[Funland] Tĩnh Hải Quân!

Trạng thái
Thớt đang đóng

UnitedKondoms

Xe điện
À bác Trâu!
Giở lại chủ đề Tĩn Hải Quân, sau khi bình định xong cuộc khởi nghĩa của Hai Bà Trưng, có tin đồn là Mã Viện dựng các cột đồng, chính sử thì bảo là phân cương vực, dân gian thì bảo nó yểm phong thuỷ. Tàn tích của những cột này bây giờ mất sạch chưa tìm ra được mặc dù cũng có vài lần cả ta lẫn Tàu đi tìm.
Có thể căn cứ vào các lý thuyết phong thuỷ để xác định xem nếu là Mã Viện thì ta yểm vào những đâu, theo mạch nào rồi từ đấy thu hẹp tìm kiếm mà tìm ra.
Em cứ tính sơ, nếu đào lên còn tí đồng nào thì mình cũng hốt bạc về độ cổ. Nếu không thì xin mấy Nhà nước hai bên cho bán vé tham quan chụp ảnh. Gì gì anh em mình gà ăn cũng ko hết bạc.
Kụ phải sang bên thớt Uy kiên, đận bên đó Miền Tây ATO tẩn Miềng Đông, nhân dân cần lao Nga mang tank sang góp vui, ngày đi mấy chục mạng, mà bên thớt đó mấy Kụ nhà ta ở Hà Nội oánh tiếng móc nối mấy Kụ bên Uykiên tính đánh xác xe với vỏ bom pháo về làm ve chai

Cái cột đồng nguyên chất của Mã Viện thì cháu dự là trồng lên chưa đầy 3 nốt nhạc đã vào nồi bà con Ngũ Xã rồi

Khụ

XPQ

Xe cút kít
Hay quá, em đang rảnh.. chỉ đâu là em đào đấy luôn.
Ngoài chuyện đào lên, ta lại xin Nhà nước cái dự án trấn phong thuỷ cuốc gia nữa. Nhẽ phải gấp 10 cái dự án Sơn La, tài lộc đổ về ào ào thì Trung ương cũng đỡ vất mà nhân dân đúng là được ấm no hạnh phốc.
Được thế còn gì bằng, lão chưa gì đã mơ ngay đến sự vất vả làm gì. :D:D:D

XPQ

Xe cút kít
Kụ phải sang bên thớt Uy kiên, đận bên đó Miền Tây ATO tẩn Miềng Đông, nhân dân cần lao Nga mang tank sang góp vui, ngày đi mấy chục mạng, mà bên thớt đó mấy Kụ nhà ta ở Hà Nội oánh tiếng móc nối mấy Kụ bên Uykiên tính đánh xác xe với vỏ bom pháo về làm ve chai

Cái cột đồng nguyên chất của Mã Viện thì cháu dự là trồng lên chưa đầy 3 nốt nhạc đã vào nồi bà con Ngũ Xã rồi

Khụ
Thì em đâu dám mơ đào được cả cái cột. Chỉ cần cái cuống cột là đã tươm lắm rồi.

trauxanh

Xe lăn
À bác Trâu!
Giở lại chủ đề Tĩn Hải Quân, sau khi bình định xong cuộc khởi nghĩa của Hai Bà Trưng, có tin đồn là Mã Viện dựng các cột đồng, chính sử thì bảo là phân cương vực, dân gian thì bảo nó yểm phong thuỷ. Tàn tích của những cột này bây giờ mất sạch chưa tìm ra được mặc dù cũng có vài lần cả ta lẫn Tàu đi tìm.
Có thể căn cứ vào các lý thuyết phong thuỷ để xác định xem nếu là Mã Viện thì ta yểm vào những đâu, theo mạch nào rồi từ đấy thu hẹp tìm kiếm mà tìm ra.
Em cứ tính sơ, nếu đào lên còn tí đồng nào thì mình cũng hốt bạc về độ cổ. Nếu không thì xin mấy Nhà nước hai bên cho bán vé tham quan chụp ảnh. Gì gì anh em mình gà ăn cũng ko hết bạc.
"Đồng trụ chiết, Giao chỉ diệt"

Rồi bài gì (đang ong ong đầu, lười nhớ quá" mà "...đài dĩ lục" ấy. Lão nhớ bài ấy gõ lên đi, rồi tán.

UnitedKondoms

Xe điện
Ngoài chuyện đào lên, ta lại xin Nhà nước cái dự án trấn phong thuỷ cuốc gia nữa. Nhẽ phải gấp 10 cái dự án Sơn La, tài lộc đổ về ào ào thì Trung ương cũng đỡ vất mà nhân dân đúng là được ấm no hạnh phốc.
Được thế còn gì bằng, lão chưa gì đã mơ ngay đến sự vất vả làm gì. :D:D:D

Kụ mà thắng thầu được quả chấn ểm nong mạch cuốc ra thì cứ lập đề án yểm hơn chục nhát, chỗ nào Kụ cũng theo công thức cột vàng ròng, gái đồng chinh, trực tiếp tay thầy thị phạm =P~ mà ểm

Sau này, cả nước được lộc, chả cần làm gì, cứ sáng sáng mở cửa nhà ra là Tây lông nó khoác balo đến vứt cho quyển 100 obama vào nhà, ngày này qua ngày khác không biết tiêu vào đâu, nhân dân thống khoái rên xiết ầm ầm

Nhẽ lúc ấy, cháu sẽ phát động quầng chúng lập đền XPQ, nhang hoa chuối oản, giò rượu, đồng chinh, cung phụng ngàn năm

Kụ nhề, khụ :D

XPQ

Xe cút kít
"Đồng trụ chiết, Giao chỉ diệt"

Rồi bài gì (đang ong ong đầu, lười nhớ quá" mà "...đài dĩ lục" ấy. Lão nhớ bài ấy gõ lên đi, rồi tán.
Đồng trụ chí kim đài dĩ lục - Đằng giang tự cổ huyết do hồng

Vì cái câu ấy mà nước mình mất mất một cán bộ ngoại giao đấy.

XPQ

Xe cút kít
Kụ mà thắng thầu được quả chấn ểm nong mạch cuốc ra thì cứ lập đề án yểm hơn chục nhát, chỗ nào Kụ cũng theo công thức cột vàng ròng, gái đồng chinh, trực tiếp tay thầy thị phạm =P~ mà ểm

Sau này, cả nước được lộc, chả cần làm gì, cứ sáng sáng mở cửa nhà ra là Tây lông nó khoác balo đến vứt cho quyển 100 obama vào nhà, ngày này qua ngày khác không biết tiêu vào đâu, nhân dân thống khoái rên xiết ầm ầm

Nhẽ lúc ấy, cháu sẽ phát động quầng chúng lập đền XPQ, nhang hoa chuối oản, giò rượu, đồng chinh, cung phụng ngàn năm

Kụ nhề, khụ :D

Không, em chỉ chợt nghĩ ra con xép thế thôi. Chứ em ko có chiên môn.
Nước mình thiếu gì thầy, cứ giao anh Luận chủ trì in tơ viu rồi khảo thí khắc tìm ra.

Em chỉ xin dc giao cái dự án này làm tí mai giới mí khai thác du lịch thôi.

UnitedKondoms

Xe điện
Nước mình thiếu gì thầy, cứ giao anh Luận chủ trì in tơ viu rồi khảo thí khắc tìm ra.

Bạch Kụ, nếu Kụ được chọn B' vụ thầu này, chuyên cung ứng hậu cần, thỉnh Kụ cho cháu một xuất B''' chuyên test đồng chinh cung cấp cho dự án, Kụ ná

pain

Xe ba gác
Đồng trụ chí kim đài dĩ lục - Đằng giang tự cổ huyết do hồng

Vì cái câu ấy mà nước mình mất mất một cán bộ ngoại giao đấy.
Sáng sớm đã bị triệu cổ ngồi nghe họp, giờ lên lại đọc câu này, thấy thương cụ Giang quá!

Nhưng cũng phục!

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com

Em thấy cái con xép hôm qua lão bảo rất hay đấy...

XPQ

Xe cút kít
Bạch Kụ, nếu Kụ được chọn B' vụ thầu này, chuyên cung ứng hậu cần, thỉnh Kụ cho cháu một xuất B''' chuyên test đồng chinh cung cấp cho dự án, Kụ ná

Ờ thì chúng mình có khó khăn gì mí nhau đâu. Để em xem ý tứ các cụ trển dư lào rồi ta bàn.

trauxanh

Xe lăn
Có thể, em sẽ đưa ra một quan điểm lạ về "đồng trụ".
Đây là nơi chém gió, nhẽ cũng phù hợp nhỉ? :D:D:D

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Cái đấy phải nghĩ nghiêm túc,phải họp. Dự án mấy nghìn tỷ chứ đùa! :D:D:D:D:D:D
Em nghĩ nghiêm túc đấy chứ... nhà em lại đúng khu hỗ trợ mảng đó rất tốt :)) Đào đâu ra mấy nghìn tỷ đây, em còn có mấy chục nghìn, sao giờ?

XPQ

Xe cút kít
Em nghĩ nghiêm túc đấy chứ... nhà em lại đúng khu hỗ trợ mảng đó rất tốt :)) Đào đâu ra mấy nghìn tỷ đây, em còn có mấy chục nghìn, sao giờ?
Thì nghiêm túc mà.Vấn đề là ra được cái kế hoạch phân công.Còn vốn liếng thì từ suông ta đi lên,mấy nghìn tỷ ý em nó là ở mục "gặt nhanh ta gánh về" ấy chứ. :)):)):)):))

hgb

Xe container

trauxanh

Xe lăn
Đầy rượu trong đầu...
Lại chuẩn bị đi ăn trưa với anh em trong này, em tranh thủ quăng bom:

Xuất phát: "Đồng trụ" là gì?
Theo dân gian, và cả sử sách phiên lại, thì "đồng trụ" là cột đồng. Từ đó lưu truyền cột đồng trấn yểm, cả về chính trị và phong thủy !!!???

Em ní nuận dư sau, mà nói trước, là em chả có cái tài liệu nào cho mớ ní nuận lày đâu nhé :D :

- Có "cột đồng", tại sao tìm không thấy?
- "Đồng trụ chiết, Giao Chỉ diệt", nhẽ đâu thằng xâm lược Tàu nó lại làm cái cột bằng đồng (không bao giờ gãy được) ở ta? Vậy nó khẳng định rằng Giao Chỉ không bao giờ bị diệt??????????
- Cái "Đồng trụ", sau tài liệu tam sao thất bản, lại được ghi vào đầu giới sử gia đơn giản, tưởng tượng "trụ" thì như cái "ống" chăng? Nên mới sinh ra câu chuyện ta oánh ghê quá, Thoát Hoan phải chui vào "ống đồng" để quân lính khiêng mà chạy về Tàu??????
Liệu chạy mà chui vào cái ống bằng đồng thì chạy nhanh lắm nhỉ??????

Vậy thì thế nào?
Có phải "Đồng trụ" chính là tên gọi của cái xe/cái kiệu của Trùm Tàu ở ta hồi đó?
Cái xe đó được che bằng gấm màu xanh, và là biểu tượng quyền lực của sức mạnh thống trị Tàu tại An Nam?

Quay lại hai câu kinh điển theo lối nghĩ vẩn vơ của em nhé:
1- "Đồng trụ chiết, Giao chỉ diệt", ý nói: cái xe này mà gãy, thì tao giết cả nhà chúng mày, liệu hồn đừng có chống lại!
2- "Đồng trụ chí kim, đài dĩ lục
Đằng giang tự cổ, huyết do hồng"
là: Cái biểu tượng quyền lực của chúng tao, đến nay vẫn xanh tươi.
và: Chúng tao có sợ gì đâu, mày không nhớ trận Bạch Đằng Giang à?
Vụ này cụ Giang Văn Minh đã tử, hoàn cảnh bấy giờ thì ta tồn tại 2 triều Mạc và Hậu Lê. Tàu có chính sách kiềm chế ta, nên chả công nhận cả 2 triều đó. Ta cử sứ Giang sang Tàu để xác nhận cái chính danh cho 1 triều, Tàu không muốn cho, nên đã tranh cãi...gây ra hậu quả bi thảm với sứ Giang.

Ý em là cái "Đồng trụ" không phải là "Cột đồng", mà là cái phương tiện đi lại của thằng trùm Tàu khi nó thống trị ta.

Mời các cụ ném đá, chứ em thì không có cái gì để chứng minh hết.
Có thể giờ ta tra cái chữ "Đồng trụ" xem liệu có phải là "phương tiện" hồi đó không? thì cũng khó ra vì đây là từ hiếm.
Em chỉ căn cứ vào sự vô lý và một vài truyền thuyết, ghi nhận lịch sử bất hợp lý thôi.

Em đi nhậu. :D:D:D

XPQ

Xe cút kít
Đầy rượu trong đầu...
Lại chuẩn bị đi ăn trưa với anh em trong này, em tranh thủ quăng bom:

Xuất phát: "Đồng trụ" là gì?
Theo dân gian, và cả sử sách phiên lại, thì "đồng trụ" là cột đồng. Từ đó lưu truyền cột đồng trấn yểm, cả về chính trị và phong thủy !!!???

Em ní nuận dư sau, mà nói trước, là em chả có cái tài liệu nào cho mớ ní nuận lày đâu nhé :D :

- Có "cột đồng", tại sao tìm không thấy?
- "Đồng trụ chiết, Giao Chỉ diệt", nhẽ đâu thằng xâm lược Tàu nó lại làm cái cột bằng đồng (không bao giờ gãy được) ở ta? Vậy nó khẳng định rằng Giao Chỉ không bao giờ bị diệt??????????
- Cái "Đồng trụ", sau tài liệu tam sao thất bản, lại được ghi vào đầu giới sử gia đơn giản, tưởng tượng "trụ" thì như cái "ống" chăng? Nên mới sinh ra câu chuyện ta oánh ghê quá, Thoát Hoan phải chui vào "ống đồng" để quân lính khiêng mà chạy về Tàu??????
Liệu chạy mà chui vào cái ống bằng đồng thì chạy nhanh lắm nhỉ??????

Vậy thì thế nào?
Có phải "Đồng trụ" chính là tên gọi của cái xe/cái kiệu của Trùm Tàu ở ta hồi đó?
Cái xe đó được che bằng gấm màu xanh, và là biểu tượng quyền lực của sức mạnh thống trị Tàu tại An Nam?

Quay lại hai câu kinh điển theo lối nghĩ vẩn vơ của em nhé:
1- "Đồng trụ chiết, Giao chỉ diệt", ý nói: cái xe này mà gãy, thì tao giết cả nhà chúng mày, liệu hồn đừng có chống lại!
2- "Đồng trụ chí kim, đài dĩ lục
Đằng giang tự cổ, huyết do hồng"
là: Cái biểu tượng quyền lực của chúng tao, đến nay vẫn xanh tươi.
và: Chúng tao có sợ gì đâu, mày không nhớ trận Bạch Đằng Giang à?
Vụ này cụ Giang Văn Minh đã tử, hoàn cảnh bấy giờ thì ta tồn tại 2 triều Mạc và Hậu Lê. Tàu có chính sách kiềm chế ta, nên chả công nhận cả 2 triều đó. Ta cử sứ Giang sang Tàu để xác nhận cái chính danh cho 1 triều, Tàu không muốn cho, nên đã tranh cãi...gây ra hậu quả bi thảm với sứ Giang.

Ý em là cái "Đồng trụ" không phải là "Cột đồng", mà là cái phương tiện đi lại của thằng trùm Tàu khi nó thống trị ta.

Mời các cụ ném đá, chứ em thì không có cái gì để chứng minh hết.
Có thể giờ ta tra cái chữ "Đồng trụ" xem liệu có phải là "phương tiện" hồi đó không? thì cũng khó ra vì đây là từ hiếm.
Em chỉ căn cứ vào sự vô lý và một vài truyền thuyết, ghi nhận lịch sử bất hợp lý thôi.

Em đi nhậu. :D:D:D

Ra thế! May mà thời ấy chúng nó chưa có ô tô, chứ không có câu : "Howo chiết,Dao chỉ diệt " thì có phải dễ hiểu bao nhiêu không. Làm em tưởng bở cả đêm,hôm nay đầu như búa bổ.
Thôi ta về mí dự án của ta vậy!

XPQ

Xe cút kít
Để mà chém về vụ cột đồng,các cụ nghiên cứu xưa nay cũng nghiên nhiều rồi.Các cụ chúng mình có thể hỏi anh Gúc về các từ khóa như là:

Đá thiêng.
Bụt mọc
Linga
Pù đoóng
....
cho nó rộng dư luận rồi chém tiếp.Chứ thời Mã tướng quân,đồng là một kim loại giá trị trao đổi và sử dụng cao,chả thừa phí mà đi dựng cột đồng ở chỗ lam sơn chướng khí khỉ ho cò gáy làm gì.Dân mình cứ hay nói thách lên,khổ con cháu về sau không biết đường nào mà lần.

Trạng thái
Thớt đang đóng