Tín hiệu báo chết máy trong Oto.

daudoc

Xe buýt
Động cơ không nổ thì không còn tín hiệu ( xung ) từ cảm biến trục cơ, cảm biến trục cam, không còn cao áp đánh lửa...
xe vẫn chạy thì các trục cơ , cam vưỡn quay chứ ạ , cắt côn thì mới hết !

tratida

Xe container
Các bác cũng phân tích chi tiết tỉ mỉ nhỉ, theo em nó là cái hộp đen, nghĩa là nó lưu thông tin rồi, theo mọi dữ liệu mà khả năng của nó thực hiện được. Giờ chỉ việc đọc ra và phân tích tình huống thôi chứ ạ. Đôi khi những hạn chế của việc lấy số liệu sẽ dẫn đến việc không hoàn toàn chính xác như thực tế mà mình phải suy ra từ các số liệu có được. Do vậy cần phải hiểu rõ cái hộp đen ấy đọc được những thông tin gì, bằng phương pháp gì, rồi mới phân tích tình huống sự cố, Mức khả năng chính xác của kết luận (ví dụ như chết máy đột ngột nhưng động cơ vẫn trôi quán tính ...).
Như vậy ta cần xác định tại thời điểm x (chính xác là trong khoảng thời gian x) ta có các dữ kiện gì, và tổ hợp nào có thể dùng để xác định trạng thái như chủ thớt hỏi).
Để làm việc này chỉ có đọc đặc tả của interface giữa hộp đen và ô tô, nếu không có thì phải thử nghiệm mà mò ra thôi chứ ợ.

isabinh

Xe điện
Hihi. Cám ơn các bác, em làm đồ án tốt nghiệp thôi. Làm được rồi, đúng như các bác chỉ dạy, em đọc tín hiệu xạc điện là Okie. Em làm thí nghiệm trên con lanos của trường. May mà ko hỏng, chứ bán ruộng đi đền mất. Thầy bảo em thử làm sao để xác định được quãng đường xe đi chuẩn từng cm , em pó tay(em chỉ xác định độ chính xác tính băng m thôi). tốt nghiệp được là tốt rồi.hihi
Học thế này thì bao h mới trưởng thành bằng anh Tạch ở Toy. Thời buổi giá cả lạm phát. học 5 năm trời tốn bao nhiêu là cơm gạo. Đã thế lại dùng WC ở trên này, chả mang được cái j về quê. Rõ phí

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn
doianhve viết

Hihi. Cám ơn các bác, em làm đồ án tốt nghiệp thôi. Làm được rồi, đúng như các bác chỉ dạy, em đọc tín hiệu xạc điện là Okie. Em làm thí nghiệm trên con lanos của trường. May mà ko hỏng, chứ bán ruộng đi đền mất. Thầy bảo em thử làm sao để xác định được quãng đường xe đi chuẩn từng cm , em pó tay(em chỉ xác định độ chính xác tính băng m thôi). tốt nghiệp được là tốt rồi.hihi

Đây đưa ra phương án thể hiện em nó đang bị "choáng" nên trong lúc này mới thế (không có thực, vì lúc đầu mục đích của doianhve xác định tín hiệu nào trong động cơ oto báo cho ECU biết máy đang nổ hoặc tắt, sau khi bị "Choáng" chuyển đề tài như trên ngay)
*DO mới lên đây bị các cụ ném tơi tả thế làm sao mà còn.....Thông cảm cho sinh viên, từ từ động viên, có gì hay hay các cụ từ từ chỉ giáo

Chỉnh sửa cuối:

loi

Xe đạp
Em có bắt bác làm gì đâu mà nhượng bộ nhỉ =)) =)) em gợi ý bác này, khi máy ngừng nổ thì:

- Ngừng phát điện
- Mobin ngừng đánh lửa
- . . .
Hàng khuyến mại:
- Hết nhiên liệu

Mau.DO_It.Xèng

Xe máy
@OBDvietnam - Phần bôi đỏ thể hiện bác chủ thớt hỏi về thời điểm, hoặc tín hiệu nào báo cho ECU biết máy đang nổ hay tắt, chứ không phải chính xác vào giây thời gian nào động cơ đang nổ hay tắt(còn nếu có hỏi như vậy, là câu hỏi không chuẩn, không chính xác trong trường hợp này) bởi vì ta chỉ cần biết loại tín hiệu nào báo cho ECU biết, hiểu máy đang nổ hay tắt(theo nguyên lý thiết kế của ECU động cơ căn cứ vào hai tính hiệu G, Ne để xác định).

Khi không có (mất) hai tín hiệu G, Ne là hộp đen sẽ biết (hoặc H.Đen được bảo là động cơ đang tắt) phỏng có phải không cụ . Nếu vậy các tình trạng khác, dữ kiện, dữ liệu của các hệ thống khác lúc này không có tác dụng làm so sánh để báo cho Hộp đen hiểu động cơ đang sống hay chết . ?????

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn
@OBDvietnam - Phần bôi đỏ thể hiện bác chủ thớt hỏi về thời điểm, hoặc tín hiệu nào báo cho ECU biết máy đang nổ hay tắt, chứ không phải chính xác vào giây thời gian nào động cơ đang nổ hay tắt(còn nếu có hỏi như vậy, là câu hỏi không chuẩn, không chính xác trong trường hợp này) bởi vì ta chỉ cần biết loại tín hiệu nào báo cho ECU biết, hiểu máy đang nổ hay tắt(theo nguyên lý thiết kế của ECU động cơ căn cứ vào hai tính hiệu G, Ne để xác định).

Khi không có (mất) hai tín hiệu G, Ne là hộp đen sẽ biết (hoặc H.Đen được bảo là động cơ đang tắt) phỏng có phải không cụ . Nếu vậy các tình trạng khác, dữ kiện, dữ liệu của các hệ thống khác lúc này không có tác dụng làm so sánh để báo cho Hộp đen hiểu động cơ đang sống hay chết . ?????
- Đúng vậy, khi ECU không nhận được tín hiệu (G, Ne) từ hai cảm biến trên, ECu hiểu là máy đang tắt .
-Vì bác chủ thớt làm đề tài tốt nghiệp về tín hiệu nào báo cho ECU là máy đang tắt - Vì vậy ta phải dùng nguyên lý sơ đồ thiết kế mạch điện hoạt động của ECU của hãng xe oto để chứng minh . Còn một số gợi ý của các bác trên bằng nhiều phương pháp khác nhau để xác định theo suy luận, phân tích . Và người thầy hướng dẫn, phản biện đề tài tốt nghiệp cho SV này cũng phải căn cứ vào nguyên lý chứ không thể dùng phương pháp suy luận đc.

Chỉnh sửa cuối:

eleuleu

Xe máy
Khi xe bị chết máy => Động cơ ko làm việc, quá trình đốt cháy nhiên liệu ko diễn ra => ko sinh ra khí thải. Ta có thế lấy tín hiệu từ đây . Đây là ý kiến của em. Mong các bác " chém nhẹ " :D

slaz8

Xe ba gác
Khi xe bị chết máy => Động cơ ko làm việc, quá trình đốt cháy nhiên liệu ko diễn ra => ko sinh ra khí thải. Ta có thế lấy tín hiệu từ đây . Đây là ý kiến của em. Mong các bác " chém nhẹ " :D
nếu lấy tin hiệu từ đó thì sẽ rất khó xác định,
1/khí thải nhiều nhất là co2 và h2o và một số loại khác nữa,
nếu lấy tín hiệu của 2 loại đó thì khi đi xe trong nội thành trời mưa ngập nước ống xả, rủi cái chết máy thì vẫn báo là gì nhở
cháu chém cho vui không có ý gì đâu cụ nhé

duongha00711

Xe tải
Em đành phải tự tử vì không hiểu bác học nghề ô tô thế nào mà đã học đến hộp đen rồi (cái khó) mà lại chưa hiểu gì về các mạch đơn gian hơn như mạch báo sạc ắc qui :D ô hô thế nơi mà bác học họ dạy ngược à

Bác hỏi như đoạn đỏ thì em bó tay, lúc xe tắt máy thì cái gì nó cũng tắt thế hóa ra chả có tín hiệu nào báo cho bác là xe chết máy được mà k nhầm với OFF. Đã gọi là hộp đen thì nó phải ghi nhận được trạng thái xe đang nổ đột nhiên đèn ắc qui tắt NHƯNG điện AC không tắt ... và kết luận chết máy. Hay bác lắp hộp đen lởm =))=))=))
cụ Liệt vòi!:D