Thông báo Tin buồn: Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần (Diễn đàn sẽ chuyển sang nền màu xám để tỏ lòng kính trọng và thương tiếc!)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Doun

Xe điện
Thực sự kính trọng Bác.
Em có cảm giác Bác khi còn sống cũng không cho phép các phương tiện truyền thông nói về Bác luôn ấy.
Em không rõ. Chỉ thấy sau khi cụ đi mới có nhiều tư liệu được đưa ra.

anhtrangvn

Xe tăng
"GIẢN DỊ LÀ ĐIỀU KHÓ NHẤT TRÊN ĐỜI: ĐÓ LÀ GIỚI HẠN TỘT CÙNG CỦA SỰ TỪNG TRẢI VÀ LÀ NỖ LỰC CUỐI CÙNG CỦA MỘT THIÊN TÀI".

Câu nói này một lần nữa ứng với con người cụ Tổng.

Em một lần được nhìn thấy Cụ ngoài đời năm 2008, khi ấy là Chủ tịch Quốc Hội, đến dự lễ Kỷ niệm 700 năm ngày mất Phật Hoàng Trần Nhân Tông tại Yên Tử. Lúc đó ấn tượng về Cụ chưa nhiều, chỉ nghe vài người nói cụ là người rất giỏi, các phát biểu hầu như tự chuẩn bị và tương lai gần như chắc chắn sẽ là Tổng Bí Thư, ngôi vị cao nhất trong tương lai của Việt Nam. Nhiều năm sau này, em mới dần biết thêm về nhân cách, tài năng của Cụ.

Ảnh cụ Tổng phát biểu lúc tham dự tại đại Lễ 2008.

Chỉnh sửa cuối:

Marble Trans

Xe tăng
Thực sự kính trọng Bác.
Em có cảm giác Bác khi còn sống cũng không cho phép các phương tiện truyền thông nói về Bác luôn ấy.
Dàn lãnh đạo ở ta từ trước đến nay khi còn sống cũng có nói về mình đâu cụ.

Thỏ móm

Xe điện
Bài "Người đi tìm hình của nước"- Chế Lan Viên
Bài này là 1 trong những bài thơ dài, hay mà e còn thuộc được. Hồi e học bài này chỉ ở phần đọc thêm, không đưa vào chính thức, 1 bài thơ đọc lên mà cảm thấy đau đáu và dây dứt.

Cụ có những dòng tâm trạng thật trăn trở. Thú thật khi nghe tin cụ TBT từ trần cảm giác đầu tiên là bàng hoàng, tiếc thương, thứ nữa là 1 chút vô định khi nghĩ về tương lai đất nước. Nhiều bạn bè e cũng chia sẻ sự băn khoăn với khoảng trống mà cụ Tổng để lại.
Nhưng mà e vẫn tin rằng, những thế hệ lãnh đạo tiếp theo, dù ai đi nữa chắc chắn cũng sẽ xuất hiện người đủ tầm để dẫn dắt vì chí ít thì tất cả đều là người VN, cũng chỉ có 1 tổ quốc để phụng sự như câu nói của bác Hồ "tôi chỉ có một Đảng, Đảng Việt Nam" :)
Thỏ vừa xong 1 cuốc dài, mở điện thoại thì đọc được comment của bác. Thỏ tin như bác tin và tới thời điểm này, các cjir dấu cho thấy bác với Thỏ có cơ sở để tin.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
"GIẢN DỊ LÀ ĐIỀU KHÓ NHẤT TRÊN ĐỜI: ĐÓ LÀ GIỚI HẠN TỘT CÙNG CỦA SỰ TỪNG TRẢI VÀ LÀ NỖ LỰC CUỐI CÙNG CỦA MỘT THIÊN TÀI".

Em một lần được nhìn thấy Cụ ngoài đời năm 2008, khi ấy là Chủ tịch Quốc Hội, đến dự lễ Kỷ niệm 700 năm ngày mất Phật Hoàng Trần Nhân Tông tại Yên Tử. Lúc đó ấn tượng về Cụ chưa nhiều, chỉ nghe vài người nói cụ là người rất giỏi, các phát biểu hầu như tự chuẩn bị và tương lai gần như chắc chắn sẽ là Tổng Bí Thư, vị vua trong tương lai của Việt Nam. Nhiều năm sau này, em mới dần biết thêm về nhân cách, tài năng của Cụ.

View attachment 8643071
Dòng viết hoa là chính xác 1000%.

DurexMsize

Xe tải
Đọc thêm để thấy tầm vóc to lớn của bác Trọng. Càng thấy tiếc bác, thương bác!
Thực sự sau này cháu nghĩ người ta mới đánh giá thêm đc về tầm vóc của cụ. Trong nhiệm kỳ đầu cụ xoay chuyển từ vị thế yếu sang nắm được toàn cục, đối ngoại thì những nguyên thủ hàng đầu đều đến VN, đối tác chiến lược với My, TQ và các nước lớn khác, bảo vệ chủ quyền thì vững vàng, biển đảo mở rộng, kinh tế tăng trưởng bền vững thực lực từ những năm 2013 đến nay. Cụ là tấm gương tiêu biểu cho kiên định tư tưởng, giản dị và trong sáng..

anhtrangvn

Xe tăng
Bỏ cụm từ vị vua đi cụ, chúng ta là nc cộng hòa
Thì Cụ mất rồi, nên em dùng văn nói ví von với thời xưa thôi mà. Cụ là Tổng Bí Thư của Đảng nhưng là ngôi cao nhất trong hệ thống quản trị đất nước. Đâu đó có người ví là minh quân hay thiên tử cũng dạng văn nói cửa miệng thôi, không phải văn phong có tính nghi thức.

tuctuc2010

Xe điện
Lần đầu tiên 1 tổng thống Hoa Kỳ gửi điện chia buồn sự ra đi của 1 TBT ĐCSVN. Đặc biệt hơn tên ông và vợ của ông trong bức điện lại được viết bằng tiếng Việt có dấu rất là trân trọng

Chỉnh sửa cuối:

comiki

Xe ba gác
Người OF

Em một lần được nhìn thấy Cụ ngoài đời năm 2008, khi ấy là Chủ tịch Quốc Hội, đến dự lễ Kỷ niệm 700 năm ngày mất Phật Hoàng Trần Nhân Tông tại Yên Tử. Lúc đó ấn tượng về Cụ chưa nhiều, chỉ nghe vài người nói cụ là người rất giỏi, các phát biểu hầu như tự chuẩn bị và tương lai gần như chắc chắn sẽ là Tổng Bí Thư, vị vua trong tương lai của Việt Nam. Nhiều năm sau này, em mới dần biết thêm về nhân cách, tài năng của Cụ.

View attachment 8643071
Bỏ cụm từ vị vua đi cụ, chúng ta là nc cộng hòa
Thì Cụ mất rồi, nên em dùng văn nói ví von với thời xưa thôi mà. Cụ là Tổng Bí Thư của Đảng nhưng là ngôi cao nhất trong hệ thống quản trị đất nước. Đâu đó có người ví là minh quân hay thiên tử cũng dạng văn nói cửa miệng thôi, không phải văn phong có tính nghi thức.
Cụ ấy góp ý đúng đấy, nên bỏ đi cụ ạ. Trong tiếng Việt, vua (một đất nước) có ý nghĩa rất rõ ràng, và gắn với chế độ phong kiến, thể chế quân chủ. Và em tin, em tin nhiều cụ mợ cũng tin như em, là Cụ Tổng hoàn toàn ko thích ai đó gọi hay ví von mình là "vua", cho dù là khi Cụ còn sống hay đã mất, chúng ta nên tôn trọng điều này.

Tĩnh Tâm 84

Xe hơi
đất nước mất đi 1 nhân tài, bác đã hết lòng vì nước vì dân đến cuối đời vẫn chưa có ngày nghỉ

anhtrangvn

Xe tăng
Cụ ấy góp ý đúng đấy, nên bỏ đi cụ ạ. Trong tiếng Việt, vua (một đất nước) có ý nghĩa rất rõ ràng, và gắn với chế độ phong kiến, thể chế quân chủ. Và em tin, em tin nhiều cụ mợ cũng tin như em, là Cụ Tổng hoàn toàn ko thích ai đó gọi hay ví von mình là "vua", cho dù là khi Cụ còn sống hay đã mất, chúng ta nên tôn trọng điều này.
Vầng, em đã sửa lại từ ngữ diễn đạt.
Kính cụ!

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Diễn đàn để cái băng đen bên trên là ok rồi, mấy ngày nay toét hết cả mắt.

Tiếp tục các điện chia buồn khắp nơi gửi về:

em mắt kém mà chuyển nền xám đọc khó khăn thật. Giờ mở trang thấy sáng bừng như cũ, đọc mọi tin chuẩn hẳn.

TriHA

Xe máy
Ban đầu em nghĩ chắc Quốc tang ngày 21-22. Nhưng đúng là tầm vóc của cụ Tổng rất lớn cần phải có nhiều thời giam chuẩn bị.
thật ra quóc tang ai cũng cần tầm 7 ngày để chuẩn bị cụ ạ.

buonduale

Xe tăng
Cụ Tổng là người dược dân tin yêu nhất trong các vị lãnh đạo thời điểm này . Sau khi Cụ dẹp loạn 12 sứ quân . Cụ đã làm được những điều tưởng như không thể đưa đất nước từng bức vững chắc trên con đường đã trọn . Thật buồn khi biết Cụ đã bỏ lại những việc còn dang dở . Hy vọng lớp kế nhiệm sẽ phát huy tiếp con đường mà Cụ đã vạch ra Câu nói bất hủ đúng trong mọi lúc mọi nơi . Tiền nhiều chết có mang đi được đâu danh dự là còn mãi Cả cuộc đời vì nước vì non sống là việc đến phút cuối cùng . Tài sản vô cùng to lớn để lại cho con chaú họ hàng và dân tộc là DANH DỰ

Marble Trans

Xe tăng
Cố TBT làm lãnh đạo cấp cao hơn 13 năm ở tuổi đó chắc chắn TW họ cũng rất tín nhiệm, đề bạt.

vutuanlong

Xe tăng
Vầng, em đã sửa lại từ ngữ diễn đạt.
Kính cụ!
Vua của chế độ phong kiến gần như là độc đoán, chuyên quyền, khác hẳn với chế độ XHCN. Nếu ví là như cụ có thể khiến người đọc "hiểu sai" đi đây

Trạng thái
Thớt đang đóng