[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.150

Trạng thái
Thớt đang đóng

kiailovey

Xe tải
Lãnh đạo gì, do dân Uk muốn theo phương Tây đó chứ. Lãnh đạo đó là do dân họ bầu ra một cách dân chủ nhé.
Dân chỉ bầu ra tổng thống khi đến kỳ thôi. Còn tổng làm gì thì dân nào biết và có can thiệp được. Bạn có biết ông tổng đó đã thực hiện chính sách thù hận thế nào với người gốc Nga ở ucraine ko. ? nếu không thì cố hỏi người Việt mình ở bên đó nhé
Hơn nữa, bây giờ là thời đai của vũ khí nguyên tử hủy diệt . Một khi nó được đem đến sát nhà ( không để chơi mà có ý đồ giết hết dân nước đối địch) thì có nước nào mà ko kinh sợ
Để dễ hình dung , canh nhà bạn có thằng đồng nát, nó mua ve chai, bom chưa nổ về cưa lấy thuốc. Dù nó làm ở nhà nó, ko ở nhà bạn nhưng bạn có để yên không? Bảo mãi nó ko nghe mà mình lại tẩn được nó, bạn có sang tẩn nó ko
Lãnh đạo giỏi là ở chỗ không thể biến nước mình thành công cụ của mộ Nước khác. Mà hậu quả là đem binh đao đến nước mình thì là kém quá rồi. Có nhân dân nào thích chiến tranh. Chỉ là nguy cơ đã sợ bỏ cmnr
// trước đây ông tầu chỉ đưa nhà máy điện nguyên tử gần biên giới Quảng Ninh, nước bé như mình cũng đã phản đối ầm ầm lên ý chứ

Chỉnh sửa cuối:

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Nhập dân miền Tây em nghĩ là bất khả thi, vì dân đó chống lại các giá trị truyền thống của phía Đông. Giữ mồi lửa đó trong nhà làm gì để dễ gây hỏa hoạn?
Chắc cụ hiểu nhầm ấy chứ.
Cụ bảo cho thằng phía tây nhập EU, còn phía đông độc lập.
Em bảo là thằng phía tây trung lập. Thằng phía đông nhập Nga.
Còn làm đến nơi đến chốn thì nhập cả U cà vào Nga.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
em thì k nghĩ Mỹ tỉnh đâu.
Đợt này em thấy Mỹ mất nhiều đấy.
Cái mất lớn nhất của Mỹ là lòng tin đối với đồng minh.
1 là chắc có thể tình báo Mỹ cũng có 1 số thông tin về chiến dịch của Nga, nhưng mù tịt về thời điểm và mức độ leo thang của chiến dịch. Già néo đứt dây, hành động dứt khoát của Nga như thế này khả năng cao là nằm ngoài dự tính của Biden và e kíp nên phản ứng rất yếu ớt và bị động, Cũng có thể là do Mỹ k còn nhiều con bài với Nga nữa.
2 là khác với quan điểm của các cụ rồ Mẽo rêu rao là sau đợt này Mỹ làm EU lệ thuộc Mỹ hơn, sợ Nga hơn bla bla. Em k nghĩ vậy.
Sau vụ này, EU thấy rõ là Mỹ k hề quan tâm đến lợi ích và an ninh của bọn nó, Ngoài trừ Anh và các nc Ba Lan, Ban Tích ra, đa phần bọn EU khác đều k muốn làm căng với thằng Ngố. Sau đợt này, chúng nó sẽ càng nhìn rõ bộ mặt của Mỹ và tìm các cơ chế khác để đối thoại trực tiếp với Nga. Điều này dĩ nhiên là khó, vì Mỹ vẫn còn đóng quân đồn trú trên lãnh thổ chúng nó, nhưng lợi ích qg thì kiểu gì cũng phải cố mà làm.
Thằng U cà thì khỏi nói, thêm 1 tấm gương tày liếp cho những thằng mong chờ vào Mỹ. Mồm hô rõ to, đẩy nó lên tuyến đầu, đến lúc cận kề cửa tử thì tháo chạy thẳng cánh, k hề quay lại, Sau vụ này và vụ Áp gà trước đây, chắc mấy thằng đồng minh của Mỹ tính phương án 2 đi là vừa.
Thằng Bi ngu nên bỏ Trung đánh Ngố. Trung nó mới là thằng nguy hiểm đe dọa vị trí thống trị của Mỹ. Ngố nó mạnh quân sự nhưng kinh tế chả ăn thua, lại có châu Âu kiềm tỏa. Mà thực ra Ngố nó sẵn sàng hợp tác với Mỹ.
Giờ bao lợi lộc tự nhiên rơi vào tay Trung. Tha hồ làm điểm trung chuyển hàng hóa Nga đi các nơi, kể cả khoáng sản, khí đốt.
Càng ép Nga thì quan hệ Nga Trung càng chặt. Cứ thế này ngày Trung soán ngôi Mỹ ko xa.

tratida2022

[Tịch thu bằng lái]
Đa số dân Mỹ chọn ông này, vì họ trả lời: chọn ai cũng được miễn là không phải Donal Trump. Vậy mà các cụ cho rằng Trump hơn? Căn bản họ thích một vị tổng thống ko giật tít, câu view, và sớm nắng chiều lại mưa. Nói một đằng làm một nẻo.
Mình thấy ông Biden này đúng là ko so đc bằng Obama, nhưng vẫn thích hơn TT Trump.
đa số là bao nhiêu? em thấy chênh nhau toàn một tí mà chắc chắn ko đến tỉ lệ 6-4

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Giờ mới bắt đầu ném bom Odessa
Toàn bộ Odesa bị cắt khỏi Ucrai từ hôm qua rồi...giờ ko thể ứng cứu đc, chỉ còn lực lượng tại chỗ thôi...Nga nó mần ăn thôi. Em nghĩ Lô này sẽ thành lập Chính quyền Nhân dân sớm nhất.

taiadau

Xe điện
Có xấu thì cũng có tốt. Những thằng mà định đâm sau lưng cũng sẽ cân nhắc trước khi định cho thằng khác đặt vũ khí chĩa vào đầu thằng khác.
Chuyện đó ko quan trọng với ta, ta quan tâm đến vđ ảnh hưởng thế nào đến VN thôi. Đâm sau lưng hay ko cái gì, nó đâm ai cũng chả sao, quan trọng là ảnh hưởng gì đến mình mà thôi. Từ những sự việc thế này (cả Nga, Mỹ) mới thấy được, những nước yếu sẽ luôn bị chèn ép, và thạm chí bị xâm lược mad chẳng có luật pháp qte nào ngăn được, Mỹ thế, Nga cũng thế, và thằng láng giềng,... cụ tự hiểu. Dù thân Nga, hay Mỹ, ta đều ko mong muốn những cuộc chiễn kiểu này ở bất kỳ đâu trên TG dù đó là nước mà chúng ta có cảm tình/yêu thích.

.Xukthal

Xe container
nó làm xong Đài thì không chỉ Bắc Á mà Trường Sa của ta chân cũng lạnh toát đó cụ.
Mình ngoại giao khéo léo tý chắc ổn thôi cụ ạ ....giờ là lúc nên cân bằng giữa các bên.

nguyentoan.uct

Xe điện
Sau cuộc chiến này người dân Ukraine sẽ thế nào nhỉ, bị vài chục tỷ USD vay nợ Mỹ và Châu Âu, bị vài chục tỷ USD bồi thường chiến tranh cho Nga. Mỗi người tính ra nợ vài chục ngàn USD, thế thì khác nào nô lệ thời hiện đại.
Mùa đông năm nay mà ko có khí đốt để sưởi là cũng toang rồi

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Trên mặt trận quân sự Nga thắng tuyệt đối, làm chủ bầu trời, và nhanh chóng bao vây Kiev. Dự báo cp Kiev có thể sụp đổ nhanh chóng trong vài ngày. Nga sẽ lật đổ cp Ukraine và dựng lên 1 cp thân Nga.

Nếu Putin có đủ nguồn lực, chơi đủ điên như Hitler thì gần một nửa Ukraine có thể sáp nhập vào Nga. Phần còn lại của Ukraine hơn 400,000 km2 vẫn đủ 1 quốc gia trung bình.

Nếu chưa đủ lực, thì sau vài tuần rút quân tuyên bố đã đạt mục đích.

Phía CP hiện tại của Ukraine có thể tổng động viên, phát vũ khí, kháng cự toàn dân, và phát động chiến tranh du kích, ... Nếu kéo dài được kháng cự, Putin sa lầy, thì có cơ hội.
Nếu đủ điên như Hitler thì phải tuyên bố thằng nào trừng phạt tao là tuyên chiến với tao, nếu ko dỡ bỏ trừng phạt là tấn công. Chắc Nato tè ra quần. Đang sung sướng quen, chỉ muốn người khác oánh nhau giờ bị thằng đầu gấu nó phang thì chắc lại như Pháp vội đầu hàng Đức.

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Tình báo Mỹ thì đỉnh rồi. Nhưng khả năng phán đoán và ngăn chặn leo thang của Mỹ và Nato kém khiến Ukraine quá tin tưởng dẫn đến bi thảm.
Em tin Mỹ và NATO chỉ muốn có cớ để bóp nghẹt Nga và tạo thêm kẻ thù cho Nga. Ukraine chỉ là 1 quân tốt trên bàn cờ của họ.
Họ là Đội chơi cờ Mồm rất giỏi cụ ạ.

bacnam88

Xe điện
Thằng Bi ngu nên bỏ Trung đánh Ngố. Trung nó mới là thằng nguy hiểm đe dọa vị trí thống trị của Mỹ. Ngố nó mạnh quân sự nhưng kinh tế chả ăn thua, lại có châu Âu kiềm tỏa. Mà thực ra Ngố nó sẵn sàng hợp tác với Mỹ.
Giờ bao lợi lộc tự nhiên rơi vào tay Trung. Tha hồ làm điểm trung chuyển hàng hóa Nga đi các nơi, kể cả khoáng sản, khí đốt.
Càng ép Nga thì quan hệ Nga Trung càng chặt. Cứ thế này ngày Trung soán ngôi Mỹ ko xa.
chắc chắn rồi

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Kịch bản đẹp là anh Hề ngồi vào bàn đàm phán với Donetsk và Lugansk dưói sự bảo kê của Nga và Belarus. Ukr chính thức công nhận độc lập của Donetsk và Lugansk, phân định biên giới và cam kết không xâm phạm lẫn nhau...
Odessa sẽ thành cảng biển hỗn hợp (dân sự và quân sự) dân sự do Ukr quản lý còn quân sự do Nga quản lý, hợp thức hóa hiện diện quân sự của Nga tại Odessa ;))

Trạng thái
Thớt đang đóng