Tìm hiểu về đất nước Trung Hoa và những vấn đề liên quan đến biển đảo Việt Nam

nguoi yeu xe

Xe tăng
em có cảm nhận là trong tương lai rất ngần ta và thằng anh bẩn khổng lồ sẽ và chắc có va chạm vềd quân sự cụ lầm nhỉ

19B-revival

Xe tải
Bây giờ cần nghĩ đến việc khác trước đã.

1.Tập hợp ASEAN, ko để tình trạng này tái diễn

2.Hướng tới

3.Theo dõi sát thời cuộc

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Và quan trọng nhất là phải giữ ổn định để phát triển kinh tế

Chúng ta còn quá nhiều việc phải làm. Các vấn đề trong nước cần được ưu tiên hàng đầu, đi đôi với đó là các vấn đề đối ngoại.

Mọi việc phải từng bước thực hiện, chắc chắn, ko nóng vội.

AquariusW

Xe buýt
Em thấy việc số 2,3 mình có thể phần nào chủ động, chứ việc đầu tiên ấy, chúng ta đã thấy là TQ chỉ bỏ ra mấy tỷ $ là có chú em lẽo đẽo theo sau. Khi mình giơ bàn tay để vỗ, nhưng người ta chẳng có chung ý chí, thì làm sao thành tiếng vang được cụ ơi...

Khó cũng phải làm. KO làm ko được. Tq càng làm mạnh, ta càng dễ thực hiện.

Trong một diễn biến mới nhất, ngày 28/3, Indonesia lên tiếng phản đối hộ chiếu TQ in hình bản đồ lưỡi bò

Trong một cuộc phỏng vấn dành cho tờ Financial Times của Anh ra ngày 28/3, Ngoại trưởng Indonesia Marty Natalegawa đã tiết lộ rằng vài tuần sau khi hộ chiếu mới in bản đồ lưỡi bò của Trung Quốc được đưa vào sử dụng, Jakarta đã lên tiếng phản đối ngay tức khắc.

Một công hàm đã được Indonesia gửi tới Đại sứ quán Trung Quốc ở Jakarta để phản đối về vụ việc này.

Trong khi Việt Nam và Philippines cực lực phản đối hành động sai trái của Trung Quốc, thái độ im lặng của Indonesia vào thời điểm vụ hộ chiếu lưỡi bò Trung Quốc bùng lên đã khiến giới quan sát khá ngạc nhiên.

Dù không có tranh chấp với Bắc Kinh về chủ quyền trên các quần đảo ở Biển Đông nhưng đường chín đoạn của Trung Quốc đã ăn vào vùng đặc quyền kinh tế của Indonesia ở khu vực biển Natuna giàu khí đốt, nơi đang có các tập đoàn năng lượng quốc tế như ExxonMobil và Total hoạt động.

Giới phân tích cho rằng sở dĩ Indonesia không có phản ứng là vì nước này tuân thủ chính sách ngoại giao kín đáo truyền thống, giảm nhẹ tầm quan trọng của việc tranh chấp vùng biển với Bắc Kinh để khỏi khuấy động quan hệ với một Trung Quốc càng lúc càng quyết đoán hơn nhưng lại là một đối tác thương mại và đầu tư quan trọng của Jakarta.

Tham vọng của Indonesia là muốn đóng một vai trò tích cực hơn trong ngoại giao khu vực và toàn cầu nhưng sự vươn lên mạnh mẽ của Trung Quốc và chính sách xoay trục qua Châu Á của Mỹ đang gây thêm khó khăn cho Jakarta trong việc duy trì đường lối truyền thống là không ngả hẳn về bên nào mà muốn làm bạn với tất cả./.

Bạn Indo kín tiếng quá, giờ mới cho anh em biết :D, làm anh em cứ tưởng....

Dù sao thì hy vọng có thêm người trong ASEAN có "tiếng nói chung". :D

Jangtehe

Xe tải
Bạn Indo kín tiếng quá, giờ mới cho anh em biết :D, làm anh em cứ tưởng....

Dù sao thì hy vọng có thêm người trong ASEAN có "tiếng nói chung". :D
Bạn này cũng ăn được nói được đấy chớ nhỉ ? hy vọng có thêm Mã Lai + Bruney + Sin nữa thì cũng tương đối ....:D

Babetta6868

Xe tăng
3 hôm nay cụ Lầm đi đâu ấy nhỉ? :D. Vụ Su-27 của hàng xóm bị nạn cụ có thông tin gì độc không? Nó có đổ cho nước láng giềng nào không? :P

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
ảnh thì ai cũng biết rồi, vấn đề là cái khác cơ cụ ơi :D

vanlinhchi

Xe buýt
Cụ Lầm:
Mấy hôm nay có vẻ căng nhể,ko biết anh Ủn có bộp chộp ko?
Hay lại bị 2 thằng to đầu nó thỏa thuận trên lưng rồi cũng ko chừng?
Nếu TQ làm ngơ cho liên quân tẩn anh Ủn thì cái giá mà TQ nhận đc có phải là biển đông ko?

Babetta6868

Xe tăng
TQ ko dại gì để mối nguy sát sườn thế đâu.
Em cũng nghĩ TQ không đời nào buông anh Ủn, buông để rồi tự dưng có đường biên giới dài ngoằng với anh Obama, lúc ấy sẽ đau đầu hơn là nuôi chú trẻ trâu hiếu chiến Ủn kia!

tiger-indochina

Xe buýt
Hôm nay em lại thấy tin chú Ủn dọa khai hỏa vào nay mai..không khéo già néo đứt dây, nhỡ có chú lính nào cướp cò súng thì tình hình rất khó lường..theo cụ Lầm liệu có choảng nhau trong tuần này không ạ ?