[Funland] Tin hót: báo động về việc dạy đạo đức của nền giáo dục Việt Nam

Cái khốn của kiểu a dua a tòng bối cảnh xh đương thời sẽ đưa tới hậu quả là những người có tâm sẽ tự bảo vệ mình bằng cách không làm gì hết cho an toàn. Kết quả thế nào chắc em k cần nói:D
Người có tâm thực sự họ sẽ biết phải làm gì tốt nhất trong khả năng và trách nhiệm của họ. Sợ nhất ở đời những kẻ nhân danh cái TÂM để làm chuyện THẤT TÂM

Đời chúng nó, chúng phải lo.
Đến đúng giờ thầy cô lên lớp, giảng kiến thức. Nếu bảng giảng đủ sức hút, lũ học sinh sẽ chú ý lắng nghe.
Thầy cô có đủ trình độ sư phạm để cuốn hút và dẫn dắt các em vào thế giới tri thức hay không?
KHÓC CÁI NỖI GÌ?
Thế con cái nhà các ông các bà có đủ đầu óc và sức hiểu biết để nghe không. Tôn sư trọng đạo là cái gốc ngàn năm không thể chối cãi.

Abram

Xe điện
Cái câu khẩu hiệu slogan của nền giáo dục xưa:
”Tiên học lễ, hậu học văn” đã bị nền giáo dục hiện đại quăng vào sọt rác và thay bằng câu slogan mới: “Tiên là tiền, hậu là bạc” rồi.

nên học sinh đến trường với suy nghĩ đối với thầy cô giáo: bố mẹ chúng ông trả rất nhiều tiền để thuê chúng mày dạy rồi. Chúng ông là thượng đế nên chúng mày phải hầu chúng ông!

Lôi thôi ông làm cái đơn gửi trường thì chúng mày mất dạy.

Và nhiều bậc phụ huynh cũng nghĩ đúng như thế nên bảo kê cho sự mất dạy của con.
Em xác nhận có suy nghĩ này, không ít đâu.

Người bán chữ, kẻ đi mua.

Nhưng, hơ, “bố mẹ chúng ông trả tiền để thuê chúng mày dạy rồi”; đấy mới là tiền mua chữ thôi, hỡi các bậc phụ huynh; chưa có tiền mua đạo đức. Nếu cả tiền mua đạo đức thì rẻ quá. Em đi buôn đạo đức gần chục năm có lờ lãi được đồng nào đâu :))

Em cười nhạt phát, chém vài thứ linh tinh rồi đi ra.

Cụ phân biệt cho em đánh với bạo hành khác nhau dư thế nào ? Lấy gì để tách biệt khi mà trong lớp chỉ có cô ? Hay với cụ trẻ em chỉ là những con thú. Quắc mắt lên nó sợ là trẻ ngoan ?
Suy nghĩ chút đi cụ, nếu em nó hư, cô giáo phạt em đánh vào mông mấy cái, em thấy bình thường. Như ngày xưa các thầy cô giáo vẫn phạt chúng ta (lứa 9x về trước), như vậy cũng chả ảnh hưởng gì, em giờ nghĩ lại vẫn thấy là chuyện vui. Còn bạo hành thì cụ coi mấy cái clip mà giáo viên đánh trẻ như bao cát, rồi tát hay sỉ nhục con trước mặt bạn bè, như vậy đấy. Quan trọng là gia đình giáo dục, chứ đi học là phụ thêm vào, đừng đội con lên đầu rồi nó hư thì đổ cho nhà trường.

Longp01

Xe tăng
Chả nhẽ lại vơ đũa chửi đổng cả thế hệ phụ huynh mất dạy 😩

windy1

Xe điện
Thời xưa học sinh sợ thầy cô và đa số kính trọng họ . Thời nay thì thầy cô sợ học sinh là cái chắc, nhất là các học sinh nhà có tiền, có quyền .

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Học sinh trường công với sỹ số 60 bạn/lớp, các cháu nhà đủ các thành phần từ xã hội thâm đến xã hội đỏ, từ bán thịt lợn đến bán bia hơi. Quản bằng giời

cocsku

Xe cút kít
Đời chúng nó, chúng phải lo.
Đến đúng giờ thầy cô lên lớp, giảng kiến thức. Nếu bảng giảng đủ sức hút, lũ học sinh sẽ chú ý lắng nghe.
Thầy cô có đủ trình độ sư phạm để cuốn hút và dẫn dắt các em vào thế giới tri thức hay không?
KHÓC CÁI NỖI GÌ?
Chả biết các cụ thế nào, chứ em thấy học sinh thời nay ngoan hơn bọn em học thời 8x nhiều. Ngày xưa đánh nhau như cơm bữa, phụ huynh cũng xông vào đánh luôn. Thi thoảng lại có vụ xiên nhau chết người. Cụ cứ đọc quân khu Nam đồng là hình dung ra một phần nền tảng đạo đức xã hội xưa.

Suy nghĩ chút đi cụ, nếu em nó hư, cô giáo phạt em đánh vào mông mấy cái, em thấy bình thường. Như ngày xưa các thầy cô giáo vẫn phạt chúng ta (lứa 9x về trước), như vậy cũng chả ảnh hưởng gì, em giờ nghĩ lại vẫn thấy là chuyện vui. Còn bạo hành thì cụ coi mấy cái clip mà giáo viên đánh trẻ như bao cát, rồi tát hay sỉ nhục con trước mặt bạn bè, như vậy đấy. Quan trọng là gia đình giáo dục, chứ đi học là phụ thêm vào, đừng đội con lên đầu rồi nó hư thì đổ cho nhà trường.
Là cụ may mắn thôi. E thế hệ 7x. Giáo viên hiền cũng có, ác cũng có. Lớp 1 mà cô dùng thước nhôm táng vào lòng bàn tay đến giờ 35 năm vẫn nhớ. Đó là bạo hành hay giáo dục ? Con em cũng thế, đến lớp mẫu giáo sợ cô hơn sợ cọp. Có hôm về phát hiện cô dùng kim đâm để bắt các cháu nghe. Tất nhiên là cô ko nhận dù chứng cứ rõ ràng. Đừng tô hồng quá khứ mà bắt con trẻ như mình. Xh tiến lên là để tốt nên chứ ko phải lấy mình làm chuẩn bắt con trẻ theo.

Cái xã hội này thày cô còn chả ra thày cô thì sao đòi trò ra trò được.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Hãy bỏ ngày 20/11 đi, giờ ko còn thầy cô nữa mà thành thợ dậy cho nhàn.

Dan du an

Xe ba gác
Có những việc mà hậu quả đến rất muộn.
Cũng hay. 2 cộng thêm 2 có thể là 4 hoặc 22 nhỉ. Cái chính là cách nghĩ thôi. Giống 1 thằng đàn ông cộng 1 con đàn bà thành một gia đình hoặc thành 2 người đó....

stealth

Xe buýt
Hãy bỏ ngày 20/11 đi, giờ ko còn thầy cô nữa mà thành thợ dậy cho nhàn.
Chuẩn bỏ cmn đi. Bọn trẻ nó toàn lợi dụng ngày này để đàn đúm đi chơi, có chuyện gì xảy ra các thầy cô lại mang tiếng. Thậm chí éo cần chúng nó xưng thầy-cô hay em-con gì hết cứ anh/chị - tôi cho nó nhanh. Và một khi là thợ dạy thì nên ghi vào luật là thợ có quyền éo phục vụ KH.

tzutuyen

Xe hơi
Nhiều giáo viên đang bất lực trong giáo dục học trò

Dân trí Sáng hôm qua, một chị đồng nghiệp của tôi đã phải rơi nước mắt trước đám học trò của lớp mình. Ngay khi bước vào phòng hội đồng, nước mắt chị cứ thế trào ra...

Các cụ các mợ thử vào dạy các em cấp 3 dân lập xem, nếu không biết nhẫn nhục thì chắc không kiếm nổi 3 đồng tiền lương nhá!

Ohno

Xe buýt
Bài thôi, âm mưu nhét thêm môn kỹ năng sống

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Chả biết các cụ thế nào, chứ em thấy học sinh thời nay ngoan hơn bọn em học thời 8x nhiều. Ngày xưa đánh nhau như cơm bữa, phụ huynh cũng xông vào đánh luôn. Thi thoảng lại có vụ xiên nhau chết người. Cụ cứ đọc quân khu Nam đồng là hình dung ra một phần nền tảng đạo đức xã hội xưa.
chuẩn luôn.
ngày xưa thày cô đầu vào ưu tú, bg toàn rác rưởi rẻ rách mới vào sư phạm thì thầy cô sao mà cao quý được.Còn học sinh bg tụi nó được nuôi dạy tốt tầm hiểu biết nhiều đứa hơn hẳn thầy cô 8x 9x đấy chứ.

stealth

Xe buýt
Có lẽ nên đập cmn hết trường xây chung cư, để cho các cháu được bố mẹ dạy.

tungLam.nwl

Xe tăng
Các thày cô trước tiên xem lại hình ảnh của mình đã rồi hãy trách học trò, con em năm học lớp 1 và lớp 2 có mấy câu nói mà em vẫn nhớ mãi: "các bạn mà giờ vào lớp đi ra ngoài thì bị cô mắng nhưng bạn lớp trưởng ra ngoài nhảy dây các bạn khác nhắc cô thì cô chỉ ừ? Các bài kiểm tra cô ra các bạn đi học thêm đã được học hôm trước? Bạn A khi kiểm tra được cô giáo đứng cạnh nhắc bài? Bạn B làm được điểm thấp nhưng được cô nâng bài nên các bạn hỏi mấy điểm không dám nói. Lần trước con tặng bó hoa thì cô không cười, lần này con tặng quà của mẹ thì cô cười và vuốt tóc con..!". Con em cũng chăm chỉ nên kết quả cũng tốt theo đúng thực lực, em thì cũng không quan tâm đến thành tích và biết xã hội bây giờ nó thế, nhưng thật lòng trẻ con bây giờ nó còn khôn hơn các thế hệ xưa mà người lớn thì gương xấu từ phụ huynh (có cả em) đến các thày cô giáo cũng nhiều hơn.

TungThoc

Xe điện
Thế con cái nhà các ông các bà có đủ đầu óc và sức hiểu biết để nghe không. Tôn sư trọng đạo là cái gốc ngàn năm không thể chối cãi.
Vậy cô giáo là nữ hoàng, thày là vua trên lớp sao? Đến lớp như đến lễ đài để trao cho học sinh điều thiêng liêng ư? Bỏ điều đó đi, thày cô cũng chỉ là người ăn lương từ học phí và ngân sách, nhận lương thì phải cố sức mà lao động cho tốt. KHÓC chỉ thể hiện bất lực hết biện pháp, BỤT sẽ hiện ra ư?

Chỉnh sửa cuối: