Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép hầu thêm các cụ về ý kiến cá nhân của em về lý do vì sao Ngố oánh U cà đợt này ah. Em xin nói lại e là pro Ngố nên ý kiến có thể thiên lệch, cái nào sai các cụ bỏ cho em.

Lý do Ngố đánh U cà là vì Crimea, 95% là vì cái cảng biển này ạ, các lý do khác chỉ là một phần rất nhỏ trong mắt lãnh đạo Ngố thôi, em nghĩ thế.

Nếu nói về tầm quan trọng của Crimea với Ngố em nghĩ chỉ sau mỗi Moscow thôi. Ngố nó to vật như thế nhưng nó là nước vùng cực, nó chỉ có duy nhất cái cảng này có thể hoạt động trong mùa đông được, các cảng khác nó muốn đi đâu chỉ có đi kèm với tàu phá băng thôi. Nên không có cái cảng này Ngố nó thực sự bí bách trong giao thương với bên ngoài. Mà các cụ biết mùa đông ở Ngố nó dài thế nào. Để so sánh, Crimea nó còn quý giá hơn là Sài Gòn trong lãnh thổ của nước ta.

Nước Nga thực sự đau đớn khi Liên Xô tan rã, nó mất hoàn toàn cảng này vào tay U cà, phải thuê của U cà để đặt hạm đội biển Đen của nó. Dân Ngố có tuổi sống nhiều năm dưới chế độ Liên Xô, theo em đọc từ rất lâu rồi là nhiều người đã khóc khi phải xin Visa để đi du lịch ở đây. Hợp đồng thuê đất đầu tiên ký là 20 năm, sau 20 năm bắt đầu có chuyện.

PT biết rõ yết hầu này của Ngố, e phải nhắc là yết hầu ạ, các cụ có thể xem lại bản đồ để xem vị trí của nó. PT đã gạ gẫm rủ rê U cà vào các tổ chức của nó như EU hay NATO với điều kiện nó chấm dứt cho Ngố thuê, dần dần chuyển giao lại cho PT để khống chế Ngố.

Tất nhiên Ngố nó bật ngay rồi ah, mất Crimea với nó ngang mất nước. Do nó yếu, nó chấp nhận nó thuê cảng từ một chính quyền U cà thân với nó cũng được. Em xin nói là chấp nhận ạ, chứ thâm tâm nó sẽ tìm mọi cách để lấy lại.

Năm 2014, khi thấy có biến, chính quyền thân nó bị lật, nó ngay lập tức chiếm lại ngay mặc trừng phạt như mưa. PT vụ này khá sốc ạ. Em thấy nhiều cụ hay dẫn là từ năm 2014 GDP nó tụt giảm thế này thế kia nhưng không hiểu là do PT nó quá cay nó dìm Ngố bằng được. Và để lượng hoá giá trị, với Ngố cảng này có giá chắc không dưới 10.000 tỷ đô la, nên mấy cái GDP giảm này kia mỗi năm tầm 50 tỷ đô la nó không có ý nghĩa gì ạ. Số liệu là e viết theo suy nghĩ của e, các cụ đừng vặn quá.

Tuy nhiên cảng này nó vẫn là chiếm đóng bất hợp pháp, nó phải tìm cách hợp pháp bằng được. Nó duy trì vùng đông U cà dưới dạng nổi dậy chính là để làm vùng đệm an toàn cho nó gần cảng này. Do lực nó yếu, nên trong một số thời điểm, tình trạng này cũng vẫn là ổn với an ninh chiến lược của nó. Thoả thuận Minsk là cho chỗ đông u cà này tự trị.

Đúng lúc đấy thì tự nhiên có anh hề xuất hiện, hô hào theo PT, xin gia nhập EU NATO các kiểu. Nó tạo ra cho Ngố cảm giác cực kỳ nguy hiểm về việc Crimea bị khống chế trong trường hợp U cà vào NATO. Coi như Ngố đứt hẳn. Nên Ngố nó bảo đây là lằn ranh đỏ cũng vì thế, cái này thì nó thật lòng ạ. Các cụ cũng đừng so mấy nước Baltic với U cà, so thế là so một với một trăm ạ. Nhiều người bảo U cà nhanh chân vào NATO từ trước cùng đợt với Baltic có khi được. Em xin khẳng định là không ạ. Bố Ensin có say thì nếu điều này xảy ra ông ấy cũng phang U cà như Putin bây giờ.

Việc Ngố muốn lấy lại Crimea thì chắc từ năm 1991 đã muốn rồi, nhưng cơ hội đến 2014 thì không bỏ lỡ được, tuy nhiên cũng chỉ là chiếm đóng. Ngố nó nuôi ý chí phải vả thằng U cà để tự thằng này công nhận Crimea là của Ngố để PT bớt lắm mồm. Việc đông U cà bị phát xít U cà nó giết thực ra là 8 năm nay rồi, dân đấy toàn dân gốc Ngố, Ngố nó cay nhưng nó nén lại. Các bác nhớ Ngố nó gửi cho PT cái yêu sách đảm bảo an ninh không ạ, trong đó toàn những điều PT không bao giờ chấp nhận. Và Ngố nó cũng hiểu là không thằng điên nào chấp nhận cái đó. Rồi thì nó thành cái cớ để thổi bùng tranh cãi, U cà càng húng vào NATO. Thế là Ngố nó đập.

Nó đợi đúng thời điểm này để đập. Chuẩn bị ổn về kinh tế, quốc phòng, sẵn hết đối phó lệnh cấm vận nghiệt ngã, Mỹ có tổng thống mới, là dân ngoại giao nên cũng không quá sát máu, Đức cũng đổi người, Merkel nghỉ, và quan trọng Tàu nó đồng ý back. Đáng nhẽ nó đánh trước đây một tháng thì đẹp hơn vì lúc đó lạnh hơn, Châu Âu không thằng nào dám làm căng không thì chết rét, nó đã chủ động dìm cho Đức cạn gas dự trữ đúng đợt này. Tuy nhiên nó chơi đẹp với Tàu, cho hết Olympic nó mới vả U cà.

Cả câu chuyện này em nghĩ nó theo Ngố hơn 30 năm nay rồi, và đây là thời điểm phù hợp các cụ ạ. Chắc chắn sau khi xử xong U cà, toàn bộ phần đất dính biển gần Crimea sẽ là một nước độc lập, nằm dưới sự quản lý của nó, nước này thì không ai công nhận càng tốt, càng phụ thuộc nó, không có cơ hội xuất hiện anh hề thứ hai.

Cho các cụ nào thắc mắc là nó phải đánh đổi về kinh tế. Cái ấy là đương nhiên, được cái này sẽ mất cái khác chỉ là cân nhắc thiệt hơn. Còn em xin nói lại là giá của cảng Crimea là 10.000 tỷ đô la ạ (em nghĩ nó có khi còn có giá hơn), còn thiệt hại một năm mấy lệnh trừng phạt với nó tầm 100 tỷ là muỗi. Nên cụ nào cứ mang nó sẽ tụt hậu, nghèo đói đời đời ra rả em nghĩ là không nên nói thêm ạ.

PT sẽ không căng lâu với Ngố được ạ. Em dự là tầm 2,3 năm, có thể trước khi Bí đần nghỉ, sẽ có thể lại đàm phán hoà bình, coi như có dấu ấn cho ông ấy không anh em chửi quá. Các cụ tưởng tượng xem Ngố cứ ba tháng nó mang bom nguyên tử (be bé cũng được) ra thử nghiệm ở biên giới U cà với Ba Lan xem PT nó sẽ rét đến như thế nào.

Em nhắc cho mấy cụ hay so là Ngố nó không phải Iran ạ, sức mạnh của Ngố nó gấp khoảng 20 lần, nên nó sẽ có cách làm kinh tế được, nó chỉ cần Crimea và một dải đất gần đấy an toàn cho nó là được, yên ổn xong nó bật.

Bonus các cụ em nhớ có lão nào lãnh đạo bộ Qp u cà lỡ miệng bảo PT không giúp nó tự phát triển vkhn. Em nghi có khi là tay trong của Ngố không, thêm một lý do quá tuyệt vời. Chứ đến tầm ấy rồi, người ta không thể nói ngu đến vậy.
Cụ phân tích hay quá!

minghoanh

Xe tăng
Website
www.otofun.net
18:49:43
Bộ trưởng Quốc phòng Nga Shoigu ngày 28/2 báo cáo với Tổng thống Putin rằng theo lệnh của ông, các nhân viên trực của Lực lượng Tên lửa Chiến lược, Hạm đội Phương Bắc, Hạm đội Thái Bình Dương và Bộ Tư lệnh Hàng không Chiến lược đều đã được tăng cường và đi vào trạng thái sẵn sàng chiến đấu.

Hồng Ca

Xe tải
Những người dân Ukraine đang chuẩn bị bom xăng hay còn gọi là Coctail Molotov. Khởi nguồn từ cuộc chiến Xô-Phần năm 1939-1940, người Phần Lan chế tạo bom xăng và đặt theo tên của Ngoại trưởng Liên Xô là Vyacheslav Mikhailovich Molotov, ông này nổi tiếng với câu nói không quân Liên Xô ném bom Phần Lan là "để mang lại sự tự do và bánh mỳ cho người Phần Lan".

Thấy Cụ hô hào mạnh quá, em xin phép rón rén hỏi Cụ. Theo Cụ:
Chủ nghĩa phát xít là gì ? Nó có đặc trưng gì nổi bật để ta gắn nó vào chính quyền Ukraine hiện nay ? : Cơ cấu tổ chức độc tài, quân phiệt, phi dân chủ ?
Các hành động cực đoan, phân biệt chủng tộc, giới tính...đã được chính quyền thực hiện một cách có tổ chức ra sao ?
Liên hợp quốc, tòa án quốc tế, hay tổ chức nhân quyền nào đã/đang cáo buộc Ukraine ?...
Em rất chân thành mong nhận được một sự phản hồi nghiêm túc :(
Xin lỗi cụ, đạo đức giả như cụ em không muốn nói.
Hôm qua có cụ phải đi lục chứng nhận phát xít cho các cụ rồi. Em không đủ kiên nhẫn như vậy.

Đạo đức giả nên quan tâm tới mu thôi. Lan man chính trị chính em làm gì cho bị ăn chửi, khoá nick.

Trang Văn

Xe hơi
Đài Truyền Hình Nga theo lệnh của Tin hói đang giở trò Chí Phèo rạch mặt ăn vạ vác Nuke ra dọa rồi.;)
"TẠI SAO CHÚNG TA LẠI CẦN THẾ GIỚI NÀY? NẾU THẾ GIỚI KHÔNG BAO GỒM NGA."
Những kẻ độc tài, đam mê quyền lực, đầu óc rất dễ sinh ra chứng bệnh tâm thần CUỒNG SĨ, ẢO TƯỞNG TỰ ĐẠI. b-)

https://www.dailymail.co.uk/news/article-10559509/Vladimir-Putins-propagandist-chief-threatens-West-nuclear-destruction.html
thế giưới này nên chỉ một quốc tịch Mỹ.

maixuanhuong

Xe tăng
Thấy Cụ hô hào mạnh quá, em xin phép rón rén hỏi Cụ. Theo Cụ:
Chủ nghĩa phát xít là gì ? Nó có đặc trưng gì nổi bật để ta gắn nó vào chính quyền Ukraine hiện nay ? : Cơ cấu tổ chức độc tài, quân phiệt, phi dân chủ ?
Các hành động cực đoan, phân biệt chủng tộc, giới tính...đã được chính quyền thực hiện một cách có tổ chức ra sao ?
Liên hợp quốc, tòa án quốc tế, hay tổ chức nhân quyền nào đã/đang cáo buộc Ukraine ?...
Em rất chân thành mong nhận được một sự phản hồi nghiêm túc :(
Giờ mà cụ còn tin LHQ với cả Toà án quốc tế thì em chịu. Ngay cả cách hoạt động của LHQ đã lỗi thời rồi. Còn ông Toà án quốc tế suýt bị Mỹ tẩy chay vì định xử người mỹ kìa.

thanhhava

Xe buýt
Mỹ và các nước phương Tây: “Chúng tôi kịch liệt phản đối chiến tranh kêu gọi hoà bình nhưng chúng tôi vẫn phải bơm tiền và khí tài cho U cà để chúng nó bem nhau tới chết thì chúng tôi mới yên tâm” 🤣
A Hề chơi với toàn lũ bạn bè mất dạy thật. Để yên cho anh Tin hói thắng mịa đi thì dân đỡ khổ. Ko thằng này làm tổng thống thì thằng khác thôi 😬
Không quên bơm cho đội media kèn trống nữa chứ.

The Tank

Xe điện
Đối lập lớn nhất Nga là *** Tây có mà dám chỉ dám đưa những thằng le ve như Navalyy ra

Bốc phét, nếu thế thằng Nga nó đã chả phải ôm súng với Full giáp như thế.
Chắc là ảnh tuyên truyền thôi nhưng e nghĩ 2 bên sẽ hợp tác để giữ êm bên dân sự. Chứ oánh nhao chết bỏ thì nó giã đội xăng dầu, điện, nước, internet đầu tiên!

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi cụ, đạo đức giả như cụ em không muốn nói.
Hôm qua có cụ phải đi lục chứng nhận phát xít cho các cụ rồi. Em không đủ kiên nhẫn như vậy.

Đạo đức giả nên quan tâm tới mu thôi. Lan man chính trị chính em làm gì cho bị ăn chửi, khoá nick.
Thế em chọn sai người để hỏi rồi. Em xin lỗi Cụ nhé :(

Dtrungkien

Xe hơi
Đàm phán thất bại rồi hay sao mà bộ ngoại giao vn kêu sơ tán công dân khỏi toàn bộ Ukr, chắc nga nó phím trước cho mình rồi, mấy ngày tới là chiến tranh hủy diệt cmnr

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Câu đó của bác Tin giống với câu tục ngữ Trạng Chết Chúa Cũng Băng Hà của mình mà cụ!
Có sai ko?
Nhìn thành phần ngồi trên bàn họp đã thấy Nga thua rồi. Đoàn Ukr toàn là bộ trưởng với thứ trưởng đổ lên ;))

Chỉnh sửa cuối:

Hien do

Xe tăng
Giờ mà cụ còn tin LHQ với cả Toà án quốc tế thì em chịu. Ngay cả cách hoạt động của LHQ đã lỗi thời rồi. Còn ông Toà án quốc tế suýt bị Mỹ tẩy chay vì định xử người mỹ kìa.
Tòa án quốc tế chắc nhận đơn kiện mẽo nhiều nhất chứ cụ nhỉ:))

Anh_he

Xe máy
Tại sao Ngố với U cà lại đàm phán lúc này ah.

Em nói thật là cả hai thằng này nó đều hiểu lúc này đàm phán không thông được cái gì hết. Nhìn nhau lườm nguýt các kiểu thôi. Về thế lúc này mà nói thì thằng Ngố nó còn hơn cả bố thằng U cà rồi, có đàm phán thật thì nó đến thông báo các điều kiện của nó rồi hỏi câu có đồng ý hay không thôi, miễn trình bày.

Vậy sao vẫn đàm phán ạ.

Vì Ngố nó thể hiện với thế giới là nó muốn đàm phán, đáp ứng nhu cầu của cả thế giới là mong muốn hai bên ngồi vào đàm phán chấm dứt chiến tranh. Ngố muốn chứng tỏ nó cố hết sức rồi đấy, tại thằng mất dạy kia nó cứ nhúng nha nhúng nhẳng thôi. Vậy nên chưa có kết quả gì sớm đâu ạ các cụ.

Khi nào thì có kết quả ạ. Em nghĩ chắc là một tuần nữa, khi Ngố nó cắm cờ ở Kiev xong, đồng thời nó đánh phá hết toàn bộ xăng dầu của thằng U cà ah. Em mới đọc cụ nào bảo còn được 1 tháng nữa cho cả nước, nên Ngố nó bắn phá hai ba hôm nữa em nghĩ là cạn. Có khả năng đoàn U cà đi sang đàm phán bằng xe đạp ạ.

Không có xăng dầu thì cũng chỉ biết hàng thôi, cả nước đi bộ hết thì mỏi chân lắm, chạy ra xách súng bọn PT nó tặng cho cũng phải leo trèo, khổ. Ngố nó ngắm kho dầu nó diệt là quá ác, công nhận mất dạy.

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
Liệu Lào tung USD mua lại các doanh nghiệp luyện kim giá rẻ ???
Cụ vác được máy bay chở vàng hay đổi gạo thì mua đuo
Tỷ lệ người ủng hộ Nga ở Việt Nam đứng thứ 6 thế giới mà cụ. Bởi vì người Việt Nam quá hiểu sự man rợ của đám chính trị gia phương Tây nên thế giới cần có nhiều hơn 1 người cầm cán cân công lý. Để cho tụi Mỹ và bầy chó săn của nó 1 mình 1 chợ thì biết bao nhiêu dân tộc phải đổ máu nữa.
Cụ có hiểu tại sao bọn tàu rất thích mời mình qua đó học đại học, đào tạo chuyên ngành, đào tạo chính trị..... với học bổng_ điều kiện dễ chịu ko --> vì những người qua đoa sẽ bị ảnh hưởng tàu, tâm lý và tư duy về bọn tàu sẽ rất tích cực và ủng hộ các chính sách của tàu

Ngoài việc hỗ trợ ta trong chiến tranh, nga còn nhận rất nhiều học sinh ưu tú mà sau này làm cán bộ cấp cao, nhiều du học sinh, lao động thời đầu..

Tâm lý ủng hộ, yêu quý ko cần biết đúng sai chảy trong máu roài

Khi yêu thì cha mẹ ngăn cấm cỡ nào mà con dại vẫn làm khối chuyện dại dột đấy thây

myob

Xe tăng
Đọc tin và mấy clip của Ucraina đúng là nhiều khi cười chảy nước mắt… fake đến lộ liễu, đến là hài. Còn phía Nga em nghĩ họ chỉ muốn được việc nên chả cần tin tức gì cả.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Đang nước sôi lửa bỏng nhà bị XHĐ vây ráp thì hơi đâu mà tút tát đẹp trai xinh gái cụ nhỉ?
Ngoại giao thì dù mất nước nó cũng vẫn thế cụ ạ. Lãnh đạo diễn hài nên nguyên tắc nó cũng đảo lộn thế đấy!

Trạng thái
Thớt đang đóng