[Funland] Tìm sách đọc tĩnh tâm

lekimcuong

Xe tăng
Nghỉ ngơi du lịch thư giãn đi cụ ơi, đọc sách tĩnh tâm buồn ngủ lám

Teen

Xe điện

Cụ có sẵn sàng hay ko thôi

duythanh_1710

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ đọc thử Nhât ký trong tù xem

Phỗng new

Xe điện
Đọc được sách nào xong mà tâm tĩnh phẳng lặng như gương, thì ông viết sách đó khéo còn là bậc đại trí giả cao hơn cả cụ Thích ca chứ chả chơi :)
Fun chút, có nhiều cụ góp ý rồi. Ở cơ quan thì mình tập trung vào công việc làm cho tốt phận sự của mình, bớt để ý đến thế gian.
Về nhà ngoài chơi với con, thì cụ năng chơi thể thao (bơi lội, gym gủng...) hoặc tập Yoga, khí công vừa tốt cho sức khỏe, vừa bớt nghĩ đến những chuyện ức chế ở CQ.
Chúc cụ sớm vượt qua !

ganghiadan

Xe buýt
Dạo này ở cơ quan em nhiều chuyện sân si , nhiều điều chướng tai gai mắt . Bản thân là người thẳng thắn , có trách nhiệm với công việc nên khi em sống cho môi trường thế này càng thêm stress , bức bí . E lập topic nhờ các cụ , các mợ tư vấn vài cuốn sách giúp tĩnh tâm . E biết môi trường nào cũng có cái này cái nọ , nhưng thật khó thích nghi quá .
Em cảm ơn các cụ các mợ nhiều
em nghĩ bên cạnh việc đọc sách cụ/mợ có thể tập yoga và thiền; nếu ko sắp xếp được yoga thì nên tập thiền và tìm hiểu về thiền. Nó sẽ giúp cụ/mợ kiểm soát cảm xúc tốt hơn, giữ thăng bằng trong cuộc sống, cao hơn nữa thì giúp cụ/mợ chiêm nghiệm, có thể tìm ra gốc rễ của vấn đề, từ đó lý giải được tại sao người ta lại làm thế này, lại đối xử với mình thế nọ. Hiểu được như vậy thì cụ/mợ cũng sẽ đỡ bức xúc hơn.

Chúc cụ/mợ sớm tìm được điểm cân bằng trong tâm trí.

G.m.X

Xe tải
em nghĩ bên cạnh việc đọc sách cụ/mợ có thể tập yoga và thiền; nếu ko sắp xếp được yoga thì nên tập thiền và tìm hiểu về thiền. Nó sẽ giúp cụ/mợ kiểm soát cảm xúc tốt hơn, giữ thăng bằng trong cuộc sống, cao hơn nữa thì giúp cụ/mợ chiêm nghiệm, có thể tìm ra gốc rễ của vấn đề, từ đó lý giải được tại sao người ta lại làm thế này, lại đối xử với mình thế nọ. Hiểu được như vậy thì cụ/mợ cũng sẽ đỡ bức xúc hơn.

Chúc cụ/mợ sớm tìm được điểm cân bằng trong tâm trí.
Cụ có thể cho e xin tên sách về thiền đc ko ạ

ganghiadan

Xe buýt
Cụ có thể cho e xin tên sách về thiền đc ko ạ
xin lỗi cụ/mợ nhưng em chưa đọc 1 quyển sách nào về thiền cả mặc dù em là người thích đọc sách. Cách đây vài năm em có tham gia 1 khóa học về thiền Sahaja Yoga, và nó miễn phí; em cũng thiền trước và sau các buổi tập yoga hoặc trước lúc đi ngủ (em tập yoga được 6 năm rồi).

em nghĩ cụ/mợ nên tham gia một lớp thiền nào đó, vì mình nghe trực tiếp sẽ dễ hiểu hơn, có gì thắc mắc còn hỏi, chứ đọc sách là mình tự chiêm nghiệm và làm theo, chưa chắc đã đúng.

ganghiadan

Xe buýt
Em lười không ngồi thiền đc, nên hay áp dụng 1 cách thiền đơn giản mỗi khi đi ngoài đường, là để ý hơi thở hít vào, thở ra, coi như 1 đối tượng để tập trung vào đó theo dõi, lúc hít vào biết mình đang hít vào, lúc thở ra biết mình đang thở ra, để đầu óc không phải nghĩ gì đến chuyện khác, coi như tạm gác hết mọi chuyện phải nghĩ lạ, áp dụng quen em thấy giúp mình thảnh thơi hơn nhiều đó cụ :)

Mấy năm trc em cũng sống mòn trong vùng an toàn như cụ, sáng đi làm, chiều về, ngày qua ngày không có mấy khác biệt, đến thứ 2 rồi vèo cái đến thứ 6 cũng chả khác nhau, 1 tuần trôi qua rất nhanh. Sau em quyết định làm liều nhảy khỏi vùng an toàn, và giờ em đang 7-job ở nhà, vợ nuôi đây :P
vâng cụ, bước nhập môn của thiền là vậy đó, tập trung vào hơi thở để khỏi nghĩ đến điều khác, nếu nghĩ đến điều khác thì lại hướng ý thức quay lại việc quan sát hơi thở. Tầng cao hơn là ko cần tập trung vào hơi thở nữa, mà là để đầu óc hoàn toàn trống rỗng, ko suy nghĩ về bất kỳ việc gì. Vì việc tập trung vào hơi thở cũng là bắt đầu óc mình phải suy nghĩ. Em thì chưa đạt được đến mức đó, vẫn chỉ ở mức quan sát hơi thở.

G.m.X

Xe tải
Cảm ơn các cụ nhiều , nay e hết quota rượu rồi . Xin nợ các cụ các mợ

Sói nhỏ

Chã!
Dạo này ở cơ quan em nhiều chuyện sân si , nhiều điều chướng tai gai mắt . Bản thân là người thẳng thắn , có trách nhiệm với công việc nên khi em sống cho môi trường thế này càng thêm stress , bức bí . E lập topic nhờ các cụ , các mợ tư vấn vài cuốn sách giúp tĩnh tâm . E biết môi trường nào cũng có cái này cái nọ , nhưng thật khó thích nghi quá .
Em giới thiệu cho cụ chủ hai cuốn sách này:
1. Nghệ thuật của sự tĩnh lặng

2. Nghĩ đơn giản, sống đơn thuần.

Em đọc hai quấn sách này và ngẫm ra được nhiều điều rất đơn giản trong cuộc sống mà mình đã bỏ lỡ.

vietbamboo

Xe điện
Không cần đọc nhiều mà nên đọc kỹ.
Cụ nói về sân si... thì ngay chính sự ko hài lòng của cụ đã là Sân rồi. Cụ bỏ bớt Sân thì sẽ them bình an. Mà để làm đc nó thi cải thiện Si, sự yếu kém của Si sẽ đem lại nhiều phiền lụy. Mà nâng Si là sự đầu tư chiều sâu. Cụ thử nghiên cứu kỹ hơn về bát chánh đạo và tứ diệu đế xem nguồn gốc sâu xa nằm ở đâu.

Omshanti

Xe hơi
Cụ tìm sách : " Thiền định đích thực", ngày xưa em vô tình tìm được ở một buổi tập huấn về luật đấu thầu chả liên quan gì cả :)), nick của em bắt nguồn từ cuốn sách này.
À bây giờ cụ chỉ việc hỏi anh Google.

Cam_hoa

Xe hơi
Em nghĩ không phải ai cũng thiền được đâu, vì nếu cụ thiền được thì cụ đã ngộ rồi. Theo em cụ nên tập suy nghĩ theo chiều hướng tích cực một chút.

ganghiadan

Xe buýt
Cụ tìm sách : " Thiền định đích thực", ngày xưa em vô tình tìm được ở một buổi tập huấn về luật đấu thầu chả liên quan gì cả :)), nick của em bắt nguồn từ cuốn sách này.
À bây giờ cụ chỉ việc hỏi anh Google.
cụ nói em mới biết đó, sau mỗi buổi tập yoga, thấy thầy/cô cứ đọc omshanti mà ko hiểu từ đó có nghĩa là gì: "omshanti, shanti, shanti; omshanti là lời cầu bình an, tôi cầu bình an cho bản thân, cho những người trong căn phòng này, tôi cầu bình an cho những người thân, cho những người tôi biết, namaste!"

đạt 882

Đi bộ
e thì hay đàm đạo hoac thỉnh thoảng lên chùa tĩnh tâm lắm cụ ạ