[Funland] Tìm cách hạn chế việc mua bán bị lừa ck cọc

blackhole1

Xe tăng
quan điểm của em là đồ cũ em éo mua trừ nhà cửa , còn bất đắc dĩ thì mua tiền trao cháo múc chứ không bjo chuyển bừa cho ai chưa biết mặt

Thik Phê Pha

Xe tải
Đề xuất BĐH OTF lập TK thanh toán trung gian (kiểu ebay), sau khi người mua nhận hàng và xác nhận ok thì OTF trả tiền người bán, nếu có khiếu nại gì thì trong thời gian khiếu nại, tiền vẫn do OTF quản lý (có thể thu phí giao dịch)
OF đào đâu ra giấy phép để làm… bảo kê như này cụ ơi :))

Hiểu Thương

[Tịch thu bằng lái]
Đề xuất BĐH OTF lập TK thanh toán trung gian (kiểu ebay), sau khi người mua nhận hàng và xác nhận ok thì OTF trả tiền người bán, nếu có khiếu nại gì thì trong thời gian khiếu nại, tiền vẫn do OTF quản lý (có thể thu phí giao dịch)
cũng hay nhưng như thế bộ máy vận hành của diễn đàn sẽ bị phình thêm cụ ạ :D đủ loại chi phí đi theo nữa. cái mô hình này hợp áp dụng cho các cụ KDCN vì e cũng hóng thấy có mấy vụ liên quan đến KDCN

Slimz

Xe buýt
Quả Vũ Tuấn Long này biết dẫn dắt tâm lý phết, bán thanh lý giá rẻ rồi lại còn các cụ nhà mình vào mặc cả thêm vẫn ok nên khi đề nghị ck cọc với full tiền toàn ok chuyển hết ko lại bị ng khác cướp hàng, âu cũng là liễn

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Tiền trao, cháo múc, mod không thiệt đâu ợ! chỉ trung gian giao dịch, ko nhận thêm dịch vụ bảo hành, bảo tỏi thì hấp sao được hở cụ? ;))
Nhỡ mod nhận tiền, nhận hàng nhưng không trả cho bên bán, bên mua thì sao ;)) .
Chưa kể hàng fake, hàng lỗi ....

Alongcamepolly06

Xe container
Nhỡ mod nhận tiền, nhận hàng nhưng không trả cho bên bán, bên mua thì sao ;)) .
Chưa kể hàng fake, hàng lỗi ....
căng nhỉ? mod, min mà chơi quả này thì toang diễn đàn luôn và ngay chứ cụ, ý cháu là nhận tiền mà không trả cho bên bán ấy, còn chắc hàng sẽ chuyển thẳng từ người bán đến mua, qua mod làm gì cho lích kích ợ?

Em trước làm thanh toán quốc tế cho bank thì có cái gọi là LC (thư tín dụng): bank làm cái thư, cam kết rằng nếu bên bán cung cấp (đến bank) một bộ chứng từ "sạch" thì bank sẽ trả tiền cho bên bán mà không quan tâm hàng nó như thế nào.
Như vậy:
+ bên bán yên tâm là mình sx ra được bộ chứng từ sạch thì chắc chắn có thằng trả tiền cho mình vì bank nó có tóc, thằng mua ít tóc hơn thằng bank
+ bên mua yên tâm là cầm bộ chứng từ "sạch " thì sẽ nhận được hàng.
.
Vậy thế nào là bộ chứng từ sạch: bộ chứng từ sạch là bộ chứng từ trong đó quan trọng nhất là cái vận đơn (bill of lading): đó là chứng từ phát hành bởi bên vận chuyển, xác nhận hàng đã được giao cho bên vận chuyển theo packing list kèm theo, Vận đơn phải đảm bảo rằng ai cầm vận đơn (bản gốc) thì người đó có quyền nhận lô hàng đấy.
.
.
Như vậy giờ min/mod làm dịch vụ phát hành LC (có thu phí) với cơ chế tương tự như trên thì có khi giải quyết được vấn đề lừa đảo.

Tiền trao, cháo múc, mod không thiệt đâu ợ! chỉ trung gian giao dịch, ko nhận thêm dịch vụ bảo hành, bảo tỏi thì hấp sao được hở cụ? ;))
Không đơn giản đâu cụ, làm thử xem, lại thành cái shopee, tiki... làm chơi thì móm, làm thật thì... móm hơn :P

minhmo

Xe cút kít
Bác mua gì của e nhớ ck full tiền nhé e bảo đảm k bùng k xù k chậm síp :))
Em bán hàng online cũng được hơn chục năm. Thuộc hệ tổ nghề đấy cụ. :D
Nhưng bọn rẻ rách nó chịu khó đi lừa vài chục hoặc trăm nghìn tiền chống bom hàng thì quả là bó tay.;)
Mie, hôm trước em còn bị nó bán cho đơn hàng keo dán đa năng, mở ra toàn nước lã. Đơn này mua trên FB có 90k.

Alongcamepolly06

Xe container
Không đơn giản đâu cụ, làm thử xem, lại thành cái shopee, tiki... làm chơi thì móm, làm thật thì... móm hơn :P
Nếu làm quy mô lớn như thanh toán thương mại điện tử thì khác, đây chỉ là hỗ trợ những ai có nhu cầu thông qua min, mod để giao dịch + phí thì cháu nghĩ ko đến nỗi móm hay mõm ạ! bên Handheld họ làm từ lâu rồi mà vẫn duy trì bình thường, nếu cần cụ có thể tham khảo ạ!

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
căng nhỉ? mod, min mà chơi quả này thì toang diễn đàn luôn và ngay chứ cụ, ý cháu là nhận tiền mà không trả cho bên bán ấy, còn chắc hàng sẽ chuyển thẳng từ người bán đến mua, qua mod làm gì cho lích kích ợ?
Cụ có thể báo người bán tạo shop trên shopee, cụ trả phí vận chuyển ;))
Shopee nó giữ tiền 3 ngày mới trả shop.

Alongcamepolly06

Xe container
Cụ có thể báo người bán tạo shop trên shopee, cụ trả phí vận chuyển ;))
Shopee nó giữ tiền 3 ngày mới trả shop.
vâng, cũng là 1 cách cho các cụ thường xuyên" thanh lý " ợ, chứ năm thì mười họa mới bới ra thanh lý thì có vẻ ko ổn lắm cụ nhỉ?

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
vâng, cũng là 1 cách cho các cụ thường xuyên" thanh lý " ợ, chứ năm thì mười họa mới bới ra thanh lý thì có vẻ ko ổn lắm cụ nhỉ?
Thi thoảng mới thanh lý cũng có sao đâu.
Chưa kể nó muốn lừa thì trên shopee nó vẫn lừa được các cụ.

cairong_2011

Xe container
Lý thuyết thì hay nhưng thực tế theo em sẽ khó vì như vậy thực sự nó phải có tổ chức, con người, công nghệ để theo dõi giao dịch của hàng trăm, ngàn thành viên OFF. Chưa kể về pháp lý nếu có cụ nào đó kiện cáo thì sẽ thế nào ?

Kể ra chã mà có nhã ý làm trung gian thì chắc cũng bớt được cơ số các đồng chí cơ hội chấm mút các thể loại! ;))
Thế đề xuất ra 1 ông Mod uy tín đứng ra lqmf teung gian đc ko cụ?
Mod người ta bỏ thời gian ra quản lý diễn đàn vì đam mê, ai cũng phải làm việc kiếm sống. Chả ai có thời gian đi làm mấy cái linh tinh đâu các cụ ạ
Mua bán oto giá trị lớn, cũng tổ chức đứng ra làm trung gian mà các cụ có mặn mà đâu. Đc mấy hôm thấy vắng tanh. Thành viên thì toàn vui thì mở ra chém gió, ko vui phủi đít đi luôn, làm làm sao đc.

BMW X10

Xe điện
Em trước làm thanh toán quốc tế cho bank thì có cái gọi là LC (thư tín dụng): bank làm cái thư, cam kết rằng nếu bên bán cung cấp (đến bank) một bộ chứng từ "sạch" thì bank sẽ trả tiền cho bên bán mà không quan tâm hàng nó như thế nào.
Như vậy:
+ bên bán yên tâm là mình sx ra được bộ chứng từ sạch thì chắc chắn có thằng trả tiền cho mình vì bank nó có tóc, thằng mua ít tóc hơn thằng bank
+ bên mua yên tâm là cầm bộ chứng từ "sạch " thì sẽ nhận được hàng.
.
Vậy thế nào là bộ chứng từ sạch: bộ chứng từ sạch là bộ chứng từ trong đó quan trọng nhất là cái vận đơn (bill of lading): đó là chứng từ phát hành bởi bên vận chuyển, xác nhận hàng đã được giao cho bên vận chuyển theo packing list kèm theo, Vận đơn phải đảm bảo rằng ai cầm vận đơn (bản gốc) thì người đó có quyền nhận lô hàng đấy.
.
.
Như vậy giờ min/mod làm dịch vụ phát hành LC (có thu phí) với cơ chế tương tự như trên thì có khi giải quyết được vấn đề lừa đảo.
Bây giờ hình như người ta vẫn xài Lờ Xê nhiều phết bác ạ.

Cái L/C có an toàn hơn, nhưng chỉ đảm bảo được bộ chứng từ sạch thôi bác.
Nếu bên bán, như các gian thương đáng kính nhà ta, ship đi toàn Gạch vỡ - kèm bộ chứng từ sạch như chùi, nó vẫn nhận tiền và chuồn được như thường.
Có điều, cái đó nó chỉ làm được 1 lần, cái tên đó bị hệ thống banking nó loại ra ngay.

Dù sao, L/C hiện tại là cái an toàn nhất cho cả 2 bên mua bán rồi, kèm thêm tý tin tưởng nữa.

Bây giờ hình như người ta vẫn xài Lờ Xê nhiều phết bác ạ.

Cái L/C có an toàn hơn, nhưng chỉ đảm bảo được bộ chứng từ sạch thôi bác.
Nếu bên bán, như các gian thương đáng kính nhà ta, ship đi toàn Gạch vỡ - kèm bộ chứng từ sạch như chùi, nó vẫn nhận tiền và chuồn được như thường.
Có điều, cái đó nó chỉ làm được 1 lần, cái tên đó bị hệ thống banking nó loại ra ngay.

Dù sao, L/C hiện tại là cái an toàn nhất cho cả 2 bên mua bán rồi, kèm thêm tý tin tưởng nữa.
Em kể chuyện có thật về 1 dạng như LC mà em chứng kiến: năm 1995 em đi thực tập tại 1 ngân hàng ở ĐN, có chú tây sang du lịch, thích mấy con sư tử đá Non nước (đá NN hồi ấy khai thác trực tiếp từ mấy hòn NN luôn, cỡ năm 2000 thì cấm chứ nếu không giờ ĐN có thêm mấy chục héc-ta đất phân lô bán nền) muốn mua nhưng không biết làm thế nào để đem về. Tự mình gửi cũng không được vì thời đó mông muội lắm, đưa tiền trước rồi về nhà chờ thì chắc như chờ hàng của cụ Phục... Thế là đồng chí tây đấy cùng bên bán mò lên bank em nhờ tư vấn, chỗ em tư vấn thế này: giờ mày deposit vào đây mấy k usd đấy, mày viết một cái thư tay như thế này "tao abc, passport số đấy số đấy... giờ tao deposit số tiền này tại bank xyz, tao ủy quyền cho bank trả tiền cho ông ykl khi ông ấy trình cho bank hồ sơ xác nhận (bao gồm vận đơn chuyển hàng) đã gửi hàng cho tao theo địa chỉ qka..." lấy phí đâu cỡ 100 usd.
Đó là chuyện của năm 1995. Sau này em biết là cỡ 200x thì ở Hội an có dịch vụ may vest bằng vải lụa (hoặc lót lụa, còn ngoài là vải ngoại) mấy k usd 1 bộ, khách tây trả tiền mặt cho tiệm, báo địa chỉ nhận hàng. Uy tín 100%. Thằng em em nó kể chuyện là dân Hội an hồi đấy nhìn cùi cùi thôi chứ có người gửi tiền mặt vài chục tỉ. Thế mới có lý do là đất HA đắt như đất Hoàn kiếm.

• Vodka
Reactions: one

duongqua

Xe container
Đồ đạc là vật ngoại thân, làm gì phải khổ vậy, mua bán thấy dễ dãi, hợp lý, tin tưởng thì múc, cảm thấy lăn tăn thì thôi, sao phải cọc cạch làm gì.