Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại dùng nhân sinh quan không có thế giới quan hoàn chỉnh để đi đánh giá việc thế giới rộng lớn rồi.
Em xin nói mấy câu thẳng thắn nhưng khó nghe thế này.
Khi Mỹ đánh các nước khác, gây ra đổ máu ở nước khác, các cụ không có một ý kiến nào, các cụ vui vẻ với tình hình ấy, vậy sao giờ khi có cuộc chiến không phải do Mỹ tiến hành, các cụ sót thương cho việc đổ máu, dù thực tế đến giờ truyền thông phương Tây cũng không chỉ ra được sự đổ máu tàn khốc như những cuộc chiến mà Mỹ và phương Tây đã gây ra khác. Các cụ có thấy các cụ rất phiến diện không? các cụ có thấy như thế là lố bịch giả tạo không? các cụ lên OF cũng tầm 4x 5x hay 6x cả rồi, bảo không biết gì người ta cười cho, nhưng cứ giả ngây thơ thế thì người ta chỉ có thể nói là cải lương vừa thôi, kịch vừa thôi.
Cụ sót thương việc đổ máu, thế cụ có sót thương những sinh mệnh chết dần mòn do cấm vận của Mỹ với phương Tây không, giết người không tiếng súng đấy cụ.
Cụ bảo lợi ích của nước lớn thì họ phải ưu tiên là không sai, miễn đừng dùng máu của dân tộc hay quốc gia khác để trả là được. Thế quyền kiểm soát dầu ở Iraq là do ai dùng máu người dân nước khác tạo nên, thế tiền của của Lybia về tay ai và người dân ở đâu đã đổ máu lầm than, thuốc phiện trồng ở Afghanistan mang lại lợi nhuận cho ai và người dân ở đâu đã đổ máu, ... Đây là một ít ví dụ cụ nhé, còn có ví dụ sát sườn hơn nữa nhưng thôi em không viết ra đâu.
Hy vọng cụ suy ngẫm nhiều một chút trước khi ngẫm lại chuyện thế giới.
Em chưa từng ủng hộ Mỹ và NATO trong mọi cuộc chiến tranh xâm lược vào các quốc gia có chủ quyền, kể cả trong suy nghĩ Cụ ạ. Lần này đối với Nga cũng vậy. Còn riêng với thằng Tàu thì em căm ghét, thậm chí dek cần lý do cụ thể.
Mà có lẽ em với Cụ không nên còm thêm nữa, vì không thấy có điểm chung. Ta dừng Cụ nhé :)

m4s

Xe điện

TU160M2

Xe tăng
Từ chiều ko vào xem diễn biến thế nào. Hình như anh tt ucraina kiên quyết ở lại kyev phải ko các bác.
Anh ấy có vẻ đã đi Lviv thật rồi, suốt 5 tiếng không online, khớp với tốc độ di chuyện bằng ô tô nếu chạy về Lviv, đi trực thăng tuy nhanh nhưng dễ bị phát hiện và bắn hạ hơn.

thanh040506

Xe trâu
Cụ lại dùng nhân sinh quan không có thế giới quan hoàn chỉnh để đi đánh giá việc thế giới rộng lớn rồi.
Em xin nói mấy câu thẳng thắn nhưng khó nghe thế này.
Khi Mỹ đánh các nước khác, gây ra đổ máu ở nước khác, các cụ không có một ý kiến nào, các cụ vui vẻ với tình hình ấy, vậy sao giờ khi có cuộc chiến không phải do Mỹ tiến hành, các cụ sót thương cho việc đổ máu, dù thực tế đến giờ truyền thông phương Tây cũng không chỉ ra được sự đổ máu tàn khốc như những cuộc chiến mà Mỹ và phương Tây đã gây ra khác. Các cụ có thấy các cụ rất phiến diện không? các cụ có thấy như thế là lố bịch giả tạo không? các cụ lên OF cũng tầm 4x 5x hay 6x cả rồi, bảo không biết gì người ta cười cho, nhưng cứ giả ngây thơ thế thì người ta chỉ có thể nói là cải lương vừa thôi, kịch vừa thôi.
Cụ sót thương việc đổ máu, thế cụ có sót thương những sinh mệnh chết dần mòn do cấm vận của Mỹ với phương Tây không, giết người không tiếng súng đấy cụ.
Cụ bảo lợi ích của nước lớn thì họ phải ưu tiên là không sai, miễn đừng dùng máu của dân tộc hay quốc gia khác để trả là được. Thế quyền kiểm soát dầu ở Iraq là do ai dùng máu người dân nước khác tạo nên, thế tiền của của Lybia về tay ai và người dân ở đâu đã đổ máu lầm than, thuốc phiện trồng ở Afghanistan mang lại lợi nhuận cho ai và người dân ở đâu đã đổ máu, ... Đây là một ít ví dụ cụ nhé, còn có ví dụ sát sườn hơn nữa nhưng thôi em không viết ra đâu.
Hy vọng cụ suy ngẫm nhiều một chút trước khi ngẫm lại chuyện thế giới.
Chuẩn cụ. Cụ giả nhời giống tướng Cương.

hrpok04

Xe tải
Tin mới không thấy mà toàn 1 tin đưa lại mấy lần để vật nhau , đọc mệt ghê
Thời gian lội còm còn ko đủ nhưng mà ngứa mấy cụ ở bển cực đoan quá. Ko phản ứng thì những thông tin sai lệch ấy sẽ nhồi vào sọ mấy người ko theo sát thông tin đa chiều. Thành ra vật nhau chứ chả ai thích vật cả.

Sheva007

Xe tải
Thông tin mới nhất :
Tổng thống ucraina đã lừa đảo người dân khi đăng tải các video cũ còn bản thân ông đó đã đi sang Ba Lan từ hôm qua
Bản chất Tráo trở muôn đời làm dân khổ
Tin thật ko cụ?
Thế thì a ấy vứt bỏ hết sĩ diện rồi. Dù có là ai lên đứng đầu chính phủ UK sắp tới, e tin là sẽ xử a tội phản bội đất nước.

dacchung

Xe tải
Anh ấy có vẻ đã đi Lviv thật rồi, suốt 5 tiếng không online, khớp với tốc độ di chuyện bằng ô tô nếu chạy về Lviv, đi trực thăng tuy nhanh nhưng dễ bị phát hiện và bắn hạ hơn.
Vừa xem trên cnn loáng thoáng thấy cựu tt porochenko ca ngợi anh ý. Em nghe ko biết có chuẩn ko.

Tý phệ

Xe điện
Cố tình lái chủ đề liên quan đến Việt Nam
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 8/3/22)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Hồng Ca

Xe tải
Thay vì lấy nước dập lửa, lại bơm thêm xăng. Kiểu này dễ WW3 và thằng Nga nó sẽ làm gỏi toàn bộ Đông Âu lẫn Bắc Âu trước tiên :-ss
Putin lãnh đủ nếu dám ra quyết định WW3, người Nga vẫn chưa lú hết đâu, trong nội địa đã có biểu tình chống xâm lược Uy kiên rồi.

TU160M2

Xe tăng
Em chưa từng ủng hộ Mỹ và NATO trong mọi cuộc chiến tranh xâm lược vào các quốc gia có chủ quyền, kể cả trong suy nghĩ Cụ ạ. Lần này đối với Nga cũng vậy. Còn riêng với thằng Tàu thì em căm ghét, thậm chí dek cần lý do cụ thể.
Mà có lẽ em với Cụ không nên còm thêm nữa, vì không thấy có điểm chung. Ta dừng Cụ nhé :)
Em cũng nghĩ nên dừng, và vì ở đây không nói đến Tàu, cụ đưa vào em lại lo chủ đề đi lệch, lúc đấy lại chả hay ho gì. Ở đây em xác định đây là sự kiện bên ngoài, mình đứng ở góc độ trung lập để nhìn mối quan hệ và sự kiện, không mang cảm tính vào việc này, đấy mới là cách nhìn nhận vấn đề đúng đắn. Trong tình huống phức tạp mà hành động theo con tim một cách vội vã thì thông thường là khờ dại, ngây thơ và kết cục bao giờ cũng là hỏng việc, chia sẻ thêm với cụ như vậy.

pain

Xe ba gác
Bị cô lập hết rồi, không ai chơi nên anh Med lắc mình thành anh Mad. Ai đời tổng với thủ gì mà nói nhốt đại sứ quán, chĩa súng ngắm bắn nhà ngoại giao.
Ối giời... thôi em xin cụ. Cụ có thể ghét, yêu, hận, thương. Đó là cảm xúc nhưng cũng đừng vì cảm xúc mà bóp méo và nhét chữ vào miệng người ta thế chứ.

Đọc thì cụ nên đọc hết và trích dẫn hết văn cảnh chứ ai lại cắt cúp rồi bóp méo thế, dek gentlement.

Anh Med nói nguyên văn : Chúng tôi không thật sự cần quan hệ ngoại giao với phương Tây. Đã đến lúc khóa cửa các đại sứ quán và tiếp tục các cuộc tiếp xúc bằng cách nhìn nhau qua ống nhòm và ống ngắm súng"
Tức là dùng uyển ngữ để diễn đạt bối cảnh mối quan hệ bang giao giữa các nước không thể/ cần con đường ngoại giao nữa mà chuyển qua trạng thái xét nét và đối kháng. Ấy vậy mà cụ nhét chữ vào miệng anh Med là khóa sứ quán và chĩa súng ngắm bắn nhà ngoại giao.

Em lạy cụ! Gì gì cũng chính xác chút vag hiểu cũng như diễn đạt đúng chút. Chém gió thì chém cũng nên có trách nhiệm với chữ mình gõ, lớn cả rồi.:D

Em là em cứ góp ý thật thế :D

meodenmatlua

Xe container
Xem đội chéc chén vây độ cuốc xã mới thế nào

RosemaryCherry

Xe container
Thay vì lấy nước dập lửa, lại bơm thêm xăng. Kiểu này dễ WW3 và thằng Nga nó sẽ làm gỏi toàn bộ Đông Âu lẫn Bắc Âu trước tiên :-ss
Ngố dám làm gỏi Đông Âu và Bắc Âu mà NATO ngồi im để thành trò hề hả cụ :P
Húng thì nó cũng vừa phải chứ kiểu đó cả thế giới quay ra băm ngố thành tro luôn.

Trạng thái
Thớt đang đóng