[Funland] Tín hiệu tích cực.

NNS

Xe ngựa
Ngày em còn nhỏ có thấy nhiều thầy cô cũng vì thành tích, trách nhiệm của mình trước, sau đến lợi ích của học sinh mà cố bố trí một số buổi phụ đạo cho số hs yếu kém. Việc này rất đáng trân trọng dù cho động cơ là gì bởi những thầy cố này không lấy tiền, lấy công các giờ phụ đạo. Thầy cô này chỉ khao khát 1 điều là những học sinh này theo kịp cả lớp để thầy cô tròn vai và học trò đc lên lớp.
Thật khác xa với những gì các phụ huynh đang bức xúc ngày nay!
giờ những bức xúc nổi cộm nhất lại ko nhiều khi bắt nguồn từ giáo viên đâu cụ
cũng có số ít gv dạy bố láo rồi dụ trẻ đi học thêm, nhưng ít thôi, đa phần gv họ vẫn tử tế, mịe, nói gì thì nói, sư phạm nó cũng có đức của nó chứ
đa phần đều từ những liên minh ma quỷ ăn dỗ trẻ con giữa các dịch vụ giáo dục và lãnh đạo trường, nhất là các cấp tiểu học càng nhiều, trường càng xa, khu vực kém học thì càng rộ, ngược lại trường điểm, trường tốt lại ít cái trò mạt hạng này

mabu44

Xe điện
Bây giờ mà ko có học bán trú thì cũng vất vả chứ. Trẻ lớn thì ko sao, trẻ nhỏ lớp 1 lớp 2 để ở nhà 1m cũng ko yên tâm. Dân số nhập cư thì đông, trường học thì ko tăng, cho nên sức ép vào các cấp ngày càng khủng khiếp. ko học thì ko thi đc, lại trượt, học dân lập thì lại tốn tiền. Vòng luẩn quẩn chỉ vì lãnh đạo ko có tầm nhìn, cấp nhà cấp sổ, cấp hộ khẩu mà ko đồng hành xem trường học tải đc bao nhiêu người, rồi các cháu học ở đâu.

dexom

Xe Cứu Trợ
Dậy thêm thì không xấu nếu ai cần thì học, cái xấu là bắt đi học thêm hoặc nếu không đi thì trù dập.

beef mập

Xe buýt
Em cùng câu hỏi như cụ : Không biết có bao nhiêu quốc gia trên thế giới này dạy thêm học thêm, Mỹ , Anh và các nước EU nó có dạy thêm học thêm, có dạy chương trình liên kết, có học Tiếng Anh với người nước ngoài không nữa . Cụ nào đi nhiều biết nhiều vào thông não cho mọi người cùng biết ạ !
kek...
xem video chia sẻ cuộc sống bên đó cho học sinh vào học muộn hơn mình tới cả 1 tiếng đồng hồ rồi ra về thì cũng sớm,nên khỏi nghĩ tới ở lại học thêm đi.

các quan thầy bên đó tính hết cả rồi,không có cớ bày trận để đớp nổi đâu.nehehe...

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Cấp 2 học lắm thế các cụ nhỉ. Sáng học thêm và thể dục, chiều học chính khoá, thứ 7 cũng cả hai buổi. Thằng thứ 2 nhà em thi khảo sát vừa rồi, Toán, Anh thì trên 7 nhưng Văn thì 4 điểm, mà môn cô chủ nhiệm hẳn hoi. Em xem điểm bảo nó, “Sao học suốt ngày mà dốt thế?” Kiểm tra vo thì cũng chép đầy đủ. Em bảo: “ hay nghỉ hoc thêm đi, ở nhà mẹ dạy cho, tưởng cô thế nào..” nhưng nó nhất định ko chiu nghỉ học thêm vì cả lớp đi học, cumg tội phểt! Chăm thế mà vẫn 4 điểm.

edc

Xe lăn
Cái phần mềm Enetviet nữa. Không hiểu sinh ra cái phần mềm ấy làm gì. Tháng nào cũng thu tiền như vắt chanh. Em ủng hộ dẹp cái này 😅

NguyenChum1219

Xe tăng
Dạy thêm học thêm không phải là xấu, nhiều cháu tiếp thu chậm thì vẫn cần cô giáo kèm cặp thêm, vì không có dạy thêm nên phụ huynh lại phải bỏ tiền ra thuê gia sư cho con mình thôi.
Sự việc không xấu, chỉ có người xấu dùng việc đó vào mục đích xấu.

Vũ Điệp

Xe điện
chẹp, nghĩ nó chán cụ ạ
nên 1 là đủ tiền cho con học tư hẳn, tuy cũng chả phải cao gì siêu cho lắm, nhưng chí ít giữa nhà trường và PH, hs nói chung nó cũng là 2 bên A B, cũng tạm tôn trọng hơn. Hoặc là con cái đủ giỏi để đỗ mà học các trường clc, trường chuyên, ko bị cảnh những trò ma tịt này mấy. Trường con e thu hp là đã bao gồm tất các thứ, kể cả các clb học ngoại khóa (các lớp luyện chuyên) và các thứ linh tinh khác, kể cả enetViẹt hay gì gì, ko thấy ép nhau học bia kèm kẹo lạc bao giờ, cơ mà bọn này lại chạy đua vũ trang, học thêm ngoài còn tốn bằng mấy, tuy nhiên do cùng mặt bằng chung nên nó cũng dễ nói chuyện. Buồn nhất là các trường lôm côm vùng ven, nhiều khi nó tận thu, ép gv phải làm những việc mà họ cũng phát ngán, vừa mang tiếng, vừa hổ thẹn mà vẫn phải làm, trong khi điều kiện gia đình hs ko đồng đều, người thừa sức chi kẻ hẻo từng đồng....
Cứ trường công là giống nhau hết lão ạ.Đi học thêm mà bắt ph làm bản tự nguyện mới hài!

vanhai493

Xe điện
như tít, con các cụ thì sao? cũng dừng học thêm hết đúng không
mấy lớp học thêm kiểu múa, vẽ ... stop hết chờ tới khi có chỉ thị tiếp theo của quận

vanhai493

Xe điện
1 huyện thôi ạ? e thấy có vẻ cả cái quận HM stop rồi á

vanhai493

Xe điện
nhu cầu học thêm thực sự là có, rất cao nữa là khác, tuy nhiên lại thường đ.éo bao giờ do "nhà trường" tổ chức, đcm, thế mới lạ =))
cho phụ huynh ký tự nguyện các kiểu
nhưng mà đúng là tự em đăng ký cho học múa, vẽ, trông thứ 7 mà
e thấy mấy cái đó của bọn 5 tuổi cũng bt, mỗi môn có 100k nên cũng k to tát lắm hehe

Driverto

Xe hơi
Đề nghị áp dụng trên phạm vi cả nước, cái gì cần thiết phải học thì Bộ nên cho vào chương trình đào tạo chính thức.

beef mập

Xe buýt
Đề nghị áp dụng trên phạm vi cả nước, cái gì cần thiết phải học thì Bộ nên cho vào chương trình đào tạo chính thức.
hình như sách giáo khoa tiểu học thằng cháu em gần đây nhác thấy có vẽ cái tên lửa soyuz đang bay vòng quanh trái đất...mkek
chắc sau khi bị bắt bệnh vĩ cuồng thì Bộ ta sẽ định khai phóng nền giáo dục nước nhà. :)

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Cấm dạy, nhưng lên lớp cô éo dạy tới nơi tới chốn, thì phụ huynh vẫn phải xin cô cho học thêm thôi.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Cả xã hội loanh quanh vặt lẫn nhau thôi, thầy cô giáo ra đường sơ sểnh thì cũng bị anh GT vặt, ốm đau đến bệnh viện cũng bị anh thuốc vặt, đụng đến thủ tục hành chính gì thì anh công bộc vặt, rồi các anh điện, nước, xăng dầu thỉnh thoảng báo lỗ trăm nghìn tỷ sẽ chia đều lỗ vào giá...., nên để chi trả thì phải vặt lại con cái các anh chị vẫn hay vặt mình thôi :))
Chuẩn cụ, một xh chỉ chăm chăm vặt lẫn nhau thi cấm làm sao được, kiểu ra vẻ để lấy thành tích, nhưng cái cội rễ thì vẫn vậy. Em mua cái thẻ bơi cho f1, mà nó bảo không có thời gian để đi vì kín lịch học, trừ chủ nhật.

present

Xe điện
Con em mới vào lớp 6 đang sốc nặng vì học thêm, học bổ trợ, học liên kết hết cả thời gian.
Em đang phải điều đình thêm với GVCN để giảm áp lực cho cháu đây.
Học rõ lắm mà về em kiểm tra theo nội dung học thì lại chẳng nắm được bao nhiêu. Híc!

PlaStork

Xe buýt
Dạy thêm học thêm không phải là xấu, nhiều cháu tiếp thu chậm thì vẫn cần cô giáo kèm cặp thêm, vì không có dạy thêm nên phụ huynh lại phải bỏ tiền ra thuê gia sư cho con mình thôi.
Điều quan trọng là phải xây dựng cơ chế tránh mâu thuẫn lợi ích. Chẳng hạn giáo viên cố ý dạy với chất lượng kém đi để học sinh phải đi học thêm. Nên chăng ko cho giáo viên dạy thêm chính học sinh trường mình (tất nhiên vẫn ko loại bỏ hoàn toàn giáo viên các trường "bắt tay" nhau để kiếm việc cho nhau).

Dân miền núi TM

Xe điện
Luật hóa rồi cấp hồ sơ năng lực cho người ta như các ngành nghề khác.
Giờ ko kiểm soát dc chất lượng thì tốt nhất cấm.

vkthang

Xe container
Điều quan trọng là phải xây dựng cơ chế tránh mâu thuẫn lợi ích. Chẳng hạn giáo viên cố ý dạy với chất lượng kém đi để học sinh phải đi học thêm. Nên chăng ko cho giáo viên dạy thêm chính học sinh trường mình (tất nhiên vẫn ko loại bỏ hoàn toàn giáo viên các trường "bắt tay" nhau để kiếm việc cho nhau).
:)) :)) :)) Vậy thì chưa chuẩn cơ chế rồi cụ ơi.

cusao

Xe lăn
Có đầy cách siết chặt kỷ cương nhưng không có cách cân bằng lợi ích