[Funland] Tìm cách hạn chế việc mua bán bị lừa ck cọc

vuha2107

Xe tải
Em trước làm thanh toán quốc tế cho bank thì có cái gọi là LC (thư tín dụng): bank làm cái thư, cam kết rằng nếu bên bán cung cấp (đến bank) một bộ chứng từ "sạch" thì bank sẽ trả tiền cho bên bán mà không quan tâm hàng nó như thế nào.
Như vậy:
+ bên bán yên tâm là mình sx ra được bộ chứng từ sạch thì chắc chắn có thằng trả tiền cho mình vì bank nó có tóc, thằng mua ít tóc hơn thằng bank
+ bên mua yên tâm là cầm bộ chứng từ "sạch " thì sẽ nhận được hàng.
.
Vậy thế nào là bộ chứng từ sạch: bộ chứng từ sạch là bộ chứng từ trong đó quan trọng nhất là cái vận đơn (bill of lading): đó là chứng từ phát hành bởi bên vận chuyển, xác nhận hàng đã được giao cho bên vận chuyển theo packing list kèm theo, Vận đơn phải đảm bảo rằng ai cầm vận đơn (bản gốc) thì người đó có quyền nhận lô hàng đấy.
.
.
Như vậy giờ min/mod làm dịch vụ phát hành LC (có thu phí) với cơ chế tương tự như trên thì có khi giải quyết được vấn đề lừa đảo.
Bọn lừa đảo vẫn qua mặt bình thường ợ😅
Em đang cầm một bộ hồ sơ khách hàng nhờ tư vấn đòi hộ đây, đầy đủ chứng từ B/L, Q/C,... tuy nhiên toàn giấy fake😅

minhmo

Xe cút kít

Hiểu Thương

[Tịch thu bằng lái]
Câu truyện cảnh giác:
Lại mày đó à Phục?
Câu truyện cảnh giác:
Lại mày đó à Phục?
phục phạch nào cụ ! hóng bên chợ giới thấy vài cụ ăn lừa ck của ông tuấn long j đấy thì em tạo thớt thảo luôn thôi. còn e có thanh lý cái j e cũng No ShipNo Cod cụ ạ. còn fb e mua bán thì cũng chỉ cọc 5-100k k bom hàng và số hên là chưa bao h dính lừa

xukthal

Xe lăn
Em mới tham gia diễn đàn cũng có lượ qua chợ giới và thấy mấy nay có vụ bác nào đấy lừa chuyển khoản hàng rồi mất hút
Em cũng từng mua và bán nhiều đồ trên mạng cũng may và cảnh giác nên chưa dính lần nào e chia sẻ 1 số nguyên tắc của e suy nghĩ các cụ cùng đóng góp ạ
Mục đích chia sẻ kinh nghiệm để niềm tin không đặt sai chỗ

1. Em không bao giờ ck full giá trị món hàng nếu k phải người quen biết
2. Nếu bắt buộc là ship COD thì chỉ cọc tiền ship 2 chiều ( ví dụ có bị xù cọc thì giá trị vẫn chấp nhận đc )
3. Nếu thực sự món đồ mua mình rất thích mà phải ck full e sẽ yêu cầu kết bạn zalo hoặc face time + ảnh chụp căn cước của người bán ( che thông tin mã số căn cước đi )

Ngoài ra em đọc thấy các cụ bảo là báo án thì kể cả có truy ra đc thì bên mua ngta chỉ cần bảo đã nhận tiền hàng chưa chuyển đơn giản vậy là xong vì k có sự rằng buộc nào pháp lý về thời gian giao hàng.

Cái ảnh của cụ có ý nghĩa gì ko? ;))

FANVIST

Xe tăng
Được cụ ạ, nếu ông mod có giấy phép trung gian thanh toán
Vậy nghĩa là ko có giải pháp nào khả thi cho tình trạng lừa đảo này phải không cụ? Các thành viên phải tự tìm hiểu và xử lý rồi.

xukthal

Xe lăn

Pumzen

Xe ba gác
Trên OF chắc chắn có nhiều cụ là xxx ở mảng điều tra, kể ra các cụ này mất công chút, triệu quang phục tóm được t phúc là nổi như cồn ngay. Việc tuy nhỏ nhưng ý nghĩa lại cực lớn, có khi lại là cơ hội mở ra cho mình 1 trang mới cực kỳ sáng lạn, như mấy vụ nỗ lực của tay cựu thị trưởng HN í. :D

Toilatoi242_2

Xe tải
phục phạch nào cụ ! hóng bên chợ giới thấy vài cụ ăn lừa ck của ông tuấn long j đấy thì em tạo thớt thảo luôn thôi. còn e có thanh lý cái j e cũng No ShipNo Cod cụ ạ. còn fb e mua bán thì cũng chỉ cọc 5-100k k bom hàng và số hên là chưa bao h dính lừa
À thì nick xe máy đi bộ cầy 50 còm thì cứ ráo thế, ai biết ma ăn cỗ nhể Phục.

Thik Phê Pha

Xe tải
Vậy nghĩa là ko có giải pháp nào khả thi cho tình trạng lừa đảo này phải không cụ? Các thành viên phải tự tìm hiểu và xử lý rồi.
Các cụ phía trên có đưa giải pháp đó cụ: cọc 1 ít, thanh toán khi giao hàng, lấy thông tin người bán trước khi quyết định xuống tiền…

Hiểu Thương

[Tịch thu bằng lái]
À thì nick xe máy đi bộ cầy 50 còm thì cứ ráo thế, ai biết ma ăn cỗ nhể Phục.
à hiểu ý cụ rồi :D em đủ tiêu chuẩn dọn đồ ngăn kéo e cũng nói luôn e k ship k nhận cod nhận cọc j cả các cụ qua nhà em ngồi cf chém gió với em free các cụ 1 ly cf tuỳ chọn. đọc quy định thấy phải đủ 100 còm nên e chăm tương tác thôi

MuathuHN252

Xe cút kít
à hiểu ý cụ rồi :D em đủ tiêu chuẩn dọn đồ ngăn kéo e cũng nói luôn e k ship k nhận cod nhận cọc j cả các cụ qua nhà em ngồi cf chém gió với em free các cụ 1 ly cf tuỳ chọn. đọc quy định thấy phải đủ 100 còm nên e chăm tương tác thôi
Qua nhà c dc free cf ạ. Cho e địa chỉ nhé. Tý e qua luôn dc ko

kienvinh

Xe lăn
Thằng Phục hay thằng Long thì cũng đều oánh vào tâm lý ham của rẻ của các bác thôi. Đừng ham rẻ nữa, là tránh được.

Tôi nói ví dụ thằng Long nó rao con iPhone 7 plus (to) mà còn rẻ hơn cả giá thị trường của iPhone 7 (nhỏ), thế là các bác lao vào tranh cướp thôi. Đã phải tranh thì phải chuyển khoản ngay không nó lại bán cho người khác. Tránh làm sao được việc chuyển tiền trước.

MuathuHN252

Xe cút kít
nhưng e đã dọn đc j ra hầu các cụ đâu =)) free k lí do vợ em nó treo cổ =)) ý e là e minh bạch ăn cỗ hay k các cụ biết chứ e là người chứ phải ma đâu
Ý cụ là đủ 100 xong cụ sẽ dọn cái gì đó để bán ah. Để em canh hôm sau còn mua ko các cụ khác mua mất phần