[Funland] Tình hình chiến sự ở Miến điện

3077

Xe container
E ko làm cho VT nên ko rõ, chỉ biết VT dtu 1 tỏi $ và ko thấy report gì về doanh thu từ TT này nên e đoán là die lâm sàng :)
Cách đây mấy năm em tưởng quốc hữu hóa hết rồi

E từng sang đây đi khắp nước từ Yangoon, Inle, Bagan, Mandalay. Giờ thì chắc chịu rồi không dám quay lại và chắc cũng không còn bình yên như xưa. Khi mới chuyển sang dân chủ ai cũng bảo sắp hóa rồng hóa hổ rồi, cho VN hít khói. Đúng là nghèo mà bình yên còn hơn

3077

Xe container
Dân vùng biên giáp TQ là dân tộc Hán, được trao quyền tự trị xong tụi tàu qua nó lập cả đống doanh trại chuyên buôn người + tổ chức lừa đảo qua điện thoại (giống dân VN bị lừa qua Cam để lừa lại dân mình qua điện thoại), chính phủ TQ yêu cầu bắt và dẫn độ về tàu mấy thằng đầu sỏ thì chính phủ Myanmar say no, thế là TQ đổ tiền vô phiến quân để lật tụi tự trị ở đó, giờ nó mạnh lên thì đập luôn cả quân chính phủ. Mấy vùng xung quanh thấy ngon ăn giờ cũng lật chính phủ tiếp luôn, em coi clip thấy có mấy nhóm phiến quân vẫy cờ đỏ sao vàng nhìn cứ như cờ VN nên chắc vì vậy mà không ai đưa tin vì nhạy cảm.
Mấy bữa nữa lại có miếng to to giáp Lào toàn nói tiếng Việt thì lại hay nhỉ cụ

CCB

Xe tăng
Myanmar là câu trả lời chính xác nhất cho nhiều kẻ mù lịch sử suốt ngày đòi dân chủ kiểu phương Tây mà không hiểu để đạt được thì bản thân sự phát triển xã hội phải đạt tới một mức độ ổn định và thịnh vượng nhất định mới có thể làm như vậy.
Vấn đề chính là do tham nhũng và độc tài. Cứ như dân CPC lại yên ổn.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Mấy bữa nữa lại có miếng to to giáp Lào toàn nói tiếng Việt thì lại hay nhỉ cụ
Không có đâu cụ.
Chắc bọn Tàu nó muốn kích đểu nên cho mấy nhóm thân nó cầm cờ VN.

Nowherelands

Xe buýt
Em nhớ lần gần đây nhất là chị gì lên nắm quyền ấy nhỉ, offer cũng ngợi ca Myanmar phát triển vũ bão, sắp hóa rồng chẳng mấy chốc vượt VN. Vậy mà bẵng đi có mấy năm sao giờ lại thảm thế nhỉ.

sskkb

Xe điện
Cụ nói cái đó thì đúng. Nhưng quan đã tham nhũng và dân nghèo rớt mà đòi chuyển sang dân chủ thì chỉ có đi vào lòng đất thôi cụ. Cụ xem mấy nước mà cách mạng màu thành công , giờ có nước nào đạt được sự thịnh vượng như trước khi cách mạng ko? Chỉ nát thêm.

CCB

Xe tăng
Cụ nói cái đó thì đúng. Nhưng quan đã tham nhũng và dân nghèo rớt mà đòi chuyển sang dân chủ thì chỉ có đi vào lòng đất thôi cụ. Cụ xem mấy nước mà cách mạng màu thành công , giờ có nước nào đạt được sự thịnh vượng như trước khi cách mạng ko? Chỉ nát thêm.
Em chấm dứt tranh luận với nickname sskkb về vấn đề này ở đây kẻo dễ xì hơi, tháo bánh,... Cần thì pm.
Em có vài bài học về tranh luận với thớt ảo của Mênh Mông, akay lại quay ra "trảm".

CCB

Xe tăng
Em nhớ lần gần đây nhất là chị gì lên nắm quyền ấy nhỉ, offer cũng ngợi ca Myanmar phát triển vũ bão, sắp hóa rồng chẳng mấy chốc vượt VN. Vậy mà bẵng đi có mấy năm sao giờ lại thảm thế nhỉ.
Báo ta nói về bà đây!
https://vnexpress.net/aung-san-suu-kyi-bieu-tuong-dan-chu-cua-myanmar-4229518.html

Nói chung quản lý đất nước bằng họng súng cùng sự độc tài thì sẽ nát, không nát Lọ thì nát Chai.

Dream Thai

Xe điện
Bọn chống lại chính phủ bây giờ cũng có vài nhóm, cũng có nhóm được đổi mạng lấy $. Bọn này dựa vào nhau xa luân chiến ! Đợt trược bọn ăn váng bơ tiếp chiến, đợt này bọn chúa đất nổi lên ! KK
CP hiện nay cũng là đội đảo chính

Nên tất cả đều là các nhóm vô cp oánh nhau thôi :(

Bomva

Xe điện
Em vừa mới xem mấy video trên telegram và từ bỏ ý định luôn. Thật sự thì đọc báo đài em cũng đã biết về tình hình nội chiến ở bên đó nhưng không nghĩ là nó kinh khủng thế, chỉ đến khi xem video thì mới thấy man rợ. Có ông kia đi xe máy từ từ đến, nó hỏi đc 2 câu rồi giương súng bắn chết luôn. Rồi có video các tù binh bị bắt quỳ, nó sút cho nằm sấp mặt xuống đường rồi cũng bắn luôn, thậm chí bắn xong rồi vẫn còn hành hạ như đá vào đầu vào gáy... Xem những hình ảnh này em lại liên tưởng đến chế độ diệt chủng Polpot. Mà cũng mới thấy cái vai trò của liên hợp quốc rồi lực lượng gìn giữ hòa bình chỉ để làm cảnh.
Em xem thấy kinh quá ko dám xem tiếp

Tien NN

Xe tải
Tham nhũng và Độc tài lại chính là 2 con bài mà bọn buôn dân chủ ưa dùng để tẩy não nhồi sọ dắt mũi bọn ngu cắn bả dân chủ, quậy nát nước mình.

thanhlam171

Xe tăng
Cứ để các cụ tư tưởng này nọ vào tele xem Myanmar Civil war ấy. Khiếp hãi bởi sự hỗn loạn. Trăm đảng phái, địa phương đứng lên xưng vương xưng bá. Như nồi thập cẩm. Giải quyết nhau bằng súng đạn như thời nguyên thuỷ.
Mỗi sắc dân có lý do, địa bàn và bảo vệ lợi ích của mình.
Như nước nào đó hơn 50 dân tộc mà nghe tụi thầy bà dân chủ thì khéo chia cắt vài chục vùng cũng nên.
Các bố ở nước ngoài hô hào chửi bới, nhận xét kinh lắm. Có lộc thì nhây phần, có biến các bố chạy đầu nước.
Nghe các ông con cháu chúng tôi chết đầu nước.

Nowherelands

Xe buýt
Tình hình anh Viettel nhà mình ở bên ấy giờ thế nào nhỉ các cụ?

Tien NN

Xe tải
Tham nhũng, Độc tài là 2 con bài mà bọn buôn dân chủ ưa dùng để phá nát các nước ko theo chúng.
Các nước cắn bả dân chủ đa đảng rồi thì cứ thế bị Mỹ và PT trá hình thò tay vào điều khiển đất nước, muôn đời ko ngóc đầu lên được nếu ko đc "bố" cho phép.
Thực tế cho thấy các nước "dân chủ" của Mỹ và PT phát triển rất chậm so với 5 nước "độc tài" dù 5 nước này có khởi điểm vô cùng khó khăn và luôn bị Mỹ và PT bắn giết, cấm vận, chèn ép suốt quá trình phát triển.

Tien NN

Xe tải
Cứ để các cụ tư tưởng này nọ vào tele xem Myanmar Civil war ấy. Khiếp hãi bởi sự hỗn loạn. Trăm đảng phái, địa phương đứng lên xưng vương xưng bá. Như nồi thập cẩm. Giải quyết nhau bằng súng đạn như thời nguyên thuỷ.
Mỗi sắc dân có lý do, địa bàn và bảo vệ lợi ích của mình.
Như nước nào đó hơn 50 dân tộc mà nghe tụi thầy bà dân chủ thì khéo chia cắt vài chục vùng cũng nên.
Các bố ở nước ngoài hô hào chửi bới, nhận xét kinh lắm. Có lộc thì nhây phần, có biến các bố chạy đầu nước.
Nghe các ông con cháu chúng tôi chết đầu nước.
Bọn Mỹ và PT chỉ bịp bợm chứ chúng chả dân chủ hơn mấy nước mà bị chúng chụp mũ "độc tài".

deverlex

Xe buýt
vượt thế vẹo nào đc, VN nghèo do xuất phát điểm thấp, chứ ai có nhận thức trước năm 2000 đến nay thấy xã hội, cuộc sống thay đổi chóng mặt luôn. Thời điểm 2000 em còn phải đi xe chuồng lợn, ăn cơm tù Bắc Nam, nghèo đói, cái ăn có khi còn chả đủ, giờ thì cuộc sống tốt hơn hàng chục lần rồi.

deverlex

Xe buýt
Myanmar là câu trả lời chính xác nhất cho nhiều kẻ mù lịch sử suốt ngày đòi dân chủ kiểu phương Tây mà không hiểu để đạt được thì bản thân sự phát triển xã hội phải đạt tới một mức độ ổn định và thịnh vượng nhất định mới có thể làm như vậy.
dân chủ phương Tây em chỉ công nhận có Thụy Điển, Phần Lan, Na Uy, Hà Lan, Thụy Sĩ, Đan Mạch là ngon, còn lại cũng ối dời ơi, em xin vái, phương Tây cứ giữ lấy cái dân chủ đó mà dùng.