[Funland] Tìm hiểu điều kiện Phá hợp đồng cho thuê với siêu thị của anh vova

XPQ

Xe cút kít
Bẩm các cụ, em có cái nhà mới cho cửa hàng tạp hóa của anh Vova (em không dám nêu tên cụ thể vì sợ bị soi) thuê được 6 tháng. HĐ 5 năm, nhưng giờ có việc muốn lấy lại nhà nhưng đọc trong HĐ rất chung chung (trước do cụ nhà em ký). Vậy trên Of nhà mình đã có cụ nào từng phá HĐ của bên này chưa cho em xin ít thông tin: chi phí, điều kiện phá như nào.
Em bày sẵn Vodka chờ các cụ mợ ạ.

Bác đọc kỹ điều khoản quy định về bồi thường khi huỷ HĐ.
Phía khách thuê thường chỉ chịu khoản phạt tính theo số tháng tiền thuê giới hạn và diễn giải bởi thiệt hại doanh thu tiền thuê trong thời gian chờ khách mới thế chân. Nhưng phía chủ nhà sẽ phải bồi thường rất lớn căn cứ tổng giá trị tiền đầu tư vào cửa hàng, gồm trang thiết bị bảng biển rồi tường vách dây nhợ rồi phần cứng phần mềm rồi chi phí tiếp thị giá trị vô hình các thức. Loanh quanh như chuẩn Vô va mart thì mỗi m2 quãng từ 15 đến 30 củ.

Tuy nhiên căn cứ HĐ nếu quy định chủ nhà đền bằng mấy tháng tiền nhà thì lại ngon'

Việc huỷ HĐ thuê nhà đối với khách thuê theo quan điểm của em là quá ác. Thiệt hại cho khách thuê là khó đo đếm được. Theo em nếu có giải pháp khác thì bác cũng nên tính, đỡ hại cho người ta.

QAZ

Xe container
Những hãng to họ làm hợp đồng chặt lắm. Ví dụ lấy lại nhà trước thời hạn, chủ nhà phải đền:

- Tiền cải tạo sửa chữa.
- 10% doanh thu bình quân 3 tháng gần nhất.
- 1 khoản cố định tương đương 6 tháng tiền thuê.

Hoặc 1 kiểu khác, là đền 30-50% giá trị còn lại của hợp đồng. Ví dụ cho thuê 500tr/năm, còn lại 4 năm, đền 30%:
500 x 4 x 30% = 600tr.

technovs

Xe tải
Ít nhất thì cụ phải chụp riêng điều khoản chấm dứt hợp đồng trước hạn lên đây thì các cụ OF mới có cơ sở chém gió vì đã là văn bản, hợp đồng thì 1 câu, 1 chữ khác nhau thì vấn đề đã khác rồi. Cụ hỏi thế này khác gì bác sỹ khám bệnh cho bệnh nhân qua điện thoại.

Về cơ bản, tiền sửa chữa, vận chuyển và các khoản đã đầu tư thì rõ rồi, dễ chứng minh bằng các chứng từ. Còn tiền bồi thường tổn thất "tinh thần" thì cũng phải chứng minh là hợp lý, hợp lệ thì mới được chấp thuận. Mà chắc cụ chủ cũng nghe hóng rồi lên đây hỏi vớ vẩn thôi, thường các hợp đồng như thế này ít khi đưa ra điều khoản "tinh thần" chung chung mà sẽ định ra các khoản phạt và các khoản bồi thường thiệt hại tương ứng với thời gian chấm dứt hợp đồng trước hạn ở từng thời điểm.

nhadattoday.net

Xe tải
Website
trieudoland.vn
Bác đọc kỹ điều khoản quy định về bồi thường khi huỷ HĐ.
Phía khách thuê thường chỉ chịu khoản phạt tính theo số tháng tiền thuê giới hạn và diễn giải bởi thiệt hại doanh thu tiền thuê trong thời gian chờ khách mới thế chân. Nhưng phía chủ nhà sẽ phải bồi thường rất lớn căn cứ tổng giá trị tiền đầu tư vào cửa hàng, gồm trang thiết bị bảng biển rồi tường vách dây nhợ rồi phần cứng phần mềm rồi chi phí tiếp thị giá trị vô hình các thức. Loanh quanh như chuẩn Vô va mart thì mỗi m2 quãng từ 15 đến 30 củ.

Tuy nhiên căn cứ HĐ nếu quy định chủ nhà đền bằng mấy tháng tiền nhà thì lại ngon'

Việc huỷ HĐ thuê nhà đối với khách thuê theo quan điểm của em là quá ác. Thiệt hại cho khách thuê là khó đo đếm được. Theo em nếu có giải pháp khác thì bác cũng nên tính, đỡ hại cho người ta.
Em cảm ơn cụ, nếu không có việc bất đắc dĩ phải bán nhà đi thì cũng không ai muốn phá. Nếu người mua sau có thể thuê tiếp thì tốt nhưng em vẫn phải hỏi để đề phòng người mua mới không muốn cho thuê tiếp.

hành_khất_đêm

Xe điện
Là khoảng bao nhiêu % của giá trị thương hiệu Vinmart chẳng hạn,
Úi xời ơi cụ nhiều lắm, uy tín với nhà cung cấp, uy tín với nhân viên, tinh thần của nhân viên, chế độ việc làm của nhân viên sau khi bị nghỉ, dư luận của xã hội vân vân và mây mây, bọn Vin này nó tởm lắm

XPQ

Xe cút kít
Em cảm ơn cụ, nếu không có việc bất đắc dĩ phải bán nhà đi thì cũng không ai muốn phá. Nếu người mua sau có thể thuê tiếp thì tốt nhưng em vẫn phải hỏi để đề phòng người mua mới không muốn cho thuê tiếp.

hĐ thuê mặt bằng của Vô Va Mart có điều khoản chuyển tiếp cho thuê giữa chủ đất cũ dang chủ đất mới thì phải. Ta có thể chủ động đưa cái HĐ này vào nội dung điều kiện mua bán thì đỡ hại cho người ta. Em dự là diện tích bác cho thuê loanh quanh cũng 5 6 chục mét. Họ bỏ vào đấy cả mấy tỷ mà bác huỷ thì thu lại được độ vài trăm, chết sặc máu.

number9

Xe máy
Bẩm các cụ, em có cái nhà mới cho cửa hàng tạp hóa của anh Vova (em không dám nêu tên cụ thể vì sợ bị soi) thuê được 6 tháng. HĐ 5 năm, nhưng giờ có việc muốn lấy lại nhà nhưng đọc trong HĐ rất chung chung (trước do cụ nhà em ký). Vậy trên Of nhà mình đã có cụ nào từng phá HĐ của bên này chưa cho em xin ít thông tin: chi phí, điều kiện phá như nào.
Em bày sẵn Vodka chờ các cụ mợ ạ.
Cụ có bịa chuyện hay không vậy? Cụ cho thuê được 6 tháng, tức là ký HĐ vào 2018, trong khi nhà em cũng cho Vinmart+ thuê vào năm 2016, cũng 5 năm, mà có quy định điều khoản ngừng HĐ trước thời hạn rất chi tiết.

Biết là cụ nói không thật, nhưng em cũng tóm tắt điều khoản của anh Vova cho cụ nghe:

1. Bồi thường toàn bộ chi phí phát sinh trong việc cải tạo nhà mà Vinmart+ đã thực hiện.

2. Bồi thường 50% giá trị còn lại của HĐ.

Cái bồi thường 1 thì hên xui, ít hay nhiều là do bên đó vẽ ra, nhưng cũng sẽ không ít hơn 100-200 triệu vì họ sơn lại nhà, lắp máy lạnh, lắp đèn, gắn cửa kính, lót sàn, ..... Cái bồi thường 2 thì quả thật rất nặng. Nhà em cho thuê 35tr/tháng, mỗi năm là 420tr. Nếu cho thuê 1 năm rồi ngưng HĐ, thì giá trị HĐ còn lại là 4năm * 420tr = 1 tỷ 480 triệu. Đền 50% của con số này là gần 750 triệu.

phanthanh200

Xe tăng
Cứ theo HĐ mà triển thôi, còn HĐ như nào thì em chịu.

DurexXL

Xe lăn
Bên mình thanh lý trước thì chi trả chi phí vật chất mà họ cải tạo + tiền vận chuyển hàng hóa + giá trị tinh thần cụ ạ.
Em đăng lên để mong tìm được cụ mợ nào từng phá của bên này.
Xác định là phải bồi thường theo điều khoản về chấm dứt hợp đồng

Bên V họ có đội luật thiện chiến

Chủ thớt cứ xác định mức chi, rồi thỏa thuận với V thôi

Namtroc

Xe điện
Cụ có bịa chuyện hay không vậy? Cụ cho thuê được 6 tháng, tức là ký HĐ vào 2018, trong khi nhà em cũng cho Vinmart+ thuê vào năm 2016, cũng 5 năm, mà có quy định điều khoản ngừng HĐ trước thời hạn rất chi tiết.

Biết là cụ nói không thật, nhưng em cũng tóm tắt điều khoản của anh Vova cho cụ nghe:

1. Bồi thường toàn bộ chi phí phát sinh trong việc cải tạo nhà mà Vinmart+ đã thực hiện.

Cái bồi thường 1 thì hên xui, ít hay nhiều là do bên đó vẽ ra, nhưng cũng sẽ không ít hơn 100-200 triệu vì họ sơn lại nhà, lắp máy lạnh, lắp đèn, gắn cửa kính, lót sàn, ..... Cái bồi thường 2 thì quả thật rất nặng. Nhà em cho thuê 35tr/tháng, mỗi năm là 420tr. Nếu cho thuê 1 năm rồi ngưng HĐ, thì giá trị HĐ còn lại là 4năm * 420tr = 1 tỷ 480 triệu. Đền 50% của con số này là gần 750 triệu.
Rất rõ ràng
Em là em ưng cái khoản phạt dù chính em cũng đang cho thuê, đặt vị trí đi thuê thì sẽ bực lắm

Jimmy168

Xe tải
Cầm hợp đồng trong tay, đọc điều khoản đơn phương phá vỡ hợp đồng là ra, chắc chắn sẽ ghi rất chi tiết phạt gì

thanhgamo

Xe container

Khả năng thằng thớt bịa chuyện.
Éo hiểu nó bịa để làm gì?

Shadow381

Xe điện
Cái nayd
Những hãng to họ làm hợp đồng chặt lắm. Ví dụ lấy lại nhà trước thời hạn, chủ nhà phải đền:

- Tiền cải tạo sửa chữa.
- 10% doanh thu bình quân 3 tháng gần nhất.
- 1 khoản cố định tương đương 6 tháng tiền thuê.

Hoặc 1 kiểu khác, là đền 30-50% giá trị còn lại của hợp đồng. Ví dụ cho thuê 500tr/năm, còn lại 4 năm, đền 30%:
500 x 4 x 30% = 600tr.
Em đang ký với nhiều đơn vị thuê nhà; riêng có 1 đơn vị điều khoản đền bù này bất hợp lý: nếu chủ nhà đơn phương phá hợp đồng phải đền chi phí đầu tư của bên thuê là 1 tỷ trừ đi khấu hao 20%/năm trong khi nếu bên thuê đơn phương phá hợp đồng lại chỉ đền có 1 tháng tiền nhà! Em éo ký kiểu đó!

Possible

Xe tải
Rất dị ứng với đội cho thuê làm khó theo kiểu tăng giá, đòi phá hđ,...
Cứ đưa điều khoản phạt nặng cho chừa.
Gần chỗ em làm có quán bún riêu khá ngon, thỉnh thoảng em hay ăn. Nhưng cách đây nửa tháng họ mới phải chuyển đi, hỏi thì bảo ko thuê được mặt bằng nữa. Quán cũ chuyển đi được 2 hôm thì có quán bún riêu khác mở luôn, ko ngon bằng.

Em đoán chủ nhà thấy quán cũ làm ăn được nên lấy lý do ko cho thuê nữa, cho người nhà hoặc tự đứng ra kinh doanh. Kiểu như này Hà Nội rất nhiều.

QAZ

Xe container
Cái nayd
Em đang ký với nhiều đơn vị thuê nhà; riêng có 1 đơn vị điều khoản đền bù này bất hợp lý: nếu chủ nhà đơn phương phá hợp đồng phải đền chi phí đầu tư của bên thuê là 1 tỷ trừ đi khấu hao 20%/năm trong khi nếu bên thuê đơn phương phá hợp đồng lại chỉ đền có 1 tháng tiền nhà! Em éo ký kiểu đó!

Còn tùy vị trí căn nhà và đặc thù ngành hàng nữa cụ ơi.

Ví dụ cụ cho thuê căn nhà nát, người ta bỏ tiền tỉ ra để sửa thành khách sạn đẹp long lanh, lắp máy lạnh thang máy đủ kiểu, vừa được 6 tháng cụ đòi lại nhà thì toi ?

Hoặc trường hợp họ phải bỏ tiền mua thương quyền, ví dụ bán cà phê Hai-len, bây giờ bên Xì-ta-bấc chi tiền để phá hợp đồng nhẩy vào thế chỗ thì sao ?.

xuanphuongccs

Xe điện
Úi xời ơi cụ nhiều lắm, uy tín với nhà cung cấp, uy tín với nhân viên, tinh thần của nhân viên, chế độ việc làm của nhân viên sau khi bị nghỉ, dư luận của xã hội vân vân và mây mây, bọn Vin này nó tởm lắm
Tởm cũng chưa gặp chủ nhà cùn. Cắt điện, nước chẳng hạn, cho người đứng cửa cứ có khách vào là chửi lúc đó thì kéo nhau ra tòa. Ra tòa thành án rồi nhưng nó không có tiền thì làm gì ạ. Mỗi tháng nó trả cho vài triệu thì đến bao giờ hết.

Chĩm111

Xe điện
Bên mình thanh lý trước thì chi trả chi phí vật chất mà họ cải tạo + tiền vận chuyển hàng hóa + giá trị tinh thần cụ ạ.
Em đăng lên để mong tìm được cụ mợ nào từng phá của bên này.
Cái chỗ đậm đậm của cụ phải gọi tên chính xác của nó là Phá hợp đồng, cụ nhé!
Thực tế nhất là cụ đọc kỹ hợp đồng, đặc biệt phần trách nhiệm và nghĩa vụ của bên cho thuê...
Và, nếu cụ muốn hỏi về kinh nghiệm "phá hợp đồng" thì điều đầu tiên là vẫn phải căn cứ vào hợp đồng. Cụ quăng nội dung lên đây thì các cụ ọp mới có căn cứ để chém cho cụ!
Văn minh và chuyên nghiệp thì nên căn cứ vào hợp đồng mà hành xử.
P.s: Những tình huống kiểu như nội dung của thớt này bảo sao cộng đồng hay ca thán rằng cách kinh doanh, người kinh doanh... ở ta chưa chuyên nghiệp.

Chĩm111

Xe điện
Còn tùy vị trí căn nhà và đặc thù ngành hàng nữa cụ ơi.

Ví dụ cụ cho thuê căn nhà nát, người ta bỏ tiền tỉ ra để sửa thành khách sạn đẹp long lanh, lắp máy lạnh thang máy đủ kiểu, vừa được 6 tháng cụ đòi lại nhà thì toi ?

Hoặc trường hợp họ phải bỏ tiền mua thương quyền, ví dụ bán cà phê Hai-len, bây giờ bên Xì-ta-bấc chi tiền để phá hợp đồng nhẩy vào thế chỗ thì sao ?.
Cụ còm chuẩn ạ!