[Funland] Tìm hiểu khai thác dầu từ đá phiến.

ducletrung

Xe container
Về dầu đá phiến cháu vẫn bảo lưu chủ kiến: công nghệ đã có từ lâu, chứ chẳng phải đột phá gì cả, ô nhiễm tàn phá môi trường, và giá thành tất nhiên đắt hơn giá của Saudi và Nga nhiều.
Ô nhiễm như thế nào?Giá thành đắt hơn Saudi và Nga là bao nhiêu?Dẫn chứng minh họa bằng hình ảnh và thùy link? :))

ducletrung

Xe container
Gớm mấy cụ cứ kêu độc hại môi trường, các cụ có ở bển đâu mà kêu. Độc hại thật dân Mẽo nó chẳng kêu um lên ngay, chẳng phải chờ các cụ ở cách nửa bán cầu lo. Mà kể cả có độc hại tí thì Mẽo nó cũng chấp tất, hiệu ứng nhà kính kêu nó ra rả mà nó có thèm cắt giảm đâu. Mục tiêu của nó là táng Nga chứ ko phải bảo vệ môi trường. Nếu muốn bảo vệ môi trường mời các cụ tham gia showbiz. :))
Quảng Ninh mình bao năm đào bới xới lộn mà Vịnh Hạ Long vưỡn trong xanh như thường thì các cụ pờ rồ Nga ko phải lo Mẽo nó khai thác SO làm ảnh hưởng môi trường sinh thái cho HN đâu ạ :D
Cụ nói thế đội rồ Nga lại nhẩy ngược bây giờ.Thị trường Mẽo ngày nhập khẩu 10tr/thùng vậy thực chất không phải là táng Nga mà tập đoàn dầu đá phiến đang cạnh tranh với dầu Opec,Nga,thậm chí cả Việt Nam thôi.

HoangGlory

Xe buýt
Em góp ý ngoài lề cái: kỹ thuật này mà sang Việt nam chắc chết từ ngay trong trứng nước vì theo các bậc thầy về phong thủy khả năng làm vỡ tất cả các long mạch, kekeke.
NGhĩa là các thầy này sang mẽo ko có đất chui.

gocart

Xe cút kít
Gớm mấy cụ cứ kêu độc hại môi trường, các cụ có ở bển đâu mà kêu. Độc hại thật dân Mẽo nó chẳng kêu um lên ngay, chẳng phải chờ các cụ ở cách nửa bán cầu lo. Mà kể cả có độc hại tí thì Mẽo nó cũng chấp tất, hiệu ứng nhà kính kêu nó ra rả mà nó có thèm cắt giảm đâu. Mục tiêu của nó là táng Nga chứ ko phải bảo vệ môi trường. Nếu muốn bảo vệ môi trường mời các cụ tham gia showbiz. :))
Quảng Ninh mình bao năm đào bới xới lộn mà Vịnh Hạ Long vưỡn trong xanh như thường thì các cụ pờ rồ Nga ko phải lo Mẽo nó khai thác SO làm ảnh hưởng môi trường sinh thái cho HN đâu ạ :D
Đây, Hạ long của cụ:

Cẩm phả, thủ đô Than:

HoangGlory

Xe buýt
Đọc thớt này em thấy các Cụ có vẻ thần thánh hóa chuyện khai thác dầu trong đá phiến sét quá. Cũng bình thường thôi ạ.

Em thấy công nghệ gì của bọn Đức , Nhật , Mẽo mà các thánh vịt mình hiểu ra cũng coi là muỗi với là "đơn giản" thôi. Các cụ giải thích giúp em với.

duoc_electronic

Xe máy
như vậy thì khi nào mới hết dầu được, thế giới sẽ còn hứng chịu khí thải từ dầu đến bao giờ ~X(

CTM

[Tịch thu bằng lái]
Đọc thớt này em thấy các Cụ có vẻ thần thánh hóa chuyện khai thác dầu trong đá phiến sét quá. Cũng bình thường thôi ạ.

Em thấy công nghệ gì của bọn Đức , Nhật , Mẽo mà các thánh vịt mình hiểu ra cũng coi là muỗi với là "đơn giản" thôi. Các cụ giải thích giúp em với.
Hiểu về nguyên lý thì đơn giản mà cụ, vấn đề là có làm được hay khg là chuyện khác.
Cái xe gắn máy thì có gì khg hiểu? nhưng chế tạo nó thì ....hảy đợi đấy.#-o
Bởi vậy ta nói ở đời phải biết mình là ai, đang ở đâu...? thì may ra mới tỉnh ngộ, cứ lấy tay đòi che mặt trời mãi thì....chỉ là lừa dối chính mình và mọi người.

Patriots

Xe lăn
Ô nhiễm như thế nào?Giá thành đắt hơn Saudi và Nga là bao nhiêu?Dẫn chứng minh họa bằng hình ảnh và thùy link? :))
Giá cả bao nhiêu? Ô nhiễm thế nào? Cháu cũng đã trích nguồn nhiều lần rồi, trong thớt giá dầu, ai đúng thì chỉ cần giờ này năm sau giá dầu neo thế này cụ biết ngay, giá khai thác của Saudi là 4 $ của Nga khoảng 17 $ cho một thùng.

ducletrung

Xe container
Giá cả bao nhiêu? Ô nhiễm thế nào? Cháu cũng đã trích nguồn nhiều lần rồi, trong thớt giá dầu, ai đúng thì chỉ cần giờ này năm sau giá dầu neo thế này cụ biết ngay, giá khai thác của Saudi là 4 $ của Nga khoảng 17 $ cho một thùng.
Vậy thì tốt quá.Cứ tiếp tục chiến tranh giành thị trường thì người tiêu dùng ngon rồi :))

Patriots

Xe lăn
Đúng, giờ đổ bình xăng tiết kiệm được 300k cháu rất mừng, thằng nào tạch là việc của nó. Nó đút đầy túi đâu có nghĩ tới người tiêu dùng cụ nhỉ.

ThanhSon2003

Xe buýt
Lại mấy ông chuyên ném đá hội nghị vào phá thớt - thớt về kỹ thuật cứ lảm nhảm mãi rồ nọ rồ kia !

O Muong Te

Xe điện
Ô hô, té ra cụ lo cho bọn Mẽo à. Kệ m.ịa chúng nó đi cụ, giá dầu giảm xuống 20 USD Nga của cụ vẫn sống nhăn trong khi bọn Mỹ tèo chắc. Giá dầu giảm em rất mừng vì mỗi lần đổ xăng xong em vẫn còn tiền kích cầu ở chỗ khác. CỤ cũng nên cầu khẩn giá giảm xuống 20USD như em mới phải.

ducletrung

Xe container
Lại mấy ông chuyên ném đá hội nghị vào phá thớt - thớt về kỹ thuật cứ lảm nhảm mãi rồ nọ rồ kia !
Chi phí giá cả cũng là phần quan trong của kỹ thuật.Bác còn công nghệ mới không chém cho anh em mở mang tầm mắt với.

gocart

Xe cút kít

Toàn vấn đề muỗi cả, về công nghệ giải quyêt lâu rồi. Tuy nhiên:
- Để khoan ngang, cái dàn của bác JACKUP có giá từ vài trăm triệu tới tỷ $, thời gian triển khai mất vài năm. Cái dàn của bọn kia chỉ tốn độ 1.5 tới 16 triệu $ triển khai khoan trong tầm 2 tháng. Ông nào có máu liều ăn nhiều hoàn toàn có thể đi vay, đi thuê thiết bị chứ không cần phải là tập đoàn hùng vĩ mới làm được.
- Có câu truyện tương tự về điện thoại: Nguyên lý vô tuyến chả có gì mới. Ngày xưa thì máy to như cái ba lô, phải quân đội hay cơ quan quan trọng mới có. Giờ là đút túi quần. Vẫn cái điện thoại đó, cái máy ảnh gắn kèm điện thoại trước chỉ dành cho giới điệp viên nay giành cho tất cả mọi người chụp ảnh tự sướng. Điện thoại ngày nay dần loại bỏ máy tính bàn, máy tính xách tay, máy tính bảng ra khỏi đời sống. Riêng nhà cháu đây, trước cứ phải loanh quanh bên cái bàn, giờ thì chạy xe thoải mái có việc thì tấp lề đường hý hoáy làm một lúc mà vẫn là thanh niên ngoan hiền trong mắt xếp.
Việc khám phá ra thứ gì đó mới chỉ được coi là phát minh. Đưa thứ đó vào phổ quát trong đời sống, thay đổi cách làm việc, cách sống thì được gọi là cuộc cách mạng.

ducletrung

Xe container
Toàn vấn đề muỗi cả, về công nghệ giải quyêt lâu rồi. Tuy nhiên:
- Để khoan ngang, cái dàn của bác JACKUP có giá từ vài trăm triệu tới tỷ $, thời gian triển khai mất vài năm. Cái dàn của bọn kia chỉ tốn độ 1.5 tới 16 triệu $ triển khai khoan trong tầm 2 tháng. Ông nào có máu liều ăn nhiều hoàn toàn có thể đi vay, đi thuê thiết bị chứ không cần phải là tập đoàn hùng vĩ mới làm được.
Bác chuẩn.Trước có đọc bài chi phí mũi khoan khai thác đá phiến rẻ nhất là 1.5tr/mũi và khoan trong 7 ngày chắc giếng đá phiến này nằm độ sâu khoảng 1km nên mới chi phí quá rẻ như vậy

Ngo Rung

Xe lăn
Việc khám phá ra thứ gì đó mới chỉ được coi là phát minh. Đưa thứ đó vào phổ quát trong đời sống, thay đổi cách làm việc, cách sống thì được gọi là cuộc cách mạng.
Đây là điểm mạnh của Mỹ và cũng là điểm yếu của Nga, các phát minh, khám phá đều nhanh chóng được đưa vào đời sống, còn ở Nga và các nước khác thường lâu hơn, đó là thực tế cần phải ghi nhận ở Mỹ.

Chỉnh sửa cuối:

ducletrung

Xe container
Dàn khoan Nga tại biển Bắc

CTM

[Tịch thu bằng lái]
Đây là điểm mạnh của Mỹ và cũng là điểm yếu của Nga, các phát minh, khám phá đều nhanh chóng được đưa vào đời sống, còn ở Nga và các nước khác thường lâu hơn, đó là thực tế cần phải ghi nhận ở Mỹ.
Cụ nói đúng ....một nữa thôi ạ, ng Nga thông minh, có nhiều nhà khoa học lỗi lạc đấy tài năng, tại Sanjose Cali, nơi được mệnh danh là "bộ óc của thế giới" vì là nơi đóng đô của các head quater của Google, Yahoo, Facebook...không khó để tìm ra một IT department ...toàn ng Nga, có khi họ học chung 1 lớp ở Lomnosov.
Nói thế để biết thêm là set up một hệ thống xã hội có tính cạnh tranh mạnh mẻ theo luật rất quan trọng cho sự phát triển, nêu nhà nước Nga làm đc như thế thì việc họ giàu mạnh chỉ là vấn đề thời gian. Rất tiếc cho họ.