Thông báo Tin buồn: Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần (Diễn đàn sẽ chuyển sang nền màu xám để tỏ lòng kính trọng và thương tiếc!)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xolabaque

Xe tăng
Nhà cụ ở số 5 chốt chặn 2 đầu có đc vào đâu Cụ
Tầm 10h sáng nay em vẫn đi qua được ạ, chỉ xe máy hoặc đi bộ thôi, hai đầu có các cháu thanh niên tình nguyện đứng chốt thôi ạ, ngoài đường trước cổng nhà Cụ đang lắp máy dò kim loại, em xuống xe đi bộ qua ngang nhà Cụ thì dừng lại một chút rồi lại đi ngay vì chú cảnh vệ yêu cầu di chuyển

Totti2911

Xe buýt
E xem lại lễ tuyên thệ và bài phát biểu của CTN, TBT Nguyễn ********* các cụ ạ, xúc động xuýt khóc. Đến bao giờ mới có bài phát biểu nhậm chức CTN ko cần văn bản nói những điều từ tâm nói từ suy nghĩ cảm xúc hiện tại đây. Chỉ có thể là bác Trọng thôi

holland

Xe tăng
Hôm nay em ra chùa Quán Sứ thắp hương trước di ảnh Bác. Em cũng rất muốn đưa tiễn Bác nhưng chưa biết nên đến đâu và thủ tục như thế nào, cụ nào biết hướng dẫn em với ạ. E xin cảm ơn!
Nếu tiện cụ sang bên Đông anh, viếng tới gần 10h đêm, không cần thủ tục gì. Mai nhà mình cũng sang đó.

Xedapdien2016

Xe hơi
Xe linh xa này chỉ phục vụ lễ tang cấp nhà nước và lễ tang cấp tướng còn lễ Quốc tang thì xe linh xa có gắn khẩu đại bác cụ ạ.
Tùy thuộc vào cấp hàm mà trên xe linh xa gắn thêm số sao tương ứng
Hơn 35 năm trước, trong thời gian em còn trong trung đoàn 781 (nay là đoàn nghi lễ quân đội ) thì bọn em đã phục vụ rất nhiều lễ tang, nhưng chưa lễ tang nào có xe linh xa gắn đại bác vì thời gian đó không có Quốc tang mà chỉ có lễ tang cấp nhà nước hoặc tang cấp tướng thôi.
Ngày kia chắc chắn Cụ Tổng sẽ nằm trên linh xa gắn đại bác để đến nơi an nghỉ cuối cùng.
Trưa nay em lượn 1 vòng qua nhà Cụ ở số 5 Thiền Quang, nhà tang lễ số 5 Lê Thánh Tông, quảng trường Ba Đình chưa thấy treo cờ rủ, chắc sáng mai mới thượng cờ rủ để tang Cụ, định lượn sang nhà Cụ ở Đông Hội nhưng alo cho thằng em thì nó bẩu đông lắm, mấy cây số rồi, anh sang thì chắc đêm mới vào đến nhà văn hóa nơi viếng Cụ, chiều nay bên đó tổ chức viếng sớm.
Sáng mai có mưa thì em cũng dậy ra quảng trường Ba Đình dự lễ thượng cờ rủ mở đầu 2 ngày Quốc tang Cụ Tổng.
Sáng mai cụ chụp ảnh hoặc quay video lại cho bọn cháu hóng với ạ

Xolabaque

Xe tăng
Chắc chắn là sẽ rất đông người có nguyện vọng được vào viếng Cụ, em không đi được vì có bệnh nền, không hợp đến những nơi đông đúc và chờ đợi lâu nên chiều ngày kia sẽ ra đường Nguyễn Chí Thanh vái chào Cụ, tiễn đưa Cụ một đoạn đường trên cõi nhân gian, sau này có thời gian sẽ vào nghĩa trang Mai Dịch viếng mộ Cụ và các bậc tiền nhân khác.

holland

Xe tăng
Xe linh xa này chỉ phục vụ lễ tang cấp nhà nước và lễ tang cấp tướng còn lễ Quốc tang thì xe linh xa có gắn khẩu đại bác cụ ạ.
Hơn 35 năm trước, trong thời gian em còn trong trung đoàn 781 (nay là đoàn nghi lễ quân đội ) thì bọn em đã phục vụ rất nhiều lễ tang, nhưng chưa lễ tang nào có xe linh xa gắn đại bác vì thời gian đó không có Quốc tang mà chỉ có lễ tang cấp nhà nước hoặc tang cấp tướng thôi.
Ngày kia chắc chắn Cụ Tổng sẽ nằm trên linh xa gắn đại bác để đến nơi an nghỉ cuối cùng.
Trưa nay em lượn 1 vòng qua nhà Cụ ở số 5 Thiền Quang, nhà tang lễ số 5 Lê Thánh Tông, quảng trường Ba Đình chưa thấy treo cờ rủ, chắc sáng mai mới thượng cờ rủ để tang Cụ, định lượn sang nhà Cụ ở Đông Hội nhưng alo cho thằng em thì nó bẩu đông lắm, mấy cây số rồi, anh sang thì chắc đêm mới vào đến nhà văn hóa nơi viếng Cụ, chiều nay bên đó tổ chức viếng sớm.
Sáng mai có mưa thì em cũng dậy ra quảng trường Ba Đình dự lễ thượng cờ rủ mở đầu 2 ngày Quốc tang Cụ Tổng.
Ôi đông thế cơ ạ, thế mai nhà e đi chắc lại không đc rồi hic.

Xolabaque

Xe tăng
Ôi đông thế cơ ạ, thế mai nhà e đi chắc lại không đc rồi hic.
Nhà tang lễ Quốc gia thì chắc chắn cực kỳ đông, hơn nữa phục vụ cho các cơ quan Đảng, nhà nước, các đoàn khách quốc tế, các cơ quan trung ương và các đoàn địa phương nên nhân dân khó có thể được vào viếng trong ngày mai, nhưng có lẽ tối mai Ban tổ chức cũng sẽ kéo dài thời gian viếng muộn giống như lần Cụ Giáp mất, tạo điều kiện cho người dân cuối cùng được vào, nhưng lúc muộn đó không có gia đình túc trực, hy vọng là thể theo nguyện vọng của nhân dân mà Ban tổ chức sẽ kéo dài thời gian viếng đêm mai ra.
Năm cụ Giáp mất, để vào thăm nhà cụ ở phố Hoàng Diệu mà em phải đi từ 12h đêm để chờ đến sáng hôm sau mới vào được đó ạ, thực sự là rất kiên nhẫn và có tâm mới làm nổi, nhưng lần này vì có bệnh nền nên không thể thức đêm xông pha như thế nữa.

Chỉnh sửa cuối:

holland

Xe tăng
Nhà tang lễ Quốc gia thì chắc chắn cực kỳ đông, hơn nữa phục vụ cho các cơ quan Đảng, nhà nước, các đoàn khách quốc tế, các cơ quan trung ương và các đoàn địa phương nên nhân dân khó có thể được vào viếng trong ngày mai, nhưng có lẽ tối mai Ban tổ chức cũng sẽ kéo dài thời gian viếng muộn giống như lần Cụ Giáp mất, tạo điều kiện cho người dân cuối cùng được vào, nhưng lúc muộn đó không có gia đình túc trực, hy vọng là thể theo nguyện vọng của nhân dân mà Ban tổ chức sẽ kéo dài thời gian viếng đêm mai ra
E định sang bên Đông anh chứ không ra nhà tang lễ mà nghe cụ trên nói dài mấy km. Đợt trước nhà e đi viếng cụ Giáp 2 lần đều bỏ cuộc vì chờ hơn 1h không nhích được mét nào.

Xolabaque

Xe tăng
E định sang bên Đông anh chứ không ra nhà tang lễ mà nghe cụ trên nói dài mấy km. Đợt trước nhà e đi viếng cụ Giáp 2 lần đều bỏ cuộc vì chờ hơn 1h không nhích được mét nào.
Em nghĩ là rất khó vì chờ đợi rất rất lâu, có quá nhiều người dân muốn được viếng Cụ lần cuối, ở Hà Nội chỉ có 2 địa điểm là nhà tang lễ Quốc gia và nhà văn hóa thôn Lại Đà quê Cụ là tổ chức viếng, mà nhà tang lễ Quốc gia rất rất khó có cơ hội vào nổi nên dòng người sẽ đổ sang nhà văn hóa quê Cụ, nhà riêng của Cụ cũng có tổ chức viếng nhưng chắc chỉ trong nội bộ gia đình, người ngoài không vào được.
Nếu không thì chiều ngày kia ra đường vái chào Cụ, có lộ trình xe linh xa đưa Cụ về nghĩa trang Mai Dịch đó ạ, hoặc sau này vào nghĩa trang Mai dịch viếng mộ Cụ và các bậc tiền nhân khác

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chắc chắn là sẽ rất đông người có nguyện vọng được vào viếng Cụ, em không đi được vì có bệnh nền, không hợp đến những nơi đông đúc và chờ đợi lâu nên chiều ngày kia sẽ ra đường Nguyễn Chí Thanh vái chào Cụ, tiễn đưa Cụ một đoạn đường trên cõi nhân gian, sau này có thời gian sẽ vào nghĩa trang Mai Dịch viếng mộ Cụ và các bậc tiền nhân khác.
Em nghĩ đứng đón dọc đường thôi cụ. Chắc chắn đông lắm. Muốn vào viếng chắc bây giờ phải đi ngay.

Lâm Phong

Xe tăng
Em không xuống phố tiễn đưa Cụ được nhưng em kiếm được màn và quả mibox rồi.
Mai và ngày kia anh em bọn em sẽ vừa làm vừa xem và tạm dừng hết công việc để cử hành nghi lễ tại chỗ theo những nghi thức chính lễ tang để bày tỏ lòng kính trọng với Tổng Bí Thư.
Kính chúc Tổng Bí Thư an lạc.

LaziCat

Xe lăn
Cập nhật các lãnh đạo cấp cao nước ngoài sang dự Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng:

- Tổng Bí thư, Chủ tịch nước CHDCND Lào Thongloun Sisoulith.

- Chủ tịch Quốc hội Cuba Esteban Lazo Hernández.

- Thủ tướng Hàn Quốc Han Duck Soo.

- Uỷ viên Thường vụ Bộ Chính trị, Chủ tịch Chính hiệp Trung Quốc Vương Hỗ Ninh, tham dự với tư cách đặc phái viên của TBT, Chủ tịch nước Tập Cận Bình.

- Ngoại trưởng Mỹ Antony Blinken.

- Nguyên Thủ tướng Nhật Bản Suga Yoshihide, tham dự với tư cách đặc phái viên của Thủ tướng Kishisa Fumio.

- Phó Chủ tịch Uỷ ban Châu Âu Josep Borrell.
Trong list này k thấy lãnh đạo Cambodia cụ nhỉ?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

holland

Xe tăng
Em nghĩ là rất khó vì chờ đợi rất rất lâu, có quá nhiều người dân muốn được viếng Cụ lần cuối, ở Hà Nội chỉ có 2 địa điểm là nhà tang lễ Quốc gia và nhà văn hóa thôn Lại Đà quê Cụ là tổ chức viếng, mà nhà tang lễ Quốc gia rất rất khó có cơ hội vào nổi nên dòng người sẽ đổ sang nhà văn hóa quê Cụ, nhà riêng của Cụ cũng có tổ chức viếng nhưng chắc chỉ trong nội bộ gia đình, người ngoài không vào được.
Nếu không thì chiều ngày kia ra đường vái chào Cụ, có lộ trình xe linh xa đưa Cụ về nghĩa trang Mai Dịch đó ạ, hoặc sau này vào nghĩa trang Mai dịch viếng mộ Cụ và các bậc tiền nhân khác
Chiều ngày kia e cũng có dự định ra tiễn cụ nhưng cũng vẫn muốn sang viếng tại quê. Cỡ mà đông phải đứng lâu đi bộ lâu chắc sức khỏe không cho phép. Hic hic.

doctor103

Xe điện
Lễ quốc tang mà xe tang có lựu pháo m30 122mm xuất hiện ít nhất là từ năm 2000 (cách đây 24 năm) trong lễ tang cố thủ tướng Phạm Văn Đồng, sự kiện này vtv có trực tiếp và vẫn còn hình ảnh tại clip sau, cccm có thể tua nhanh đến phút 31:26 để thấy

Từ năm 2000 trở về đây, lễ quốc tang của những nhân vật thuộc top 4 vị trí quan trọng của đất nước thì xe tang đều có pháo m30
Trước đó trong nhưng năm 90 của thế kỷ trước có nhiều lễ quốc tang của TBT Nguyễn Văn Linh, chủ tịch QH Lê Quang Đạo, chủ tịch QH Nguyễn Hữu Thọ,... nhưng em không tìm thấy tư liệu

danwin

Xe đạp
Chỉnh sửa cuối:

pressf5

Xe buýt
Đúng là sống một đời sống để lúc mất đi người dân tiếc thương thế này chắc Việt Nam không còn nhiều người nữa. Phong thái sống, tài năng, tính cách, vị trí...tất cả đều hội tụ ở bác Trọng. Tiếc thương bác đến bần thần! Có cả tiếc nuối...

Trạng thái
Thớt đang đóng