[Funland] TikTok- mối nguy từ Chính phủ trung quốc

Spencie

Xe tăng
Em không bao giờ cài mấy cái App Trung quốc vào máy điện thoại smartphone chính, vì điện thoại chính của em có các App Ngân Hàng, App công việc kinh doanh...vân vân...cài mấy cái App Tàu nhỡ nó làm " spy ware" ăn cắp hết dữ liệu cá nhân, dữ liệu công việc của em thì toi.
Em có cái smartphone phụ, chỉ dùng nghe gọi, nhắn tin, chát chít, FB, trò chơi....thì em cài App vô tư. :)

Bích_Liễu 84

Xe hơi
Em không bao giờ cài mấy cái App Trung quốc vào máy điện thoại smartphone chính, vì điện thoại chính của em có các App Ngân Hàng, App công việc kinh doanh...vân vân...cài mấy cái App Tàu nhỡ nó làm " spy ware" ăn cắp hết dữ liệu cá nhân, dữ liệu công việc của em thì toi.
Em có cái smartphone phụ, chỉ dùng nghe gọi, nhắn tin, chát chít, FB, trò chơi....thì em cài App vô tư. :)
FB nó ăn trộm thông tin còn ác liệt hơn . Bài học Mỵ Châu - Trọng Thuỷ chưa bao giờ là cũ đâu

myob

Xe tăng
Thôi xong, ông tik tóc này ngày mốt lại bị đóng cửa, chặn ip các kiểu. Anh Trum anh ấy lại cho cái tội gián điệp, lấy thông tin người dùng, liên quan đến chính phủ trung quốc..... bla bla thì lại đi về nơi xa... chưa kể mấy ông facebook, twester, youtube làm vài quà vận động hành lang thì càng bay nhanh

Phuclongchau

Xe điện
Có lẽ phải có phong trào gì đó giống Ấn mới chuẩn,nguy hiểm quá

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Chắc cụ chủ chưa biết FB hay Google nó nghe lén thế nào đâu, đang bàn chuyện đi nghỉ mát ở Phú Quốc với mấy ae, nói về mấy resort ngon bổ rẻ, fb ko xài, nhưng lúc sau bật fb lên, thấy quảng cáo đúng cái resort nói lúc nãy
Vấn đề này còn rất nhiều tranh cãi. Em thì nghĩ là fb với google nó ko dám nghe lén đâu, vì 1 khi bị phát hiện ra thì nó sẽ phải trả giá rất đắt, những người yêu công nghệ, có kiến thức về công nghệ ở bên nước ngoài rất nhiều, nên nếu có thì sẽ bị phanh phui ra từ lâu rồi. Chế tài xử lý những hành vi như thế ở nước ngoài họ làm cũng rất nghiêm. Ngay như đợt rồi google bị phạt vì cạnh tranh ko lành mạnh đó, mặc dù lý thuyết là nền tảng của nó, nó thích hiển thị thằng nào thì nó hiện, thích chặn thằng nào thì chặn, thế mà vẫn bị phạt cả tỉ đô đó thôi: https://tuoitre.vn/canh-tranh-ban-google-bi-phat-1-7-ti-usd-2019032209195545.htm
Nhiều trường hợp cứ nói là nó nghe lén, ví dụ có 4-5 ông ngồi trong phòng nói chuyện với nhau. Lát sau thấy quảng cáo hiện lên, nhưng có biết đâu là 1 người trong số 4-5 ông đó sau khi nói chuyện thì đã vào google để tìm hiểu check giá mấy cái resort. Lúc sau thì nó sẽ hiện quảng cáo cho các người khác theo kiểu remarketing thôi vì có chung IP với cái ông đã search kia. Còn cụ nói ko dùng fb mà nó vẫn hiện quảng cáo, thì là do những thương hiệu, những người chạy quảng cáo họ đều chạy song song cả google lẫn fb. Website của các đơn vị quảng cáo họ cũng tích hợp nhiều mã của google và fb để thu thập thông tin người dùng. Đại loại nó là 1 cái thiên la địa võng liên quan đến nhau hết, mà cái mục đích cuối cùng là thu thập thông tin người dùng đến từng chi tiết nhỏ nhất như thời gian online nhiều vào lúc nào, trình duyệt đang sử dụng là gì, thiết bị sử dụng là điện thoại hay máy tính bảng, laptop... Trừ khi cụ ko xài fb là ...ko xài theo đúng nghĩa đen luôn :D

dpl

Xe lăn
Chắc cụ chủ chưa biết FB hay Google nó nghe lén thế nào đâu, đang bàn chuyện đi nghỉ mát ở Phú Quốc với mấy ae, nói về mấy resort ngon bổ rẻ, fb ko xài, nhưng lúc sau bật fb lên, thấy quảng cáo đúng cái resort nói lúc nãy
Như vậy là cụ cho fb quyền truy cập micro rồi. Cụ tắt đi là đc. E cố tình bật lên để khi nào cần mua gì e chỉ cần nói đồ e muốn mua :))1

MrMilan

Xe điện
Vấn đề này còn rất nhiều tranh cãi. Em thì nghĩ là fb với google nó ko dám nghe lén đâu, vì 1 khi bị phát hiện ra thì nó sẽ phải trả giá rất đắt, những người yêu công nghệ, có kiến thức về công nghệ ở bên nước ngoài rất nhiều, nên nếu có thì sẽ bị phanh phui ra từ lâu rồi. Chế tài xử lý những hành vi như thế ở nước ngoài họ làm cũng rất nghiêm. Ngay như đợt rồi google bị phạt vì cạnh tranh ko lành mạnh đó, mặc dù lý thuyết là nền tảng của nó, nó thích hiển thị thằng nào thì nó hiện, thích chặn thằng nào thì chặn, thế mà vẫn bị phạt cả tỉ đô đó thôi: https://tuoitre.vn/canh-tranh-ban-google-bi-phat-1-7-ti-usd-2019032209195545.htm
Nhiều trường hợp cứ nói là nó nghe lén, ví dụ có 4-5 ông ngồi trong phòng nói chuyện với nhau. Lát sau thấy quảng cáo hiện lên, nhưng có biết đâu là 1 người trong số 4-5 ông đó sau khi nói chuyện thì đã vào google để tìm hiểu check giá mấy cái resort. Lúc sau thì nó sẽ hiện quảng cáo cho các người khác theo kiểu remarketing thôi vì có chung IP với cái ông đã search kia. Còn cụ nói ko dùng fb mà nó vẫn hiện quảng cáo, thì là do những thương hiệu, những người chạy quảng cáo họ đều chạy song song cả google lẫn fb. Website của các đơn vị quảng cáo họ cũng tích hợp nhiều mã của google và fb để thu thập thông tin người dùng. Đại loại nó là 1 cái thiên la địa võng liên quan đến nhau hết, mà cái mục đích cuối cùng là thu thập thông tin người dùng đến từng chi tiết nhỏ nhất như thời gian online nhiều vào lúc nào, trình duyệt đang sử dụng là gì, thiết bị sử dụng là điện thoại hay máy tính bảng, laptop... Trừ khi cụ ko xài fb là ...ko xài theo đúng nghĩa đen luôn :D
Tranh cãi gì, FB bị phạt tiền vì theo dõi người dùng rồi đó, gọi điện bằng messenger thì bị nghe lén là chuẩn rồi, nhưng vụ nghe lén bằng mic trộm thì em mới gặp lần đầu, mà ko phải 1 mình em bị đâu.

MrMilan

Xe điện
Như vậy là cụ cho fb quyền truy cập micro rồi. Cụ tắt đi là đc. E cố tình bật lên để khi nào cần mua gì e chỉ cần nói đồ e muốn mua :))1
Em bật để thỉnh thoảng gọi bằng messenger

tuantiptx

Xe hơi
vâng e cũng bị như cụ. đầu mình mới chỉ nghĩ thôi mà mở cái gì ra là đập ngay cái qc ấy vào mắt mình luôn ý tài thật

vo nho

Xe điện
Hãy xóa TikTok ngay bây giờ. Nếu bạn biết ai đó sử dụng ứng dụng này, hãy giải thích với họ đây là phần mềm theo dõi do chính phủ Trung Quốc tạo ra.

Tiktok lấy nhiều dữ liệu hơn Facebook, YouTube, Instagram hay bất kỳ ứng dụng nào mà bạn biết.

Híc, như thế này là sao vậy các cụ. Hay là chiêu trò của đối thủ.
Cháu thì chả biết dùng, nhưng toàn thấy con gái xem cái này.
Cụ căn cứ vào đâu mà nhận định " Tiktok lấy nhiều dữ liệu hơn Facebook, YouTube, Instagram hay bất kỳ ứng dụng nào mà bạn biết."

Lemica

Xe tăng
FB , GG thì là mối nguy từ chính phủ Mỹ

trong lịch sử 100 năm gần đây, chính phủ Mỹ giết người Việt Nam nhiều hơn rất nhiều lần chính phủ TQ làm
Sao cụ không lấy mốc 45 năm đi ạ?

Đức Phạm 8x

Xe điện
Hãy xóa TikTok ngay bây giờ. Nếu bạn biết ai đó sử dụng ứng dụng này, hãy giải thích với họ đây là phần mềm theo dõi do chính phủ Trung Quốc tạo ra.

Tiktok lấy nhiều dữ liệu hơn Facebook, YouTube, Instagram hay bất kỳ ứng dụng nào mà bạn biết.

Híc, như thế này là sao vậy các cụ. Hay là chiêu trò của đối thủ.
Cháu thì chả biết dùng, nhưng toàn thấy con gái xem cái này.
Hèn chi em thấy clip full không che được tung lên mxh ngày càng nhiều mà ko rõ nguồn ;))

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Tất cả các ứng dụng đều lấy thông tin người dùng có điều thằng này ăn tạp lấy đủ thứ. Chơi phải chấp nhận, đơn giản là vậy.

cocsku

Xe cút kít
Sợ nhất là zalo, thằng tiktok này chả sợ!

250cc

Xe tăng
Truyền thông bẩn của tây lông.
App của khựa hay nga ngố nổi nổi tý là nó lại có chiến dịch kêu đánh cắp thông tin.
Trong khi bố của cái trò này là facebook và google chứ ai.

Kim ngưu 101

Xe tải
Nếu nói về ăn cắp dữ liệu hoặc tự ý thu thập dữ liệu để cho, tặng, bán...cho bên thứ 3, e khẳng định luôn là tất cả các ứng dụng mạng xã hội đều làm cả. Cụ thử vào google seach 1 sản phẩm xem, ngay ngày hôm sau 1 loạt quảng cáo cho sản phẩm ấy có trên fb, zalo...của cụ. Thậm chí nhân viên bán hàng nào đó sẽ gọi thẳng vào số điện thoại của các cụ để tư vấn, mặc dù cụ ko hề để số điện thoại liên kết với tài khoản mạng xã hội. Thôi, ko tránh đc thì sống chung với lũ đi các cụ ah.

Tuấn lion

Xe máy
Thời buổi hiện giờ là thời buổi của Data ( dữ liệu) bên nào có được dữ liệu lớn bên đó nắm được KH.
Công nghệ AI & BIG Data đi song hành cùng nhau. Mọi dữ liệu các cụ đang trao đổi hàng ngày ( ngay cả comment này) cũng đều được phân tích và đánh giá. Thế nên các cụ 1 là bỏ hết đi quay lại thời kỳ thư tay, gặp trực tiếp, chứ xác định online thì không thể tránh khỏi việc bị theo dõi và thu thập dữ liệu. Đừng có xem séc nhiều để rồi ko hiểu sao tài khoản của mình tự nhiên bị rút $.

trungbtg2012

Xe tải
Em không bao giờ cài bất kỳ cái app nào liên quan đến thằng Tung của