Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoviethung

Xe lăn
Mục đích của Putin là đánh nhanh, thăng nhanh, nhưng khả năng này chắc khó thực hiện, trừ khi Ukraine đầu hàng sớm, nếu quyết tử chắc chắn phải 1 tháng trở lên mới chiếm đc, như vậy putin đã ko đạt mục đích ban đầu, chắc chăn tổn thất sẽ lớn dư luận trong nước và TG càng phản ứng mạnh, cộng với cấm vận gần như toàn diện của phương tây, thì cụ nghĩ viễn cảnh 1-2 năm tới của nước nga thế nào ?, năm 2024 nước Nga tiến hành là bầu cử, nếu xa lầy ở Ukraine thì có lẽ đây là dấu chấm hết cho 1 kẻ xâm lược
Riêng về cấm vận Nga lâu nay rồi mà cụ. Nước Nga không chết đâu mà nhiều nước vẫn còn lệ thuộc vào Nga nhé. Mà hình như quan hệ Nga - Trung ngày một ấm dần lên đó?

Big Bang

Xe điện
Theo tôi biết thì nó là một mạng lướt vệ tinh, và quá trình chụp ảnh, tính toán là liên tục bới các vệ tinh luân phiên nhau. (đấy là cách và GPS vận hành). (Các vũ khí hành tình phải dùng các tín hiệu vệ tinh để dẫn đường thì phải). Ý tôi nói là một nhóm vệ tinh làm việc cùng nhau chứ ko phải là 1 vệ tinh. Hơn nữa cũng ko nghĩ chỉ dùng vệ tinh ở kỹ ly xa là đủ, nó cần kết hợp cả do thám cự ly gần để xác định mục tiêu một cách chính xác.
Có một điều, là trong mấy ngày đánh nhau, không thấy phương Tây từng ra bất cứ cái ảnh vệ tỉnh nào.
Tin tức và hình ảnh rất hạn chế.
Hơi lạ

uman

Xe tăng
thưa cụ vệ tinh địa tĩnh giờ chỉ chụp ảnh và quay video ở 1 thời gian ngắn
Chỗ này thì cụ không chính xác. Vệ tinh địa tĩnh là loại bay cùng vận tốc với vận tốc tự quay của Trái Đất. Nên ở một nơi dưới đất nhìn lên thì thấy lúc nào nó cũng treo trên đầu mình :) Vì thế mới có tên "địa tĩnh". Thông thường, chỉ cẩn 3 vệ tinh loại này đủ quét tất cả bề mặt Trái Đất. Nhưng với độ cao 30-36 ngàn km, vệ tinh này thích hợp để truyền tin (kiểu như bộ phát đáp), truyền tín hiệu (Internet, TV chẳng hạn), nhưng không hiệu quả trong việc chụp ảnh, theo dõi, do thám.
Vệ tinh do thám thường bay ở quỹ đạo thấp, mà quỹ đạo là đườngelip gần tròn, ví dụ, cực cận 400-450 km, cực viễn 600-700 km.

Chỉnh sửa cuối:

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Khiếp, nghe như Tazan tái thế vậy.
Tôi cũng phản đối chiến tranh nè.
Nhưng "hàng nghìn người biểu tình" thì quá nhỏ, ko đại diện cho dân Nga cụ.
"Cả thế giới" cũng là cụ tự phịa ra, và họ phản đối chiến tranh giống tôi vậy thôi có gì lạ.
Phản đối chiến tranh, mong chính quyền cực đoan U giải tán bầu chính quyền mới. Đưa U về trung lập, quan hệ đa phương.
Phần nổi của núi băng chìm thôi e.

suntlower

Xe tải
Tổng thống một nước kích động dẫn đến chiến tranh ở đất nước mình vì tham vọng cá nhân.
Không chửi thằng kích động dẫn đến chiến tranh thì chửi ai.
Offer giờ cũng cpu vàng quá.
Theo cụ thì nước nào luôn luôn sử dụng công cụ cấm vận và trừng phạt với nước khác để đạt được lợi ích, Việt nam cũng là nạn nhân đấy. Sau cuộc chiến Nga , Ucraina nếu LHQ ra nghị quyết cấm nước lớn sử dụng vũ lực, cấm vận, trừng phạt làm công cụ thì cụ có ủng hộ phiếu không.
Giả sử cụ đang kinh doanh, ăn nên làm ra tự dưng có đại ca và tay sai đến hỏi thăm chọc ngoáy thì cụ tính thế nào, quán phở bò đang đông khách bọn tay sai nó đặt thùng rác ngay cửa quán cụ nghĩ sao.
Gia đình nhà cụ có oánh nhau, vợ chồng xích mích tổ dân phố đến xúi vợ chồng cụ bỏ nhau, con từ mặt bố....thì cụ nghĩ sao?
Nước nào từ hồi lập quốc đã có nội chiến, rồi sau đó đi xâm chiếm các nước khác, sử dụng công cụ cấm vận, trừng phạt cho riêng mình thì cụ đoán là nước nào ? . Có cần phải thay đổi, quy chế nghị quyết của LHQ để cá lớn không nuốt cá bé không ?.
Nato, Hội đồng bảo an LHQ ra đời để chịu trách nhiệm giải quyết hoà bình mà lại để chiến tranh xảy ra, rồi lại đi cung cấp súng đạn cho đánh nhau thì có cần phải thay đổi không?

hrpok04

Xe tải
Ảnh chụp những ng bức xúc quá ra đường thôi, còn người phản đối nhẩm tính vài trăm triệu e nhé.
Tôi thực sự quan ngại nha, dân Nga 300tr mà cụ bảo vài trăm triệu phản đối, thế hóa ra là 100% phản đối à?

timeout

Xe điện

Nội dung chính của ngày hôm nay đây. Bộ máy chiến tranh của Nga làm việc quá hoàn hảo, hầu như không có thông tin nào ra media trừ mấy vụ quay phim chụp ảnh của người dân Ukraine. Em đang nghĩ quân thực chiến Nga vẫn chủ yếu dùng bản đồ chiến thuật giấy để oánh nhau, chứ kiểu gì cầm theo smartphone chẳng nhẽ lại ko ngứa tay quay chụp nhỉ?
Đêm qua còn thêm một vụ clip Azov (hoặc giống thế) bắn dân ở Mariupol, có điều clip không kiểm chứng nên trên mạng đang oánh nhau rất ác. Chiều nay chắc sẽ có tin đánh nhau tại Mariupol, các lão căm đội Neo-Nazis, RS, Azov... thì nhanh chóng cập nhật ạ.
Ảnh vệ tinh của mấy đội Belarus mấy hôm đầu đưa lên, giờ mất tích. Mấy cái ảnh của Maxar cũng ko có cập nhật.
Anynomous (hacker group) hiện đang mở rộng tấn công Ddos lên hệ thống Media của Nga. Hóng xem đội Hacker Nga trả đũa làm sao.

hp78

Xe điện
Nga mua hàng TQ bằng tệ, TQ mua hàng Nga bằng rúp, ngân hàng hai bên đứng ra bảo trợ, có vấn đề gì không cụ?
Thực tế là TQ và Nga không tin vào đồng tiền của nhau ạ:D Nên bắt buộc phải chọn 1 đồng tiền trung gian đảm bảo:D

rasi1

Xe tải
Đây!
Thích thì xài nội tệ, không thích thì xài Euro được không( khi chưa cấm). Giờ cấm thì xài nội tệ thôi! Việc gì xoắn!
Biden nói Nga sẽ đánh Ucraina ngày 16/2, đấy là một kiểu đẩy nhau đến miệng hố, nhưng thực ra Mỹ không nghĩ Nga sẽ đánh đâu, nên hôm vừa rồi Nga đánh thì Mỹ chả có phản ứng gì nhiều ngoài truyền thông khẳng định Mỹ không gửi quân. Lúc trước khi đánh nhau, anh Tổng Ucraina còn nói ai có thông tin Nga đánh cung cấp cho tôi, nhưng Mỹ cũng có gì để cung cấp đâu. Sau Ucraina tấn công LPR mới thành câu chuyện Nga đưa quân qua đánh. Giờ người ta nghi vấn là có khi chính Mỹ cũng không nghĩ Ucraina sẽ tấn công LPR đến mức khiến Nga tiến quân.
Để đánh Uk thì phải cần chuẩn bị rất nhiều thứ từ vũ khí, binh lính, hậu cần. Mỹ nó dựa vào các thông tin tình báo, tình hình bố trí các lực lượng quân sự của Nga để đưa ra kết luận là Nga sẽ đánh UK chứ Biden có đọc được suy nghĩ của Putin đâu mà bạn bảo Biden dự đoán chính xác được ngày Nga đánh UK. Còn việc Mỹ phản ứng yếu ớt thì là do Biden ko dám mạnh tay thôi. Nếu là Trump thì khả năng sẽ khác

DucHoan

Xe tăng
Nếu các cụ là người Ukraine thì các cụ có chống lại Nga không? E nghĩ là sẽ có rất nhiều cụ đứng lên chống lại Nga. Nhưng thực tế chúng tao éo phải dân Nga cũng ko phải Ukraine nên kệ cmn đi.Ta nên quan tâm khi nào hết chiến tranh. Chúng nó thích chơi trò chơi đấu đá chính trị thì giờ phải chịu thảm cảnh. Tổn thất chắc chắn sẽ thuộc về cả 2 bên, và đây là bài học cho những kẻ xâm lược, cũng như những kẻ thích liên minh quân sự để chống đối 1 nước khác. Đặc biệt đây có lẽ là lời cảnh tỉnh cho Nhà Vua của khu vực phía Đông Na

Ucr là nước có diện tích rộng nhất châu Âu,cuộc chiến tại đây không hề dễ dàng gì mà bình định được đâu.Rất khó hiểu cho trọng điểm của chiến dịch bây giờ ,Đúng ra Rus phải có 1 biệt đội nằm vùng giám sát ,phá hoại quân sự từ trc khi có war thậm chí cả bắt cóc Tổng thống mới ổn
Thằng Mỹ nó ngửi thấy mùi bắt cóc Tổng U nên nó mới khuyên anh Tổng U rời thủ đô đấy :D

Future_50

Xe điện
Tổng thống dân cử của một quốc gia châu âu với hơn 40 triệu dân, giàu có, không vướng vào bất kỳ một lùm xùm đời tư, tham nhũng...nào.
Chẳng biết vì lý do gì mà bị nhiều CM khinh thường và mạt sát đến vậy :)
thực ra anh ấy đáng mặt nam nhi hơn cái lão ngồi ở điện Kremlin tối ngày dọa " động đến tớ là tớ cưa boom đấy". ;;);;);;)

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, vì ông ta đẩy đất nước vào chiến tranh ạ! Nên nhớ lại chút xíu là khi Maidan nổ ra tổng thống dân bầu hợp hiến khi đó, từ chối ra lệnh đàn áp bằng bạo lực ạ, nên chính thể phi pháp (theo chuẩn phương Tây) cướp được chính quyền sau MAIDAN, rút kinh nghiệm, dùng bạo lực cách mệnh, xử mịa nó sạch lũ chống đối, dẫn đến đội miền đông đòi tách ra ( tất nhiên đội này được a Tin hói hỗ trợ), còn gấu Nga nó giật lại mất quả Crưm (quà tặng U năm xưa của bạn Khớ). Càng nhìn thực trạng U cà, càng thấy đội ít người nhà Đông Lào ta đi dây quá chuẩn ( mỗi tội tham cbn nhũng kinh quá).
P/s: em Pro nước Mỹ và tây Âu bác ạ!
Để em edit cho chuẩn chỉ, giống sách: Chính sách ngoại giao độc lập, tự chủ, đa dạng hóa, đa phương hóa :D

sozinho

Xe buýt
Tôi đang nói chuyện, cụ nhảy vào: "muốn người khác tôn trọng mình thì..."
Tôi đã trả lời cụ với mọi sự kiềm chế. Cụ lại: "ngôn từ thể hiện sự giáo dục...".
Rồi cụ còn tự thú là kẻ đạo đức giả. Tự khai nick thật nick ảo... Thực ra cụ đã mất kiểm soát cảm xúc.
- Ko cùng quan điểm thì ta tranh luận, cà khịa, công kích nhau 1 cách công bằng, quân tử. Cụ chơi núp lùm, móc mỉa, ko dám nói thẳng, là chơi bửn.
- Phần Lan vì dân vì nước mà phải xếp lại hận thù hướng tới tương lai. Nó có quyết gia nhập Nato, kích động hận thù dân tộc, kích hoạt khả năng VKHN,...như Ukraine không?
B lại nói "nước lớn tạo cớ". Xin thưa cái lọ muối Iraq là tạo với còn 11/9 ở Mỹ, 8 năm ở Donbass...thì ko phải là tạo cớ. Ko ai ngu đánh sập tháp đôi để tạo cớ. Ko ai ngồi chờ tới 8 năm chỉ để tạo cớ cả. Với tôi, Mỹ và chính quyền Uca đã kích nổ quả bom chiến tranh này. Nếu b ko đồng ý xin mời phản biện. Miễn dạy đời.
Muốn tranh luận đúng sai thì chúng ta phải có một tiêu chuẩn và thống nhất được nó. Quan điểm đã thiên vị thì không bao giờ ngã ngũ được. Nếu theo cách nói của bạn, việc quả bom nổ là do Mỹ và Ukraina kích hoạt, thì câu hỏi là ai đã tạo ra quả bom để bọn họ kích hoạt? Nga vô can trong câu chuyện này?. Hãy nhìn công bằng thế này, Nga muốn một Ukraina phi quân sự, điều này đúng vì đó là lợi ích của Nga, tương tự, Nato muốn mở rộng và muốn một Ukraina không phải là đồng minh của Nga bên cạch mình, điều này cũng đúng vì đó là lợi ích của Nato. Và cuộc chơi là cả hai bên ra sức lôi kéo, dùng mọi thủ đoạn để Ukraina ngả về phía mình.
Nếu các hành động đó nằm trong khuôn khổ pháp luật quốc tế cho phép, đó là tôn chí tự do của quốc gia và vùng lãnh thổ thì không có gì để nói, ở đây rõ ràng là lôi kéo không được, quay sang dùng vũ lực, xâm lược và tàn phá một quốc gia có chủ quyền. Như vậy lỗi này hoàn toàn thuộc về Nga.
Trong khuôn khổ tranh luận một vấn đề đúng sai, cần tách biệt các vấn đề không liên quan để có cách nhìn khách quan, ví dụ cuộc chiến của Mỹ ở Iran tôi không ủng hộ, tôi cho là Mỹ có lỗi hoàn toàn, tuy nhiên công bằng thì lỗi đó không liên quan đến cuộc chiến lần này. Nếu bạn đã thiên vị, ghét Mỹ và phương Tây trong quá khứ, thì khó để bạn khách quan trong sự việc lần này.
Tại sao bạn cho rằng Nga được quyền yêu cầu một quốc gia hàng xóm phi quân sự trong khi không cho phía Nato quyền mong muốn như vậy, Nato cũng đâu muốn một Ukraina chứa đầy tên lửa hướng về mình, chưa kể nhà máy điện hạt nhân lúc nào cũng là nỗi lo cho toàn bộ EU. Vì thế hai bên có quyền lôi kéo, và Ukraina có quyền lựa chọn con đường cho mình, nếu Ukraina chọn sai, Nga lấy quyền gì để trừng phạt họ?

TruongGiang72

Xe hơi
Thế em ví dụ như mấy hôm rồi thôi tiền Nga mất giá tụt quần thì Trung Quốc sẽ nghĩ sao khi ôm mớ giấy vụn ấy? Tất là sẽ yêu cầu mua hàng thì phải trả bằng thứ khác, chứ tự nhiên đang có 10 mà ngót đi 5 ai mà chịu được.
Cụ nên học về giá trị của tiền tệ, chứ đừng nghe truyền thông hay học trên net

tỷ giá mà cụ nói đều là tỷ giá của 1 đồng tiền với USD. Việc nó tụt giá với đồng USD chỉ là biểu hiện việc người ta không dùng đồng RUB trong thanh toán với đồng USD mà thôi. Chưa kể đây là đòn nhân cơ hội kiếm tiền của cáo già tiền tệ. Các con gà nghe thấy đồng RUB tụt giá thì bán tháo với giá rẻ cho các trùm mua vào, sau này cần lại đồng RUB thì lại phải đi mua với giá cao

Càng khủng hoảng càng là cơ hội kiếm tiền cho các tài phiệt.

hoviethung

Xe lăn
cụ có link nói vậy ko ?
Mới chỉ nghe nói mục đích của Tin là phi quân sự hóa, phi phát xít hóa U cà thôi. Mà vừa rồi Tin cũng tạm dừng khi U đồng ý đàm phán. Mà nghe PT bơm thì U cà lại hăng lên... Bảo vệ đất nước mà toàn dựa vào nước ngoài thì cuối cũng không mất nước thì cũng lệ thuộc thôi?

Trạng thái
Thớt đang đóng