[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.148

Trạng thái
Thớt đang đóng

Big Bang

Xe điện
Tầm 50 năm-100 năm nữa dân của siêu quốc gia đấy có khi toàn da đen với hồi mọi quá.E thấy bọn da trắng tự hủy kinh thật,đúng là ông cha ăn hết lộc con cháu
Là mã rực rỡ vậy mà cũng lụi tàn. Mà tự nó sập, không cần ai đánh.

chemgiochovui

Xe đạp
Bọn phương tây giờ chắc tình yêu đất nước không còn rồi nên nó thấy kiểu hy sinh tất cả để bảo vệ đất nước là cái gì đấy khó hiểu ấy
tình yêu đất nước thì em nghĩ là nước nào cũng có ạ.
Nhưng biến tình yêu đấy trở thành sức mạnh vô song, được truyền qua nhiều thế hệ thì chỉ có 1 số ít dân tộc làm được, do tính cách dân tộc và do cả hoàn cảnh lịch sử nữa.
Thành ra, em thấy 1 số cụ kêu là từ giờ trở đi Nga với U cà ghét nhau mãi mãi này kia, U cà sẽ chống Nga đến cùng làm em buồn cười quá. Dân U cà mà thế được thì họ đã k có ngày hôm nay. Có phải dân tộc nào cũng làm được Bạch Đằng, Chi Lăng, ĐBP đâu, phải k cụ?
Các cụ ấy vô tình hay cố ý áp đặt tư duy yêu nước cho U cà, 1 thằng k vốn k có tình thần dân tộc, đồng thời lại áp đặt tư tưởng thực dụng cho thằng Nga, một thằng vì sự tồn vong của dân tộc mà sẽ hy sinh tất cả.

A98

Xe container
Tầm 50 năm-100 năm nữa dân của siêu quốc gia đấy có khi toàn da đen với hồi mọi quá.E thấy bọn da trắng tự hủy kinh thật,đúng là ông cha ăn hết lộc con cháu
Em đi công tác Viên nhiều lần, từ 2012-2020, mỗi năm lại thấy người Hồi người Thổ một đông, người vô gia cư, ăn xin ngày càng nhiều. Mà Viên là thành phố thanh bình hàng đầu châu Âu đấy cụ nhé!

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Nôm na là cả thế giới giao dịch bằng USD,khi tổng sản lượng hàng hóa toàn cầu tăng theo hàng năm thì lượng USD hàng năm cũng phải tăng tương ứng với lượng hàng hóa.
Như năm 2020 và 2021 vừa rồi ,Mỹ nó in nhiều quá gây ra lạm phát toàn cầu,nếu nó in ít hơn so với lượng hàng hóa tăng trưởng toàn cầu thì ngược lại.
Khà khà, xin lỗi cụ, nhà cháu đương băn khoăn: lời giải thích của cụ liệu có tương đồng với việc một ông nông dân học hết lớp 2 đang cố gắng diễn giải về công nghệ biến đổi gen(?)
Thế này cụ ạ: Cái này nó liên quan đến các khái niệm vĩ mô, tỉ như “tạo tiền”, “phá huỷ tiền”, “tăng trưởng tiền rộng”...

Chỉnh sửa cuối:

Big Bang

Xe điện
Khóa rồi, khóa rồi nhé!
Donetsk, ngày 21 tháng 2 - DAN. Nền tảng truyền thông xã hội và chia sẻ video trực tuyến của Mỹ, YouTube đã chặn kênh của Người đứng đầu DPR Denis Pushilin.

"Tài khoản này đã bị chặn do vi phạm chính sách của YouTube", phụ đề xuất hiện thay cho nội dung kênh.

quangsot

Xe lăn
Khóa rồi, khóa rồi nhé!
Donetsk, ngày 21 tháng 2 - DAN. Nền tảng truyền thông xã hội và chia sẻ video trực tuyến của Mỹ, YouTube đã chặn kênh của Người đứng đầu DPR Denis Pushilin.

"Tài khoản này đã bị chặn do vi phạm chính sách của YouTube", phụ đề xuất hiện thay cho nội dung kênh.
Bên dân quân bây giờ nó toàn post video lên telegram :D

A98

Xe container
....
Thành ra, em thấy 1 số cụ kêu là từ giờ trở đi Nga với U cà ghét nhau mãi mãi này kia, U cà sẽ chống Nga đến cùng làm em buồn cười quá. Dân U cà mà thế được thì họ đã k có ngày hôm nay. Có phải dân tộc nào cũng làm được Bạch Đằng, Chi Lăng, ĐBP đâu, phải k cụ?
...
Cụ chuẩn. Nếu người U cà có tinh thần đó, họ đã không thành chiến trường, không đặt số phận mình vào tay người.

Big Bang

Xe điện

Thanhrosa

Xe buýt
Không dễ đâu. Ngoài sắc tộc còn vấn đề tôn giáo nữa mà lại ít người để ý đến. Nếu các thánh đường hồi giáo mọc lên giữa lòng châu Âu nhiều quá rồi các con chiên tối ngày quỳ lạy Allar thì có khi người phát động chiến tranh lại là Giáo Hoàng chứ không chừng :))
Tôn giáo nó rất đặc biệt, đôi khi còn được coi trọng hơn cả chủ quyền quốc gia, như Ấn với Pakistan vậy

tuanda82

Xe tải
Đập vào mẹt nè!!!

1. Trong khi những kẻ phát xít khác ném chai cháy đốt tòa nhà thì một kẻ xả súng, ngăn người ở trong chạy thoát qua cửa sổ.
"
Một người sống sót sau vụ hỏa hoạn kể lại: “Chúng tôi không thể nhảy xuống. Đám đông phía dưới lao vào đánh đập tàn nhẫn những người cố gắng nhảy khỏi tòa nhà. Họ điên cuồng tấn công như một bầy sói”.

Nỗi sợ hãi khiến nhiều người không dám chạy trốn, khiến hàng chục người bị thiêu sống, chết ngạt hoặc chết vì chấn thương do nhảy từ những tầng cao.

Trong khi đó, Bộ Nội vụ Ukraina cho rằng những người ẩn náu trên tòa nhà công đoàn tự thiêu chết mình khi ném bom xăng xuống phía dưới. Tuy nhiên, nhiều cảnh quay tại hiện trường cho thấy những người bao vây tòa nhà ném chai đựng xăng vào khu vực đang cháy."
2.
Bộ phim tài liệu "Ukraine: Chiếc mặt nạ cách mạng" đã được trình chiếu trên kênh truyền hình Pháp Canal+ vào ngày thứ Hai - 1/2/2016, mặc dù đại sứ quán Ukraine ở Pháp đã yêu cầu kênh truyền hình này không được công chiếu bộ phim "vì nó quá thật".

Đạo diễn Paul Moreira kể rằng ông đã "phỏng vấn mấy chục nhân chứng trực tiếp của sự kiện", thu thập đầy đủ dữ kiện và hình ảnh thực tế để "lọc bỏ sự cường điệu hay dối trá từ phía những đối tượng tấn công thảm sát, cũng như từ phía các nạn nhân".

Theo quan điểm của đạo diễn Moreira, báo chí Ukraine và phương Tây phản ánh không chính xác về quy mô của thảm kịch Odessa và tính chất của sự kiện này.
"Khi tôi bắt đầu cuộc điều tra ở Ukraine, tôi đau lòng phát hiện ra rằng hành vi tàn bạo như thú dữ ở Odessa hồi tháng 5-2014 dường như bị lặng lẽ chìm xuồng... Là một thành phố lớn tại trung tâm châu Âu, trong thế kỷ thứ 21, thế mà có chuyện công nhiên đốt cháy giết hại 45 con người!" - vị đạo diễn Pháp nhấn mạnh.
Phim tài liệu Pháp

3. Một số ảnh nữa

View attachment 6914640
13 still unaccounted for after Odessa college fire — Ukrainian police -  Emergencies - TASS
View attachment 6914641
13 xác người chết cháy còn chưa nhận diện được
Vụ này em cũng ko thể hiểu nổi sao lại chìm xuồng được. Những nhà nhân quyền ở Châu Âu cũng tìm hiểu nhưng cũng như bộ phim tài liệu của Moreira , ko báo lớn nào đăng, không có điều tra đến cùng. Vụ này mà xảy ra ở Nga thì Mỹ với phương Tây lại chả làm ầm lên.

//ngoài lề: trước em có ở Pháp hơn 1 năm, em thấy dân Pháp ghét Anh hơn Nga ấy, nhưng có lẽ chính trị ở tầm cao nó có nhiều thứ tác động. Phim tài liệu thảm kịch Odessa (Ukraine: Les masques de la révolution) cũng chỉ đc chiếu 1 lần ở Pháp mà ko đâu đề cập đến.

tailieu

Xe tăng
Cho cháu xin cái số liệu với nguồn. Mà dân số giảm là do đói ăn ạ??
Mấy thằng trâu chấp gì!

Nghĩ lại đúng là ngu ko tưởng cụ nhỉ?

Cứ trung lập thì có mất cái gì đâu?

Dân u cà bị tẩy não từ thân thiện chuyển thành dân tộc cực đoan, phát xít.

Đám đông mà bị thao túng thì độ ngu và hung hãn nó ko thê
Một đất nước từ hùng hậu mà toàn dân bị cho ăn bánh vẽ hàng chục năm, bị ngộ nhận là cứ đc vào EU, vào Nato là giàu có. Bị dẫn dắt xuyên tạc lịch sử, được chọn hộ bạn thù chuyển sang phản bội, phá hoại...
Chả thương được nữa rồi.

Hrp

Xe buýt
Belarus, Kaza đều có lễ kỉ niệm mừng chiến thắng WW2, ai bảo ko tôn vinh ?

Gruzia ghét Nga, ghét LX như Ukr mà sao kỉ niệm được, nói như kiểu Mỹ kỉ niệm 9-5 ấy nhỉ, nói ra câu này là đủ hiểu chả biết gì về chính trị lịch sử rồi

Gruzia nó đập phá tượng đài Hồng Quân đây này

Ukr tôn vinh gì ? chối bỏ quá khứ LX đây này, vậy thì trả lại đất cho Ba Lan và Nga đi

Grudia cũng là 1 kẻ ko biết điều. Trong lịch sử Nga luôn là bên giúp đỡ trước sự xâm lấm của Iran, Thổ. Trong thời LX thì người Gruzia như Stalin từng là lãnh đạo tối cao LX, Sevatnatze từng làm bộ trưởng ngoại giao LX...cho thấy họ ko hề bị người Nga đối xử tệ như các nước lớn khác xung quanh.

A98

Xe container
Vụ này em cũng ko thể hiểu nổi sao lại chìm xuồng được. Những nhà nhân quyền ở Châu Âu cũng tìm hiểu nhưng cũng như bộ phim tài liệu của Moreira , ko báo lớn nào đăng, không có điều tra đến cùng. Vụ này mà xảy ra ở Nga thì Mỹ với phương Tây lại chả làm ầm lên.

//ngoài lề: trước em có ở Pháp hơn 1 năm, em thấy dân Pháp ghét Anh hơn Nga ấy, nhưng có lẽ chính trị ở tầm cao nó có nhiều thứ tác động. Phim tài liệu thảm kịch Odessa (Ukraine: Les masques de la révolution) cũng chỉ đc chiếu 1 lần ở Pháp mà ko đâu đề cập đến.
Pháp ghét Anh như anh em trong nhà ghét nhau, còn ghét Nga là ghét thằng người ngoài, so sao được hả cụ?

Hrp

Xe buýt
Ơ, thế gấu Nga vĩ đại bị trừng phạt tứ tung nhưng vẫn chưa đáp trả bọn Đức, Nhật, Mỹ, Úc… vì anh Putin nghĩ “cấm cũng chả khác gì không cấm” à? Kiểu như túi cát, cho đấm đá thoải mái ấy nhỉ :D
Đề nghị anh Tin mang quân lấy lại toàn bộ Donbass hoặc nếu được thì lấy luôn Kiev đi =))
Để xem hai thằng Pháp Đức còn thích le ve ăn quả lẻ đòi dẫn dắt EU nữa không =))
Cụ lại tăng động áp tiêu chuẩn Mỹ lên Nga rồi. Nga còn rén lắm, chưa có lọ muối thì sao mà tấn thẳng vào Kiev đc.

vanlinhchi

Xe buýt
Khà khà, xin lỗi cụ, nhà cháu đương băn khoăn: lời giải thích của cụ liệu có tương đồng với việc một ông nông dân học hết lớp 2 đang cố gắng diễn giải về công nghệ biến đổi gen(?)
Thế này cụ ạ: Cái này nó liên quan đến các khái niệm vĩ mô, tỉ như “tạo tiền”, “phá huỷ tiền”, “tăng trưởng tiền rộng”...
E cũng đoán đc phản hồi của cụ,vì e chắc chắn khen Mỹ với cụ thì đúng là cố gắng làm ướt đầu con vịt mà thôi.
Xin lỗi đừng rep nữa nhé!

Hrp

Xe buýt
Chả cần cụ, cứ từ từ, 10 năm 20 năm cấm vận. Các nước đông âu chung quanh giàu lên, EU giàu lên, Mỹ cười ha hả cho tụi nó đánh nhau. Nga tụt hậu là tự thua thôi. 1 rúp năm nay mua được 2 cái bánh mỳ, mấy năm sau chỉ mua được 1 thôi. Không chết đói được đâu cụ à.
Cụ còn ủng hộ kiểu cấm vận thì cụ còn ủng hộ xhđ chơi trò bẩn. Cụ còn nói tiếng Việt thì cụ hóa ra cũng chỉ là đú bám bầy đàn theo đại ca chứ chả tốt đẹp gì.
Nếu cấm vận là 1 luật bình đẳng thì Mỹ xứng đáng bị cô lập nhất thế giới vì mang bom đạn tên lửa vkhh tự do tấn công nhiều nước trên thế giới.

evoque2012

Xe buýt
Em chả hy vọng gì đâu cụ, những gì gắn bó với nước Nga em đều hiểu, từ những món đồ chơi kỷ niệm lúc còn nhỏ, cho đến những người bạn thân ở Moscow hay Bình Nhưỡng. Có những cái họ sẵn sàng đánh đổi vì tự hào dân tộc họ mà tuyệt nhiên với 1 số người Việt Nam sau mấy chục năm lại ngược lại, sẵn sàng quên đi những ân tình lịch sử, hướng tới tôn thờ chính kẻ thù đã từng khiến dân tộc mình nhiều năm đau thương.

Những lời hứa hẹn, những sự bỏ rơi, những cảnh tang thương ở những nơi phe kia đi qua và để lại vẫn đầy trên YouTube, trên nhiều mạng xã hội. Dân chủ đấy, văn minh đấy, chính nghĩa đấy…. Rồi sẽ lại là 1 Ukraine không khác gì những nơi mà mới chỉ năm ngoái thôi, bám càng tuột tay bỏ mạng…
Chỉ có những bọn chuyên bám đít ngoại bang thì mới có thể thốt ra được những lời cay nghiệt với nước Nga thôi cụ, còn người Việt mà có lương tri thì không thể thốt ra những lời như vậy được.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
E cũng đoán đc phản hồi của cụ,vì e chắc chắn khen Mỹ với cụ thì đúng là cố gắng làm ướt đầu con vịt mà thôi.
Xin lỗi đừng rep nữa nhé!
Nhà cháu chẳng pro bên nào sất! Nhưng quả thực, việc cố gắng chứng tỏ sự “hiểu biết” của cụ khiến nhà cháu phì cười:))

Trạng thái
Thớt đang đóng