Tìm hiểu thêm về MTB : Săm – lốp và không chơi săm

lenn

Xe buýt
Hê hê... Em đếm từ hôm nay xem bao giờ thì phải bơm lại. Ah em tự cân thì săm Maxxis Ultralite 26 1.9-2.15 nặng 160 gram / chiếc cụ nhé.
Lốp Maxxis có nhược điểm là đi cực ồn nên em không khoái. Chạy đuợc gần năm em đổi. Săm đấy thì ổn! :)

Hungkaax1

Xe tăng
Hê hê... Em đếm từ hôm nay xem bao giờ thì phải bơm lại. Ah em tự cân thì săm Maxxis Ultralite 26 1.9-2.15 nặng 160 gram / chiếc cụ nhé.
Thế là sau khi setup tubeless cụ phải giảm được trọng lượng đến 200gr đấy. Mò đêm mò hôm mà nhẹ được chừng đó thì cũng đáng đấy cụ ạ. Ai cũng như cụ có khi viết xong bài này thì cậu bơm xe nhẵn mặt em =))

Lốp Maxxis có nhược điểm là đi cực ồn nên em không khoái. Chạy đuợc gần năm em đổi. Săm đấy thì ổn! :)
Mỗi cái ồn thôi cụ ạ, còn đi thì em thấy nó vẫn trội hơn Furious Fred một chút. Tuy nhiên em thấy nó mòn nhanh hơn Furious Fred.
Đa số các cụ nhà mình chạy MTB để đua tốc độ trên đường bằng nên những đôi như FF, 310, Cobra Skin mới có chỗ chơi, chứ Tây nó chơi có nhẹ nhàng lắm thì cũng Rocket Ron, Racing Ralph, Fast Track, Renegade, Arden,…
Mà cụ Leen chạy tubeless với Furious Fred ạ, cụ đã bị ăn đinh lần nào chưa ạ?

Chỉnh sửa cuối:

MinhPT

Xe tăng
Bác [@Hungkaax1;188686]: đang nói về săm lốp, thì bác lại chuyển sang giảm cân xe nhỉ?
Món này mình chơi tí cho biết thôi, chứ cũng không phải chuyên nghiệp, không đua với ai nên kinh nghiệm còn ít, nhưng cứ mạnh dạn chia sẻ.
1 lần chạy lốp gai chi chít với săm, đi cứ sần sật, chán cực.
Thay lốp da rắn Furious Fred + săm, đi cũng OK, mà săm Taiwan thật ngon lắm, xuống hơi rất chậm.
Rồi thích thử nghiệm vành không săm, mua cặp vành 1,2kg (gọi là siêu nhẹ rồi) thì lắp lốp không săm
Đến khi lốp sau bị đinh hay thuỷ tinh cứa to quá thì đành phải dùng 1 cái săm (Maxxis) gọi là nhẹ, mua ở VN. Lốp trước vẫn không săm.

Đến giờ khi non thì non đều cả trước và sau (không săm và có săm)

Việc chạy không săm: do thông số của vành và lốp chỉ chịu áp suất 30PSI, nên mình bơm đến gần tầm đó thôi. Nếu so với vành lốp bình thường thì áp suất này thấp hơn nhiều. Các bác lưu ý: vành không săm bị giới hạn áp suất do cái dán vành mỏng nhé.

Keo đổ trong lốp không săm mình dùng Stan No Tubes, nói chung là OK

ds2k

Xe hơi
Lốp FF chịu được đến 62psi mà cụ bơm rón rén thế ạ? Đi non thế chắc là êm ái lắm phải ko cụ?

Size: ETRTO 50-559 (26 x 2.00 Inch)
Typ: Folding
Compound: PaceStar
Execution: LiteSkin
Color: Black
Skin: Lite
Weight: 315 g (11 oz)
Pressure: 2.20 - 4.30 Bar (32 - 62 psi)
Maximum load: 90 kg
EPI: 127

Bác [@Hungkaax1;188686]: đang nói về săm lốp, thì bác lại chuyển sang giảm cân xe nhỉ?
Món này mình chơi tí cho biết thôi, chứ cũng không phải chuyên nghiệp, không đua với ai nên kinh nghiệm còn ít, nhưng cứ mạnh dạn chia sẻ.
1 lần chạy lốp gai chi chít với săm, đi cứ sần sật, chán cực.
Thay lốp da rắn Furious Fred + săm, đi cũng OK, mà săm Taiwan thật ngon lắm, xuống hơi rất chậm.
Rồi thích thử nghiệm vành không săm, mua cặp vành 1,2kg (gọi là siêu nhẹ rồi) thì lắp lốp không săm
Đến khi lốp sau bị đinh hay thuỷ tinh cứa to quá thì đành phải dùng 1 cái săm (Maxxis) gọi là nhẹ, mua ở VN. Lốp trước vẫn không săm.

Đến giờ khi non thì non đều cả trước và sau (không săm và có săm)

Việc chạy không săm: do thông số của vành và lốp chỉ chịu áp suất 30PSI, nên mình bơm đến gần tầm đó thôi. Nếu so với vành lốp bình thường thì áp suất này thấp hơn nhiều. Các bác lưu ý: vành không săm bị giới hạn áp suất do cái dán vành mỏng nhé.

Keo đổ trong lốp không săm mình dùng Stan No Tubes, nói chung là OK

MinhPT

Xe tăng
Lốp FF chịu được đến 62psi mà cụ bơm rón rén thế ạ? Đi non thế chắc là êm ái lắm phải ko cụ?

Size: ETRTO 50-559 (26 x 2.00 Inch)
Typ: Folding
Compound: PaceStar
Execution: LiteSkin
Color: Black
Skin: Lite
Weight: 315 g (11 oz)
Pressure: 2.20 - 4.30 Bar (32 - 62 psi)
Maximum load: 90 kg
EPI: 127
Mình đã lưu ý thông số của vành rồi mà bác. Vành chịu được 33psi theo khuyến cáo của hãng ạ.

Tất nhiên khi bơm cho nó bật căng lốp ra thì lên tầm 40-50psi, sau đó xì hơi xuống ngay.

Xe không có thụt nên bơm non đi cho "êm ái"

lenn

Xe buýt
Em thì sợ cả món ồn nữa. Trước đi Maxxis kêu như nổ bỏng ngô!

ds2k

Xe hơi
Ah ra vậy. Cụ vẫn chạy cái vành siêu nhẹ gì đó của NoTubes ah?

Mình đã lưu ý thông số của vành rồi mà bác. Vành chịu được 33psi theo khuyến cáo của hãng ạ.

Tất nhiên khi bơm cho nó bật căng lốp ra thì lên tầm 40-50psi, sau đó xì hơi xuống ngay.

Xe không có thụt nên bơm non đi cho "êm ái"

lenn

Xe buýt
Rồi thích thử nghiệm vành không săm, mua cặp vành 1,2kg (gọi là siêu nhẹ rồi) thì lắp lốp không săm.
Vành của cụ 1.2 kg là vành không hay cả bộ vành, nan với moay ơ?

lululala

Xe buýt
hóng các cụ việc chọn lốp
Trc e vẫn đi lốp Maxxis của Giant XTC, thấy nó to và gai cũng to, rồi nghe các cụ thuốc chuyển sang loại lốp rắn, thì e thấy lắp vào nó ko hợp xe lắm, lốp nó hơi bé, và nó cũng ko đẹp , đi thì nhanh hơn dc tí, nên giờ lại quay về lốp Maxxis

lenn

Xe buýt
Từ lúc em chạy Hutchinson thì không còn muốn đổi sang loại nào khác nữa!

Small man

Xe tăng
Nhà cháu thấy bên Nhật họ bơm 1 loại keo vào săm xe đạp thường và sau đó dùng tuorne vis xuyên qua mà vẫn đi bình thường. Cụ giáo sư xe đạp Hungkaxx1 đã nghiên cứu vụ đó chưa ạ?

MinhPT

Xe tăng
Vành của cụ 1.2 kg là vành không hay cả bộ vành, nan với moay ơ?
Cả bộ: vành, nan hoa, moay ơ và cái van
Nhà cháu thấy bên Nhật họ bơm 1 loại keo vào săm xe đạp thường và sau đó dùng tuorne vis xuyên qua mà vẫn đi bình thường. Cụ giáo sư xe đạp Hungkaxx1 đã nghiên cứu vụ đó chưa ạ?
Ở VN dùng kiểu bơm thẳng keo vào lốp (không săm), gặp đinh thủng lốp mà vẫn đi được.

Hungkaax1

Xe tăng
Từ lúc em chạy Hutchinson thì không còn muốn đổi sang loại nào khác nữa!
Cụ Lenn đã từng thử qua Furious Fred, Rocket Ron, Racing Ralph, hay các dòng của Continental như Race King, X King, hay Renegade S-Work của Specialized chưa. Em chưa chạy thử Hutchison bao giờ. Cuối tuần cụ có rảnh sáng sớm hoặc chiều muộn T7, CN thì ới em cái, mình làm cái hẹn thử lốp.
Em đang chạy S-work Renegade 1.95, có ở nhà Furious Fred tubeless hịn, S-work Fast Track hơi cũ và Innova Cobra Skin, toàn lốp 26 mà tạm thời chưa lắp lại xe 26 để test.
@Cụ Small man: cái vụ đâm đinh vẫn chạy thì cứ bơm keo em đoán là được, nhưng em chưa dám thử, chưa thử thì em không tin vào review với ảnh ót trên mạng 100% được. Kiến thức của em còn hạn chế nhiều so với các bô lão đã chơi xe lâu như cụ Tubesd và rất nhiều cụ chẳng vào OF comment bao giờ, nên cụ đừng gọi em là giáo sư giáo sọ =))
Bài này chắc cuối tuần em mới hoàn thành được, trong tuần bận quá, mong các cụ thông cảm và cứ góp ý nhiệt tình ạ.
Cụ ForceNAF có vào thì cho em xin ít ý kiến đóng góp về trải nghiệm thực tế sau 12.000km của cụ để em hoàn thiện lại phần 1 về săm

Fanton

Xe đạp
Em đang định tập tọe đi xe, bài của bác rất hữu ích. Cảm ơn bác nhiều !

Small man

Xe tăng
@Cụ Small man: cái vụ đâm đinh vẫn chạy thì cứ bơm keo em đoán là được, nhưng em chưa dám thử, chưa thử thì em không tin vào review với ảnh ót trên mạng 100% được. Kiến thức của em còn hạn chế nhiều so với các bô lão đã chơi xe lâu như cụ Tubesd và rất nhiều cụ chẳng vào OF comment bao giờ, nên cụ đừng gọi em là giáo sư giáo sọ =))

Ít nhất đối với bản thân nhà cháu thì cụ xứng đáng là giáo sư xe đạp với ý nghĩa tôn kính nhất của từ này. Có thể còn nhiều người am hiểu xe đạp hơn cụ nhưng điều đáng quý nhất ở cụ là cái gì (về xe đạp) cũng tìm hiểu, thử nghiệm rất cặn kẽ và chia xẻ cho mọi người một cách nghiêm túc.

ds2k

Xe hơi
Report: Sau 1 ngày chuyển sang ko sau thì lốp sau em hết hơi, lốp trước bình thường.

Em bơm lốp sau lên thấy có xì hơi ở một chỗ từ mép vành. Tháo lốp ra lắc cho keo vào chỗ xì thì ko thấy bị ra hơi nữa.

Kết luận sơ bộ: Cần đi thường xuyên để keo dàn đều và bịt kín những lỗ hổng.

Quynhkun

Xe tăng
Em cũng hay đi xe đạp tập thể dục. Tks bác vì bài viết bổ ích quá :D