[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.148

Trạng thái
Thớt đang đóng

foxdie

Xe buýt
Website
pquan.info
E thấy châu âu cũng ngu giờ chỉ cần kết nạp nga vào eu và nato thì châu âu sẽ lại 1 lần nữa thống trị thế giới thay mẽo.Tài nguyên vô tận như thằng nga tiềm lực quân sự thì khủng khiếp mà cứ thích coi nó là kẻ thù sống còn làm gì.Hình như nga cũng mấy lần muốn gia nhập eu với nato thì phải
vào Nato nhưng phải tôn Mẽo làm bang chủ, mà người Nga thì muốn ngang hàng không chịu luồn cúi cho nên ... :D

Chỉnh sửa cuối:

alansaint

Xe buýt
Đồng ý là khả năng Ukraine vào NATO cực thấp. Việc Nga chống lưng hội Donbass và lấy Crimea là thừa đủ để Ukraine không vào được NATO.
Tuy nhiên câu hỏi đặt ra là tại sao Ukraine, một nước anh em ruột với Nga lại muốn đi theo NATO? Cường quốc như Nga và trước đó là Liên Xô đã ăn ở thế nào để hồi chiến tranh lạnh còn cầm đầu băng Vacsava hầm hố, mà chỉ cần ông anh cả ngã một cái là đám đàn em lập tức trở cờ, thậm chí là giờ đây anh em ruột của Nga cũng muốn bỏ đi theo băng đối địch?
Phần phía đông Ucraina mới là anh em với Nga thôi cụ ạ. Khu vực phía Tây và Nam là chiến lợi phẩm của đế quốc Nga với lại Liên Xô ghép vào thành Ucraina bây giờ, nên Ucraina luôn bất ổn. Phía Tây Ucraina còn theo phát xít chống lại những người Bôn sê vích khi xưa.

dannongthon

Xe tăng
A, cụ đừng tổ lái nhé.
Anh Pháp Mỹ muốn vẽ lại biẻn giới với Syria thì như nào?
Syria đe doạ an ninh mấy nước kia à?
:-? So sánh kiểu gì vậy?
Bản chất là mấy thằng ăn cướp , tiêu chuản kép thì đừng lên mặt dạy người khác.
Nga cũng có vẽ lại biên giới với 2 tỉnh này đâu! Dân 2 tỉnh đứng lên chống lại đội phản dân chủ cướp chính quyền mai down đấy. Người Nga chỉ hỗ trợ tiền, đưa lính vào giúp đỡ người dân khỏi bị đàn áp thôi! 2 tỉnh đó chưa nhập vào lãnh thổ Nga!

A98

Xe container
Em dùng chữ Nếu mà cụ nhưng em cũng không cho rằng Nga nhẫn nhịn lâu nữa đâu để nhận được tín hiệu đúng ý.
Về vấn đề tín hiệu, em cho là Nga không tin Mỹ sẽ dừng tay, nên tối hậu thư chỉ là làm cho có thôi, giải pháp Nga chuẩn bị hết rồi. U cà chỉ là một chiến trường, còn nhiều chiến trường nữa, nhiều nước cờ nữa, ta cứ chờ xem.
Ở U cà, Nga chiếm ưu thế tuyệt đối nếu động binh, ai cũng biết thế, nên quân đội U cà sẽ không khiêu khích Nga đâu, khi đối đầu ta sẽ thấy cảnh rã ngũ. Nếu lãnh đạo U cà bắt quân đội tiến lên, sẽ có đảo chính. Chiến tranh sẽ rất chóng vánh cụ ạ.

Big Bang

Xe điện
Có lẽ em cũng na ná cụ. Tiếc rằng nhiều kẻ giờ tự cho là thời thượng, thức thời đã sẵn lòng quay lưng thậm chí tung hứng kẻ đã đem bom đạn thả xuống Tổ quốc mình.

Ta không nhắc tới quá khứ là để cùng tiến tới tương lai chứ không phải lãng quên và càng không được phỉ nhổ quá khứ, cụ nhỉ!
Bản chất cuộc sống vốn đã thế. Cái gì đẹp thì mong mạnh. Cái gì tốt thì khó bon chen, khó cạnh tránh.
Đẹp và tốt luôn là số ít. Để hiểu sâu sắc và đúng, cân tới trí tuệ, nhưng trí tuệ cũng lại ở số ít
Đồng ý là khả năng Ukraine vào NATO cực thấp. Việc Nga chống lưng hội Donbass và lấy Crimea là thừa đủ để Ukraine không vào được NATO.
Tuy nhiên câu hỏi đặt ra là tại sao Ukraine, một nước anh em ruột với Nga lại muốn đi theo NATO? Cường quốc như Nga và trước đó là Liên Xô đã ăn ở thế nào để hồi chiến tranh lạnh còn cầm đầu băng Vacsava hầm hố, mà chỉ cần ông anh cả ngã một cái là đám đàn em lập tức trở cờ, thậm chí là giờ đây anh em ruột của Nga cũng muốn bỏ đi theo băng đối địch?
Cạnh nhà cháu có thằng em, bố mẹ toàn giáo sư, thạc sĩ. Nó trước đây cũng học hành tử tế, làm ở một ngân hàng to. Ấy vậy mà lô đề bóng bánh nợ nên, rồi lừa đảo và hiện đang ở tù. Có lẽ cũng phải xem lại xem bố mẹ nó ăn ở thế nào mà thằng con lại đổ đốn vậy.

chemgiochovui

Xe đạp
[
Cái này nhiều post trước em đã phân tích rồi mà cụ ko chịu đọc

2) Lô xiên sập, mẽo và phương tây vào dựng lên 1 số nhóm theo chủ nghĩa dân tộc cực đoan, bài nga, xuyên tạc bóp méo + bơm tiền cho chính phủ Uc để buff phong trào này: xoá tiếng nga, thay đổi sách dạy lịch sử cho trẻ em, truyền thông media bài nga rầm rộ

3) Nhờ đó các nhóm dân tộc cực đoan ngày càng đông và phát xít hoá, nổ ra Maidan, lật chú tổng cũ (dù chú này cũng bài nga và đi dây với mẽo kha khá nhưng chưa đủ đô như đám phát xít muốn) => dựng lên anh Hề và triệt để chống Nga, anh hề cũng xuất thân từ phong trào phát xít mới này

Hề bây giờ đã nhận ra ngu, muốn quay xe mấy lần nhưng bị chính các đồng đội phát xít doạ treo cổ và thầy mẽo cũng doạ xử nên buộc phải cương đến nấc cuối

Bài học rút ra là khi dân trí thấp, đám đông rất dễ bị thao túng cực đoan hoá, dẫn đến hậu quả vô cùng bi đát mà ko cách nào tránh đc. Muốn tránh giờ cực khó. Hết cách rồi
em thấy cụ không nên phí ki lô mếch với cụ ấy nữa ạ.
Theo ngu ý của em thì cụ ấy có vẻ không muốn tìm hiểu đâu ạ.

pain

Xe ba gác
Cái này nhiều post trước em đã phân tích rồi mà cụ ko chịu đọc

1) Thời lô xiên, Uc được buff cực mạnh => dân u cà yêu dân nga như anh em

2) Lô xiên sập, mẽo và phương tây vào dựng lên 1 số nhóm theo chủ nghĩa dân tộc cực đoan, bài nga, xuyên tạc bóp méo + bơm tiền cho chính phủ Uc để buff phong trào này: xoá tiếng nga, thay đổi sách dạy lịch sử cho trẻ em, truyền thông media bài nga rầm rộ

3) Nhờ đó các nhóm dân tộc cực đoan ngày càng đông và phát xít hoá, nổ ra Maidan, lật chú tổng cũ (dù chú này cũng bài nga và đi dây với mẽo kha khá nhưng chưa đủ đô như đám phát xít muốn) => dựng lên anh Hề và triệt để chống Nga, anh hề cũng xuất thân từ phong trào phát xít mới này

Hề bây giờ đã nhận ra ngu, muốn quay xe mấy lần nhưng bị chính các đồng đội phát xít doạ treo cổ và thầy mẽo cũng doạ xử nên buộc phải cương đến nấc cuối

Bài học rút ra là khi dân trí thấp, đám đông rất dễ bị thao túng cực đoan hoá, dẫn đến hậu quả vô cùng bi đát mà ko cách nào tránh đc. Muốn tránh giờ cực khó. Hết cách rồi
Em vỡ bình nên khất cụ và cụ Dân Tổ, tối nay các cụ có mấy còm đắt và sâu sắc quá.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
E thấy châu âu cũng ngu giờ chỉ cần kết nạp nga vào eu và nato thì châu âu sẽ lại 1 lần nữa thống trị thế giới thay mẽo.Tài nguyên vô tận như thằng nga tiềm lực quân sự thì khủng khiếp mà cứ thích coi nó là kẻ thù sống còn làm gì.Hình như nga cũng mấy lần muốn gia nhập eu với nato thì phải
NATO do mỹ lập ra để dẫn dắt, nắm thóp châu âu, mà khôi quân sự chỉ tồn tại có ý nghĩa nếu nó có kẻ thù thường trực, xứng tầm+ lịch sử, văn hoá eu= duy nhất Nga đáp ứng đc . Chiến lược xuyên suốt quan trọng số 1 của Mỹ k phải châu á, c mỹ mà là châu âu , điều đó giải thích đc các hành động của mỹ trước tới nay. Nói thế để thấy muốn, nga nhún, nhường , thậm chí suy yếu vv lại chưa chắc phải là mục đích của mỹ.

A98

Xe container
Anh Sergei nào đây các cụ nhỉ, chắc đi Gulag quá :D

A98

Xe container
NATO do mỹ lập ra để dẫn dắt, nắm thóp châu âu, mà khôi quân sự chỉ tồn tại có ý nghĩa nếu nó có kẻ thù thường trực, xứng tầm+ lịch sử, văn hoá eu= duy nhất Nga đáp ứng đc . Chiến lược xuyên suốt quan trọng số 1 của Mỹ k phải châu á, c mỹ mà là châu âu , điều đó giải thích đc các hành động của mỹ trước tới nay. Nói thế để thấy muốn, nga nhún, nhường , thậm chí suy yếu vv lại chưa chắc phải là mục đích của mỹ.
"Keep America in, Germany down, and Russia out" mà cụ.

Thaoprohp

Xe tăng
Là lãnh đạo nga thì chỉ cần kiệt xuất với dân tộc nga là đủ chứ cần nghe ý kiến mấy thằng kẻ thù làm gì.Cụ so sánh putin với chí phèo là sai putin chưa ăn vạ ai bao giờ cả mà toàn đánh thẳng mặt đấy thôi.Mẽo và phương tây đã chơi 1 bài nguy hiểm thì lo gỡ đi thôi chứ em nghĩ kịch bản thế chiến 3 là nga nó có rồi đấy cần thiết chắc tất cả chết chung
Vâng cụ.
Cứ để cho diễn biến tiếp theo như thế nào thì sẽ được lịch sử sau này đánh giá.
Putin ko phải Chí Phèo thời xưa ,mà là Chí Phèo thời hiện đại ạ. Văn vở và đầy toan tính, sẵn sàng trở mặt bất cứ lúc nào.
Chúng ta cùng chờ xem

.Bo My

Xe lăn
Về vấn đề tín hiệu, em cho là Nga không tin Mỹ sẽ dừng tay, nên tối hậu thư chỉ là làm cho có thôi, giải pháp Nga chuẩn bị hết rồi U cà chỉ là một chiến trường, còn nhiều chiến trường nữa, nhiều nước cờ nữa, ta cứ chờ xem.
Trên báo có yêu cầu của Nga đòi Mỹ rút quân xâm lược khỏi Syria rồi.

manhthangnguyen

Xe máy
Phần phía Tây của Ukraina trước kia là lãnh thổ của Ba Lan, Hungary, Slovakia…. Bị Đế quốc Nga xâm chiếm sau đó sáp nhập vào Ukraina, bao gồm cả dân cư. Vì vậy dân cư Tây Ukraina có văn hoá và tôn giáo khác với Nga, thật ra họ là người Trung Âu, mang những cái tên xa lạ không có lốp bốp bép bép như tên người Nga và họ theo Công giáo La Mã…

Dân Tây Ukraina vì vậy rất thù địch dân nói tiếng Nga, thù địch người theo Chính thống giáo Nga một cách thâm căn cố đế truyền đời truyền kiếp. Cứ hễ có thế lực nào bên phía Tây Châu Âu kéo quân sang đánh Nga là họ ùn ùn đi theo, kể cả phát xít… Trong thế chiến II, dân Tây Ukraina do Bandera lãnh đạo đã đánh du kích ở phía sau hậu tuyến của Hồng quân, giết chết cả nguyên soái Vatutin của Hồng quân…Rồi sau đó bị NKDV làm cỏ, thù càng thêm thù, nợ máu càng thêm nợ máu…

Nhưng chính sách của Nhà nước Nga đối với nhóm này cũng không có cái gọi là an dân. Vì Chính thống giáo cũng không xem Công giáo La Mã là cái đinh rỉ gì…Hễ có vấn đề gì là Nga lại sang làm cỏ một lượt đuổi cùng giết tận, không khác gì kiểu của Nga với Ba Lan…

Nhưng nhóm Tây Ukraina này cũng lại rất ghét Ba Lan, vì Ba Lan lớn mạnh là cũng đô hộ họ, Ba Lan đã từng xâm lược và cai trị người Tây Ukraina truớc khi thế lực Đế quốc Nga nổi lên…

Trong Châu Âu hiện nay có Serbia, Bungari, Cộng hoà Czech là thân Nga. Đức và Pháp xem Nga là đối tác quan trọng nhưng hay bị Mỹ phá rối trong quan hệ với Nga. Các nước còn lại thì trung lập. Riêng Anh và Ba Lan thì khỏi nói, cứ như kiểu Nga ăn hết từ đường của nhà nó vậy…

Big Bang

Xe điện
Cuba rất chí khí và thằng thắn
Cuba kêu gọi Mỹ và NATO đáp ứng yêu cầu an ninh của Nga
Bộ Ngoại giao Cuba nhận định việc Mỹ và NATO mở rộng hoạt động tới gần biên giới của Nga là một mối đe dọa cho an ninh quốc gia của Nga cũng như hòa bình khu vực và quốc tế.
Ngày 23/2, Bộ Ngoại giao Cuba đã ra thông cáo chính thức kêu gọi Mỹ và Tổ chức Hiệp ước Bắc Đại Tây Dương (NATO) đáp ứng một cách nghiêm túc và thực tế những yêu cầu có căn cứ về đảm bảo an ninh của Nga.

chemgiochovui

Xe đạp
Vâng cụ.
Cứ để cho diễn biến tiếp theo như thế nào thì sẽ được lịch sử sau này đánh giá.
Putin ko phải Chí Phèo thời xưa ,mà là Chí Phèo thời hiện đại ạ. Văn vở và đầy toan tính, sẵn sàng trở mặt bất cứ lúc nào.
Chúng ta cùng chờ xem
Hình như cụ chưa bao giờ đọc truyện Chí phèo ạ.
Chỗ bội đậm này k phải là đặc điểm của nhân vật Chí Phèo, mà giống nhân vật bị Chí phèo ăn vạ đấy ạ.
Kể ra thay Chí Phèo bằng Ukraine thì hợp văn cảnh hơn nhiều cụ ạ.
Em nghĩ cụ bớt còm đi thôi.

Thaoprohp

Xe tăng
Hình như cụ chưa bao giờ đọc truyện Chí phèo ạ.
Chỗ bội đậm này k phải là đặc điểm của nhân vật Chí Phèo, mà giống nhân vật bị Chí phèo ăn vạ đấy ạ.
Kể ra thay Chí Phèo bằng Ukraine thì hợp văn cảnh hơn nhiều cụ ạ.
Em nghĩ cụ bớt còm đi thôi.
Chắc cụ ko đọc kỹ còm của e ạ

.Bo My

Xe lăn
Tuy nhiên câu hỏi đặt ra là tại sao Ukraine, một nước anh em ruột với Nga lại muốn đi theo NATO? Cường quốc như Nga và trước đó là Liên Xô đã ăn ở thế nào để hồi chiến tranh lạnh còn cầm đầu băng Vacsava hầm hố, mà chỉ cần ông anh cả ngã một cái là đám đàn em lập tức trở cờ,
Cụ muốn biết thật à, chỉ có Cờ sờ mới ở chung được thôi chứ như thằng Séc chả biết ăn ở sao mà cũng bị tách ra Gruzia cũng thế. Cả chú Ukraina này các vùng của nó càng tách ra bạo..

Big Bang

Xe điện
Một đoàn xe quân sự trong đó có xe tăng T-72B3 đã tiến vào Donetsk ở miền Đông Ukraine, động thái này diễn ra chỉ vài giờ sau khi Tổng thống Nga Vladimir Putin hạ lệnh triển khai quân đội đến vùng ly khai của nước láng giềng.
Theo quan sát của phóng viên Reuters, một đoàn khoảng 5 xe tăng ở rìa thành phố và 2 chiếc ở một khu vực khác. Trước đó, ông Putin tuyên bố công nhận nền độc lập của Donetsk và Luhansk - hai thành phố do phe ly khai kiểm soát tại Donbas của Ukraine.

Trạng thái
Thớt đang đóng