Thông báo Tin buồn: Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần (Diễn đàn sẽ chuyển sang nền màu xám để tỏ lòng kính trọng và thương tiếc!)

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
"Lãnh tụ" là chỗ bôi đậm đấy cụ, nghĩa là người đứng đầu.

Cháu nghĩ, sau thế hệ cụ Võ Nguyên Giáp thì Cụ Nguyễn ********* đúng là lãnh tụ đúng nghĩa. Chưa có cái chết nào của nguyên thủ được người dân thương tiếc tận đáy lòng như cái chết của cụ. Cụ xứng đáng bước vào ngôi đền huyền thoại.
Cám ơn hai bác,

+ Tôi im lặng không giải thich để các offer khác vào cắt nghĩa hay giải thích cho bác lamien vì Otofun là chốn "long đàm hổ huyệt" anh tài không thiếu, để cho các tài hoa offer khác phát biểu sẽ hay (thú vị) hơn.
+ TC Bình viết bằng chữ giàn thể, có thế là nhà bác nay học (biết tiếng Hán) mà tiếng Phồn Thể.
+ Ngôn ngữ luôn biến đổi theo thời gian mình học, mình biết, mình hiểu hay minh nghĩ về một từ có thể không sai nhưng còn nhiều yếu tố khác chi phối "ngữ nghĩa" của nó nữa.

Cucumin

Xe điện
Đợt trc mxh cứ xướng tên đ/c Nguyễn Phú Trường công tác ở ban Đảng nào đó, bảo là con trai cụ.
Hôm qua xem FB nhà báo Thanh Hằng mới biết nhiều người cũng hiểu nhầm.
Con trai cụ là Nguyễn Trọng Trường, dân kiến trúc, ko công tác trong cơ quan liên quan đến chính trị nào cả.
Anh Trường là phó ban khu công nghệ cao Hòa Lạc.

November Rains

Xe điện
Thực sự cảm phục Bác - một con người liêm khiết, chính trực đến cả khi đã nằm xuống. Bác có thể chọn an nghỉ tại quê nhà (nhưng còn "chỗ" của các cụ cao niên khác trong làng?), rồi tại đó có thể sẽ có đền thờ... Nhưng không, Bác đã chọn vị trí trong nghĩa trang Mai Dịch, khiêm nhường, đúng quy định, không ảnh hưởng đến ai.
Chiều e đi qua đoạn Mai Dịch, thì thấy xe biển đỏ của bqp đoán là cụ về đây rồi.

Cả đời ở nhà công vụ, khiêm nhường. Đúng như cm thì Cụ về quê là sẽ có người ý kiến xây lăng này nọ cho bề thế nên sự lựa chọn của gia đình "có lẽ" theo đúng nguyện vọng của Cụ.

Ba Ngơ

Xích lô
Chắc thế. Vì ban đầu xem clip thấy huy động xe ủi, máy múc mở con đường to ko qua cổng làng vì xe linh xa và xe tải chở tiêu binh ko lọt cổng làng. Nếu chỉ để bàn viếng cho dân làng tới viếng thì đã ko mở đường như vậy.
Chắc phút chót có thay đổi ntn đó.
Việc chỉnh sửa đường là để phục vụ việc dưới bác à:

(Lễ viếng, Lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức cùng thời gian trên tại Hội trường Thống Nhất, Thành phố Hồ Chí Minh và tại quê nhà xã Đông Hội, huyện Đông Anh, Thành phố Hà Nội.)

Avenger

Xe máy
Lâu rồi em mới xem trực tiếp thời sự. Hôm nay hai bạn dẫn chương trình đều là người có kinh nghiệm dẫn lâu năm nhưng nhiều lần nghẹn giọng. Em nghe mà mắt cũng cay cay.
Em chỉ thắc mắc sao btv nữ không mặc áo dài đen như những lần thông báo quốc tang trước đây. Từ hôm chính thức đưa tin bác Trọng mất, lần nào em cũng thấy btv nữ mặc áo tím, áo xanh. Thật sự thấy không được trang trọng lắm.

black9397

Xe hơi
Em chỉ thắc mắc sao btv nữ không mặc áo dài đen như những lần thông báo quốc tang trước đây. Từ hôm chính thức đưa tin bác Trọng mất, lần nào em cũng thấy btv nữ mặc áo tím, áo xanh. Thật sự thấy không được trang trọng lắm.
Chắc hôm nào quốc tang mới mặc cụ à. Giờ thì mặc áo tối màu

Chỉnh sửa cuối:

SIGNUS

Xe container
Người OF
Tháng 5.2016

Binhan.4ever

Xe buýt
Đời người sinh lão bệnh tử nó là quy luật. Nhu cầu ham muốn vật chất quyền lực nó cũng chỉ đến thế. Nhưng khi chết để tiếng thơm, hổ chết để da người chết để lại tiếng. Oanh liệt quá. Cả cuộc đời đứng thẳng, không làm trái lương tâm. Thực sự kính nể Bác. Hy vọng các lãnh đạo sau nhìn vào Bác mà tự soi mình.

Thành kính phân ưu.

provtc

Xe container
Đời người sinh lão bệnh tử nó là quy luật. Nhu cầu ham muốn vật chất quyền lực nó cũng chỉ đến thế. Nhưng khi chết để tiếng thơm, hổ chết để da người chết để lại tiếng. Oanh liệt quá. Cả cuộc đời đứng thẳng, không làm trái lương tâm. Thực sự kính nể Bác. Hy vọng các lãnh đạo sau nhìn vào Bác mà tự soi mình.

Thành kính phân ưu.
Thì mới bảo bác Trọng làm đến lúc mất cũng là vì cố gắng thay đổi một hệ tư tưởng cho lãnh đạo nước nhà

black9397

Xe hơi
Xem cái ảnh cụ ngồi làm việc mà cái ghế da sờn hết lưng. Cảm động thật sự

dzung.9z

Xe đạp
Xin vĩnh biệt Bác Trọng, một nhân cách lớn - Vị Tổng Bí thư đáng kính của nhân dân Việt Nam.

nguyenkhanghanoi

Xe đạp
Website
thietbibepnguyenkhang.com
Dạ buồn lắm ạ
Từ khi em ra đời đến nay đỡ mấy chục năm, nhưng xúc động và rơi nước mắt nhất là khi bác Đại Tướng Võ Nguyên Giáp mất , hôm đó không cầm được nước mắt . Và cũng lâu lắm rồi lại mới thấy nhân dân ta ai ai cũng thương tiếc buồn thương khi có vị lãnh tụ về nơi Thế Giới Người Hiền .

con dơi 141

Xe điện
Nhà cháu ko rành tiếng Trung, nhưng Hán Việt thì cháu biết, nên vẫn thấy sai sai cụ ạ!
Đó là từ " lãnh tụ", từ này chỉ dùng cho những bậc khai quốc như HCM hay Mao, còn thế hệ kế tiếp chỉ gọi là " lãnh đạo". Cháu ko nghĩ là cụ Tập viết nhầm, cụ xem lại ạ!
Em nghĩ CT Tập dùng từ "lãnh tụ" là chuẩn. Lãnh tụ thì chắc chắn là kiệt xuất, chỉ đường lối, tập hợp nhân tâm, xoay chuyển thế cục. Điều này chiêm nghiệm thì quá đúng. Còn lãnh đạo thì chẳng nói lên điều gì ngoài cái vị trí.

Trạng thái
Thớt đang đóng