bát cũng kiếm đc tối thiểu 1200eu/ tháng net, là mức lương mơ ước ở U.
Hầu hết các nước tách ra từ Liên Xô cũ như Séc, Hung, Lithuthia, Latvia, Litva, Slovaki, Balan… kinh tế ko khá giả gì cho lắm, thanh niên các nước này đều có xu hướng sang các nước Schengen đi làm.
U cà kinh tế cũng vậy, giỏi lắm đc thủ đô và vài thành phố lớn chứ các tỉnh lẻ chắc cũng nghèo rách ra. Đã từng đi Hung, Slovaki, Sec chơi thì thấy ngoài trung tâm thủ đô trông hoành tráng chứ ra đến rìa ngoại ô thì còn tiêu điều hơn Việt Nam.
Vì thế nếu cho lựa chọn chắc chắn thanh niên Ukraina sẽ thích ngả theo EU hơn là theo Nga.
Việt Nam mình có lãnh đạo khôn khéo ko gây mất lòng TQ nhưng giả sử bây giờ công dân Việt Nam đi Mỹ ko phải xin Visa thì có lẽ từ miền trung đổ vào cho tới Cà Mau ko ai là ko vui mừng :))
Chính việc kinh tế non kém của Ukr làm việc trở thành member EU trở nên khó khăn, từ 2014 đã thế và đến vừa xong lại vẫn thế

flirtflock

[Tịch thu bằng lái]
ông Fifa mà làm thế này thì khác gì vả mặt mình :D
Thế anh muốn tự vả hay cả đám vả vào mặt . Trước đó Fifa nó cũng rất cố gắng khi thông báo đội tuyển Nga sẽ đá trên sân trung lập , không mang tên Nga ( giống Olympic ) , không hát quốc ca , quốc Kỳ Nga . Nhưng bên Ba Lan , Thụy Điển , Séc nó cũng không đồng ý . Đành phải bỏ đội tuyển Nga . Chứ đám EU nó tẩy chay thì coi như WC cũng đi luôn . Fifa nó cũng làm kinh doanh chứ không phải từ thiện . Đám UEFA , Olympic cũng cấm Nga luôn rồi

Chỉnh sửa cuối:

Rone95

Xe tăng
Trong topic này đầy comment trả lời câu hỏi của cụ đấy. Lâu nay cụ sinh hoạt trong cái chuồng Syria vol ba chấm mà giờ vẫn còn đi hỏi mấy câu này à? Lục lại các topic đó mà cập nhật kiến thức đi :)
trả lời đi ? khi nào ép được Nga rút khỏi Crimea, miền đông hay hiện tại là các lãnh thổ Ukr

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Bạn tự quote mình ah.
Về cái cam kết của Nato về việc ko mở rộng về phía Đông ấy. Tôi đố bạn và cả các bạn idol Putin tìm đc cái văn bản nào Nato nó cam kết như thế đấy. Đến Putin nhà bạn còn ko có bằng chứng mà chỉ nói mồm rằng Nato cam kết với Nga sẽ ko mở rộng về phía Đông mà các bạn cứ đưa mấy cái fake news này làm gì
Có biên bản họp của chính NATO, hồi còn thớt Syria cũ có bạn tìm ra văn bản của Mỹ thời Baker, cụ tìm các thớt cũ về Syria mà đọc.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Nga thiệt hại quá lớn cc nhỉ !
Em vừa đọc báo thấy bảo Fifa loại hết các đội bóng Nga cả Nam-Nữ và các CLB khỏi tất cả các giải đấu do Fifa tổ chức...
Giờ Nga bóng ban gì nữa...sống còn của nước Nga mới là cái quan trọng.

meodenmatlua

Xe container

ubisapro

Xe trâu
Thế anh muốn tự vả hay cả đám vả vào mặt . Trước đó Fifa nó cũng rất cố gắng khi thông báo đội tuyển Nga sẽ đá trên sân trung lập , không mang tên Nga ( giống Olympic ) , không hát quốc ca , quốc Kỳ Nga . Nhưng bên Ba Lan , Thụy Điển , Séc nó cũng không đồng ý . Đành phải bỏ đội tuyển Nga . Chứ đám EU nó tẩy chay thì coi WC cũng đi luôn . Fifa nó cũng làm kinh doanh chứ không phải từ thiện
Tức là vẫn bị chính trị chi phối? Thế thì đừng bảo ko chính trị trong bóng đá :D

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Dù rằng đời ta thích hoa hồng, kẻ thù buộc ta ôm cây súng.
Thằng nhà giàu kia nó ko muốn mình đứng thẳng. Ưỡn thẳng lưng nhìn ra ngoài là nó bem. Theo cụ ta quay lại đứng khum lưng hay chiến?
Mỗi dân tộc có quyền lựa chọn riêng của mình, ta nên tôn trọng. Có kẻ như Thái thì ai đến cũng nằm ngửa, dạng chân, Make Love, No War. Có kẻ thì không có gì quý bằng quyền tự quyết của các dân tộc, chiến cái đã, làm ngọn cờ đầu chống đế quốc.

ý em muốn nói là bản chất cuộc chiế này nó thế có nói là đúng hay sai cũng không thể ngăn chặn hay thay đổi vậy cứ nói mãi làm gì.
Còn nếu lo tiền lệ tốt nhấdt nên nhìn U cà để rút ra bài học:
Đừng ngu dại tự biến mình thành kẻ thù của cường quốc nhất là khi họ lại là hàng xóm. Và hãy phấn đấu tự lực tự cường chứ đừng trông mong ai đó khi cần phải bảo vệ lãnh thổ.

Mình phải biết thực tế nó thế để mà tránh. Phản đối hay ủng hộ cái tiền lệ đó chả có ích gì. Hãy nhìn thực tế để hiểu và rút ra bài học.

Andydo

Xe điện
Cụ đã đúng khi nói kẻ khơi mào chiến tranh là kẻ ác.
Cụ nói Chiến tranh không phải là cách duy nhất, vậy những người dân Iraq , Nam tư, Syria, Lybia họ muốn chiến tranh sao? Vậy họ đã làm gì để giải quyết vấn đề?
Lại dựa vào cái sai này để biện minh cái sai khác.
Sao không lấy cái đúng để phê phán cái sai
Vd: Ấn độ dàn xếp tranh chấp đất với Bangladesh tại toà
Nhìn lên cao để tư duy, sống văn minh hơn chứ sao lại nhìn xuống dưới

Bomva

Xe điện
Em không bênh thằng nào nhưng sáng nay em thấy UEFA cấm bóng đá NGa, thì thật sự em thấy bọn phương Tây khốn nạn. Dùng cả thể thao vào chính trị, không bênh ai nhưng thế giới nên đa cực. Khi ông khuyến khích các nước chống độc tài và độc đảng thì ông lại muốn thế giới mình độc tôn và mình là bá chủ thật là điên rồ.

TNLak

Xe điện

tuan_nguyen261188

Xe điện
Ai thạo tin có biết Nga tung bao nhiêu quân vào UKR rùi không ạ?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em tìm hiểu thông tin thì được biết thu nhập đầu người dân Ukr chỉ 3500 usd / năm , tương đương Việt Nam. Thật ngạc nhiên ở châu Âu mà còn có nước nghèo thế. :D
Thế nó mới bằng mọi giá (kể cả đối đầu với Nga) để vào EU

Trạng thái
Thớt đang đóng